Leo hii ulimwengu mzima unasherekea sikukuu ya kupinga utumivi wa watoto wadogo kwa kazi mbalimbali. Jimboni mbali. Kivu ya Kusini, watoto hutumiwa kwa kazi nzito na kupewa mshahara mdogo sana. Katika miji mikubwa, watoto hutumiwa kwa ujenzi wa nyumba na kazi za mafika. Mkutano wa inchi, wana memba wa kamati ya kanda la maziwa makuu mjini Gisenyi nchini Rwanda ulikomesha milango zake jana. Muungano wa Ulaya huenda tayari kutoa msaada wake kwa matimizo ya mipango ya CEPGL kwa kiasi ya milioni tano ya euro. Jimboni Katanga ujenzi upya wa vyumba vya kiwanja cha kimataifa cha Luano mjini Lubumbashi, kazi hizi zimeanzishwa upya kunapita siku chache; ni vyumba tatu vya kuwapokea wasafiri ndio huenda kujengwa upya. Habari kamili. Jimboni Kivu ya Kusini, watoto wengi wanatumiwa kwa kufanya kazi fulani fulani za uzito kushindia miaka yao na kupewa hivi mishahara isiyokuwa na maana. Katika miji mikubwa watoto wakubwa hutumiwa watoto, watoto wale kwa kazi ya ujenzi wa nyumba sawa vile watumishi wa nyumbani, na pia kwa kuwauzisha kujishia vitu mbalimbali mbali, yani kufanya biashara katika miji midogo watoto hutumiwa kwa kazi ya uchimbaji wa madini na kulima mashamba. Wachunguzi wa mji wa Bukavu wanahuzunishwa na hali ya serikali na kutoheshimisha sheria ya mipango ya kupinga kuwatumia watoto kwa kazi mbalimbali. Wanahuzunishwa pia na wazazi wamoja, wakiwa katika hali ya umaskini, wanaachilia watoto wa kufanya kazi ya uzito. Mengi tuyafate na Jedone Magalwa. Mjini Bukavu ni maelfu ya watoto ndio wanatumiwa ndani ya kazi mbalimbali mbali. Chumba kihusikacho na jamii na watoto akina idadi yao kamili. Watu wazima wakiwa wakitafuta wafundi wa kulipwa mshahara mdogo, ndio wanawavuta watoto katika kazi nzito. Mtoto huu akiwa na umri wa miaka kumi na mine anafasiria kwa nini ameacha masomo na kuamua kwenda tumika. Nikoona familia yangu hakuna kunisomesha mimi, nilikomalia hapa kwa shangazi yangu Bolo. Sisi chumba kihusikacho na maswali za jamii na watoto mjimboni kinahuzunishwa na hali hiyo, na mipango fulani itachukuliwa kwa ajili ya kupinga matumizi ya watoto ndani ya kazi. Tumsikilize Marsel Shabani, kiongozi wa chumba hicho. Kuna uhimizaji ambao unaendeshwa kwa faida ya mashirika ambayo inahusishwa na maswali ya watoto, ikiwa ni kuwafikishia habari wale ambao wanahusika na ulinzi wa watoto. Kuna wazazi fulani ambao ni wakosefu na ambao wanawapa moyo watoto wao kwa kazi katika lengo la kuzisaidia jama zao tokabukavu. Mimi ni Didone Bagalwa kwa niaba ya Redio Okapi. Tujelekeze katika wilaya ya Ituri. Ni tangu sasa miaka ya pata mitano, utambua kuongezeka kwa idadi ya watoto wenye kutumika pembeni ya ziwa Edwar ni paka senyi na chomi ya lokalite mbili zenye kupatikana moja pa kilomita makumi sita na mbili na ingine pa kilomita makumi tano na tano kusini mwa mji wa Bunia. Kulingana na maoni ya viongozi vya asili vya maeneo yale mbili, ni watoto wengi ndio wenye kujipana kwa kazi ili wapate namna ya kuishi. Wengi ya watoto wale hawaende masomoni na wanatumiwa hivi kwa kusukua samaki, kutia chumvi na kukausha samaki zenyewe mbichi. Na hali hiyo inasababisha ilisababishwa na vita vilivyokumba eneo lile la Ituri na kuacha hivi watoto wengine kuwa wayatima. Menge tuyafate na Jean Claude Luki. Hapo Chumi na Kasenyi ni mapema asubuhi, pasa kumi na mbili, hawa watoto wanatizama kando ya maji wakiwa pamoja na wale wenye kununua samaki, wakikosa vazi safi na wengine wanakosewa hata viatu. Kila mara wanabeba kisu kali yenye kuwasaidia kupasua samaki yakitokea majini. Kisha kazi wanalipiwa franka za Kongomani mia mbili ama mia tatu. Wengi kati yao hawaende shuleni, sawa vile Pierre Zobu anakuwa na umri wa miaka kenda. mimi na sini ka samaki, basi leta franga na mimi, mimi na sini leta franga mamangu ya kiongozi ya kiasili ya Bahema Sud na mwenzi ya Bahema Banywagi zote ni kinyume ya vita yenye yajiangamiza wilaya ya Ituri. Mbito Panga Manzo, mwenyekiti ya kolektivite ya Bahema Banywagi, walikuwa wadeplace kwa wengine, walitoka pande ya Uganda, walikabaya kamata kwa hisa maisha njoo binazani wazazi hapo na, na wao biko naendelea kusaidiana pembe na mai. Kwa misemi ya mwinzi ya kolektivite ya Bahema Sud, ya muhibu ni kuwapa hawa watoto bahati ya kwenda shuleni. Deo Gracias Rusuki. Viongozi hao wananena kwamba hakuna hata mpango mmoja kutoka ngambo la serikali, ila shirika mbalimbali ya kiutu kwa ajili ya hao watoto kutoka Bunya. Jean Claude Luki, Radio Kapi. na kuhusu hali ya, ya kazi yenye kufanyika na watoto wadogo, kuchukisha kama kila kazi isiyo ya, ya kuhukumu na kuchukia, lakini anafaa shirika la Kongo lijiandae ili wazazi wawe na gisi namna ya kuelimisha watoto wao maoni hayo ni yake mwalimu mkuu Baambe Amboyo, mtaalamu huyo wa elimu ya kijamii anahakikisha kama watoto wenye kutumika hawana nukta nzuri masomoni. Tumsikiliza akiwa njiani mwasimu na Azel Guchu. mtoto anaweza kuwa na kazi yenye kuambatana na umri wake, na mtu mkubwa vivyo hivyo, miongozi wa kijamii ndiyo maana inaomba uongozi mzuri ili wazazi wawe na namna ya kusomesha watoto Nitawaelezea tena kwamba watoto wenye kuchanga kazi na masomo wanashindwa mara nyingi, sababu wanapoteza nguvu. Sikubali hali hiyo, inafaa uongozi mzuri ili watoto wasichange masomo na kazi. Tubaki tu katika jimbo lile la mashariki wa kuweza kuwajulisha kama zaidi ya watoto wa binti makumi mbili wamebakwa tangu mwanzo wa mwezi huu wa sita pa Iziro. Ni idadi hiyo imevumbuliwa kunako hospitali kuu ya mji wa Iziro, mji mwenye kupatikana pa zaidi ya kilomita mia tano kaskazini ya mji wa Kisangani. Kulingana na masemi ya mganga mkuu wa hospitali ile, wengi ya watoto ndio wamebakwa na magumu yenye ospupi kukumba hospitali mniorazi ni kutokuwa na gisi ya kuweza kupatia matibabu. Usaididi wa mfuko wa Umoja wa Kimataifa usikai na usaidi, kusaidia wakaaji haupane tena msaada kunako hospitali ya, ya Iziro. Tumsikilize mganga Daniel Pululu anajieleza mbele ya mikrofoni ya Jake Mukunkoli. Hatuna vifaa vya kawaida, kwa mfano ile ya Kit says. ni tangu zamani walitupatia yao. Kumefanya sasa mwaka moja hatuna dawa. Imeonekana kama mapatano na UNFPA imefika mwisho, hatujui kama itaendelea na itafanika namna gani. Hakuna msaada, hakuna mtu, hata mshahara ya watumishi haiko tangu mwaka iliyopita, na hali hii imetuma watumishi kupunguza nguvu ya kazi. Tuko na wagonjwa wane wa fistili wenye hatuwezi kutunza vizuri kwa ukosefu wa vifaa. Kama tumepata fedha ndogo, tumetumia kwa mambo za kawaida. Kumekuwa kila wakati kazi ya kupasua watu, lakini imeomba maperfizio na antibiotiki nyingi. Kingo, kiongozi kwa muda wa mfuko wa Umoja wa Kimataifa wenye kusaidia raia, anasangaa sana kusikia kama hospitali kuu ya Iziro haikupata msaada, japokuwa ilipewa msaada mwezi wa kwanza. Kwa upande mwingine kunako vifaa vingine vya kum, ya kiganga ambavyo iwenda kutumwa Iziro, kiti saba ya kuweza kufalia kwa matunzo, lakini inafaa ajue na kuelewa hali ya mbele. Korti ya hukumu ya kimataifa CPI kwa kifupi ilitupilia mbali ombi la mkuu kiongozi wa zamani wakundi, isila, Jeremeka, tanga, kwa, wa kundi lenye isilaha bwana Jeremi Katanga alilojulisha kwa kubali jambo lake ambalo wanamfata kunako CPI, kwani pia makosa wanayomfuatia inahusinisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Prezidenti wa chumba cha kwanza cha pili bwana Brino Kote alijulisha kama Jamhuri ya Kongo iliweza kujulisha kama haiwezi kuhukumu ya vitendo vya mauaji vilivyotendeka nchini mwake. Ndiyo maana CPI inapashwa kuchungua mambo yale ya vitendo vya vita na vya kuelekea mauaji ya kiutu. Ni hivi kesi ya vitendo vya vita na vya kiutu vya ubakaji vya Jereme Katanga akiwa na umri wa miaka makumi tatu na moja, na ya mwenzake akiwa pia mkuu kiongozi wa zamani wa makundi ya silaha Matie Gujolu wa umri wa miaka makumi tatu na nane. Kesi yao huenda kufunguliwa tarehe makumbi na ine mwezi wa kenda mbele ya kurti ya hukumu ya kimataifa Mkabi. Muungano wa Ulaya unatayarisha kwa usaidizi wa mipango ya SEPEGEL zaidi ya mfuko wa pesa eh, makumi tisa na tano asilimia moja kwa mipango ya SEPEGEL. Maoni yale yalijulishwa jana wakati wa mkutano wa Gisenyi na msimamizi wa muungano wa Ulaya kuna kulingana na usaidizi wa mipango kwa nchi zile tatu za kamati ya kanda la maziwa makuu. Usaidizi wa muungano wa Ulaya huenda kuwa wa ero milioni tano. Tumsikilize, tumsikilize profesa wa mwenye kuwa katibu mtendaji wa SEPEGEL Luamba ambaye pia alishiriki kuna kwa mkutano ule. Jambo la kwanza, unapofika pale uwanja wa ndege ya Luano hapa mjini Lubumbashi, kuta mbalimbali za nyumba zimepakwa rangi mpya ya rose tena. Kusukumana kulipo kwa maeneo ya maingilio kumimalizika. Harufu mbaya ya choo iliyoweza kusikilika siku za mbele haipo tena. Wasafiri wa moja tuliyewakuta hapo usema kwamba uwanja wa ndege wa Luano unaanza kurudisha sura yake ya kupendeza naona kwamba kuna mabadiliko. Kuna sasa televisheni inayoleta mpango wa usafiri, naona pia wasafiri wanakuwa sasa na e, nafasi ya kukaa kusubiri ndege. Ikijengwa tangu mwaka wa elfu moja mia kenda makumi tano na ine, uwanja wa ndege wa Lwano umepoteza umbo wake wa kuwa uwanja unaopokea mataifa mbalimbali. Ndiyo sababu ya kazi inayoandaliwa hapo kwa kutengeneza uwanja huo. Kazi hiyo inaandaliwa pamoja kampuni ya RVA pamoja na viwanda viwili vya ndege vya asili ya Afrika Kusini, kama anavyohakikisha Gedeo Mangolopa, kamanda pale RVA Lubumbashi. Wasafiri wa ndege ya kigeni hawapashi kuwa pamoja na wale wa ndege ya Kongo, pia wasafiri wanayoondoka Lubumbashi hawapashi unatoka kufata pale hali ya uwanja uzenji upya wa vyumba vya uwanja wa kimataifa wa Luano mjini e, Lubumbashi katika jimbo la Katanga. Na niapo takomesha taarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na waandishi wetu Jean Desire Kanyamana wali kutoka Lubumbashi na mali pengine Dunia Mkunda Milema, natakia mwisho wa juma njema. Ukapi.