Wasikilizaji wetu wapenzi wa habari katika lugha bora la Kiswahili, karibuni kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe kwa kifupi. Jimboni kivu ya Kaskazini, watu mbili waliunguzwa ndani ya nyumba na yapata nyumba kumi zimeunguzwa na watu wenye silaha wakivaa mavazi ya kijeshi, pamji utorovia katika mtaa wa Lubero. Semina kuhusu mipango ya sheria juu ya kuheshimiana kati ya mume na mke katika kazi ya upashaji wa habari ilisailiwa leo hii ikiwa chini ya usimamizi wa shirika Gender Links, shirika lenye kutoka Afrika ya Kusini. Semina hii ilifunga milango yake leo mjini Kinshasa. Kuna kosoko kubwa siku yapata tatu mbele ya kuwafungulia kwa masomo wachuruzi hunungunika, kwani biashara vya vyao mabuku vitabu na nguo za wa, wanafunzi ziuhishwe. Kwa upande mwingine, wazazi pia wanatoa kelele kubwa ya ukosefu wa pesa. Tunawasalimu wapendwa wasikilizaji na karibuni habari kamili. Jimboni Kivu Kaskazini, katika mtaa wa Lubero, watu mbili waliunguzwa ndani ya nyumba na zaidi ya pata nyumba kumi ziliunguzwa katika usiku wa jana siku ya nne kwa kuchia leo siku ya tano pavutoruvio ni pa kilomita makumi sita kusini mwa Lubero Centre. Kitendo kile kinatiliwa mgongoni mwa watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi na kuwa pia na silaha. Ujumbe wa pamoja Monique na kiongozi wa mtaa wa Lubero ujielekeza katika kijiji ile kwa kuchungua hali yenyewe. Ripoti ya Denise Lukezo, mengi tuyafate hapa sijoni. Kwa jumla nyumba kumi na tano ndizo ziliunguzwa. Ilikuwa vipande vya saa saba za usiku, na watu wenye kushika silaha, majambazi wale walitumia essence kwa kuunguza nyumba hiyo. Vijana wawili wa jamaa moja wote wa miaka kumi na nne na miaka kumi na nane ndio walifariki katika moto hiyo. Wakaaji wa moja wanazani kuwa ni wa FDLR ndio wameendesha jambo hilo, tena wengine wanasema kama ni wa FRDC. Kiongozi wa FARDC alitupilia mbali masemi yale akishota kidole wapiganaji wa Pareco waliokimbia mchanganyiko wa jeshi hii. Siku ya tano uchunguzi uliendelea katika mahali hiyo kwa kutafuta mili ingine. Nao viongozi wa serikali wanasema kuhuzunika na jambo hilo, wanaendelea kusema kama vitu vingi viliharibika katika ajali hiyo. Kwa sasa jamaa zile 15 zinabaki bila makao na bila msaada wowote. Hawa wana wa mwito wa kuomba msaada kwa watu wote wenye moyo safi. Kiongozi wa tarafa ya Lubero anaomba kubadilishwa kwa kikundi cha majeshi ya FARDC inayopatikana pale kandokando kando ya Vutsorovia sababu hawa wanaendesha unyanyasi mwingi sana zidi ya wakaaji Goma. Asifa Maguru, Radio Okapi nam ilikuwa pale. Ripoti ya Denise Lukeso usomi wa kisidioni na Sifa Maguru aksanti. Jimboni Kivu ya Kusini, silaha kumi ya aina ya AK-47 na mamia ya vifaa vya vita, pistole moja na grenadi ya kufungwa. Hayo ndiyo matunda bora ya kwanza ya operesheni. Silaha moja unapewa dola mia moja za Kimarekani. Operesheni iliyoanzishwa jana mjini Bukavu na serikali ya jimbo pamoja na pareke. Operesheni ile inayo shabaha ya kukusanya silaha zote zenye kupatikana mikononi mwa watu, ambazo vinafalia kwa vitendo vya mauaji mjini Bukavu. Uimizaji na kupana dola kwa wenye kupana silaha utaendelea mpaka siku ya kwa ya yenga katika mtaa mbalimbali ya Bukavu. Ripoti ya Jacques Same ilichungua sherehe ile kuna kunako eh, place majeur vangu essence. Kampeni inayoalika kila mwenye kumiliki silaha kuileta ili apewe dola mia moja za kimarekani ilianza jana katika kata ya essence. Kata hiyo ilichaguliwa sababu ya umuhimu wake na sababu tena ni huko kuna kunaripotiwa vitendo vingi vya utumiaji silaha watu watatu wa kwanza kupana silaha walizokuwa nazo walipokea kila mmoja kiwango cha dola kati ya mia moja makumi mbili na mia moja na tano tuzo kabambi yani dola mia moja makumi tano zilitolewa kwa akinamama mmoja kwa vile alionekana mwanamke wa kwanza kuripoti silaha yake mbele ya umati wa watu kwa viongozi Waandalizi wa kampeni hiyo walikuwa wameomba raia kutozulumu mtu yeyote anayeonyesha moyo wa kupenda nchi yake akiachana na silaha aliyokuwa akimiliki kinyume na sheria. Upande wa watu waliokuwa mahali pale, maoni yao ni tofauti. Wamoja ufikiri hii ni njia mojawapo ya kumaliza mauaji mjini Bukavu, bali wengine husema wenye nia mbaya wataweza kutumia franka wanazozipewa kwa kuuza silaha zingine nyipya na kuendelesha kuharibisha usalama. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi ni Jean Kasami kwa niaba ya Redio Kapi. Semina kuhusu sheria ya kuheshimiana kuheshimia mipango ya kazi ya upashaji wa habari kati ya mume na, na, na mke ilianzishwa leo hapa mjini Kinshasa na kufunga milango zake. Semina iliyosimamiwa bila shaka na kuongozwa na am hapa mjini Kinshasa ilifanyika chini ya usimamizi wa shirika lisilokuwa la serikali kutoka Afrika Kusini Gender Links, na maelezo mengi yatazuishwa kisha mwezi mmoja. Tumsikilize Banza Tiofolo mmoja wakati ya viongozi vya am akiwa mbele na mikrofoni ya Pascal Masirika ajili y ajenda kusikwe ubaguzi kati ya mwanamke na mwanaume wakati ya kutenda au ya kutumika kazi fulani. Tuliamua ya yakuwama mara mingi barani wa Afrika hata inchi zingine mwanamke habamkamate kabisa nafasi yake, ni yeye ndio anaambukizia watu ugonjwa ya ukimu, kila kibaya ni mwanamke. Lakini mwanaume yeye ni wa maana, alisoma nafasi ya mzuri, kila kitu kizuri ni yake shaba ya hame tulipenda kuonesha wapasha habari ya Kongo wajikubali na watumike sawa wakati wanazungumzia swali kuhusu gender. Jimboni Katanga, wanabunge Jimboni wa Lwalaba wanamstaki waziri wa zamani ausikani na mambo ya kiutu Bwana Jean-Claude Muyambo kuwachonganisha na raia na wanabunge wao wakati wa mitingi yake, mahutuba yake kwa wakaaji Waliwalaba, Jean Claude Muyambo alijusha kama ikiwa kama eneo lao linaharibika ni sababu e, wanabunge waliochaguliwa jimboni hawafanyi kitu. Basi ya, hali hiyo iweza kuwakasirisha wanabunge jimboni na kuchungua jambo lile katika mkutano wao kisha swali la kusikilizana. Clement Mfanji mchaguliwa wa Kolezi anajieleza. Alisema ya kama wanabunge waliochaguliwa wanaishi pale Lubumbashi hawamikumbuke, hawafanye kitu chochote, ndiyo kwa maana mabarabara haitengenezwe, shule zimeharibika. Masemo haya alisema tena pale Kolwezi, hata katika radio na televizio yake wanapitisha masemo haya kila siku. Imeonekana kwamba ni mafundisho kabisa anatia katika vichwa vya wapashabari wake. Masemo haya ni ya kuletesha mosiko. Kwa upande wake Ja Claude Muyambo anatupilia mbali mashitaka yale. Ni raia ndio walimjulisha hali hiyo wakati alipowatembelea, ndivyo alisema. Tumsikilize. Ni raia peke yake, haiko wanamemba au wakuu viongozi wa chama changu. Walinielezea ya kama wanabunge wafanye kitu, sikutaje mutu, lakini ni kweli ile mimi sikujua kama kulikuwa wanabunge waliochaguliwa, lakini awaendake tena kuvijiji vyao. Ni raia ya peke yake, kwa nini wananisitaki mimi? Wakati wa mkutano wao, wanabunge waliunda ujumbe uwenda kukutana na liwali wa jimbo la Katanga wa kumwelezea huzuni yao juu ya kitendo cha waziri wa zamani Jean Claude Muyambo. Basi kisha zaidi ya siku tatu wanafunzi huenda kurudilia shule zao na masomo yao, lakini mbele ya siku kutangulia kuuzishwa kwa masomo, wachuuzi wananungunika sana na kuuzishwa sana, kwani hawana wateja au wanunuzi wao. Kwa upande mwingine, wazazi pia wananungunika na kusema kama wana pesa. Hali hiyo ilivumbuliwa na mwandishi wetu Bibi Nadine Fula en, alioenda kujiingiza katika soko na kuchungua mambo mbalimbali. Ripoti yake sidioni na Adolfine Ngoi. Munamo siku tatu zinabaki masomo itafunguka umu Kinchasa, msoko watu wanasukumana, mkila sehemu wachuruzi wanapanga vyombo ya masomo, madaftari, manguo za kufanana, vitabu na vitu vingine. Hata ndani ya shopi ya manguo bei ni tofauti kufuatana na nafasi. Daftari ya ukarasa 200 inauza franga 2000 hata franga 2700. Yale ya ukarasa makumi kenda na sita inauza franga elfu moja na mia kenda na yale ya ukarasa makumi ine na mnane ni elfu moja na mia tano. Faida ni gani kwa viashara hivyo kama hawanunue? Wachuruzi wanasema eti wateja wapo, wanafika wakileta ukarasa mkononi, kwa kutazama bei tu. Ushuda hatu yakuwa tayari kurudisha watoto masomoni, pesa hakuna tena. Ukarasa au mavazi yote ni bei ikali, hatujue kama watoto wetu watarudia wiki hii siku ya kwanza Hatupendi tena tatizo yote ya mgomo wala yale ya kufunga mwaka. Tufahamishe ya kwamba kuna wazazi wamekuwa tayari kwa kurudisha watoto wao masomoni. Wachunguzi wa moja moja wanajiuliza mpaka wakati gani wazazi watatosheka, sababu kila mwaka malalamiko ni yale yale. Japan inatolea yapata dola za Kimarekani zaidi ya mbili na nusu kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupinga magonjwa ya kupooza miguu na ule wa malaria. Mpango wa makubaliano juu ya pesa zile ulisailiwa jana siku ya ine hapa mjini Kinshasa kati ya Japane na UNICEF. Msaada wowo wenda kupinga magonjwa yale mbili yenye kushambulia sana watoto katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndivyo balozi wa Japane inchini Kongo ya kidemokrasia Bwana Kaji kitazawa aliweza kujieleza akiwa mbele ya mikrofoni ya bibi mimi engumba mulungu pesa ile itaweza kuuza chandarua ya dawa ya pata makumi tano na nne elfu na mia ine ambazo zitapelekwa jimboni Bandundu ajili ya ugonjwa ya kupooza viungu. Mwakilishi wa UNICEF nchini Kongo anahakikisha ya kwamba ndui zaidi ya milioni tano itatayarishwa. Hali ya nchii Kongo ulimwenguni kote ni mbovu. Kongo anapoteza watoto wachanga wa chini ya miaka tano ya kuzaliwa mia moja makumi nne na munane juu ya elfu Tukumbushe ya kwamba mu mwaka 2001 Ujapan Ujapani ilitayarisha dola ya kiamerika milioni makumi mbili na saba ajili ya uhimizaji wa ndui na mu mwaka a elfu mbili na munane watoto wa miaka chini ya mitano wapata milioni kumi na tano walichanjio ndui ya kugombanisha suluba na ugonjwa ya kupoza viungo ya mwili kupitia musaada toka kwake Ujapani na niapo twakombeja tarifa yetu ya habari katika luga bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Mimikindu, mabibi Micheline na Twala Babeli, mpongo letarisha kipindi kipindiki dunia Mukunda Milemba ana wapigia kisanti sana. Mwisho wa juma njema.