Wapendwa wasikilizaji wa habari wa zetu katika lugha bora la Kiswahili, tunafurahishwa kuwa nanyi njiani mwa anga na tunasema mjambo. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kusini, miji mitano ya Grupe Mamu Ubungu, mtaa wa Kale, imeshambuliwa katika usiku wa siku ya pili wa kuchia jana, siku ya tatu na watu wenye silaha, wakivumbuliwa na wakaji wa miji ile kama ni wafdelr Kinshasa, waziri wa kwanza Makama usikae na ulinzi na ukingo wa inchi na pia usalama alijulisha kama komisheni ya pamoja Kongo ya kidemokrasia na Angola imeshimikwa mjini Luanda nchini Angola, shabani kutatua kila shida huenda kutukia juu ya hali ya mipaka kati ya nchi zote mbili. Kinshasa tuma mabalozi wa nchi za kigeni nchini Kongo pamoja na viongozi vya maujumbe mbalimbali ya kidiplomasia Walitembelea leo hii senta ya operation ya uchunguzi wa fichi za uchaguzi mjini Kinshasa. Kinchasa Habari kamili jimboni Kivu ya kusini hujulisha kama miji tano ya Grupema Mubungu katika mtaa wa Kale payapata kilomita makumi nane kaskazini mwa mji wa Bukavu zilishambuliwa katika usiku wa siku ya pili wa kuchia jana, siku ya tatu na watu wenye silaha ambao wakaji waliwavumua kama ni wapiganaji wa nyarando wa FDLR kupatana na maoni ya watu wengi. Wakaji wa miji ile walikimbia na kuacha makao yao. Kiongozi wa mtaa wa Kale alijulisha ali kama habari hiyo ni ya kweli na kusema kama aliweza kuwatuma watu kwa shabaa ya kuelewa mengi zaidi. Ripoti ya aliile nawe nawedidone Magalwa vijiji vilivyoshambuliwa kama vile duru za mahali zilikamilisha ni Maibu, Kamishange, Chirimiro na Kairenge ndani ya tarafa la Mubugu. Kwa mujibu wa duru hizo hizo, watu walioendesha mashambulizi hayo waliwaingilia wakaji kwa ghafla, wakati walikuwa ndani ya usingizi, na hapo wakaanza pora mali yao, walipeleka mbuzi, kuku na kitu chochote ambacho walikikuta, kisha hapo wakaziunguza nyumba bila kuwaua raia na waliwabaka wa bintu wane. Ndivyo walieleza viongozi wa wilaya ya Kale ambao tulizungumza nao kwa njia ya simu. Raia wameanza kuyahama makao yao na kujielekeza ndani ya maeneo za Chofi na Kasheke kwenye barabara inayoelekea mjini Bukavu. Nikiripoti toka Bukavu, mimi ni Dieudonne Bagalwa kwa niaba ya redio Kapi. Tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu ya Kusini, katika mtaa wa Fizi hujulisha kama mtu mmoja aliuawa na mwingine mmoja kumizwa kati ya waskari wa FRDC na wa brigadi ya kumi na mbili ya mchango. Hali ilesababishwa na kufuatua kwa masasi kati ya waaskari wenye kumchunga jemadari dunia lulendama ex maimai wa zamani na askari polisi wa uchunguzi katika usiku wa jana, siku ya tatu kwa kuchia leo, siku ya ine. Kamanda wa brigadi ile alivisha kama ameshimika ameshi, komisheni ya pamoja kwa kuchungua jambo lile. Kufuatana na komisheni ile ya pamoja, uisha kama ni waaskari wa kumchunga jemadari dunia lundema ndio walianza kufyatula masase kwa askari polisi, kundi la wasikari lenye kufanya uchunguzi usiku, kazi yao unako site ya pale. Leo hii ni siku ya pili tangu kuanzishwa kwa siku e, bila kazi Pakanyabayonga, jimboni Kivu ya Kaskazini, mtaani Ilubero. Hali hiyo ni hatua iliyochukuliwa na wakaji wa eneo lile, sababu ya kuunguzwa kwa nyumba zao mia moja katika usiku wa siku ya pili kwa kutia jana siku ya tatu, na watu wenye silaha ambao bado kutambuliwa kama ni wanani kwa upande mwingine, nyumba zingine mbili zimeunguzwa usiku uliopita pa Bolotwa pa kilomita tano na Kanyabayonga, na hatua kanya ya watu wenye bila shaka wenye kuwa pia na silaha. Waziri jimboni Kivu ya kaskazini alirusha kama hatua huenda kuchukuliwa kwa kurudisha usalama katika eneo lile lenye kupatikana pa kilomita mia moja na mji wa Goma Kinchasa. Waziri wa kwanza makamu wa usikai na ulinzi na ukingo na usalama wa inchi alijulisha kama komishene ya pamoja jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Angola imeshimikwa wiki limalizika pa Luanda nchini Angola. Shaba komishene ile ni kutatua shida yoyote yenye kutukia mipakani ya inchi zile mbili. Maoni ayo mkili mutomo bakafa senda akiwa waziri wa ulinzi alijulisha kama majeshi ya Angola aliondoka jimboni Bakongo habari hiyo huenda kuchunguzwa na komishene ile ya pamoja na kuchungua pia hali ya kaemba jimboni Bandundu. Mutoa mobaka fasenda akijieleza mbele ya mikrofoni Axel Guchu. habari de... tunazo leo hii zinaarifu kwamba wanajeshi hao wote wa jamhuri ya Angola waliondoka nafasi hiyo, na pande mbili zilikusudia kushuka kunako mpaka kwa kujionea binafsi. Tuzunge basi hadi tarehe kumi na tano wala karibu ya tarehe hiyo, ili tupate habari kuhusu uchunguzi ili kufanyika jimoni Bakongo. Inapaswa pia fanyika jimoni Bandundu hapo Kahemba. Ni nchi mbili, lakini ni mpaka moja na wilayani Ituri jusha kama kazi za ujenzi wa vyumba vya askari polisi iusikai na mipaka ya panzudu katika mtaa wa maagi pa kilomita mia mbili kaskazini mwa Bunia kazi, kazi zile zimekatazwa na kuendeshwa tangu leo hii siku ya ine asubuhi. Kwa maoni ya shirika la kimataifa lenye kuhusika na usafirishaji katika mipaka, inafaa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ijurishe kama eneo lile linapatikana kwa ngamu ya nchi gani mbele hivi ya kuendelea na kusaidia ujenzi wa vyumba vile. Menge tuyafate na Izaki Remo yope. Ingepasha kutumsikiliza Izaki Remo yope kutoka mjini Bunia lakini kufatana na mzozo tunao, haiwezekani. Tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tunaweza kujulisha kama mkutano ulio wa kusanya viongozi vikuu vya kazi ya migrasio ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi na pia katibu mtendaji wa CPGL, mkutano huu ulikomesha leo siku ya ya 4 mjini Kisenyi, milango yake shaba ya mkutano ule bila shaka ni kuweza kuchukua hatua ya kuweza kustaresha e, usafirishaji wa watu na mali yao kati ya inchi hizo tatu, lakini mkutano ule ulikubali hatua tatu yenye kuelekea kusaidia kwa usafirishaji wa watu na vifaa vyao kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na umbalimbali na cheti cha kuishi kwa wanamemba kutokana na chumba kinachohusika na utendaji. Kuna pia wale waliwandapasha kufaidika na vifaa vile wenda bila shaka kutiliwa na shabaha kubwa ya mkutano ule wa Gisenyi ni kuweza kuleta amani na utamaduni kati ya watu na usalama. Ripoti ya mwandishi wetu Silvestre Kilolo, usomi wake Sidoni na Jean Dizire Kanyama. Wakuu wa vituo vya shirika za uhimizaji DGM wa nchi tatu za CEPGL na wa nchi zingine zinazoshiriki katika mkutano huo walikutana kwa kusikizana kuhusu vibarua mbalimbali. Shabaha ni ya kuboresha hali ya kutembea ya watu na mali yao katika nchi hizo zote. Vibarua hivyo vitakavyotumikishwa katika safari ruhusa maalum ya kuvuka mpaka katika nchi za CEPGL kitambulisho vitaundwa na kugawanya punde, namna namnagani vitatolewa na kutumikishwa. Mwandikaji wa mkutano amesema watumiaji awatalipa viza kwa kuingia katika nchi wanamoenda. Jueni kwamba mkutano huo ulioanza jana siku ya tatu ulikomeshwa leo hii siku ya ine. Zaidi ya watu makumi mawili wakiwakilisha nchi tatu za Sepegel walihuzuria mkutano huo. Tutarudilia bila shaka wilayani Ituri kwani e, tunapata sasa mwenzetu e, Isaki Remu Yope ataweza kutujulisha kama e, kazi za ujenzi wa vyumba vya askari polisi yusikae na mipaka panzudu katika mt aki imekataliwa tangu leo. Tumsikilize mm, yeye mwenyewe kulingana na kiongozi ya mtaa ya Maagi yanayohusika na uchumi fedha mtaalamu anayeongoza ujenzi ya nyumba ya polisi ya mpaka hapo kwa Panzudu alibujulisha siku ya nne kwamba kazi imesimama, hawajatatua bado shida kuhusu mpaka kwa kijiji hiyo kati ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na Uganda. Kazi hiyo inapewa msaada ya fedha ya shirika ya kimataifa ya Migration OIM. Viongozi ya shirika hiyo wananena kwamba wanaongoja hatua ya serikali ya Kongo kuhusu kijiji ya Panzudu kabla ya kuendelesha kazi. Viongozi ya distriki ya Nebi wanakataa majengo ya nyumba ya polisi eh, hiyo ya Kongo iendelee tangu mwanzo ya kazi. Bibi Betty Adima anaonela kwamba kunakuwa shida ya mpaka kwa kijiji hiyo ya Panzudu. Upande wao, viongozi ya mtaa ya Maagi wanahakikisha kwamba kijiji ya Panzudu ni nchini Kongo. Bunya, Izaka Remoyope, Radio Okapi na mabalozi na viongozi vya ujumbe mbalimbali vya kidiplomasia nchini Kongo ya kidemokrasia walitembelea leo hii siku ya ine, senta nyingi za kujiandikisha juu ya operesheni ya uchunguzi wa fichi za uchaguzi. Tumsikilize Jean Desire Kanyama kwa yote ziara hiyo ilielekea vituo viwili vya masomo ya kiprimari Wangata. Hapo mabalozi wakiwa wengi wengi wa fadhili ya operesheni hiyo walijionea binafsi wingi wa watu. Habari mbaya ni kuhusu matatizo ya kiufundi yenye kuendelea kujitokeza mara na mara, jambo lenye kuzikisha watu wanaovumilia wakati wa kutosha. Wanaomba sei itoe haraka suluhisho kwa swala hilo la kiufundi, na mwandikaji mkuu wa sei Dedone Mirimo ameahidia kwamba tayari hatua zimechukuliwa kwa kukomesha swala hilo. Leo hii amesema tena kwamba operesheni hiyo inaendelea vizuri, sababu wafadhili wanaohusika na uhimizaji wapo tayari sasa kutoa fedha, na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili iliyotayarishwa tayarishwa na Nabii Misheli na Twala, fundi wa mitambo Jean Krotesiala, na uandishi wetu Jean Desire Kanyama na wengine, Dunia Wamekunda Mokunda Wamilemba wanapiga aksanti sana kwa hili.