Tuna wasalimu wapendwa wetu wenye kutufata katika taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kabla ya kufata habari zenyewe, fateni kwanza mustasara wa habari Kinchasa kuhusu kufunguliwa kwa senta za kupata pasipoti biometriki majimboni kama vile iliagizwa kutimizwa tarehe moja mwezi wa sita. Tatizo lilipatikana ukosefu wa vyumba vya manufaa ya senta zile Jimboni Kivu ya Kusini, katibu mwenyekiti wa mpango amani jimboni bwana Seleseba mwisho anajibu kwa maoni ya kiongozi cha makundi Nyisila FRF ya milima mikubwa mtaani Fizi. Kama maoni ya Misheli Rugunda hayatazuia mwenendo wa mpango amani. Kumefunguliwa jana mjini Goma mkutano wa tatu kuhusu uchunguzi wa mafunzo wa kuleta moto wa umeme tangu Uganda mpaka miji ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: Beni, Butembo, Lubero, Bunia na Ruchuru. Habari kamili kama vile vyoagizwa, kama huenda kufungua senta za kujiandikisha kwa kupata pasipoti biometrike majimboni tangu tarehe moja mwezi wa sita haikufanyika tena sababu ya ukosefu wa vyumba vya lazima kwa jambo lile, vyumba ambavyo vilipashwa kutayarishwa na maliwali majimboni. Juu ya majimbo kumi na moja ni tu jimbo la Katanga ndilo lilipana vyumba kwa madistriki ine Kalemi, Kamina, Kolwezi na Lubumbashi. Bwana Bertin Kanunu, katibu mkuu wa mambo ya kigeni, anatoa mwito kwa maliwali wengine kujibu kwa mwito wa waziri. Tumsikilize akiwa mbele mikrofoni ya Bazili Bakumbane. Siyo suala lenye kuambatana na operesheni ya kutuma vifaa na wizara ya mambo ya kigeni, lakini inaangalia pia kama vyumba vilitayarishwa na maliwali wa jimbo. Waziri wa mambo ya kigeni aliandikia tangu miezi mbili maliwali wa jimbo kupitia waziri wa mambo ya ndani kwa kuomba vyumba vya kazi. Mnafahamu kwamba vifaa vyenye tunapashwa kutuma katika majimbo ni vya lazima sana na vyenye kuomba vyumba vyenye kuwa na usalama. Nilipata hatua ya waziri ya kutuma vifaa jimboni Katanga, ni sababu liwali wa Katanga lihakikisha kwamba vyumba vya kazi vipo tayari, na kwa hiyo wizara itatuma mwezi huu vifaa jimboni Katanga, na tunatamani kuharakisha vile, liwali wa Katanga alijibu, tunatamani maliwali wa jimbo wengine wajibu pia. Je, ni kama uenda kufungua senta mbalimbali mbali kwa kupata pasipoti biometrike katika distrikti zote na habari mbalimbali ujusha kama kuanzishwa kwa kazi au hapana, katika vituo tatu vya kazi vya kampuni Jekamine jimboni Katanga. mahabari hiyo natukana mbalimbali Watetezi wengi na watu, watumishi wa Sicomines wanajusha kama kuanza kazi huenda kufanyika, kwani viongozi vya kazi viliahidia kama dola za Kimarekani milioni mia moja kutokana na makubaliano ya ushina na Kongo Kidemokrasia zimepanwa, lakini watumishi wanangojea malipo ya mishahara yao mengi. Tuyafuate na mwandishi wetu Kole Juma Musopo pale Kolwezi, mtetezi mmoja katuhakikishia ya kwamba wiki moja sasa wafanyakazi walianza kujielekeza kazini. Hadisi hii hayakubaliwe kamwe na kundi la wafanyakazi wa kiwanda Shekamin Kolwezi, wanaofasiria kwamba miongoni mwao kuna wengine wa kituo cha UZK waliopewa mshahara wao wa kipesa pale Kambov. Vuruko upo tu Kwani habari ya watetezi toka mji ule ni tangu siku ya pili, ndiyo wafanyakazi wote wa kampuni Jakamin walijielekeza kazini mwao. Hadisi hii haikubaliwe kamwe na upande wa wafanyakazi wanaoeleza ya kwamba siku ya tatu hii, baada ya wao kujikusanya mbele ya ofisi ya Citi Jakamin Kambovu, walisambazwa na kundi la waskar polisi. Yapata hesabu ya wafanyakazi saba wamefukuzwa tangu siku ya pili kazini kuhusu jambo la kutokufika ofisini, na wengine wawili wamestakiwa kuanzisha mgomo. Kiongozi mkuu wa kundi la watetezi wa kiwanda Jecamin katuhakikishia kwamba kazi hayaanzishwe kamwe baani kote la kiwanda Jecamin. Toka Lubumbashi, Colin Juma Musompo, Radio Okapi, ukapi. Jimboni Kivu ya Kusini, mpango wa amani unajibu kwa maoni ya FRF jana. Bwana Michel Rukunda wa kundi la lile lenye kupatikana katika milima mikubwa, yaani oplateau, wakisema katika lugha ya Kifaransa ya mtaa wa Fizi, alihakikisha kama makundi yake yatatii kwa mpango wa kuacha silaha kama bado shurti walizolazimisha kwa serikali haziyapata majibu. Katibu mwenyekiti wa mpango wa amani jimboni Kivu ya Kusini alisikia maoni yale, lakini alijuisha kama eh, maoni ya yule eh, mkuu kiongozi wa fr haiwezi bila shaka ukataza kuendelea kwa mpango ule. Tumsikilize Bwana Seleseba Mwisho akiwa mbele ya mikrofoni ya Astrid Mujinga. Najua kwamba makundi yenye silaha wana madai yao huku na kule ambayo waliitolea kwa serikali, na wote walikuwa Goma kwa kuunda mpango wa kuacha vita. Mpango tunaoendesha leo wa FRF walikuweko kama makundi mengine yenye silaha. Tuna vikundi kumi na vitatu vyenye silaha hapa Kivu ya Kusini. Sijajua kukataa kushiriki kwa FRF, na ninasema kwamba ya kwanza ni kuwasiliana nao na siwazie kuwa wamekataa kushiriki, labda wanataka wajibiwe kwa maombi yao kama makundi mengine, na ni nadhani ya kwamba wa FRF watafuata mfano wa makundi mengine. Na msemaji wa kundi la sila lenyi sila za Zabuloni linahakikisha kuunga mkono mpango wa kuunga majeshi yana efardese niivi Joele na Munene anahitaji senta ya muunganisho ijengwe upesi sana Paminembwe kuliko tu kutegemea senta ya Baraka. Zaidi ya wapiganaji mia tano wa Maimai wanangojea kuondoka jeshini au kurudilia maisha ya kiraia au kuingia katika efardese wapiganaji wale wanapatikana Masango, Vijombo na Lulenge, milimani mikubwa. Inafaa makundi mengine yafate mfano wao, ndivyo alisema. Na pia serikali ishughulikie hatua za masikizano kati ya makamati ya eneo lile kwa sasa na kiisha kuondoka kwa makundi yenye silaha katika milima mikubwa tukiwa tu katika jimbo la Kivu ya Kusini, tuwajulishe kama viongozi vya serikali na vile vya asili pa Minembwe vinarusha kama vita vinamalizika katika eneo la milima mikubwa na pembeni. Eneo lile lisumbuliwa na vita vingi kati ya makamati mbalimbali na mbali, makabila mbalimbali wami wengi, uporaji wa mali na vifaa vya wakaaji na kuunguzwa kwa nyumba, ndivyo vinyume vya vita vile vyovumbulikana pale katika mtaa wa Fizi zaidi ya viongozi mia tatu eh, wa vita na wale wasila wa siasa walisaini makubaliano ya kuacha vita na kutetea masikilizano. Tumsikilize kiongozi kiserikali wa Minembwe Sebastien Sekaba, uh, Sekabanura mnerazi akiwa mbele ya mikrofoni ya Fiston Ngoma. Leta iliweza kuinterveniri watu kutoka Bukavu, walioongozwa wa na mkubwa wa jeshi wa provensi na watu waliweza kusimamisha vita kwa leo usalama iko, watu wanatembeleana, watu wako pamoja, na watu wanaanza kutoka makimbizini na kurudi katika nyumba zao kwa usalama, sababu tumefanya konferansi ya makabila yote hapa kwetu. Pia tumesema neno juu ya enclavement. Ni sawa fasi imeachiliwa, hawana barabara, hawana mwaebe communication, maana yake hawajui mambo yanapitika kwa nchi yetu ya Kongo. Lakini tulichofanya tunaendelea kufanya ile kazi ya kutembelea vijiji Tuliweza kufika Kalingi na watu wote wanaikaa. Kama kuna mkimbizi ambaye angali pembeni, Fizi Baraka, waweze kupanda na ambayo ana mashaka, naweza kufanya simu kwa wale wakubwa wa mitiwalite, na watu wengine watawajulisha kwamba usalama umekwisha kufika. Uchunguzi wa kuchukua moto wa umeme kutoka Uganda na kufikilia katika miji ya mashariki mwa Kongo Demokrasia, Beni, Butembo, Lubero na Bunia mpaka Luchuru unaendelea. Mkutano wa tatu kati ya wataalamu wa Uganda na wale wa Kongo Kidemokrasia ulianzishwa tangu jana mjini Goma. Pande zote mbili zinachungua mipango ya kutimiza hatua zile, zikiwa mpango wa pamoja iliyokubaliwa na marais Yoweri Museveni wa Uganda na Joseph Kabila Kabange wa Kongo Kidemokrasia mpaka sindi mwanzo wa mwezi wa tatu. Tufuate ripoti yenyewe. Uganda na Rwanda wana lazima ya mradi huu wa umeme ili raia waboreshe maisha yao. Matamshi ya Kihembe Elias akiwa kiongozi wa shirika la umeme la Uganda. So kuna faida nyingi katika mradi huo, tukiangalia ushuru utokanao nao na moto wa umeme huo, ila siyo kiwango cha dola fulani ndicho cha lazima kwa shirika na nchi yetu ila ushirikiano kati ya nchi zetu mbili. Kwa muda huu wa siku tatu, pande mbili zitatafuta mbinu za kutekeleza mradi huo wa moto kati ya Uganda na Congo. Kiongozi wa SNEL Yengo Masampu: mnafahamu kwamba kujenga mlingoti kwa kupeleka umeme ina kazi nyingi, ila uhakika ni kwamba kama kazi hazifike mwisho mwaka elfu mbili na kumi na moja zitakuwa zimeanzishwa utafiti wa mbinu leo unazaminiwa na shirika la uchunguzi la mito ya mto Nailo, na baadaye mradi huu mwenyewe utahitaji uzamini kamili. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi na kwa kifupi, kumefunguliwa leo hii mkutano wa uchunguzi wa taifa juu ya mipango ya makubaliano ya kimataifa ya nchi kati ya serikali mbalimbali, regevu na zenye kuwa katika hali mbovu. Mkutano huenda kufunga milango zake kesho, siku ya nne. Kunako serikali ya Kinshasa, itawaruhusu wenye kuhudhuria kuchungua mipango mbalimbali kuhusu hali ile. Na ndiapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Aksanti kwa wale wote walikuwa nasi njiani mwa angauk