Mumesalimika nyinyi wote wenye kuwa nasi njiani mwa anga. Asante kwa kufata tarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Wilayani Ituri, mapambano kati ya FARDC ikisaidiwa na Monike kwa kuwapinga wana mgambo wa Front Populaire pour la Justice du Congo katika lugha ya Kifransa, katika Kolektivite ya Walendubindi ina dumu tangu siku ya tatu jimboni Katanga, wakaaji wa mji bazi Karavia wanaohuzuni kubwa sana kwani mji wao uliouzishwa na kadastre. Zaidi ya wakaaji elfu mbili watafukuzwa katika mji ule. Wa wasili waziri ya usikai na EPSP Makere mwangu anahakikisha kama wanafunzi wa mitaa ya Dungu na Faraje watafanya mashindano ya serikali tarehe 12 hadi 15 mwezi wa munane mwaka tunao. Okapi okapi Habari kamili wilayani tujulisha kama mapambano yalianzishwa tangu siku ya tatu kati ya wa FARDC wenye kusaidiwa na monike kwa kuwapinga wanamgambo wa Front Populaire pour la Justice du Congo, kwa, kwa kifupi FPJC katika mtaa wa Irumu. Hakuna hata idadi walioumia au kuuawa kati ya makundi yale iweza kujulishwa kwa sasa, ni tu matangazo huenda kuwa hali ya vitu na makundi yale kufatana na kupashala habari. Wa FARDC wanajulisha kama walichukua lokalite tatu iliyokuwa chini ya uongozi wa FGC hao tu wanatupilia mbali maoni yale mengi, tuyafate na isakelemo yope. Jeshi ya FRDC inajulisha kwamba imekomboa tangu jana vijiji ziliyekuwa chini ya uongozi ya wanamgambo sawa Matalatala, Bialos na Pauma kwa kilometa makumi sita kusini ya Bunya. Siku ya tano hii asubuhi, waskari ya FRDC walishambulia eneo ya wanamgambo kwa kijiji ya Kuberi Toho na Potopoto katika muji ya asili ya Walendu Bindi aliungwa njiani mwa simu. Siku ya tano hii asubuhi, kiongozi ya vita ya FPGC, Adiro Dumbadu alisema wapiganaji wake hawajaondoshwa kwa makao yao sawa baiti Potopoto na kwa umma, lakini alihakikisha kwamba waskari ya FRDC wanatupa bomu kwa eneo yao sawa kwa Bulanzabo kwa kilometa 15 kusini ya Bunya. Kwa mujibu yake, hakuna mapambano kati ya wapiganaji wake na waskari ya FRDC. Aliagiza watu wake wasipigane na jeshi ya serikali, sababu wanasimamia ahadi ya liwali wa jimbo ya kufanya mapatano nao. Bunya, Izaka Remo Okapi. Jimboni Kivu ya Kusini, ujumbe wa uongozi wa operesheni ya kijeshi kime ya pili jimboni mule unapatikana mjini Uvira tangu jana kwa shabaha ya kuimiza. Mjini Uvira wakaji walipata nafasi kwa kujulisha kama wanateswa, wananyang'anya mali na vifaa vyao na waaskari wa FARDC. Asa milimani mwa Uvira. Tena walijulisha kuweko kwa makundi yenye bado silaha kwa mfano Kanali Yoshua mwenye mali Meja Fujo na ya kutumba katika eneo lile la Uvira. Tumsikilize Kordonata, makamu wa tawi la upashaji wa habari operesheni Kimya Pili, Olivier Amuli, akiwa mbele ya mikrofoni ya Fiston Ngoma. Ni kusema kama koti kuu ya mahakama ya kijeshi iko nafanya kazi yake mahali popote hata hapa Uvira. Mtangalia wale ambao wataweza kushikwa, lazima watapita mahakamani. Na hao wa watu wa groupes army ambao wanaendelea kufanya vitendo vya kumiliki silaha, hiyo tunasema kama imekwisha, sababu hao wenyewe wamesaini na sisi, hiyo mambo imekwisha. Waache kudanganya watu tena. Ingawa wanazidi kuendelea hivyo, wataweza kukua kama vile adui na watapigwa kama vile WaFDL. Tunasema kama wote mwenye ataweza kukujio poze atapigwa kama vilevile, tunamfuata FDL. Mambo yote inajulikana, hata huyo ya kutumba iko nafanya hiyo mambo, lakini yeye mwenyewe aliweza kusaini na anajua ya kwamba iko nafanya vitu ambavyo havikubaliwa na ataadhibiwa vikali, hata na nguvu za kupigana na sisi, na hatutakubali hata kamwe. Na wengine vile vile wajue kama wakifanya hivyo itakuwa hivyo hivyo, sawa, sawasawa, jeshi itawapiga. Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wa wapolisi mia mbili makumi tano wa kundi la zamani Pareco wanangojea tu wakati wataingizwa katika makundi ya waskari polisi ya taifa Wapo mjini Goma tangu mwezi wa kwanza, walilisha kwa waliwali wa jimbo lile la Kivu ya Kaskazini, kuwatetea kwa viongozi vya serikali kuu. Tangu tarehe makumi na moja mwezi wa saba, waliweza kutoa maoni yao ya kuomba ombi lile, kama sivyo liwali wa jimbo ataonekana kama alivunja makubaliano aliyosaini. Menge Tuyafate na Silvestre Kilolo wapo karibu 1800 jimboni na hata karibu 255 hapa mjini Goma wanaosubiri kuingizwa kwenye polisi. Wengi wao walitoka hasa mtaani Masisi na Walikale na wanaishi kwa kujishurulikia binafsi hapa mjini Goma. Mwanasheria Dunia Ruyenzi, mtetezi wa haki za binadamu kwenye shirika PDH, anapendekezo kwamba sherti serikali ijitokeze haraka, hasa wakati huu ambapo vikundi vya vita vinajiondosha katika harakati ya kuingizwa. Jeshini, na kurudi tena msituni. Serikali ya Kongo ina jukumu ya kufanya lolote kwa kuwaingiza vikundi vyote jeshini, na hiyo ingeepusha kuwepo ukosefu wa usalama kama vile barabarani Goma Butembo, barabarani Masisi na hata barabara za mitaa. Mwanabunge leo Barianga Rutuye, mwenyekiti wa bunge la jimbo ya Kaskazini, ameeleza kwamba ofisi yake itachunguza swali hilo baada ya kushirikisha waliotuma barua hiyo. Pia serikali ya hapa jimbo ya Kivu ya Kaskazini, Goma. Silvestre Kilolo, Redio Kapi na Kinshasa. Monike najusha kama ilituma mashariki mwa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ujumbe wa kuchunguzwa juu ya vitendo vya ubakaji na uchimbaji wa madini na uaskari wa Monike. Jimandari Babakar Gaye, mkuu kiongozi wa majeshi ya Monike, ajusha kama jambo lile linamuzunisha sana. Kufatana na gisi watu wanaeleza basi, kundi lile la uchunguzi huenda kuleta mwangaza kwa hali ile. Ujumbe ule unaongozwa na ofisi mmoja mkuu wa brigadi ya jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakaaji wa mji Baze Karavia ya pili mjini Lubumbashi wanahuzunishwa sana na gisi mji wao uliuzishwa na watumishi wa kadasre. Kiongozi wa mji ule alijuisha kama viwanja vya jamaa mbalimbali viligawanywa mbali na kadasre na kupanwa kwa watu wengine. Wakaji wa baadhi karabia ya pili wapo pale tangu mwaka wa 1917 lakini, tangu tarehe nane mwezi wa saba, ya wakaji wale yapata elfu moja wanaomba kuondoka, na hiyo ni kufatana na hatua iliyochukuliwa na kadasre. Mengi tuyafate, na pole, Munanga. Kwenyi kijiji baskaravya 2 kunako karibu ya kilometa kumi na Lubumbashi, wafanyakazi wa ofisi usikae na mambo ya udongo wa mtaa nex Plateau walihuzisha hesabu ya eneo ya udongo makumi matatu ya wakaaji. Eneo ya udongo hii waliauzisha na bibi Monik Rules, mwananchi wa Ubelgiki. Pia idadi ya eneo ingine makumi mane na tano iliuzishwa kwa watu wengine, na hawa weko na jenga mahali hapo. Na wakati wa usiku kiongozi wa kijiji weleza kama wakaaji walipinga kujambo la kuwanyanganya udongo ya kambo zao kwa ngambo zake. Kadastre husema kama eneo ya udongo inayesababishwa kelele ni ya serikali. Bwana Deni Mbui, mmoja ya wenye waliyekuwa viongozi wa Kadastre Plateau hapa Lubumbashi, wahakikisha kama mahali hapo hapana kijiji au shamba la wafu na kuongeza kama wakaaji hawa hawana na kikartasi chochote kinayewaruhusu kuketi hapo. Toka Lubumbashi, Pole Munanga rejo Kapi. Tutarudi mjini Kinchasa, ambako hujulisha kama mitihani ya serikali kwa kupata cheti cha mwisho wa somo la sita ya kisekondari kwa mwaka 2008 2009, huenda kufanyika katika mitaa ya Dungu na Faraji, jimboni Mashariki, tangu tarehe 12 hadi tarehe 15 mwezi wa 8 ujao. Waziri wa EPSP Makere mwangu alijulisha maoni yake leo hii siku ya tano, wakati wa mkutano wake na wapasha habari hapa mjini Kinchasa. Na pia wanafunzi wa sekta ya nutrition ya Bunia watafanya mitihani yao ya muda wa siku mbili. Makere Mwangu akijiliza mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Marie Chantal Lumba. Bien lieu. Zuz, okay. Mashindano itaanzishwa msiku kumi na mbili, mpaka msiku kumi na tano ya mwezi wa mnani. Tumekwisha kuandaa kila kitu wasiwasi haiwezi kuwa mashindano ilikuwa imekwisha kutayarishwa. Mimi nawaza nyuma ya posho moja au posho moja na nusu timu ya kusimamia mazoezi wenyewe wataenda mji wa Dungu na yale ya Faraji. Bali mji Bunya tulipata shida tulipata shida kufatana na matumikio. Wakati inspekta wa Bunya alienda kuchukua vikartasi bali mpatia yale ya ya tau ya ulimu na ya wasermali pale pa kumpokeza yale ya wanafunzi kufuata malisho bora, aliyeta kutambua kosa wakati wanafunzi walikuwa tayari kupitisha mazoezi. Matokeo, wanafunzi hawa walipitisha mazoezi muda wa siku mbili tu, mbili ingine kubakia watayapitisha wakati mmoja na wanafunzi wa pale Faraje na kule Dungu. Mpango ulimwenguni unaohusika na afya OMS kwa kifupi unachukua hatua ya kukomesha idadi ya watoto wenye bado kuchanjwa ndui nchini Kongo ya Kidemokrasia. Hebe pamoja na uwaziri wa afya una mpango tangu mwezi wa mnane ujao, uenda kwa upande wa raia ili watoto wengi wachanjwe. Hatua hiyo ilichukuliwa kiisha mkutano wa siku ine uliokomeshwa leo hii mjini Kinshasa. Tumsikilize bwana Kofi Chogwe, mkuu kiongozi wa PER akijojewa na mwandishi wetu Mirei Bukasa. Viongozi wa muradi wa kuchanja ndui nchini wanalazimishwa kuwatafuta watoto wenye kutajika na muradi huu. Kwa mfano, tuliangalia katika munji Kinshasa, hamuwezi wazia idadi ya watoto ambao hawayachanjio ndui bado. Kazi inapashwa kuanzia chini. Lazima kuwe kazi za pamoja kati ya wahimizaji ya majamaa na wazazi, ili wazazi wakubali watoto wao wapewe ndui. Tuna budget kutayarishwa ajili, naanza tafuta jibu huku na kule, lakini bado kufika mwisho. Hata vile kiloko tunayo mikononi mwetu, kazi imekwisha kuanza. Niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Didone Nyangasa, waandishi wetu wa bibi Babel Pongo na Tereze Kanko waliotayarisha kipindi hiki, na kwa niaba ya mwandishi wetu ya Dolphine eh, Ngoi na wale kutoka Majiponi dunia, mkwenda milembana wapigia asanti sana, wakotakia mwisho wa juma njema. Kwaheri.