iliyojulisha kiserikali na shirika UNESCO sur les femmes et les media juu ya ripoti 1410 ni tu 14% ndio huenda kusimulia pia haki za watoto wilayani Ituri. Viongozi vya kolektivite ya Walendu wati vinauzunisha na kutambua kama wa FARDC wanapana silaha za vita kwa wawindaji wa nyama porini. Shirika la Afrika la kutetea haki za binadamu Azado linatoa mwito kwa kutimiza mipango ya akuhazibu watenda maovu kwa, kwa, kwa kipimo kimoja, sheria sawa kwa wote. Oh, nam tunawasalimu na kuweza kuharibisha habari kamili. Kinchasa, kundi la wanaume na wanawake wapasha habari liitoa linatoa mwito kwa serikali ya Kongo Demokrasia kwa kuchungua hali ya upashaji wa habari nchini na hiyo ni kuweza kukataza kutangazwa kwa njia ya televishen vipindi vingi vya kuharibu heshima na hali ya kimtu na pia haki za watoto. Mwito ulifanyika leo siku ya tano na shirika lile. Uchunguzi ulifanyika juu ya kazi huenda kufanyika na wapasha habari juu ya ukingo wa haki za watoto. Uchunguzi ule unaungwa mkono na UNESCO na kujulisha kama juu ya ripoti 1411 asilimia moja ilisimulia tu juu ya haki ya watoto. Tumsikilize Bwana medar Dupila, moja wa wafasha habari ya shirika letu walichunguza sheria elfu moya mi mia ine na sita, wakakuta sheria kumi na ine asilimia kutetea haki ya watoto, njo maana tunaomba serikali asimike na apatie kamisheni kuhusika nguvu Amupatie vyombo ya kazi ili aboreshe kazi anayo. Serikali amupatie shirika la hamu kuhusika na wapasha habari madaraka ya kutimiza miradi ya kusafisha matumikio na mazingira ya wapasha habari sababu inatatizwa na watu kuandaa miradi na chafula nafsi ya watoto. Kumeanzishwa leo hii mjini Kinshasa vitendo vya kusherekea sikukuu ya kimataifa kuhusu amani. Sikukuu huenda kusherekewa ulimwenguni kote tarehe 11 mwezi wa kenda mwaka tunao. Kulingana na sikukuu hiyo, komiti ya olimpiki ya Congo kwa kifupi COC, ikisimamiwa na Monike, huenda tarehe 26 Septemba mwaka tunao kuunda mchezo uitwao kilomita 12 ya amani. Msimamizi wa Monike kwa mkutano wao Bwana Kevin Kennedy na Bwana Jacobe Dombe wa COC walizusha kazi na mafaa ya michezo kuhusu amani. Tumsikilize Jacobe Dombe mbele ya mikrofone ya Marisha Ntalumba. Le sport michezo ni kazi ambayo kwa miongoni yale kukusanyisha watu pamoja bila ubaguzi ya ukabila ya rangi wala ingine ingine. Hata kama nchi mbili ziko katika vita, kukiangalia mchezo fulani zinapaswa enda kushirikiana kwa kucheza mchezo huyo. Wa kutembea kwa miguu itafaulu kwa namna mingi juu ya afya, pia kwa kutangaza ujumbe ya amani munjia ya maandiko kwa ndani ya madarasa na manguo pia na vitu vingine vingine. Tunatumainia kama kupitia maandiko tutafikisha uh, tu, uh, habari ya amani nchini kote. Kushiriki kwa marato ya kilomita kumi na mbili ya amani e, kutalipi, hakutalipishwa na ni kwa ajili ya vijana e, wa nchi yote nzima chini ya umri wa miaka kumi na nane wakubwa wa tangu miaka kumi na nane hadi miaka makumi tatu na tano wanawake wa zaidi ya miaka kumi na ta, makumi tatu na tano, na tano na wanaume wa zaidi wa miaka makumi ine na viongozi sikukuu ya makumi mbili na nane kuhusu amani huenda kusherekewa siku ya kwanza atare makumbili na moja mwezi wa sab, wa kenda mwaka tunao. Lakini sikukuu hiyo ilisherekewa leo hii siku ya tano katika mtawa mutawa Walungu, jimoni Kivu ya kusini. Sherehe nyewe iliandaliwa na chumba cha pia yo monike Bukavu pamoja na shirika la a uh, troitami pale walungu Walungu ilichaguliwa kama nafasi ya sherehe ile, sababu ni nafasi muhimu ya operesheni kimia ya pili na pia ni katika mtaa wa Walungu kunapatikana wapiganaji wa nyoranda wa FDLR wenye kuharibu usalama wa raia. Na shabaya kubwa ya kuhimiza raia na watu ndio iliweza kusababisha kusherekea sikukuu ile pale Walungu, na kuweza hivi kujulisha kwa wakaaji kama huenda kupata amani kufatana na mpango wa operesheni kimya ya pili jimboni Kivu ya kusini. Viongozi vya MONUC vya shirika la raia na pa Walungu na wananchi wengine waliweza kukutana kuangalia sinema mbalimbali wilayani Ituri, wazee wa sheferia Walendu wati wanahuzunishwa na kutambua kama wapiganaji wazamani, wa zamani walioacha silaha na wa FRDC wenye kuwa pa Kambala, lokaliti yenye kupatikana pa zaidi ya kilomita makumi munane na Maagi centre. Wapiganaji wa zamani wale wanatumia silaha zile kwa, kwa winda makako katika pori yenye kupatikana katika eneo lile la asili la sekta ya Alur juganda, kufatana na prezidenti wa shirika la raia la mtaa wa Maagi. Hali ile inaharibu sana usalama katika eneo lote lile. Ripoti ya Sadal Shabani Mengi si Juntu ya Fate na Jean Claude Luki. Kulingana na hawa wazee asili, wa askari jeshi ya FRDC wanapana silaha na risasi kwa hawa wapiganaji wa zamani ili waendeshe uwindaji ya kima. Woga ni kwamba hawa wapiganaji wa zamani watumizie hizo silaha kwa kusababisha hali ya usalama kwenye eneo huo. Kiongozi wa shirika ya raia ya Mahagi, Chotu Malubelei, amesema kwamba bibi moja yule ambaye alikuwa akitafuta kuni aliuawa na silaha katika mwitu na hawa wapiganaji wa zamani. Kwa misemo yake tu, viongozi wa serikali ya nyumbani tayari wamekwisha kupata ripoti lakini hadi hapo hata jibu moja haijatolewa. Viongozi ya asili Walendu Uwati wamesema kwamba hawapiganaji wa zamani wanauwa kila siku kima mia mbili na nyama yenyewe yanaojishwa pabunya na Mahagi kwa bei ya dola kumi hadi kumi na mbili. Wanaogopa kuona siku moja aina nyama kama huo kupotea kabisa. Kwa ngambo yake kiongozi ya jeshi ya FARDC ya Mahagi meja Angole ametupilia mbali mashaka hizo zote. Kiongozi ya mtaa ya Mahagi uenda kusema kwamba ripoti kama hizo yanapashwa kuchunguzwa tena, kwa kuwa waskari jeshi ya FARDC ya brigadi ya nne wanaendesha doria kila mara katika eneo huo kwa lengo ya kusaga wanamgambo. Naam, balozi mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Burundi alifika leo hii siku ya tano mjini Bujumbura. Moja ya kazi zake ma, m, m, muhimu ya balozi Salomo Bana Mwere kama alivyojulisha ni kurudisha sana sura bora ya Jamhuri ya Kidemokrasia nchini Burundi. Alipokelewa na kamati ya wa wakongomani wa Burundi pamoja na watumishi wa ubalozi walimu na wengine wakongomani wenye kupatikana Burundi walimpika pia kuvia kumpokea. Salomo Banamuele alitajwa kama vile balozi nchini Burundi mwezi wa sita uliopita. Jweni kama Burundi inapitisha yapata miaka kumi na tano bila balozi wake nchini Kongo ya Kidemokrasia. Watetezi ine wa haki za binadamu jimboni Katanga walichukua hatua jana ya kumstaki mtu asiyejulikana kunako chumba cha kurti kuu ya Lubumbashi juu ya mashambulio na kuwaogopesha watu wasiojulikana. Basi ni mabwana Gregwari mulamba Mula, Mula Katibu mtendaji wa CDH Timote Mbuya, presidenti makamu wa Azado Katanga Emmanuel Mpula, kiongozi mtendaji wa CDH na Dominique Munongo, kiongozi cha CDF. Wale wote watatu wa mbele waliweza kujulishwa maoni kwa njia ya simu. Kufatana na hiyo, kiongozi chako tumekwisha kuimutia chini, kuna baki wewe na wengine tutaona kama nyinyi mumekwisha kufa, kufariki sawa vile mnaopasha habari wengine kama mkisha kufariki mutafanya fujo wakati gani? Watetezi wale wa haki za binadamu jimboni Katanga wanaozunisha sana na hali hiyo, hakuna kusamehewa. Azado, shirika la kutetea haki za binadamu, linatoa mwito ili kila mtendaji wa makosa inafaa hukumiwe. Hayo ndio maoni ya tangazo lao la leo siku ya tano. Azado linasifu mpango uliochukuliwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupinga mipango ya makosa yenye kuenda kinyume na sheria. Azadu inaomba hatua ili ifanyike kwa watu wote bila ubaguzi. Hatua sawa kwa watu sawa, malipizi sawa kwa watu u sawa. Ripoti ya Jeff Ngoi Benguti ya Fatina Dolfine Ngoi. Shirika ya kutetea haki za binadamu wa Sado marufi inaamua ya kwamba muradi ya bila kuhurumia inaelekea sekta fulani fulani na watu fulani, haijali swali kuhusu mabadiliko sawa, yale ya usafi kijamii na uchumi ya nchi na yale ya kisiasa juu ya mazingira. Shirika inaomba kwa wahusika wafuatilie pia habari za viongozi ya kisiasa, wale wa majeshi na wale wa mashirika za raia ambayo walifanya makosa. Kwa masemu ya shirika hii, wakongomani wote ambayo walishtakiwa wizi ya utajiri ya Kongo ndani ya maripoti kuandikiwa na wataalamu ya umoja wa mataifa, wale viongozi hawashurutishwe tena wale kutajwa katika ripoti yake Lutundula kusema ya kwamba viongozi ya waskari jeshi waliiba mshahara ya waskari wawo mashariki mwa Kongo. Wengine walishtakiwa kama waliharibu haki za binadamu, pia kuua waaminifu wa Bundu dya Kongo kule Bakongo hawafanye chochote. Kufuatana na yale yote, Asado anaomba kwa raisi afuatilie binafsi swali haya ili watenda maovu wahazibiwe. Na chumba cha baraza la wazee wa bunge la taifa lilikutana na, na wanamemba wake leo hii siku ya tano na mkutano wa mawapresenti kwa kuchungua hatua ya mpango wa kalendari ya mkutano wa wazee wa bunge la taifa. Bwana Modeste Mutinga, mwandikaji wa baraza la wazee, alijulisha kama hatua ya mpango ule huenda kuchunguzwa katika mkutano wa siku ya kwanza. Kwa upande wa baraza la bunge, mwandikaji Wildol Makonero anajulisha kama mkutano wa mapresenti kwa kuchungua hatua ya mpango wa kalendari huenda kufanyika siku ya kwanza tarehe kumi na moja mwezi wa tisa mwaka tunao na ni hapo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la like kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo ya kala mabibi babel bongo terese kanku na misheni a chwala waliotayarisha kipindi hiki na kwa niaba ya waandishi wetu wote dunia mkunda milembano apigia asanti sana mwisho wa juma njema kwa heri