Kama serikali ya Kongo demokrasia inao kitu anachokifisha juu ya uvunjwa wa haki za binadamu nchini, jimboni Kivu ya kusini, zaidi ya wahami elfu makumi tano na sita wa mtaa wa Uvira ni wenye kuishi katika hali mbaya. Hawa waliacha makao yao kwa kuogopa mapambano kati ya FDC na wafdele. Jimboni Kasai ya Magharibi, watu kumi na mbili juu ya watu mia saba wenye kukumbwa na ugonjwa wa kuhara walifariki katika eneo la afya la Kabwanga kumtaa wa afya Luisa. Habari kamili kisha mkutano wa waziri ausikane wa na upashaji wa habari na vituo vya habari la mbele mende. Maoni mengi ya kupinga maoni yake yalijulishwa kwa upande wa FDH. Presidenti makamu wa shirikali lile alirusha kulingana na hali ya uwasiwasi, na serikali ni kusema kama inaficha kitu fulani. Dismas Kitengee anahakikisha kama maoni ya Federation Internationale de Ligue de Droits de l'Homme, katika lugha ya Kifransa, FDH kwa kifupi, ni ya ukweli. Alitaja mfano wa RF na pia kufungwa kwa presidenti wa Azado Katanga. Tumsikilize Dismas Kitengee akiwa njiani mwa simu na Jose de Chartemenga Elef ni hakika hakukuweko utashi kisiasa wa kukazia demokrasia, yani kuitika mawazo tofauti, kuachilia watetezi wa haki za binadamu kusema bila tatizo, kuachilia vyombo vya habari kufanya kazi. Mfano leo hii RFI serikali inaonyesha wazi kama inayo ya kuficha. Ninafikiri kwamba ni jambo la busara kuacha watu watoe mawazo tofauti, lakini kukamata hatua kali kweli. Tunaweza kuwa na sheria nchini mwetu isiyorahisisha haki za binadamu. Mfano wa mwenzetu Golden, wakati ripoti kutokea shirika ya haki za binadamu inatoa maoni yake kuhusu pesa kutokea nchi ya kigeni na kuonyesha kama asara wenda ajitokeze kufatana na pesa hizo hapo hapo, hapo wanasema kama fikra hizo zinahatarisha usalama wa nchi. Kwangu mimi, kama serikali inaanza kusema sema, hii ni alama kwamba ni kutafuta kujitwika madaraka kupita kiasi. Kuhusu jambo lile, Monique anajulisha maoni yake juu ya kukatwa kwa singa ya utangazaji wa RFI, katika mkutano wake wa kila juma wanawapasha habari leo hii siku ya tatu. Msemaji wa Monique alijulisha uh, maswali alijibu kwa maswali ya wapasha habari. Madinod Munubai alihakikisha usaidizi wa Monique kwa ajili ya uhuru wa upashaji wa habari na wa kujulisha maoni, lakini anatumaini kama hali ile ya uvuguvugu kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na RFI huenda kupata suluhisho bora kwa wasikilizaji wa, wa RFI nchini Kongo ya kidemokrasia. Munubai, mbele mikrofone ya ya mwandishi wetu Marisha Ntalilumba Hatua gouvernement... iliyokamatwa mchini RDC ni ya maana. Tunafikiri kutakuwa mazungumzo fulani kati RF ya RFI na serikali ya Kongo ya kidemokrasia wapatane ili wasikilizaji wa RFI nchini Kongo watosheke. Je, RFI amejitetea kusema kama amekosana na serikali ya Kongo ni sababu alirudilia habari kutangazwa na Monik mnamo tarehe makumi mbili na mbili mwezi wa saba, wakati ya mkutano wake walimoja muwiki habari kusema ya kwamba wahasi walijiunga mujeshi ya nchi wanaamua wakimbie. Jibu yako ni gani kwa swali hiyo? RFI ni kituo ambayo tunaheshimia sana. Mimi naweza kuwaelezea ya kwamba tulirudilia kwa kusoma maandiko yetu, hata tukajisikiliza mara tena, ili hatukuona nafasi gani ambayo RFI alikamatia msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo a kujulisha siku gani serikali ilituma maoni yake kwa RFI ili ajibu kwa hali yenye kuweko kulingana na mpango waliochukua kuhusu operesheni kime ya pili hujulisha kama waami wapya elfu makumi tano na sita ndio waliacha makao yao katika bonde, la ziwa, na, m -m -m -m katika bonde la Ruzizi mtani Uvira kimboni Kivu ya Kusini. Idadi hiyo ni ya watu walioacha makao yao kunapita juma mbili. Hayo ndio yajulishwa na ripoti ya OCHA iliyotangazwa kiserikali jana. Waami wali walikimbia kwa kuogopa mapambano kati ya FRDC na FDLR milimani Uvira. Waami wali wanaishi katika hali mbaya Mengi tuyafate na Jean Kasani kutoka Bukavu. Wengi wao wanatokea Bwegera, Luvungi, Luberizi na vijiji vingine vya milima ya kati ya Uvira. Ripoti inaongeza kusema wanakimbia maeneo ya mapambano, mapambano ambayo yanaelekea bondeni mwa mto Ruzizi na Katobo. OCHA husema walihesabu wakimbizi elfu 56 tangu tarehe 14 hadi 27 Julai. Hii inapelekea mtaa wa Uvira ambao ulikuwa na idadi ndogo ya wahamiaji jimboni kufikia leo ongezeko la asilimia mia sita. Ripoti inaonyesha kuwa hesabu hii ilifanyika bondeni Ruzizi na Katobo inaonyesha kuwa wahami wanahitaji chakula na vifaa vingine vya lazima ajili ya maisha yao. Bondeni mto wa Ruzizi wahami wanapokelewa katika familia wengine ndani ya vyumba vya shule na vya kanisa. Waliokimbilia Katobo wanaishi ndani ya vibanda walivyojenga wenyewe na kuna wengine wanakaa nje, husema shirika OCHA. Ripoti inaongeza kusema kwamba operesheni kimya pili inaelekea mtaani Fizi na kuzuia hivyo mashirika ya misaada kupelekea wahitaji huduma Bukavu. Jean Kasami, Radio Okapi. Kulitajiwa na kujulishwa leo isiku ya tatu viongozi vipya vya makamu, makamu wao wa jimbo la munane la kijeshi katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Mkuu wa eta majoro wa zamani Kanali Bindu Etiene anakuwa kiongozi makamu ahusika na uongozi wa kiserikali na vifaa anamgomboa Kanali Kitenge Amisi aliyekuwa alikuwa akiitwa tangu miezi mnyingi hapa mjini Kinchasa. Kanali Jonas Padiri aliyekuwa kiongozi cha mji wa Goma ana, anagomboa Kanali Delfe Kabindi aliyekuwa mwenye kuhusika na operesheni kimya ya pili jimboni Kivu ya kusini, kwa madaraka ya kiongozi makamu ausikae na operesheni na ujasusi katika jimbo la kijeshi la nane. Jemadari wa brigade Mayala Nkiama anabaki kama vile kiongozi cha jimbo la kijeshi la nane jweni, kama hatua hiyo ya ngazi za juu ya askari jeshi wa taifa huenda kujulishwa leo hii siku ya tatu ilisailiwa tarehe makumi mbili na mbili mwezi wa saba mwaka tunao. Jimboni kasa ya mangharibu jusha kama watu 12 walifariki juu ya watu mia saba wenye kukumbwa na ugonjwa wa kuhara katika eneo la afya la kabwanga katika mtaa wa afya Luizi. Habari hiyo ijulishwa na mganga mkuu wa Lwiza ambaye anaogopa kwa kuwa idadi huenda kuongezeka. Mganga Van Kanku anajulisha kama hali huenda kutokea kama visima vya maji havitengenezwe upya mbele ya mvua kuja. Ripoti ya Andre Kambala, Mchanai mengi sizioni na Adolfin Ngoi. Muganga mkuu wa kituo ya afya ya Luizi alihakikisha kesi ya ugonjwa hii mutarehe makumi mbili na ne ya mwezi wa tano mwaka huu tunao. Tangu pale musaada toka huko OMS na upande ya viongozi ya afya jimboni wanafika, lakini maji imekosekana. Kumeundwa kamati moja kijijini waku, ya kuhimiza wakaaji wawe na safi muno. Muganga Van Kanku anahakikisha amekwisha kukamata alama ya mavi na yale ya maji wa ili yachunguzwe mjini Kananga. Hata vile shida ikingaliki sababu ya kukosa maji safi ya kunywa, wakaaji wanachangia maji pamoja na ngombe na nguruwe. Shirika ya kiutu inashuru Yu, wahanga zaidi ni watoto wa umri ya miaka tano ya kuzaliwa. Ni tangu jana siku ya pili, ndipo kulianzishwa uchunguzi wa usafirishaji na zile za gari za kipekee hapa mjini Kinshasa. Uchunguzi ule unafanyika na waaskari polisi wenye kusika na usalama barabarani hauchungua plaki mpaka vifaa vingine. Gari nyingi hukosewa vifaa na vikaratasi vingi, waogopa kulipa faini. Wenyeji wa taksi taksi, bis na bis walificha gari zao nyumbani mwao. Vinyume raia hungojea taksi muda mrefu sana, na hiyo kuchukua hatua ya kwenda na kutembea mpaka na miguu. Ripoti ya Paul Kaboba, mengi tuyafate, Sidioni na Spedi Mwamba Mubi. Kwa kawaida, wakaaji wanaoishi sehemu ya mashariki ya Kinshasa usafiri kupitia treni ya Onatra tangu mgomo gari hilo la moshi haitembei tena kumebaki usafiri kupitia mabasi kunapatikana kampuni mbili za mabasi kwanza societe de transport urbain du congo inayo mabasi 150 leo hii mabasi kumi tu ndizo zinazo uwezo wa kusafiri kampuni la pili la kiserikali linazo mabasi mia moja makumi manane na sita ndiyo idadi ya mabasi zinazoweza kutembea kampuni hiyo inasafirisha kila siku watu ya pata elfu kumi na tano ijapo jiji la Kinshasa wesabu leo hii watu milioni kenda. Nayo idadi ya wale wanaohitaji usafiri kila siku ni yapata milioni ine 4 kufatana na hali hiyo, watu binafsi wamejiingiza pia kwenye sekta hiyo ya uchuguzi wa watu alakini gari zao ni za kukombolea, nazo zimekwisha choka. Basi wengi miongoni mwa wakaji wa Kinshasa hutumia itwayo ligne 11 maana yake matembezi kwa miguu. Kwa kifupi, jueni kama mjini Lubumbashi, karta Lido, hali ya masikilizano kati ya waskari polisi na vijana haikuwa nzuri. Waskari polisi waliingia katika kiwanja cha mtu kipekee kwa shaba ya kushimika pilone ya singa ya moto wa umeme wa SNEL Uiwe ushimikwa kwa manufaa ya kampuni la madini Somika. Mwenyeji wa kiwanja kile akiwa na hasira kubwa alitoa mwito wa usaidizi kwa vijana wa shirika la Balubakati. Hali ikawa mbaya sana kati yao na taarifa. Taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya Jean Claude Siana, fundi wa mitambo na Bibi Misheli na Chwala, itaisha kipindi hiki na kwa niaba ya waandishi wetu kutoka majimboni. Dunia mukunda milembano wapiga asante sana. Mangaribi mema