Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga, wapenda wasikilizaji wa taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili, fateni mtasara wa habari zenyewe. Kinshasa, wataalamu wa elimu walichungua hali ya maji ya Jito Kongo wanahakikisha kama maji yale yanachafuliwa sana, na ni katika eneo la Pool Malebo kwa upande wa Kinshasa. Matokeo ya uchunguzi ule anachota vidole makampuni mbili yenye kuchafua maji ya Jito Kongo, moja ya kutengeneza pombe na nyingine ya kutengeneza mafuta ya urembo na sabuni mbalimbali. Jimboni Katanga, gereza kubwa la mji Kasapa ambalo linalo wafungwa mia nane, mia tano makumi tano, kati yao wapo gerezani bila kusambishwa hata kusikilizwa mara moja. Hali ile ilivumbuliwa na prezidenti wa kurti ya mwito jimboni Katanga. Jimboni Kivu ya Kusini ulishakama watu mia moja makumi tatu na nane walivumbuliwa na ugonjwa wa kolera. Ni hasa katika mitaa ya afya ya Bunyakiri na Minova ndio yenye kushambuliwa na ugonjwa ule, mtaani Kalee kati, oh kati. Naam, habari kamili: maji ya jito kongwe yanachafulika sana kwa upande wa Kinchasa. Uchunguzi uliofanyika na wataalamu huenda sana kuhuzunisha, sio tu kama walijulisha kama maji ya jito kongwe yamechafulika, lakini wanahitaji kuchukuliwa mipango ya kupinga jambo lile, hasa katika eneo ya Pool Malebo. Kutofuatilia hali ile ni kuwahatarisha sana raia kwa kukumbwa na magonjwa fulani fulani. Tumsikilize mwalimu mkuu Donne Masibono mwenye kuhusika na hali ya mazingira kunako univesity ya Kinchasa, anajiliza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bazil Bakumbani. Tuliona kwamba kuna vifaa vya aina ya mercure na plon vyenye kuwa na hatari kubwa na uwezo wa kusababisha magonjwa ya kanser na waza, hatari ipo hakika ni hali ya kuhuzunisha, wakati imefahamika kwamba kwetu vituo vidogo vidogo vya jito vinatupa maji katika mwenendo wote. Maana yake maeneo ambamo watu wanaishi yanaharibishwa, nafasi tunatosha samaki inaharibishwa na vifaa vingine vya maji ya kunywa. Yeni kufadhaisha ni uchafu unaotupa na wenye kuwa katika uchakula tunaokula, kwa kifupi, vinapatikana katika sahani yetu wakati tunakula samaki zaidi katika viwanda vya mafuta ya mwili vyenye kuomba wa dawa kutu ya vyuma hivyo inabaki inakuwa hatari kwa mtu. Wakati maji yanaharibika na kutu ya vyuma, mwili unawasha wakati wa kusukua, sababu uchafu huo unashambulia ngozi ya mwili. Ni hali yenye hatari kubwa. Kumbukeni kama uchunguzi wa matokeo ya kwanza yalielekea kampuni ya kutengeneza pombe na ingine ya kutengeneza mafuta ya kupakaa na sabuni nyingi nyingi za urembo hatua ya wafungwa katika gereza kula Kasapa mjini Luumbashi, isi ya usawa wafungwa makumi n, sita na nane asilimia moja ni wenye kufungwa kwa munda. Hali hiyo ilivumbuliwa jana gerezani Kasapa na prezidenti wa kurti ya mwito jimboni Mule wakati alitembelea gereza lile akisindikizwa na mwendesha mastaki mkuu, prezidenti wa kurti kuu, mwendesha mastaki wa jamhuri jo. Wafungwa mia munane mia tano makumi tano wanangojea hukumu yao mwendesha mastaki mkuu alijusa kama idadi kubwa za wafungwa wale muda ni, ni sababu ya hali mbaya kazi ya kazi kiserikali ya vyumba vya kisheriya. Tumusikilize mwendesa mastaki mukuu wakatanga bwana kina akijeleza juu ya mipango huenda kuchukuliwa yipombele ya mikrofoni ya mwandishi wetu pole munanga Tulichukua mipango pamoja na viongozi wa chumba cha maamzi ungambo yetu ya chumba cha mahakama. Inabidi tuangalie kwa utaratibu jambo inayohusu wafungwa pamoja na kiongozi wa chumba cha mahakama hapa Lubumbashi kuhusu kesi inayepatikana kwenye chumba cha maamzi Kiongozi atachukua hatua ya kuhamisha masambo pale jela ya Kasapa. Hii ni kusema kama chumba cha maamuzi kinaweza kuhukumia wafungwa pale jela, ingawa hesabu hata mbili au tatu ya vyumba hivi vya masambo vitakayosimikwa mahali hapo. Kwa hiyo tunaweza kupata sululisho kawaida kuhusu jambo hilo, mara kesi inaweza kutumwa kwenye chumba cha maamuzi, bali direkta wa jela hapokee kibarua kwa kumjulisha jambo hilo. Kwa hiyo mfungwa ana Anaendelea kusubiri japo kesi yake imekwisha kuchunguzwa kuhusu hali tu ya wafungwa jweni kama kati ya wafungwa makumi tano wakiwamo wanawake mbili waliofungwa sababu wapo katika mpango wa kuluna hawalipeleuka kutoka gereza kuu la mji Kisangani na kusafirishwa kwa gereza la Buloe kwa eh, upande wa kushoto mniorazi na kwa upande wa kuume ya jito Kongo jimboni mashariki. Wafungwa wale huenda kupitika eh, tangu tangu tano mpaka mia um, kumbili na kufungwa kwa katika kubaki katika gerezani lao au mpaka mwisho wa maisha yao. Walifikishwa mjini Kisangani siku ya pili kutoka mjini Kinchasa. Kiongozi wa gereza makala hapa pa mjini Kinchasa aliyewasindikiza wasindikiza, alishakama wapo mjini Kisangani kwa muda, kwani wanangojea wafungwa wengine kutoka buluu jimboni Katanga, na wote watapelekwa kunako gereza la ikafela pale jimboni Ekwatoria. Hatua ya waziri mwenye kuhusika na sheria ni kukomesha vitendo vibaya, na kwa upande mwingine ujuisha kama wafungwa kumi na nne walikimbia jana siku ya tatu magharibi kutoka kunako chumba cha wafungwa cha askari polisi pa Bukama. Waskari washahidi waliotembelea chumba kile cha wafungwa wa Bukama walikuta mwanamke mmoja ambaye alijuisha kama hakupenda kukimbia kwani anaishi Bukama. Mwanamke yule alijuisha kama wenzake wafungwa walivunja mlango wa gereza na kujindea zao. Waaskari polisi ine waliokuwa wakichunga wafungwa nao pia walikimbia na wali kuacha silaha. Kiongozi wa mtaa wa Bukama alijuisha kama, kama anangojea ripoti ya kiongozi wa askari polisi mahali pale. Na habari kutoka mtaani Gombe katika chuo kikuu cha uchumi, yani Institut Superieur de Commerce, kwa kifupi ISC, kujusha kama wajambazi, yaani wabandi, walishambulia leo hii kisha mchana wanafunzi wa ISC, wakati hao walikuwa wakipokea pesa zao za buse Wajambazi wale walikuwa na visu na mipanga na walisaidiwa na kundi moja la wanafunzi. Watu waliumia vikali sana, wakiwamo mwanafunzi mmoja binti. Brigedi ya usalama ilipingana sana na wajambazi wale, wamoja wao wanafungwa na wengine walikimbia mavazi na vyuo vikuu na mawaziri wa vyuo vikuu na wa universiti na yule wa mambo ya ndani walifika mahali pale binafsi kuchungua newapitikana pale pa iese, lakini ni watu ine waliumia vikali sana jimboni. Kivu ya Kusini ulisha kama watu mia moja makumitatu na nane walivumbuliwa na ugonjwa wa kipindupindu yani, kolera bila hata mmoja kufariki. Matokeo hayo ni ya ripoti ya mwisho ya chumba ya jimboni chenye kuhusika na uchunguzi wa hali ya afya yanaelekea muda wa tangu tarehe kumi na moja hadi tarehe kumi na saba mwezi wa tano mwaka tunao, na ni eneo lote la jimbo. Mitaa ya afya yenye kukumbwa zaidi na kolera ni Bunyakiri na Minova, huko ambako chumba jimboni cha uchunguzi wa hali ya afya iliweza kuhesabu watu wengi waliofariki ugonjwa ule mtaani kale, huenda kusababishwa na gisi wakaaji wengi wanahamahama na kutoka mahali mengi mengi. Tuyafate na mganga rike cha mavu ausikae na uchunguzi wa magonjwa huenda kujite utawanya kunako chumba cha uchunguzi jimboni Kivu ya kusini, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu delfi na Muto. Eneo ya Bunyakiri siyo sehemu ambamo munapatikana maradhi ya kipindupindu, ila mbegu za ugonjwa huo zinatoka Minova, sehemu ambamo ugonjwa huo unajitukuza, na hiyo inaletwa na mazunguko ya watu kufuatana na operesheni za kijeshi ambazo zinaandaliwa mjimboni. Eneo ya Ziralo, vituo tatu vya afya vinahusika ni Mianda, Matutira na Kusisa. Hapo mbeleni ilikuwa vigumu kufikia maeneo hayo kwa sababu ni msitu unaodhibitiwa na wanamgambo wa FDLR. Kwa kupafikia tumepitia ndani ya kituo jirani cha Minova. Mwanzoni mwa juma hili tumesikia kwamba kiongozi Maimai Kirikicho alisaidia kwa kuyafikia maeneo ya Ziralo, kumeanzishwa leo hii. Kuna hospitali Kingalema hapa mjini Kinshasa, uchunguzi wa wagonjwa wenye kuwa na vilema kwa upande wa vinywa wengine midomoni inapasuka, ugonjwa unaoitwa katika lugha ya Kifransa bec de lievre. Leo hiyu kisha mchana, wagonjwa mia ine walijiandikisha, na hiyo ni hatua ya kwanza, huenda kufikisha kwa ile ya kupasuliwa. Na hiyo ni katika mpango wa Operation Smile yenye kuwakusanya wakusanya waganga wa Afrika ya Kusini na Wakongomani. Mganga mwepo mwebe wa Clinique Universitaire alijiisha kama watoto wakubwa na watu wakubwa kwenda pia kwenye ukumbwa na ugonjwa ule watapata matibabu bila malipo. Tumsikilize akijeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu mimi Engumba a Mulungu. Uh, ni kutokana na sababu nyingi ndio uharibifu huwa mdomo unafikia watu wengi ukiwa tangu zamani ni sababu. Wakati huu tunaweza utunza, wakati huu watu wanakuwa na habari na wanafika katika hospitali, sababu habari ni ya lazima. Wakati huu katika mahospitali hatukuwakaribisha kwa wingi sawa wakati huu, lakini tangu tuliandaa kampeni hii kupitia vituo vya upashaji wa habari, radio, television, makanisa, mashirika yasizokuwa za kiserikali, kwa tunaweza kwamba pa mjini Kinchasa uharibifu huo ni mwingi na wa aina nyingi. Aniapo tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili, kipindi cha Magharibi. Kipindi kingine wa jioni kesho asubuhi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo na wale waandishi wetu walioishi katika taarifa hiyo, tulia Mukunda Milemba anasema Magharibi mema kwa iri.