Mumesalimika nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga, asante kwa kuwa tayari kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kiwa Kaskazini, mapambano yalifanyika leo hii siku ya tano pa Nyabiondo mtaani Masisi, kati ya askari wa FRDC na kundi lenye silaha litwalo APCL. Lakini msemaji wa opereshen kimia ya pili jimboni anarusha kama ni kati ya FRDC na wa FDLR. Benki ikuu inchini huenda kupana dola za Kimarekani milioni 15 kwa kampuni ya madini Zjekamine, na hiyo ni atuwa ya kwanza kutokana na ushina. Ulimwengu mzima ulisherekea leo hiyi sikukuwu ya kupinga ugonjwa wa drepanositos, kuhulisha kama wakongomani tatu kongomani ya juuyamyama wanawo ugonjwa ukosefu wa damu ss ukati, ukati. Nam habari kamili jimboni Kivu ya kusini ujulisha kama, e kama mapambano makali yaliochonganyisha leo hii siku ya tano asubuhi wa askari FARDC na kundi lenye silaha katika eneo la Nyabiondo pa zaidi ya kilomita mia moja kaskazini magharibi na mji wa Goma katika mtaa wa Masisi. Wakaji wa moja ujulisha kama mapambano yale yalikuwa kati ya FARDC na kundi Apecel, lakini msemaji wa operesheni kimya ya pili jimboni Kivu ya kaskazini Tujielekeze katika jimbo la Kivu ya Kusini. Ujulisha kama wakaaji wa lokalite ya mashariki na kaskazini wa mtaa wa Shabunda wametekwa nyara na wapiganaji wa zamani wa Nyoranda wa FDLR wakiwa wengi mtaani Shabunda. Kiongozi wa mtaa ule wa Shabunda alihakikisha kama hali ile inadumu mpaka sasa, mwezi mmoja na kuzidi. Kujulisha kama viongozi vya kiserikali vya malokalite zile vilikimbia kwa kukinga maisha yao. Mengi na bibi Kadi Ajuba. Vijiji vinavyousika ni Nzovu, Kigulube, Luyuyu, Nyalu, Bemba, Lubila na Isienza. Kiongozi mmoja wa wilaya alieleza ya kuwa wanamgambo wa FDLR waliweka kikao chao kwenye kijiji Isienza. Wa FDLR hao walitia vizuio na kukataza raia kutoka kwenye vijiji, hata mitumbwi zilikamatwa kwa nguvu, walivyoeleza waaskari wa FARDC. Wa FDLR hao wanafikilia hata kunyanyasa raia na pia kuvamia vifaa vya mahusiano, alieleza pia kiongozi mmoja wa serikali aliyeweza kukimbia. Kiongozi makamu wa wilaya ya Shabunda alijulisha ya kwamba wanamgambo hao wanavutwa na na pia dhahabu inayokuwa kwa wingi kwenye eneo hizo. Kutoka FARDC yetu tulijulishwa ya kuwa mpango ya kuwasaka wanamgambo hao inatayarishwa siku zijazo, ila kwa leo haya wanaendelea kusumbuliwa na wanamgambo hao. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Kadia Duba kwa niaba ya Radio Kapi. Tunarudi mjini Goma ambako sasa tupo njiani mwasimu na Bernard Nyangi. Mikrofoni kwako. Mapambano yalianza kwa majira za saa ine usiku Upakinyumba na Kanyahongo kwa kilometa karibuni tatu na Nyabiondo za ripoti duru za uongozi sehemu zile, duru zile za sisitiza kwamba tokea sasa siku ine jeshi la FRDC laendesha mashambulizi za mfululizo dhidi ya position za wapiganaji wa kundi la APCLS wenye kusubiri mchanganyo sehemu zile ila msemaji wa operesheni kimya de jimboni Kivya Kaskazini anakanusha na kunena kwamba hapa majuzi wapiganaji wa FDLR walishambulia pozisheni yao Palwibo na kusababisha vifo vya wasikari wao sita wakiwemo maafisa wane, hivyo wa FRDC walilazimishwa kujibu, anaeleza Kanali Bobo. Kwa sasa anaongeza, wa FDLR 27 walifariki na silaha 14 kupatikana. Tokea mapema siku hii, vijiji vyote vya baki tupu. Eneo la Nyabiondo wami wa karibuni 25,000 wamekusha wasili pa Masisi centre na wajeruhiwa wawili wa raia Goma. Bernardin Yangi, Radio Kapi. Benki kuu ya Congo kidemokrasia ilichukua hatua ya kupana kwa kampuni ya madini jikamini dola za kimarekani milioni 15 zikiwa hivi hatua ya kwanza kutokana na Ushina. Ni bwana Paul Fortin ndiye alijulisha habari hiyo, kisha mkutano wake wa leo siku ya tano na liwali wa banki kuu ya Kongo watana na bwana Jean Claude Masangu. Pesa hizo huenda kuondoshwa katika benki tangu siku ya kwanza ijayo. Tumsikilize kiongozi mjumbe mkuu wa Jekamin Paul Fortin akiwa mbele ya mikrofoni ana zeni kuku. Benki kuu ya taifa ilisikilizana na Jekamin katika hali ya kutumia fedha kutoka mpango wa mkataba na Ushina. Mkutano huo uliendeshwa vizuri. Tupo katika kipindi cha kutimiza mipango iliyotayarishwa, malipo ya kijamii ikiwa ni mishahara ya watumishi wa taifa kama vile wa kigeni waliotumiwa katika kiwanda cha Jekamin. Ni habari njema sana, inakuwa wakati tunatumika kuhusu suala hilo. Tunafurahi kupata usaidizi wa benki kuu ya taifa sababu bila benki hiyo operesheni haingelitimizwa hujulisha, kama wakongomani tatu juu ya mia moja ni wenye kukumbwa na ukosefu wa damu SS. Hayo ndiyo maoni ya kiongozi cha mpango wa taifa wa kupinga drepanositos hapa nchini. Mganga Marie Jose Kiko alijusha maoni yale leo hii siku ya tano hapa mjini Kinchasa wakati wa kusherekea sikukuu ya kwanza ulimwenguni kwa kupinga ugonjwa ule. Watu huenda kuoana, wanaolazima kwanza ya kujichungua kiganga. Ripoti ya Axel Gojo mengi tuyafate na Jean Desire Kanyama. Kiongozi wa mpango wa taifa wanaopinga magonjwa ya ukosefu wa damu alisema kwamba idadi ya wanao matatizo hayo inaweza shuka sana. Kwa hiyo Daktari Marie Jose anaalika wenye kutayarisha ndoa waendeshe uchunguzi kwa kufahamu hali yao ya damu mbele ya kutimiza ndoa yao hapa mjini Kinshasa kwa mfano, vituo vingi vya afya vinaendesha uchunguzi wa aina hiyo kwa thamani ya dola za kimarekani tano hadi makumi matatu ni kwanza katika kituo cha uchunguzi wa damu cha Mabanga mtaani Kalamu, pia katika jumba la uzazi la wadada pa Binza Delvo ambako uchunguzi huo unaendeshwa bila malipo yoyote. Kwa mjibu wa daktari Marie Jose Kiko, thamani hiyo ni ya chini mbele ya matunzo yenye thamani yayapata elfu moja ya dola za kimarekani kila mwaka kwa mtoto anayematatizo ya ukosefu wa damu, aliomba Iunge mkono kampeni ya umizaji iliyoandaliwa leo hii. Mpango huo wa kupinga marazi ya ukosefu wa damu hauna bajeti ya kazi za kila siku, amesema daktari Mari Jose Kikuu. Zaidi ya watu makumi ine waliumwa na mbwa muda huo wa miezi tatu katika mtaa wa wa afya wa Masimanimba katika mtaa kiserikali wa jina lile lile jimboni Bandundu. Watu wanane wamefariki. Mganga mkuu wa mtaa wa afya anayehuzuni kama labda ugonjwa ule huenda kutokana na kuua watu na kutawanyika mahali mengine. Tufate ripoti na Fabie Kambizi. Ni miezi tatu sasa kudumu cha kicha cha umbwa mutani Masimanimba. Viongozi wa mutaa wanakamilisha hiyo habari mukusema kama walikamata azima katika mkutano yao ya kamati ya usalama ya kuua maumbwa yote mijini. Iyo ni kwa kutafuta kuzuia uambukizaji ya ugonjwa huu, kwa sababu mbwa yenye kuwa na ugonjwa haikalaki fasi moja. Kungambo yake muganga mkuu la kituo cha afya usema kama hawana na chanjo kwa kukombanisha ugonjwa huu kwa hapa sasa. Naye uongeza kama mbwa iliyoleta ugonjwa huu ilitokea kwenye kituo cha afya cha Kimbao Mutani Kenge naye anaalika wasaidizi wote pia na serikali ya Kinshasa na ya jimbo kwa kuwaletea msaada. Lakini kamati ya raia ya Masimanimba wenda pinga hiyo atua ya kuua maimbwa mijini. Tafadhali kutunza maimbwa zenye kuwa na ugonjwa, inafaa kuwakinga pia na maimbwa. Nikiripoti kutokea mujikikwitu, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi na jimboni Kasai ya mashariki wakaaji wa lokalite ya Lengola pa kilomita 18 na site ya Kataka Kombe ni wenye walipoteza makao yao tangu sasa siku tano. Zaidi ya nyumba makumi tatu na tatu ya mji ule ziliunguzwa na wajirani wao wa Bahamba ni ana hiyo, ni kutokana na kuuawa kwa kijana mmoja na rafiki yake juu ya jambo lenye kuelekea mapendo. Kiongozi wa mtaa alijulisha kama aliwafunga wale wote wenye kuwa katika fujo ile. Ripoti na bibi Esther Ndalafina. Kwa jumla nyumba makumi tatu na tatu ya kijiji cha Lengola iliunguzwa na wakaaji wa Bahama washuhuda wanahakikisha kwamba waliuwa nyama ya kivuko na ingine kubebwa. Wakaji wa Baama walikuja na asira kwa ajili ya kifo cha ndugu zao. Kijana wa shule la ine la sekondari aliyewawa kisha kupigwa muti sababu walipenda kuchumbia ndugu wa mwenziwe. Chumba kya askari polisi kya pale Katakakombe kinatuma kwa haraka askari polisi kwenye kijiji hiki kinachokuwa kwenye kilometa kumi na mnane na muji ndogo. Administrata wa teritoria usema kwamba walioanzisha mzozo wanachungwa wanachunga chumba cha kifungo, watapelekwa kwenye chumba cha mahakama cha Loja zaidi ya kilomita mia moja kwa wakati huu. Wakaaji wa Lengola wanaendelea kuishi msituni. Tokea Mbujimai, Ester Ndalafina kwa nyamba ya redio Okapi. Ni pamoja nawe. Ester Ndalafina nditakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Taarifa ya habari yoteyarishwa na Vivi Micheline Chwala kwa nyamba ya fundi wa mitambo wa Lengoi, waandishi wetu Jean Desire Kanyama na wali kutoka majimboni Dunia Mukunda mbili mara watakia mwisho wa juma njema, akisanti, kwaheri Ukapi.