Asanti kwa kuwa nasi njiani mwa anga afata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kasai ya Magharibi, merekebu iliyozama katika mtoni Kasai jana ilisababisha vifo vya wa watu kenda na wengine makumi nne walipona, lakini utafuti wa mili ya watu wengine inaendelea. Jimboni Kivu ya kaskazini, hali ya gaz karboniki yenye kupatikana katika maji ya ziwa Kivu ni hatari kubwa kwa wakaaji wa majimbo mbili ya Kivu. Hayo ndio maoni ya huzuni huenda kujulishwa na wataalamu wata wa elimu yeah. Hali ya kiutu si nzuri katika eneo la Mobayi mbongo jimboni Equateur. Hiyo ni kinyume cha wakaaji wa kabila sango kutoka Central Africa waliokimbilia mahali pale na kusababisha maisha kuwa magumu. Aksanti na jambo. Kuhusu msiba uliotukia katika mtoni Kasai, jana, siku ya kwanza, kundi la pamoja lililotumwa pa kavudi limerudia leo hii, siku ya pili shana katika pa Chikapa. Chikapa, kundi hilo lilijulisha kama ni miili tenda ya watu ndio iliyokotwa juu ya maji na watu wengine makumi ine ndio waliopona. Kwa upande mwingine, ulijulisha kama utafuti wa watu wenye bado kuonekana unaendelea, kwani idadi ya wasafiri haikukamilisha vizuri. Kundi lilo lisafirisha watu hali okuwa mahali pale. Ni kusema wana memba wa kundi la usafirishaji walikimbia kwa kuogopa maisha yao. Ripoti ya Andre Kambala mujanai mengi tuyafate na jande zile kanyama Ripoti ya kwanza, ujumbe wa pamoja inahakikisha kwamba mashua hiyo ya aina ya baleniere iliyopata ajali ni ya shirika Trans Nyalongo. Inaongeza kusema kwamba mashua ilijelekeza ichikapa na kuenda maimbi. Inafikisha kuzungumza na walionusurika na hao walisema mashua ilisafirisha takriban mamia watu kwa wingi wanawake na wanafunzi. Kuhusu sababu za ajali, walionusurika wana maoni tofauti. Wamoja wanasema ni kutokana na kusafirisha mizigo ya kutosha na wengine wanasema ni kutokana na kali katika mto Nsumbuji, mashua hiyo ilizama pamoja na watu na mizigo ikiwa ni vyakula, kutokana na pepo kali, wamesema wamoja kati ya walionusurika. Ndugu zingine hapo Chikapa zinasikitishwa kuhusu kurudishiwa yani, malipo ya waliopata ajali. Mashua nyingi zenye kusafirisha watu na mizigo katika maeneo hayo hazilipe kodi ya bima yani, assurance. Kumbukeni kwamba ajali ilifanyika jana mbele ya mchana karibu ya lokalitea Kavudi, takriban kilomita mia moja kusini magharibi ya mji wa Chikapa. Ziwa Kivu lenye kuunganisha kaskazini na kusini mwa Kivu yote mbili linalo gas karbonike yaani hewa ya moto yenye kupatikana ndani ya maji yake ni hatari kubwa sana kwa wakaaji wa majimbo yote mbili ya Kivu, ikiwa kama hatua muhimu ya ukingo haichukuliwe. Watu wa elimu wanahuzunishwa na hali ile, lakini hakuna hata mtu mwenye kusema jambo lile, hata pia viongozi vya serikali havisimulie juu ya serkali, jambo lile Ch Mpango wa sheria kuhusu maadhibisho ya taifa ulikubaliwa mwisho wa juma jana na serikali kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mpango huu wa sheria unakubali usawa wa haki kwa kila mtu juu ya maadhibisho kutolipa masomo ya kiprimari na kuongezwa kwa kipindi cha kiprimari kutoka miaka sita na kufikiriwa kwa miaka nane. Basi namna gani mabadiliko haya ya kutoka kwa miaka sita na kufikiria kuna kwa miaka nane huenda kufanyika? Waziri Ausikae na masomo ya kiprimari, kisekondari na ufundi, Makeri Mwangu anajieleza akiwa mbele mikrofoni ya mwandishi wetu Bazile Bakumbani. Tunabaki katika miaka kumi na mbili kwa mafunzo yetu. Tunachukua miaka miwili ya kipindi cha kwanza cha sekondari na tunachanga miaka hiyo mbili kwa somo la sent ya primari, na kwa hiyo masomo ya kisekondari itadumu miaka ine, sababu kama munafahamu ni wakati wa miaka kumi na nne kumi na tano ndio mtoto anaanza kuchagua, na tunatamani mtoto huyo awe na vifaa vyote vya lazima, ili awe mwananchi mwenye uwezo wa kuchagua vizuri sekta ambamo tatumika. Ni mradi tunaoelekeza kunako Bunge, tunaomba utashi wawote kwa kufanya elimu kuwa msingi wa maendeleo yetu, sababu wakati huo masomo yatakuwa bila malipo. Itaturuhusu kupatia kila mkongomani anao lazima kwa kutumikia maendeleo. kisha kukubaliwa kwa mradi huo wa sheria na kutangazwa kupitia amri ya rais, tuna mwaka mmoja kwa kuunda komisheni itakayochungua mipango tunayo. Ni kama Waziri Makeri Mwangu watakuwa mwaliko wa redio Okapi kesho asubuhi. Na hali ya mgomo wa kazi ya wa waganga wa sekta ya serikali unaendelea na kufikiria kwa kufanya kazi ndogo ndogo katika mahospitali ya serikali mjini Kinshasa katibu mtendaji wa shirika Sinamed jimboni Kinchasa alijulisha kama waganga walichukua hatua ile, kwani serikali haikutimiza mpango uliowaidia tarehe kumi na mbili mwezi wa kenda. Na Sinemad, ripoti ya Paskali Masirika. Mengi studioni, tuyafate na Jean Desire Kanyama. Kunaku hospitali kuu ya mji wa Kinshasa, madaktari wanatumika muda kidogo kisha mkutano wao wa leo hii. Kituo cha Sinamed kiliomba mashirika ya utetezi na mkusanyiko wa madaktari wawe na msimamo mmoja na masemi mamoja. Daktari Honore Muteba anahisi kwamba kondoo hazitapotea ikifanyika katika umoja. Kunako hospitali kuu ya Kintambo ni hali ya hasira. Daktari Mwanda alisema kwamba ukosefu wa matumaini unabaki hii kwa wenzake, sababu serikali haikutimiza ahadi yake kutokana na mkataba wa tarehe kumi na mbili Septemba. Alisema kwamba madaktari wanangoja kutimizwa kwa ahadi ya serikali kinyume. Kunako kliniki Ngaliema, wagonjwa walianza kuwasili kwa wingi, sababu amesema daktari Sylvain Idumbo, ikiwa tayari wanachunguzwa kiafya. Vyumba vya kupasua wagonjwa na vya uchunguzi wa afya vinatumika bila shaka, ijapokuwa vilibaki siku nyingi bila kutumikishwa. Jimboni Ekuatoria aujulisha kama ujio mwingi wa wananchi wa Jamhuri ya Centrafrika katika lokalite ya Mobaimbongo kwa kilomita makumi na tano na Gwadolite juu ya mtoni Ubangi inaendelea sana. Wakimbizi wale ni wa makabila wa Sango walivusha kama wanakimbia, sababu wanashambuliwa na wanamemba wa kabila la Gwubu. Ujua wa wengi wa wakimbizi wale kuna wasantrafrike pamo waibango, una kinyume cha maisha mabaya. Ripoti ya Jean-Michel Lubulu Lubula. Mnwerazi mengi tuyafate Sidioni na Beatrice na Bindi. Mukaskazini ya Ubangi, idadi ya wananchi wa Central Africa wenye walikimbia fujo kati ya makabila miwili ngbugbu na sango inaongezeka. Ku mobai mbongo, idadi yao ilikuwa ya makumi ine siku ya kwanza inafika mpaka mia tano wanawake, wanaume pia na watoto wa kabila wa sango walivuka jito Ubangi na mitumbwi. Wakati walifika walitaka wandugu zao wa ngbugbu kwa kuwaua. Mwakati huu wakimbizi mia tano wamel za mo mapavio za hospitali kuu ya Mobai Mbongo, ilivyosema kiongozi la shirika la Msalaba Mwekundu. Ameongeza kwa kusema wako na woga juu, wako wingi na hali ya maisha yao iko mbovu sana, wanakosa vyote. Tujeni ya kwamba viongozi wa wilaya wanasema wako na shida kubwa kwa kusaidia watu hawa. Tukumbusheni ya kwamba batayoni moja ya nchi ya South Africa ya wajeshi ilishafika kumobai banga kwa kuweka amani kwa upande ya wakongomane wa jeshi wa FRDC walitumwa kunyaki. Imepatikana mwa kilomita kumi na maisha ya na mobaimbongo kwa kukinga wa mbubu wenye wanashinda mujamuhuri ya kidemokrasia la Kongo, kwa kuwakinga juu ju wasijiingize kumapambano ile. toka mji wa Mbandaka eatr na Bindi Radio Okapi, na ni hapo tutakomeja taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili, lakini kabla kuachana nyingi fateni muhimu tulio watolea jimboni kasa ya mangari merkebu iliyozama katika mtoni Kasai jana isababisha viva watu kenda na wengine makumi nne walipona, lakini utafuti wa mili ya watu inaendelea. Jimboni Kivu ya kaskazini, hali ya gasi karboniki yenye kupatikana katika maji ya ziwa Kivu ni hatari kubwa sana kwa wakazi wa majimbo mbili ya Kivu. Hayo ndiyo maoni ya huzuni iliyojulishwa na wataalamu wa elimu. Hali ya kiutu si nzuri katika eneo la mobaimbongo bongo jimboni Equator. Hiyo ni kinyume cha wakaaji wa kabila Sango kutoka Central Africa waliokimbia mahali pale na wasababisha hivi maisha kuwa magumu. Kwa niaba ya Eritier Sidiakala afundi wa mitambo, mabibi Babel Pongo na Misheli Natwala walitayarisha kipindi hiki na waandishi wetu Jande Zireka Nyamana wali kutoka majumboni dunia y Mkunda Milembana, wapigia asanti sana, mangaribi mema Okapi. Okapi. Hey.