Mumesalimika wasikilizaji wetu wapendwa, asante kwa kufata taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili chungwini. Vichwa vikubwa vya habari zenyewe: jimboni kiva Kaskazini, katika mtaa wa Beni, rais wa jamhuri alifungua leo hii kisha mchana kazi ya ujenzi wa barabara tangu Beni mpaka Kisangani. Josefu Kabila Kabange ametia kaburimbo ya kwanza yepeke binafsi Komisheni ya uchaguzi huru sehemu mjini Kinshasa inaongeza siku 15 kwa kuendelea na operation ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi. Hali ya masikizano kati ya serikali ya Jimbo la Katanga na kampuni ya madini Tenge Funguru Mining si nzuri. Kikwazo ni kutolipwa kwa kodi ya serikali na Tenge Funguru Mining. Naam. Habari kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, katika mtaa wa Beni unaopatikana pa kilomita 400 kaskazini mwa mji wa Goma, kumefunguliwa leo siku ya pili kisha mchana kazi ya ujenzi upya wa barabara namba 4 yenye kuunganisha Beni, Kisangani kupitia Nyanya jimboni Mashariki. Ni Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila Kabange ndiye alitia kabulimbo ya kwanza pa kilomita ya ushahidi basi mbasi, makubaliano kati ya serikali ya Kongo Kidemokrasia na kampuni Shin sino Hydro ndiyo huenda kuhusika na eneo la kilomita makumi sita beni lokalite luna jimboni mashariki kwa dola za Kimarekani milioni makumi tano na saba. Kazi huenda kufanyika muda wa miezi makumi mbili na ine. Jueni kama mtaa wa beni unapatikana pa kilomita mia ine kaskazini mwa mji wa Goma jimboni mashariki, katika wilaya la Ituri, mjini Bunia, waziri wa serikali kuwa alimaliza safari yake ya uchunguzi, Atanazi Matenda Kilu alisema kama shabaha ya safari yake ilikuwa ya uhimizaji juu ya uongozo bora, maoni ya rais wa jamhuri Joseph Kabila Kabange kwa watumishi wa serikali wenye kuhusika na kuingiza pesa za serikali ni makampuni ofida dijirad na DGR. Waziri Atanazi Matenda Kelu alijulisha kama uporaji wa pesa za serikali unatambulikana pa uongozi wa mpaka Aru. Tumsikilize. A basi atupo na waziri mnihurumie. Kwa upande wengine, jimboni Kivu ya Kusini, maeneo mengi ya jimbo la Kivu ya Kusini ndio yenye kushambuliwa na wenye kujulikana kama ni wapiganaji wa utu wa Nyarwanda, FDLR. Munda wa siku hizi mbili, mashambulio yale yanaelekea miji, ya wa... miji na watu wenye kuishi katika vijiji vile kusimuliya juu ya mashambulio Katobo, kati ya Kamituga na Mulombozi, katika mtaa wa Mwenga. Wizi wa nyama za ufugo zilipoweza kujulishwa na kupaNyamugula mlimani kubwa ya Kale, kaskazini mwa mji wa Bukavu. Mengi tuyafate na miserechiri Mwami. Upande wa kaskazini mtaani Kalehe pale cha Mishasha karibu na Nyamugali watu wenye silaha walishambulia kijiji usiku wa kuamkia siku ya pili. Matokeo ni kuporwa ngombe arobaini waliopelekwa na wavamizi ambao walielekea upande wa Ziralo kwa kurudi. Kwa mujibu wa kiongozi makamu wa Kalehe, hapakuwa na jeshi lolote lile la kuwazibia hao wapiganaji kuzingira hicho kijiji. Kwenye njia ya kurudi pia waliunguza majumba kadhaa hapo Biriko karibu na Ziralo. Upande wa kusini magharibi ya mji wa Bukavu yani, wilayani Mwenga paliripotiwa mtu mmoja kujeruhiwa siku ya kwanza asubuhi kwa risasi katika kijiji cha Katobo tarafani Bashikabiale, mwendo wa masaa matatu kutoka Kamituga na ni upande wa mashariki Muhanga. Huyo alipelekwa kwa matibabu huko Kamituga. Kwa mujibu wa kiongozi wa kazi ya serikali hapo Kamituga, muhanga alikuwa pamoja na wasafiri wengine, njiani walikokutana na wapiganaji wa Hutu Wanyarwanda ambao walianza kuwapora vitu kadhaa. Muhanga huyo alipigwa risasi miguuni kwa sababu kwamba yeye hakuwa na kitu chochote cha kuwatolea. Hawa walitokea upande wa Indi ngome waliofukuzwa ndani hivi majuzi na askari wa taifa. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio Okapi, jimboni Ekwatoria. Ujwisha kama wakongomani makumi ine na tano wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia walifukuzwa siku ya kwanza mjini Bangui katika Jamhuri ya Centre Afrique, patana na maoni ya meya wa mji wa Zongo. Wakongomani wale walifukuzwa mbele ya kurudishwa katika mji wa Zongo, waliweza kufungwa kuzo haijulikani sababu gani waliweza kufukuzwa, wengi wao wakiwa vijana ambao wanaishi katika hali mbaya sana. Tumsikilize meya Michele Ziazo Mbui akiwa njiani mwasimu na Paul Richard Malengela. Tulishanga kuona mtumbu moja kuvukisha wakongomani karibu makumi ine toka ngambo ingine, wamirudisho ya kwa kinguvu. Mjumbe aliwelezea viongozi ya kwamba kuna wakongomani kiasi mia moja wamekwisha kufungiwa kule ngambo. Ngisi tuliona wamoja wao walikuwa na vitambulisho, wengine hapana, kisha wakanyanganywa vyeti na wakafukuzwa mpaka Mkongo njo wakakuya kuvukia hapa Nzongo. Wanajaa na adabu, walimaliza mwezi mzima gerezani, hawapate chakula kabisa. Wengi wanarigea na wengine wanagonjwa. Sasa mimi nakosa ngisi ya kuwashurulukia kuvyakula tena, sina ngisi ya kuwarudisha makwao. Tumekwisha kuwafahamu, wamoja walitokea Gemena, wengine Lisala na wengine Ekuateur. Nilishatoa malalamiko kwa vawakuu wa jimbo, niko mina ngoje ya wanijibii munatokafata pale mmea wa mji wa Zongo. Bwana Michere Mbui matamsi yake yaliweza kutafsiriwa na mwandishi wetu Ngoi Nam. Komishene ya uchaguzi huru hii inaongeza siku kumi na tano ya operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi mjini Kinchasa. Operesheni hizo huenda kumalizishwa makumi mbili mwezi wa mnane mwaka tunao kulingana na mwandikaji wa c ye wa kuchungua hali ya mwenendo wa kazi za operesheni ile, ndiyo ci ilichukua hatua hayo ya kuongeza siku kumi na tano. Tumsikilize Theodone Mirimo akijieleza juu ya hatua ile akiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Blaze Sindani Kambala. Comision Electorale a Independante imekamata hatua ya kuongeza siku kumi na tano kwa kupatia njia wa ndugu wa Kinshasa wapate kujelekeza kunako maofisi yetu, kunako tunafanya revision ya fiche electoral, sababu tulikuwa na atelier ambao tulikuwa tume, tumechunguza mambo yote kama vile ipitika tango tumeanza. Pia tunakuwa na hiyo tunaita monitoring ambayo inafata siku kwa siku namna mambo inapitika kunako masan, na kufatana na hii yote ndipo tumakamata hiyo hatua. Kwa hiyo tunaalika wakinwaza pe wa kinwa wa wa wa, waende wa ki, wajarikishe waende wa ki, wakamate cheti chao kusudi wapate kutimiza hiyo devare yabo civique sababu cheti iwe tawapermettre kuchagua kunako maelektio iribene mepia maelektion general ya 2011 sababu hatutaongeza tena hata siku moja kisha hizo siku kumi na tano tumeongeza. Hali ya masikilizano kati ya serikali ya jimbo la Katanga na kampuni ya madini Tenge Fugurume Mining, si vema serikali ya jimbo la Katanga lina staki Tenge Fugurume Mining kutolipa kodi yake kuhusu madini. Swali lile liliweza kuchunguzwa wakati wa mkutano wa wanabunge wa baraza la bunge jimboni siku ya kwanza. Wanabunge jimboni wanaunga mkono serikali ya jimbo kwa hatua zake za kukataza kuondoshwa jimboni madini ya Tenge Fuhurume bado ulipa nani kodi yake kwa serikali. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bi Madeleine Waila Kufuatana na habari iliyotolewa na presidenti wa ofisi la wanabunge jimboni, amesema kama kiongozi jimboni huomba msaada wa ofisi la wanabunge kwa jambo linalowakosanisha na kampuni la TFM. Wanabunge kwa jumla wamestaki kampuni TFM kutofuata sheria kuhusu kupana kwa pesa ambaye kampuni za madini hutoa kwa mfuko wa serikali, yani redevance minye. Hawa wamekusudia isimikwe kamisheni itakayowasikiliza viongozi wa kampuni la TFM. Wanabunge wamekuwa na suluhisho mbili ya kwanza wamemwomba gavana jimboni kufunga kampuni za madini zote zilizotoa pesa kwa mfuko wa serikali. La pili kampuni hizi zifuate kawaida kisheria. Miongoni mwa wanabunge wamoja wameomba utaratibu ufuatiliwe kwa kesi hii, lazima kuelewa sheria usema nini. Baadaye ni daraka ya ofisi ya serikali kitaifa kuandaa mgao na kujua ngapi itaingia kwenye mfuko wa serikali kitaifa, ngapi itaingia kwenye mfuko wa serikali jimboni na hata kwenye maeneo mengine. Madlene Waila, Radio Okapi. Kabla kwa chana kwa kwa ya kuweza kuachana na nyinyi fateni ya muhimu mliotoka kuyasikia jimboni Kivu ya kaskazini, katika mtaa wa Beni, rais wa jamhuri alifungua leo hii kisha mchana kazi za ujenzi wa barabara tangu Beni mpaka Kisangani. Komisheni ya uchaguzi huru CENI mjini Kinshasa inaongeza siku kumi na tano kwa kuendelea na operesheni ya uchunguzi wa vyeti vya uchaguzi. Hali ya masikizano kati ya serikali ya jimbo la Katanga na kampuni ya madini Tenge Fungurume Mining si nzuri kikwazo ni kutolipwa kwa kodi ya serikali na kampuni ile. Kwa niaba ya fundi wa mitambo rtsd ya kale walioshiriki na kutayarisha taarifa ya habari, bibi Terese Kanku pamoja na Jinior Kamunga, Dunia y Mukunda Milemba na waandishi wetu wengine wote, tunawapigia wapidia. Aksanti sana kwa heri.