Mkutano ulipitika vizuri sana, kadiri julisha na wanabunge wazee na wazee wa bunge la taifa kwa jumla. Jimboni kiwe kaskazini, hali ya usalama na ya maisha ya raia si nzuri, pa oninga grupe mao ya usala katika mtaa wa Walikale lokalite inayo sasa zaidi ya wahami elfu kumi na tano bila hata msaada wowote. Mjini Kinshasa kumefunguliwa leo hii mkutano mkuu kuhusu gisi na namna ya kutumia vizuri misaada huenda kupewa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wasaidizi wake. Wataalamu wa serikali na mashirika wanachungua jambo lile. Ukabi. Naam, habari kamili. Mkutano wa kawaida wa wanabunge kwa mwezi wa tatu umekomeshwa leo hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa. Kulingana na wanabunge, mkutano ule ulipitika vizuri sana kunako baraza la wazee wa bunge, lakini kunako baraza la bunge kulitambulikana mabadiliko kufuatana na kujiuzuru kwa chumba kilichoongozwa na Vitare Kamere na kuingia kwa chumba kingine kipya cha Evariste Boshab. Mkutano huo ni moja ya mikutano ambayo haikufuatwa na mkutano usiokuwa wa kawaida. Ripoti ya mwandishi wetu Mari Shantal Luma, usomi wake studioni na Jean Desire Kanyama. Upande wa senete, wazee wa bunge wamesema wamefurahishwa na namna kazi iliendeshwa. Seneta Edward Mokolo wa Pombo, prezidenti kwa mda, alisema kwamba mkutano huo ulikuwa walazima sana. Kwa yote mapendekezo mawili na mpango mnane ya sheria zilikubaliwa na kutajwa moja kwa moja kuhusu uchunguzi wa mpango ya serikali. Vitendo kumi na sita viliandaliwa. Upande wa baraza ya bunge, wanabunge walichagua ofisi ya mpya ya uongozi. Baadaye walichunguza na kutajwa mpango mnane za sheria na kuandaa mpango makumi mbili na mbili ya uchunguzi. Spika wa Bunge Variste Boshab alisema kwamba mkutano huo una matokeo mazuri, lakini wanabunge wa moja wanasema kazi ya zikukomeshwa ikiwa ombi ya kuzifasiria binafsi kwa waziri mkuu haikuchunguzwa pamoja na sheria kuhusu komisioni ijayo ya uchaguzi huru useni wala tena kuboreshwa kwa polisi ya taifa. Mambo hayo yote yatachunguzwa katika kikao cha kufuata cha bunge na mapendekezo yenye bado serikali haijatimiza. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama na ya maisha ya kiutu si nzuri pa oninga katika grupe ma usala pa zaidi ya kilomita mia tatu kaskazini magharibi na mji wa Goma, mtaani wa Likale. Tangu mwezi wa tatu, eneo lile linalowahami zaidi ya elfu kumi na tano ambao hawana hata msaada wowote, na pia wakaaji wa usala katika mtaa ule wa Likale hakuna hata askari wa taifa. Mengi tuyafate na Benarde Nyangi wami wa mwisho kufika eneo lile zaidi ya elfu munane waliwasili mwishoni mwa mwezi wa tano, aliripoti bwana Eliba Omba, mwami wa eneo la Usala. Hawa waliondoka kunako vijiji vya Balobe, mkoani Opyenge, mtaani Bafuasende, jimboni Oriental. Raia wale walikimbia mapambano yaliyobainisha wa FARDC kwa wapiganaji wa Mai Mai Simba katikati ya mwezi wa tano. Pa Uninga wami wale wapya walikutana na wengine zaidi ya elfu saba walio nao kimbia makazi zao maeneo za kasuo mtaani Lubero kutokana na operation zilizoendeshwa huko dhidi ya FDLR mwanzoni mwa mwaka huu. Kijiji cha Oninga kinakuwa kati ya mwitu, hakuna huko opozisheni ya jeshi na wanamgambo wa FDLR wanazagaa kando kando, wakitishia usalama wa raia. Shirika la OMS lilituma huko msaada wa kilo mia mbili ya dawa mwezi Mai tariki 22 iliyopita. Wakati huu waami wa Oninga wanasubiri watolewe msaada wa vyakula na vifaa vingine. Goma, Bernardin Nyangira, Radio Okapi. Tubaki katika eneo lile la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sasa ni jimboni Kivu ya kusini. Hali ya maisha ya raia ni mbaya katika mtaa wa Kale, hasa zaidi katika eneo la Kale Santre. Wakaaji wa Kale Santre wajiisha kama wanasumbuliwa na jamaa ya waami wenye kufika kila siku kwao kidogo ya chakula kutokana na mashamba yao haiwatoshelee. Hey, pamoja, kiongozi wa mtaa ule wa Kale anatoa mwito kwa mashirika ya kiutu kuzidi na misaada kwa waami wote, kama sivyo njaa itawakumba vibaya sana wakaji wa Kale. Ripoti na mwandishi wetu bibi Kadi Ajuba. Wahami hao wanaokuwa Kalee Centre waliotoka Bunyakiri, Katasombwa, Bulambika pia Ziralo wanaishi ndani ya kambi nne. Ila wengine wengi wanapatikana ndani ya jamaa zilizowakaribisha. Udongo wa Kalee unakuwa bila mboleo; mazao ya shamba haiwatoshee kwanza wakaaji wa Kalee kwa upekee. Hali hiyo inakuwa vigumu sasa kwa wahami. Mkaaji huu anajieleza: tangu walipofika bei ya chakula inaendelea kupanda kila siku, wahami hao wanaishi katika shida wa kila sehemu ya mazao tuliyoitoa, kwa bahati mbaya hatutoi tena na tuliyoyatoa haitoshelee kwa mahitaji ya wakaaji, tunaishi sote katika magumu, chakula inaendelea kuwa bei siku kwa siku. Wanavyoeleza wakaaji, ijapokuwa watu hawana pesa na misaada wanazozitoa mashirika za kiutu kama vile Caritas haziwezi badilisha hali hiyo. Kiongozi makamu wa wilaya Bwana Dede Mwamba Chibwabwa anaeleza ya kuwa iliundwa kamati ya kutafuta suluhisho, ila mpaka sasa njaa inaendelea kusumbua raia. Kutoka Bukavu, mimi ni Kadia Zuba nikiripoti kwa niaba ya Radio Okapi. Kapi. Kinchasa, namna gani ya kutumia misaada kama inavyofaa yenye kutoka kwa wasaidizi wa Kongo Kidemokrasia? Hayo ndiyo maoni yenye kuchunguzwa na mkutano mkuu ulioanzishwa leo, siku ya kwanza kunako Grand Hotel hapa mjini Kinchasa. Serikali pamoja na wengine wa wasaidizi huenda muda wa siku mbili kusimulia juu ya utumivu wa misaada katika sekta za maendeleo ya kamilifu. Waziri wa usikali na mipango ya serikali yaliweza kujulisha kama inafaa kwa kweli, bado kidogo, siku fulani Uhusiano utaenda kuendeka kati ya FMI na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ndiyo maana misaada inafaa iwe ya ukweli. Olivier Kamitatu, mbele ya mikrofoni ya Bazile Bakumbane. Tulitamani kuendesha mkutano huu wa hali ya juu sababu tunadhamiri kwamba tunaweza tumika sasa na wafadhili wengi. Tuna mkataba unaotayarisha mpango wa kazi na mfuko wa fedha ulimwenguni. Tunalazimisha mbinu za mpya za maendeleo ya kudumu. Msaada unapasha kuwa na mafaa, na kwa hiyo tunapasha kutoka njia ya zamani, wakati msaada ulilazimishwa kutoka nje. Miradi inatimizwa vibaya sababu iliandaliwa sababu serikali ya kujichukulia miradi hizo. Basi tutazungumza ngambo yote mbili, na tunatamani katika miaka mbili tufikia ahadi na hali ya kuona rais kupetia kazi kubwa kubwa alizoandaa. Kuna miliardi ine za dola za Kimarekani zenye kuwa tayari kutokana na mpango na wasaidizi. Tulitamani mkataba huo waambatane na mpango wetu wa maendeleo na namna tunaona kazi kubwa kubwa tulizoandaa. Kumefunguliwa leo pia hii siku ya kwanza chumba cha uchunguzi wa kiteknolojia na utafuti wa elimu kunako masomo ya kuwaelimusha wa maofisa wa askari polisi wa sheria kwa msaada wa Ufaransa wa pesa 1200 ya euro. Chumba kile ni kimoja cha kwanza katika Afrika ya Kati sababu ya vifaa vyake vya hali ya juu, shaba ya laboratwari ile ni yani, chumba kile ni kupinga hali ya kutoazivu watenda makosa na kuendesha upesi utafuti wa vitendo vibaya. Mwandishi wetu bibi Nadine Fulan Simba alihudhuria kwa kwa kufunguliwa kile mengi na chumba kile menge. Kiwanda hicho cha ufundi na elimu kiliandaliwa kwa kupunguza hali ya ukosefu wa malipizi nchini. Kwa mjibu wa balozi wa Ufaransa, hadi sasa ni kiwanda cha kwanza cha aina hiyo katika kanda la Afrika ya Kati sababu ya vifaa vyake vya hali ya juu kiwanda hicho kina vituo vine. Kwanza kituo cha picha chenye kuwa na stesheni ya kompyuta, ya pili kituo cha uchunguzi wa aina za silaha, ya tatu kituo cha fomu ya kutambua anayetenda maovu wala maiti ya mtu asiye na vitambulisho wakati wa ajali, na kwa mwisho kituo cha chapo ya vidole. Kutokana na lazima ya kiwanda hicho cha uchunguzi, waziri wa mambo ya ndani na usalama aliomba wakuu wakilinde vizuri: jueni kwamba maandamano ya sikukuu hey, ya leo hii yalikuwa na maana mbili. Kwanza kuzindua rasmi kiwanda hicho pia kutoa vyeti mia moja makumi tano na saba kwa askari polisi wa sekta ya kisheria jimboni Katanga. Watu wenye kuishi na kukumbwa na mdudu wa vya sida walirudilia matumaini yao ya kuishi, kwani malalamiko yao yalipata jibu ya kupata dawa antiretroviro. Imefika wiki huenda kumalizika mjini Lubumbashi. Dawa ilimesafirishwa na shirika la muungano wa Kongo wa mashirika ya watu wenye kuishi na vya sida mpaka Lubumbashi. Tumsikilize bwana Vital Penerisasi, prezidenti wa shirika lile akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Donald Chimboj. Tulipata malalamiko tokea hapa Lubumbashi. Lubumbashi, wasimamizi wa ugonjwa wa ukimwi jimboni walitoa malalamiko kusema dawa itwayo ARV imemalizika. Sisi tunaleta dawa ya kusaidia kwa muda, tunaleta ya kusaidia wagonjwa wa itwayo premiere ligne katika muda wa miezi mitatu. Tunaleta pia ya kusaidia, na kisha tutazungumza pamoja na waziri jimboni ausikaye na afya kwa kujua namna gani ya kuwasaidia kawaida wagonjwa wa ukimwi. Na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kipindi cha jioni. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoye Bebi Misheli na Choala yatarisha kipindi kile, wandishi wetu Jean Desire na wale kutoka majimboni, dunia y Mkunda Milemba natwakia mangaribi mema.