Tuna wasalimu na asanti kwa kuwa nasi njani mwaanga wa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni kasa ya Magharibi, gari la moshi treni iliyokuwa ikitoka Chimbulu na kujielekeza kwa upande wa Kaulu ilianguka na kuacha rai, watu sita walifariki na wengine kumi kuumia. Lewi, idadi ile ni ya muda mjini Kinshasa, kumemalizishwa leo hii mkutano wa kuchungua mipango ya makampuni na viwanda vya serikali huenda kubadilishwa. Leo ni siku kumi ya taifa ya sikukuu ya wapasha habari. Kuhusu sikukuu hiyo, waziri nchini ya usikai na upashaji wa habari na vituo vyake Lambert Mende alisimulia juu ya uhuru wa wapasha habari. Mengi mutayafata baadaye. nam habari kamili. Jimboni Kasa ya Mangaribi, watu sita wamefariki na wengine kumi kuumia. Idadi hiyo ni ya muda wa msiba wa njia ya rai uliotukia leo hii, siku ya siku ya tatu. Gari la moshi ya, yani tren ya kuchukua biashara ilikuwa ikitoka Chimbulu na kujielekeza kwa upande wa Kaulu ilianguka na kuacha rai. Viongozi vya jimbo na vile vya SNC vilijielekeza vili pamahali pale kwa kuchungua hali ya msiba ule kulingana na washahidi wengi, idadi ya waliofariki na wale walioumia huenda labda kuongezeka, kulingana na idadi ya vago, yaani vyombo vya kusafirisha watu vyenye kuanguka. Mkaji mmoja wa Chimbulu alifika mahali pa msiba muda wa saa chache, yupo njiani mwasimu na mwandishi wetu Andre Kambala mujinai Upande za saa tatu na nusu ya asubuhi tulisikia ya kwamba kulikuwa ajali gari ya moshi iligongana na ingine toka upande ya Chimbulu. Tufikapo tukakuta gari munane ya kubeba mizigo iliporomoka na ikaponda na kusababisha kifu ya watu watano. Miongoni mwa wale walipata shida, kanali kiongozi ya polisi pale Chimbulu na mwanamke mmoja, wote wakapelekwa kunako hospitali mtakatifu Yusufu ya pale Chimbulu pale, pale pale mchungaji wa kanali na mwanamke huu wakafariki wileyani. tuli kama wanamgambo wa FPG walizunguka tangu jana lokalite saba ya kolektivite ya Walendu Bindi, pembeni ya geti ni pa kilomita makumi nane kusini na mji wa Bunia, kulingana na maoni ya kiongozi cha kolektivite ya Walendu Bindi, kuogopa maendeleo ya mashambulio mengine katika eneo lile ambalo limeharibishwa na mapambano ya kivita yenye kuchonganyisha eh, makundi yenye sila na majeshi ya taifa mengi tuyafate na Shadala Shabani. Kufatana na masemi ya mwongozi wa asili ya Walendu Bindi, wapiganaji awa wameonekana pa kilometre mbili na geti katika mgini wa Nongo. Wengine kati yao waliweza kuonekana pia pa zitono kilometre saba na geti. Sultani huyu ya Walendu Bindi alijulisha pia kama wapiganaji awa wameonekana kuwa na masila a nzito nzito, na pia wamevaa mavazi yeni kufanana na hiyo ya FRDC, wakijitayarisha kwa kuweza kushambulia maeneo panapokuwa jeshi ya serikali. Wakaaji wengi wa asili hiyo ya Walendu Bindi wametoka mingini na wanakimbia porini. Sultani wa Walendu Bindi alijulisha pia kwako kwa wapiganaji wengine wa FPGC katika mingini nyingine saba sawa vile paruzingo kubwa pa Masira, Tsorodo, Avebo na Musangalu. Mwongozi wa wilaya ya Ituri anajulisha kama amekwisha kupata habari hiyo na aliyapeleka kwa ngazi za juu. Toka Bunya, Sadala Shabani, Radio jimboni kivu ya kaskazini ujulisha kama caritas Development de dayoseze ya goma inahuzunishwa na kuuawa tarehe 15 mwezi wa 7 mwaka tunao pa pamusesero karibu na rumangabo mtaani ruchuru kwa mtumishi wake mmoja alikuwa akijulikana kwa jina riki sukaka wa umri wa miaka makumi mbili na saba huyo alikuwa akitumika tangu mwaka elfu mbili na nane katika vi, kama vile mwalimu wa mashamba caritas tawi la ufransa usaidizi aliuawa na watu mbili wenye kuvaa mavazi ya wasikari wa FRDC kwa njia ya kwenda mashambani. Ripoti ya Jile Ngala, usomi wake Sidione na Silvestre Kilulu. Polisi ya Ruchuru imenena kutokuwa bado na mwangaza kuhusu mauaji ya hayati Rikisukaka, moja ya waagronome wapya wanaotumika na Secour Catholic Caritas France katika sekta ya malisho. Mradi wa Caritas Developement diocese ya Goma una lengo la kuwaingiza kwao wakimbizi wanaorudi makwao. Mradi huu unawapa mbegu za mlimo na kuandaa barabara za mashambani. Siku ya tatu tarehe kumi na tano Julai, Rikisukaka aliuawa na watu wawili wenyi silaha na vazi la jeshi FRDC, ilikuwa kwenye moja ya barabara zinazokarabatiwa na shirika hilo, na sasa shirika Caritas Development limesitisha kazi zake huko katika mtaa wa Ruchuru, Goma. Silvestre Kilolo, Radio Kapi. Semina kuhusu simamizi juu ya haki za binadamu iliwakusanya yapata watu makumi matano na mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hao wanaelimishwa juu ya mpango wa kuchungua kwa kila muda ulimwenguni haki za binadamu. Mkutano ule unafanyika palise shaumba hapa mjini Kinchasa na shabaa ya mkutano ule ni kuweza kuwaelemusha watakaoshiriki kwa wataka kwa utungwa wa ripoti juu haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia na ripoti ile huenda kutumwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa Umoja wa Kimataifa mbele ya siku makumi ine. Wauzuriaji walitoka katika majimbo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wenye kuwaelemusha walitoka mjini Jeneva nchini Uswisi Mkati. Kuhusu kukubaliwa kwa mpango wa makampuni yoenda kubadilishwa, makundi tatu juu ya ine yenye kuongozwa na kopirepe na uwaziri wa makampuni ya viwanda ya serikali yalikubali mpango wa makampuni moja moja ya serikali, na hiyo lifanyika wakati wa mkutano wa uchunguzi leo hii siku ya tatu kunako serikali ya Kinchasa. Mipango mipaya ya makampuni uenda kutumiwa na kubadilishwa yoenda kutumiwa na waziri wa kwanza uyo akiisha, akiisha kuisai ataitangaza kiserikali mbele, bila shaka ikubaliwe na sheria na komishene ndogo ya sheria. Ripoti ya Jeff Ngoi, mengi tuyafate sidioni na SPD mwamba mubi. Kikao hicho kilikuwa na lengo la kulinganisha kanuni za viwanda pamoja na sheria la nchi kuhusu kampuni za serikali. Sheria kuhusu mabadiliko ya mwenendo wa makampuni inakazia hali ya kisheria, pia uhuru wa kipesa. Hiyo ndiyo kitambulisho Huyu atalipiwa kufatana na bidii, yaani jeton de présence, ameeleza bwana Emil Goi, yeye ni kiongozi wa kampuni Ogefrem. Benki Kuu Ulimwenguni inakubali kama hatua juu ya vituo vya serikali vyenye kujitegemea ndiyo njia moja bora ya uongozi bora katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ndiyo maana Benki Kuu Ulimwenguni inakazana na mpango wake nchini in Kongo, ingawaji hatua ya masito huenda kuvumuliwa kwa viongozi vya siasa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maoni hayo ni yake bwana Tony Verigen, mkuu kiongozi wa kundi la uongozi bora kunako benki kuu ulimwenguni, kuhusu Burundi, Uganda, Tanzania, Congo Brazaville na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Alijisha maoni hayo mjini Lubumbashi. Tony Verigen mbele ya mikrofoni ya Dona Jimboje. Kwa kawaida mkato wa majimbo ni jambo linalochukua muda mrefu, pia ni jambo ngumu. Kuna kwa vikundi visiyopenda, hayo ni jambo kawaida. Ni sharti kuwe ng'ambo moja ukubali mambo yaendelee, pia upande mwingine upendelea mambo kurudi nyuma. Ni lazima tuendelee kutumika na serikali jimboni kusudi kuwezesha kusimika ule mpango wa kupata pesa yetu binafsi. Tunajua kama kunakuwa wale wasiokubaliana nasi upande wa serikali kitaifa kuhusu mkato wa majimbo. Lakini upande wa kiongozi wa tawi letu huyu uaminia kama linawezekana mpango wa mkato wa majimbo, jambo hili italeta maendeleo nchini kwa kidemokrasia. Tutaendelea kupeleka pendekezo zetu upande wa serikali ya kitaifa, pia kwenye majimbo kusudi mpango huu utimilike, lakini siyo kazi inayofanyika muda wa miezi mbili. Leo hii siku ya tatu ni siku kuu ya taifa ya wapasha habari. Muungano wa taifa wa wapasha habari wa Kongo kidemokrasia ulitia maoni hayo kwa siku kuu yenyewe uhuru wa wapasha habari na haki zao. Maoni hayo yalichunguzwa katika mkutano wa wapasha habari pa Centre Nganda na watu tatu, akiwamo waziri ausikai na upashaji wa habari na vituo vyake, bwana Lambert Mende Omalanga. Huyo alisimulia juu ya mpaka ya mipaka ya uhuru wa wapasha habari na wakati wa vita kumalizika ambele mende akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu askezibia maoni yake yo ndatafsiriwa na ispedi mwamba mubi kufatana kipengele makumi mnane na saba ya sheria la kijeshi namba zero makumi mbili na ine iliyotangaziwa mnamo tarehe kumi na mbili novemba mwaka wa elfu mbili na mbili inakatazwa ina nukuu matusi ya aina yoyote zidi ya maofisa maofisa wa ngazi la chini na askari yeyote bila kutaja wahusika. Hatukatazi maonyo ya watu kuhusu jeshi, lakini inafaa kutaja majina ya wahusika. Ni lazima kutaja wazi watenda maovu, kwa kusaidia serikali na viongozi wa jeshi kwa kufuatilia swali kama hiyo. Inafaa kuepuka kuchanganya, kuepuka kusema wa FRDC wanapaka, wa FRDC wanaiba, kusema bila msingi wowote ya kwamba wanajeshi wa RDC wameiba wamebaki. Nani apo takomesha. Taarifa yetu habari katika lugha bora la like Kiswahili kwa niaba ya Didoni Nyangasa Didi Michelina Twala Babele Bope, Mpongo na Therese Nkanku walioshiriki katika taarifa hii, dunia y mukunda mbele mbano wapiga kisanti sana magharibi mema kwa Irini Bukati.