Namo wapendwa wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, pateni kwanza vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Kinchasa, chumba cha oni chenye kuhusika na haki za binadamu kilitangaza kiserikali ripoti yake juu ya mauaji ya kiholela pa kiwanja watu makumi sita na saba waliwawa bila sababu na SNDP, na pia ubakaji na uporaji wa mali ya raia ulifanyika na wa FRDC mm. Jimboni Bakongo, mjini Matadi, kundi la kazi la UN pamoja na mashirika ya kiutu lilitangaza ripoti kuhusu wakongomani 1015 waliofukuzwa nchini inchini Angola mpaka mwezi wa nane. Kinshasa waziri wa mlimo ufugo na uvuvi ulionyesha na kuuzisha vyakula tomate na mabonga mengine kunako soko kubwa hapa mjini Kinshasa. kuna kupavio namba ya kwanza Oh, naam, tunawasalimu wapenda wasikilizaji na karibuni kwanza. Tuanze na habari ya Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Goma. hujusha kama yapata maofisa wa makumi nne wa FARDC wamefungwa leo hii asubuhi, siku ya nne, wakati wa mkutano wa kijeshi ni yani paradi militaire kuna kueta major ya jimbo la nane la kijeshi. Viongozi wa makundi ya zamani kuchukua silaha habikubali hatua ile, lakini huenda kuitika Kinchasa. Chumba cha komisaria kubwa ya umoja wa kimataifa yenye kuhusika na haki za binadamu kilijulisha jana ripoti yake juu ya mauaji ya kiolea yaliyofanyika pa kiwanja na SNDP na pia uporaji na uvunjo wa haki za binadamu na wa FARDC. Katika ripoti ile, wachunguzi wanahakikisha kama watu makumi sita na saba waliuawa bila sababu na SNDP, ambayo ilipisha pia pia kufanya mambo ya ajabu sana na pia waliweza kuchungua kama tarehe tano mwezi wa kumi na moja mwaka tunao paruchuru, kulikuwa mashambulio na ilikuwa ya kulipisha kisasi kwa upande wa SNDP. Ripoti ya pili nalilisha vitendo vya kupinga haki za binadamu vilivyotendeka na FARDC pagoma na Kanyabayonga kati ya mwezi wa kumi na wa kumi na moja mwaka tunao. Ripoti ya mwandishi wetu Inosaulinga, mengi sijioni na Adolfine Ngoi. Ripoti mbili yote toka kwenye ofisi inatumika pamoja na umoja Mataifa kwa mambo ya haki ya binadamu inasema ya kwamba iwe wenye FRDC wa FDLR wa SDP hata wa maimai wote wanashitakiwa. Ofisi ya umoja Mataifa inaamua kusikamatwe hata mmoja wao ndani ya jeshi la taifa, sababu walichezea sana haki ya binadamu wote kwa jumla, na pia wahusika na uhaki wafuatilie kila mkosefu ili azibiwe. Serikali analazimishwa apokeze askari jeshi na kuwalisha kusudi wasitatize raia, na pia serikali alipe haki yao, wale wahanga walipoteza ndugu zao na wale walibakwa ofisi inatumika pamoja na Umoja wa Mataifa kwa mambo ya haki ya binadamu, inapana angalisho kwa jamaa ya ulimwengu kama akishindwa na swali kuhusu ulinzi katika Kongo ya kidemokrasia, na pia kama jeshi la taifa inatenda tena vibaya, musiku za usoni watamushitaki kwa kutumika pamoja na kamishene ya wale watesi. Kutangazo kutangazwa kwa ripoti ile juu ya mauaji ya kiwanja, shirika la raia linafurahishwa na kujulisha kama ripoti ile huenda kutia serikali ya Kongo kidemokrasia ya mbele ya mapasho yake. Tumsikilize Bwana Norbert Yambayamba, presidenti wa komite usikao na uchunguzi wa shirika la raia mjini Kinshasa. Yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Inosa Olenga. Tunafikiri mingi ya kwanza, tunawaza kama Monique hapendi kusaidia serikali kuelewa mambo ngisi inaendeka. Mimi minawaza ingelikuwa mzuri wawoneshe musimamo yao, ile ingelisaidia serikali na shirika la raiya waelewe. Wazo ya pili tunayo ni oga kwa kuwona ngisi wanaendelea kuuwa watu, hatujuwe, hatuna lolote la kufanya. Wakongomani elfu kumi na tano walifukuzwa nchini Angola tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili na tisa mpaka mwezi wa mnane mwaka huu tunao Idadi lijulisha jana kiserikali na ripoti ya kundi la kazi la mashirika ya Umoja wa Kimataifa pamoja na mashirika mengine ya kiutu yenyekuwa jimboni Bakongo. Kufukuzwa kwa wakongomani wale kulifanyika katika hali mbaya sana, vinyume ya ubakaji wa wabinti vijana katika maeneo kunako toka wakongomani wale hasa Pachela, Lukula, Mwanda, Songololo na Kimpangu. Ripoti ya Gi Roger nyampala mengisidion Dolphin Ngoi. Ripoti inaonyesha watu wapata elfu kumi na tano wa Kongomani Wakongomani walifukuziwa nchini ya Angola, ni hesabu toka kwenye tau ya husika na swali ya kutoka na kuingia nchini pamoja na mashirika ya wakaji, kutumika kumipaka ya Bakongo. Matokeo ingine ni yale ya kuharibu haki ya mwanadamu kutesa mwili ya watu kushurutisha mabinti kufanya kitendo cha ndoa sitosikilizana na wenye kuwapokea sababu hawa wakaribishe kwenye walitokea Ongezeka hata inaweza kutambuka elfu makumi tano wakati ya uchaguzi kutayarishwa nchini Angola, mu mwaka elfu mbili na kumi kwa masemi ya shirika ya Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika za mungine kutumika kule Bakungu, na njo maana wanaomba zihimizwe jamaa za kule waelewe ajili ya haki ya binadamu, yale ya wahami kutoka nchini yao kwenda nchi nyingine waishi mzuri pamoja na wenye kufukuziwa, na kumwisho, jamaa zenye kuzoea kuwapokea wapatane, ili waishi katika Tamani. Na wilayani Ituri katika mtaa wa Mahagi pa kilomita 200 kaskazini na mji wa Bunia, gereza la Mahagi linawapoteza wafungwa wake tangu mwezi moja. Idadi ya wa wafungwa ilipunguka sana, waliokuwa 180 kwa sasa ni makumi ine. Viongozi vya serikali na vya siasa vinajulisha kama jambo lile ni kinyume cha wafungwa ambao wengi wao wanakimbia, na hali hiyo inasababishwa bila shaka na kila mara kubomoa milango kubwa ya gereza lile mipango huenda kuchukuliwa kwa kuwafungwa huenda kuwa nzuri kidogo kwa kidogo tangu sasa mwezi mmoja katika gereza la mtaa wa Masisi. Na pia kwa upande umoja wa kale jimoni Kivu ya Kusini, si watu wengi ndio wenye kufungwa sababu ya deni. Mpango kuhusu mpango naoelekea ubakaji unaheshimiwa na makosa mengine yenye kuwa juu ya madaraka ya askari polisi OPG kwa ngazi za juu. Hali hiyo ilivumbuliwa na shirika wa Akate tawi la jimbo la Kivu ya Kaskazini, shirika lililozunguka katika gereza makumi mbili na mbili tangu mwezi wa saba mpaka mwezi wa huu wa uh, kenda uh, kwa msaada wa Regisco naam. Na tubaki na katika mji wa Kinshasa weza kujulisha kama mgomo wa kazi ulioanzishwa na waganga unaendelea mpaka leo siku ya ine, katika miji mingine ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mjini Kinshasa waganga walichukua hatua ya mgomo kwa siku hizi, mahospitali bila waganga na hatua hiyo huenda kufikia kwa kufunga vyumba vya matunzo ya haraka. Ni waganga viongozi wa kazi na departementi ndio huenda kuchungua wagonjwa kwa kungojea hatua zingine, lakini hujulisha kama vyumba vya kuchunga damu ni vyenye kufunguliwa kwa kila shida. See, hii kwa upande wako inayo lazima ya dola za Kimarekani milioni mia ine kwa kutimiza mpango wa uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maoni hayo yalijulishwa na presidenti wa komisheni huru ya uchaguzi Mpadri Apolineli Malumalu, ambaye alipokelewa lewi na waziri wa kwanza mbele ya viongozi vikuu vya sheria nchini na inspekta mkuu wa askari polisi pamoja na waziri wa sheria na haki. Walisimulia juu ya kalendari ya uchaguzi, hatua ya kushimika sheria kuhusu vituo vya serikali vyenye kujitegemea na pia sheria inayopashwa kujulishwa kama ni nyuma mno tarehe makumi tatu mwezi wa tisa mwaka tunao. Mipango mbili zilikubaliwa uongozo wa shida kutokana na uchaguzi na makurti ya, ya nini makurti ya amani. Ripoti ya mwandishi wetu Jefego, tumsikilize Apolinel Malumalu kamisheni juu ya uchaguzi huru inaanza fuatilia muradi yake ya kwanza inafaa waziri mkuu asahihi sheria kuonyesha ngisi vituo vinagawanywa kabla hatuyafikia mtarehe makumi tatu ya mwezi wa kenda na pesa ya kutumika kazi yenyewe pesa ni ya muhimu juu ya kazi hii lakini tuangalie ngisi ya kupanga pesa juu ya uchaguzi ya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja mkuu ya waziri anaandaa kamisheni ya kazi kuhusika na matayarisho ya kulinda pesa kwa wakati mbele kazi yanze. Na tena tujue ya kama uchaguzi ijayo inafikia kiasi ya pesa dola milioni mia ine hata hatatano, ni shurti yake serikali afuatilie kalenda hii mjini Kinshasa. Waziri ausikawa na mlimo uvuvi na ufugo ulianza jana kuuzisha e, mboga na vitu vingine kunako soko kubwa hapa mjini Kinshasa na pia kunako pavio ya kwanza jana tu toni tatu iliweza kuonyeshwa na kuuzishwa kwa wanunuaji. Muda wote wa kuuzisha vyakula vile, uwaziri wa mlimo huenda kuuzisha yapata, ya pata toni makumi ine. Ripoti ya mwandishi wetu José Tde Charte Menga, mbele ya studioni na Adolfine Ngoi. Tomati na mboga zingine kuuzishwa mupavilioni ya kwanza ya soko kuu ya munji Kinshasa inatokea kushamba ya Nsili. Kupitia kazi hii, waziri anapenda serikali jimboni zifuate mfano, kwani kila jimbo ilipokea mbegu na vyombo ya kazi kwa wakati mmoja, lakini waziri anasema bado kupokea ripoti yoyote toka jimboni. Na tena anatangaza kama kuna mchele yapata toni makumi tano na mbili toka mshamba ya walimaji wa mtaa wa Kingabwa inauzishwa ndani ya kituo ya muradi juu ya mchele yapatikana pale Njili, inashusha bei ya mfuko ya mchele toka kufranga ya Kongo elfu makumi ine na saba mpaka ku elfu na yani, wamepunguza kiasi ya asilimia makumi mbili. Aniapo takomesha tarifa etu habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo siwe baogwere mabibi bapene pungu na Michel Natwala olitarisha kipindi kipindiki, na wandishi wetu Adolfine Ngoi na wengine dunia mokunda milemba, nasema asante sana kwa hili.