Mumesalimika wafenda wasikilizaji wa, wa taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Aksanti kwa kuwa nasi njani mwa anga. Kabla ya yote, pateni mustasara wa habari zenye. Kinchasa, Wakongomani kupitia viongozi vyao vilipata nafasi kwa kutoa maoni yao kwa shauri la usalama la Umoja wa Kimataifa. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaomba shauri la usalama la oni kufanya lolote ili mzozo wa mashariki mwa Kongo ukomeshwe. Jimboni Kivu ya Kaskazini mtani Lubero, kempi ya waaskari wa FARDC pa Kamanda Lak ilishambuliwa na Wamaimai wa Pareko jana. Hawa walipora mali pesa na vifaa vya raia mbele ya kuunguza kempi ya FARDC ya Kamandi Lak. ajimboni Ekwatoria, wa wanachama cha siasa MLC waliandamana leo hii siku ya pili mjini Mbandaka waandamanaji wale wanadai liwali Jose Makila Sumanda aliyepingwa na wanabunge wa moja jimboni arudie Mbandaka. Waandamanaji wale wanatoa mwito kwa rais wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kujiingiza katika jambo lile. Okati, okati. Naam, habari kamili, shauri la usalama la umoja wa kimataifa likipatikana tangu jana nchini Kongo ya kidemokrasia, ukiwa tangu jana magharibi mjini Kinshasa Viongozi vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vinatoa mwito kwa ujumbe wa usalama wa umoja wa kimataifa kufanya lolote kwa kukomesha mzozo unaokumba mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya jamhuri na vyumba mbili vya bunge la taifa walirujisha maone yayo leo hii, siku ya pili, wakati wa mkutano wao na ujumbe ule wa usalama wa umoja wa kimataifa. Ujumbe ule ulijulisha kwa upande wake kama utasaidia kwa ombi la jamhuri, lakini mapasho ya kwanza ni yake Kongo ya kidemokrasia. Ndivyo ujumbe ule wa usalama ulijulisha. Ripoti ya mwandishi wetu Jose De Charte Menga Menge, tuyafate, na Jean Desire Kanyama. Wakuu wa kiserikali wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wana msimamo mmoja kuhusu kurudi kwa mapigano mashariki mwa taifa, iwe kunako senate, baraza ya bunge la taifa, waziri mkuu na chumba cha rais wa taifa, masemi ni moja. jumuiya kima ya kimataifa inapaswa zidisha nguvu kwa kukomesha mauaji yanayofanyika na wapiganaji wa uto wa Rwanda wa FDLR na wa Uganda wa LRA dhidi ya wakaaji. Waziri mkuu kwa mfano alikubali usaidizi wa Moni katika hali hiyo, lakini Adolf Muzito anawaza kwamba kuna mengi ya kubaki kwa kutimiza kuhusu mwito wanamgambo wa FDLR kwa isho ya kisiasa ikiwa ni kupitia mazungumzo ya kisiasa ndani ya nchi yao. Kiongozi wa ujumbe wa baraza ya usalama ya Umoja wa Taifa amekaribisha vizuri wazo hilo, lakini anaomba kwa wapiganaji wa FDLR wasimamishe mauaji na wakubali kuondoshwa silaha. Jean Maurice Ripert, kiongozi wa ujumbe huo, alisema wanajeshi elfu tatu wa Umoja wa Taifa watawasili punde katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuongeza idadi ya wanajeshi wa Monique. Pia Umoja wa Nchi za Ulaya utatoa fedha za lazima kwa uhusiano na nchi za kando na habari kutoka jimboni Kivu ya Kaskazini hujulisha kama wamaimai wa, wa, wa kundi la Pareko walishambulia jana kisha mchana kempi ya FRDC mjua, wavubi, wasamaki, pa Kamande. Mji huo wa wavuvi wa samaki unapatikana pa kilomita 165 kusini mashariki mwa mji wa Butembo. Mashambulio yale yaliwaua raia wengi. Wauaji walipora vifaa, mavazi, vyakula na pesa za raia, mbele ya kuunguza kempi ya waskari jioni, kama kempi ile iliachwa wazi tangu juma moja. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Etienne Mwindo. Watu kumi walizama wakati ya shambulio ya kijiji cha Kamandi Lak. Mvuvi mmoja alisema watu hawa walizama wakati walikuwa na jaribu kukimbia kupitia ziwa Edward. Mtumbwi yao ilizama kunako metre chache tu na pwani ya ziwa hiyo. Prezidenti wa wavuvi wa Kamandi Lak Bwana Kambale Remi alihakikisha habari hiyo na akasema maiti ya watu ine, miongoni mwa wale waliozama, imeonekana asubuhi ya leo. Pia akasema kwamba uchunguzi unaendelea kwa kupata mili ya wale wengine. Kupitia simu, kiongozi wa mtawa Lubero bwana Amisi Kalonda alisema leo asubuhi ya kwamba anasikitika na vitendo vya wapiganaji wa Pareko juu ya raia anasikitika pia kuona Pareco inaendelea kutesa raia ndani ya vijiji mbalimbali mtaani Lubero, ni kama vile Hutwe, Lunyasenge na Mohamba. Butembo, Etienne Mwindo, Radio Kapi tobaki tu katika jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, wa kuweza kujulisha kama hali ya maisha ya kiutu ya wahami kutoka Busurungi na Mianga katika mtaa wa Walikale ni mbaya sana. Wahami wale waliokimbia makao yao sababu ya vita wanaishi vibaya sana katika jamaa zilizoweza kuwapokea Paombo, mji unaopatikana payapata kilomita makumi tano na Busurungi. Wakaaji katika sitei ile ya Hombo hawawezi kujielekeza shambani, kwani wanaogopa wale wenye kuwa na silaha. Wakaaji wale wanatoa mwito ili wasaidiwe kwa kuweza kuepuka magumu mengi. Ripoti ya mwandishi wetu Bernard Nyangi. Tokea mashambulizi za wanamgambo wa FDLR dhidi ya vijiji kazamtani walikali vitokee, waami wanawasili kwa uwingi siku kwa siku pahombo kwenye mipaka na jimbo la Kivu ya kusini. Waami wale wanatoka Mianga, Busurungi na vijiji vingine vya kaondo ya hivyo. Hawa wanapungukiwa na vyote pahombo, wanasaidiwa na wakaaji wengine wenye nao pia wanakumbwa na umaskini. Kwa mujibu wa wakaaji waliopokea waami wale, ni siku nyingi, nao pia wana ugumu wa kujielekeza mashambani mwao kutokana na uwingi wa wajambazi wenye silaha misituni. Wajambazi wale wakiwemo waaskari wamoja wa FRDC wanavuna kwa yari mashamba zao, pia wananyanyasa wenyezi mashamba wanaokutana nao. Wanawake wana hofu ya kubakwa na majambazi wale. Hadi sasa hakuna msaada yoyote ya kiutu iliyowasilishwa huko, na kwa wakati huu jamii ya raia Paombo inatoa mwito kwa msaada wa haraka. Goma, Bernard Nyange, Radio Okapi. Na kwa upande ungine, ulisha kama mapambano yalifanyika usiku wa jana kati wa, FRD, wa, FD, wa FRDC na FDL katika lokalite Nyabiondo mtaani Masisi ni yapata kilomita 100 kaskazini na mji wa Goma kama FDLR walishambulia eneo la FRDC na kisha hapo apo kwakaukapo mapambano kati yao, uporaji wa mali na vifaa vya raia. Kumbukeni kama wiki iliyopita wanamgambo wa wapiganaji wa nyoranda wa FDLR walishambulia mji mwingine wayapata kilomita makumbini na Nyabiondo, na waliweza kuunguza nyumba nyingi sana. Maandamano yalifanyika mchana kati leo hii siku ya pili mjini Mbandaka jimboni Ekwatoria kituo cha chama cha siasa MLC kiliandamana kwa kuomba kurudia mjini Mbandaka upesi sana kwa liwali Jose Makila mwenye kupatikana mjini Kinshasa. Katika maoni walioyatolea kwa viongozi vya korti ya mwito ya Mbandaka, walidai wanaomba kwamba rais wa jamhuri ajiingize katika jambo lile. Mengi tuyafate na bibi Beatrice na bindi watu kupita mamia wanachama cha MLC walishuka barabarani ya Mbandaka kwa kulomba kurudi ya liwali Jose Makila. Kati ya watu wale kulikuwapo nusu ya waziri jimboni na wafanyakazi wa serikali pia na wanachama cha siasa Mama Kaliko. Walikuwa napita nazo waliandika Jose Makila, bila weye jimbo la Ekwatori aitatembea mzuri. Wanachama wale walikuwa natembea na kuimba nyimbo kwa kulomba kwenye wanachama ya siasa wa MLC kufungula macho ju ya adui wa jimbo matembezi yale ilianza kwa ofisi MLC na ilimalizika kuchumba kucha makama. Na kiongozi wa chama cha siasa ya MLC alitoa barua kwenye walikuwa naomba aitobaimboombt kwa liwali wa jimbo, na waliomba tena kwa rais kurudisha Jose Makilasu mwanda sawa na liwali wa jimbo la Ekwatori, sababu ukosefu wa ukingo imeanza onekana ndani ya mji. Wakati aliulizwa gi inenge liwali kwa muda wa jimbo, alisema aliwapa ruhusa kufanya matembezi kufuatana na kanuni. Tujueni ya kwamba matembezi ile ilisindikizwa pamoja na waskari polisi na ilipita bila shida toka mji wa Mbandaka. Beatrice Nabindi Radio Okapi. Mtatumia kwa hali ya uh, sauti ile kufuatana bila shaka na mzozo wa uh, vyuma vya kizungu. Habari kutoka kuna ko baraza la bunge la taifa ujusha kama mkutano wanabunge haukufanyika leo hii, siku ya pili. Huu mkutano ulikuwa ukitayarishwa kwa kufanyika jana, siku ya kwanza. Basi mkutano ujao huenda kadiri wanajulisha kuwa ule wa kumsikiliza waziri wa kwanza na kuchungua pia maoni ya kuwaondoa na kuwasikiliza waziri wausikae na mambo ya kigeni na yule wa upashaji wa habari. Ripoti ya mwandishi wetu Marie Chantal Lumba, mengi tuyafate na Jean Desire Kanyama. Vibarua vyenye kualika waziri mkuu na waziri wawili viligawanya siku mbili mbele ya kuendesha kwa kikao cha bunge kama inavyoarifu sheria ya ndani ya shirika hilo. Ndiyo kusema suala hilo litachunguzwa katika mkutano wa kufuata wa baraza ya bunge la taifa kwa kufahamu kama ndiyo wala hapana. Adolfe Muzitu, Alexis Tambwe Mwamba na Lambert Mende watajifasiria mbele ya wakilishi wa taifa. Ni ya kusikiliza kwa waziri mkuu inatokana na ombi ya Roger Lumbala na Jean Pierre Lisanga, wote wawili wanabunge wa upinzani. Kwa mjibu wa Jean Pierre Lisanga, Hali ya usalama ya uchumi na ya kijamii ni mbovu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ni ya lazima katika uchunguzi wa miradi ya serikali na baraza ya bunge, waziri mkuu atoe mafasirio zaidi. Jean-Pierre Lisanga Bonganga anasema kwamba itakuwa jambo kubwa kama hatua hiyo ya kusikilizwa kwa waziri mkuu inatimizwa. Kumbukeni kuepukwa kwa mabishano hayo kwa waziri mkuu wa zamani Antoine Gizenga ilitayarishwa hivyo wakati alijiuzulu mwenyewe. Vituo vya universite vya mji wa Kalemi vilijulishwa kama vistahili kuendelea na kazi na waziri wa vyuo vikuu na universite, Profesor Mashako Mamba jana, hali yao ikiisha kuchungua safari, wakati wa safari yake katika eneo la kaskazini mwa Katanga. Ziara ya waziri Mashako Mamba katika eneo lile la kaskazini mwa Katanga ilimsaidia kwa kuelewa hali ya uongozo wa vyuo vikuu na Central University. Ripoti ya Francois Xavier Mibe. Matamsi inayotoa waziri anayehusika na chuo kikuu inaelekea chuo sita inayoandalia majifunzo hapa muji wa Kalemi. Chuo kama vile ya serikali ama ya binafsi, haina nafasi ya kutoa majifunzo ya wanafunzi wao. Wengine wanasomesha ndani ya nyumba ya serikali na wengine wengi ndani ya masomo ya shule ya msingi inya aucune institution ici qui remplit les conditions minimum de fonctionner. Comme aliposikia habari mbalimbali mbali mbali mbali kuhusu mwenendo wa chuo hapa mji wa Kalemi, waziri hakutangazia kukamata hatua hata mmoja, ijapo alijulisha ya kwamba siku za usoni kunapangiliwa uchunguzi utakaoingia ndani ya chuo mbalimbali kabla ya kukamata hatua yoyote hapa jimboni Katanga kunahesabiwa jumla ya chuo makumi matano hivi ambayo inatoa majifunzo bila kujulikana na serikali ya nchi. Tokea Kalemi, mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya redio Kapi Ukati.