... pour éviter ce qu'il qualifie de dérapage du genre de dette internationale. Aksanti kwa kuwa nasi njiani mwa anga kwa kufata tarifa yetu habari katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kaskazini, sherehe yenye kuelekea mtoto mwa Afrika leo hii tarehe 16 mwezi wa sita ilipitika pa Minova kilomita 15 kusini mwa mji wa Goma. Huko ambako watoto wengi hawajasherekea siku hii ya kwao. Na jimboni Kivu ya Kusini, mpadri ya polinele Malumalu, akiwa kiongozi wa taifa wa mpango wa amani, anatoa mwito kwa makundi ya FRF yenye kupatikana milimani Minembwe, kuenda kunako makundi mengine yaliyo sahihi kuwacha silaha. Mjini Kinshasa, siku kumi kisha kuanzishwa kwa operesheni ya kuchungua vyeti vya uchaguzi, utambua kama operesheni inaendelea na idadi ya vijana ni nyingi sana kwa kujiandikisha Habari oh, kamili. Leo hii tarehe kumi na sita mwezi wa sita ni sikukuu ya mtoto Mwafrika. Maoni yaliyochukuliwa nchini Kongo ya Kidemokrasia ni kujiingiza katika ukingo wa haki za watoto wetu kwa maendeleo nzuri ya Kongo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, sikukuu ile imesherekewa kwa namna ya upekee pa Minova, pa kilomita makumi tano kusini na mji wa Goma wengi wa watoto wa eneo lile lenye kuwa kati ya jimbo la Kivu ya Kaskazini na lile la Kusini hawakupata hata kidogo tangu hivi miaka mbili namna ya kusherehekea sikukuu hiyo na namna pia kufurahia kama vile mtoto wa Afrika, sababu bila shaka ya hali mbaya ya usalama. Mengi tuyafate na Bibi Rozali Zawadi watoto walioshiriki mkutano huo wa World Vision watoka katika vituo vine vya wahami vikiwemo Minova Kale jimboni Kivu ya Kusini na Bweremana pia Shasha jimboni Kivu ya Kaskazini. Walinzi wa watoto hao wasema kama katika kempi hizo kuna watoto wahami elfu tatu. Wamoja wamepitisha miaka tatu, wengine mbili, kati ya kempi za ukimbizi tangu walipokimbia unyanyasi wa watu wenye silaha katika eneo zao. Tangu walipofika katika kempi, watoto hao walisema kama hawasome tena, kwani wazazi wao hawana pesa. Wamoja wamekuwa wa kuombaomba na zaidi ya makumi tatu hawajulikani walipo. Tangu mwaka mmoja shirika World Vision linafundisha wamoja kati yao kazi za mikono, ila watoto hao wanachunga amani irudi kwao ili waanze tena maisha ya kawaida. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Wazazi wa Kongo Kidemokrasia wanapaswa kuelimisha watoto wao, wawe mfano mzuri kwao na kuwabariki na hiyo ni kwa shabaya ya maisha ya unzuri. Hayo ndiyo maoni muhimu ya kanisa la Kristu nchini Kongo kwa wakimbizi na vitendo vya upesi, maoni ambayo yalijulishwa kulingana na sikukuu ya mtoto Mwafrika. Ni maoni ya mtumishi wa Mungu Dominique Kamwanya aliyoyatolea kwa wazazi leo hii kunako nyumba ya Mungu Katedral du Santener Kinchasa. Mtumishi wa Mungu Dominique Kamwanya mbele ya mikrofoni ya Axel Guchu. les trois axes que nous mettons en avant, vipindi vitatu okay, tunavyotia mbele kwanza mu... ni elimu. Inafaa watoto wapokezwe elimu, nasi wazazi tuna mapasha hayo watoto wanaume saa wanawake wake wanapasha enda shuleni. Kipindi cha pili ni mfano, sawa msingi wa mwanzo. Sisi wazazi tunapasha waonyesha mfano mzuri. Kipindi cha tatu ni kubariki watoto, wanatuomba tuwatakie mema, sio mabaya, kwa kusema, mtoto wangu utakuwa mkubwa, mtoto wangu kesho utakuwa mtu wa lazima Jimboni Kivu ya Kusini, chumba cha taifa cha mpango wa amani kinaalika kwa mara ya ingine makundi ya Force Republican Federalist kwa Kifransa kwa kifupi FRF yenye kupatikana milimani mikubwa ya Minembwe kwenda kukutana na makundi mengine yenye silaha muniorazi yaliyosahii makubaliano kwa ya kuacha silaha. Mwito huo wa mpadhiri ya Polineli Malumalu ulijulishwa jana Pakamombo, mbele ya wakaaji raia na pia mbele ya mpatanishi wa kimataifa na pia MONIK. Wanamgambo FRF waliahidia kuchungua swali lile katika siku kumi na tano walioipewa. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Kadi Ajuba Kiongozi wa mpango itwayo Amani alimkabidhi Venam Bisogo, kiongozi wa kundi la waaskari FRF, kitabu cha makubaliano ya amani. Kundi FRF ilipewa kitabu hicho kwa kukisoma kwa makini mpaka siku kumi na tano. Kiongozi wa kundi la waaskari wa FRF hakutoa ahadi yoyote kutoka mpango wa amani. Kiongozi wake alieleza ya kuwa ana matumaini ya kuona mwisho ya mwezi huu jimboni Kivu ya Kusini hakutasabiliwa tena kundi hata moja wanaomiliki silaha tulikwenda kuwaona wa FRF ili nao watume ujumbe haraka, na hivyo tuweze kukamilisha pamoja nao kazi zote, na hivyo watume waakilishi wao kwenye kamati yenye kushughulika na shughuli hizo humu nchini, wakiwa na nafasi yao kwenye kamati hiyo. Ila tulikuja pia kuwakumbusha kuhusu maendeleo ya eneo lao milimani huko, maendeleo inayolingana na usalama mahali hapo. Namna aliendelea kueleza Padri Malumalu. Hizo kundi zingine zilizosaini makubaliano ya amani zinazoendelea kuchelewa kwa kujiunga kwenye makambi Paluberizi na Kalee wanapewa siku kumi, bila hiyo watakamatwa kama waasi. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Kadia Dzuba kwa niaba ya Redio Kapi. Nahali kuhusu kufungwa kwa mtumishi wa Mungu Fernando Kutino, imesemekana kama kesi yake imerudishwa nyuma pa tarehe tisa mwezi wa saba ujao. Kurudishwa kwa kesi ile kumesababishwa na kubadilishwa kwa chumba cha kurti kuu ya kijeshi, na ujua jemadari mpya Jabivegete ni yeye sasa ndiye prezidenti wa kurti kuu ya kijeshi. Wakati kesi ya leo siku ya pili alidurisha kama Jumatatu, huenda kumsaidia kuelewa vipi wanamfungia Pasta Fernando Kutino mbele ya kuchukua hatua fulani fulani. Jueni kama Fernando Kutino pamoja na wakili wake hawakufurahisha na hatua ya kipindi cha mwito, ndiyo maana waliomba Korti Kuu ya Kijeshi ichungue hatua ya uamzi. mjini Matadi, jimboni Bakongo, wakaaji hutumia mafuta ya taa, yaani petroli mbaya sana. Wakaaji wanaomba kuwa na uodhari kwa kutumia aizuru petroli gani. Meya wa mji wa Matadi alitoa mwito ule leo kiisha kujulishwa kama watu mbili walifariki na wengine kuunguzwa pia nyumba nyingi zimeunguzwa. Jamar Kenze Kenzeidio alichukua hatua ya kuomba kazi jimboni yenye yani kuhusika na mafuta ya taa yani petroli na esanse kuchungua hali ile na kwa shabaha ya kuwavumbua wenye kuhuzisha petroli ile mbaya. Tumsikilize mbeye wa Matadi akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dani Kinda Nzita. E, kwa kweli ni katika mitaa mbili nzanza na Matadi. E, tuliarifu wakuu wa mitaa hizo kwa kuandaa uchunguzi kwa wanaohuzisha petroli mbaya tulearufu pia viwanda vya mafuta ya gari na polisi, mpaka shirika la foroza ufida kwa kuzidisha uchunguzi kunako kilalo mareshali. Kuhusu wakaji wanapasha fanya angalisho kuhusu hali ya petroli, lakini zilichukuliwa kwa kufahamu wanaotenda hivyo na kupinga tabia hiyo Mekati. Ni leo hii siku ya kumi tangu kuanzishwa kwa operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi mjini Kinshasa, operesheni ambayo kadiri ujulisha inaendelea hatua kwa hatua. Hali ile ilivumbuliwa na mavaluzi wengine wa kidemokrasia nchini zenye kuwasaidia Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo katika operesheni yenyewe na hiyo ni kisha kutembelea vyumba vya kujiandikisha vya ESA Gombe na EP Kasavubu. Mabalozi walijwisha kama wanasangaa na kutambua kama vijana wengi ni wenye kujiandikisha. Ripoti ya Bazile Bakumbane, mengi tuyafuate na Jean Desire Kanyama. Operesheni hiyo ilianza katika hali baridi juma jana na kwa sasa, na kwa sasa inapita katika hali ya haraka sababu matatizo ya kiufundi yamepata suluhisho. Watu hawachunge tena sana, ikiwa idadi ya zaidi ya watu elfu kumi na tano ndiyo imeandikwa sasa. Jambo hilo linafurahisha wafadhili wa sei sawa. Balozi wa Uswisi mwenye alisema kwamba mambo yanaendeshwa vizuri, amefurahishwa na adabu ya vijana wanaovumilivu kwa kujiandikisha na kupata cheti. Hiyo imeonyesha kwamba wanamatumaini kwa demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata wakuu wa sei wamefurahishwa na idadi hiyo ya juma ya kwanza, amesema mwakili Krispen Kakonde, makamu kiongozi wa pili wa sei. Kumbukeni kwamba operesheni hiyo itaendeshwa mjini Kinshasa hadi tarehe tano ya mwezi wa mnane ujayo. Na semina kuhusu uchunguzi wa mpango wa mwanzo wa sheria juu ya mkopo wa pesa ndogo ilianzishwa jana mjini Lubumbashi. Muda wa siku tatu wa uzuriaji, watachungua shurti za kupewa mkopo ndogo na kuhakikisha ni nani huenda kupewa mkopo ule, na kisha semina ile, mpango ule wa sheria utajulishwa kunako baraza la bunge la taifa. Tumsikilize Ahmed Kalej Kant, kiongozi wa benki kuu ya Kongo jimboni Katanga, yupo mbele ya mikrofoni ya Jangandu. Les activites de microfinance repondent a un besoin reel. Kwa kupewa mkopo wa pesa na benki ni sharti kutimiza sharti fulani. Wengi kati ya raia hawapewi mkopo wa pesa sababu pato yao ni ndogo sana, ao kazi wanayofanya haiwaletei faida kubwa kusudi benki iwakubali. Kwa hiyo watu hawa wanajikusanya katika vikundi vidogo vidogo, na vikundi hivi vinapokea pesa kwa akiba na baada ya hapo vinatoa mkopo. Haya yote yanafanyika bila uongozi wa benki na inaleta matatizo. Tukumbuke tatizo iliyotokea na shirika Deutsche International. Ni kwa kuepuka shida kama hizo, benki imetoa wazo la kutunga sheria kuhusu mkopo wa pesa.