Wapenda wasikilizaji wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, karibuni kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Msiba uliotukia juu ya mtoni inzia katika mtaa wa Masimandimba na merkebu isababisha watu makumi nne ambao wapatikane mpaka sasa, jimboni Bandundu wasikali wa FRDC wenye kupatikana pa Kanyabayonga pa kilomita 115 kaskazini na Goma, mtawa Lubero, walifyatura masasi usiku wa jana wa kwa kuchia leo, siku ya tano. Asira yao ni kinyume cha kupora mshahara yao na sa ambaye alikimbia mjini Lubumbashi. Kazi ya kundi la wataalamu wa SADEK juu ya mipango ya inchi wanamemba juu ya duane na pia ya kusiasa imekomeshwa leo kwa wauzuruaji waichungua nukta nyingi nyingi. Tunawasalimu na karibuni tena. Msiba wa gari uliotukia jana siku ya ine kunako barabara ya Kinshasa Bandundu katika eneo la kwangu kujulisha kama yapata watu makumi mbili walifariki na wengine mnane kuumizwa. Bwana Nobel Mbatamazi akiwa presidenti wa shirika la wadereva wa Kongo katika eneo la Kwango alifika mahali pale pa msiba, anajieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Marishantali Lumba. Ajali hiyo ilifanyika Pakabuba, katika mshuko na mzunguko wa barabara. Dereva hatufahamu kama alishindwa kusimama, aligonga watu waliokuwa katika jumba la chakula. Watu wane walifariki hapo hapo, lakini wakati nilifika nafasi hiyo nilihesabu watu kumi na nne. E, dereva na kiongozi wake walifariki kwa ghafla ikiwa ni katika gari. Nilihesabu walioumizwa mnane. Kisha kutoka nafasi ya msiba, niliarifiwa kupitia simu kwamba idadi ya waliouawa inakuwa makumi mbili na nne, lakini utafiti unaendelea. Bwana Norbert Mbatamuzi alihakikisha kama askari polisi wanafanya lolote kwa kusimamisha gari lile li li lilopinduka juu ya maiti ya watu viongozi vya serikali vilielekeza pia mali pale kwa kujua mengi zaidi. Msiba mwengine wa kuzama kwa chombo ulifanyika nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mara hiyo ni katika jimbo la Bandundu, ambako merkebu ilizama juu ya mto Nzia, akusema katika mtaa wa Masimandiba. Kulingana na maoni ya watu wengi, ujulisha kama ni yapata watu makumi nne ndiyo hawaonekane sababu ya msiba ule. Ya kujulisha ripoti ya Fabie Kambizi iyo boti ama baleniero men excel ilikuwa ikitokea ikitoke ya kijiji Sanga, teritoria Masimanimba, ku eleke ya Kinshasa. Iyo boti ilikuwa ikibeba sana mizigo ya mahindi nyogo, pia na mafuta ya ngazi. Ilizama jumane kumutoni Inzia pa kuingililia mutoni Kwilu pa muji Mabuli, karibu na miji Beno na Bagata, pa kilometa makumi saba la muji la Bandundu Ville. Naye kamisa wangalia mambo ya maji bwana Patrick situnga hawayatambua tisa kabisa ya hiyo mshiba huenda sababisha kifo ya hawa watu wengi hata kujua idadi ya watu waliopanda ndani ya hiyo boti. Kamisa huyu anachunga ripoti ya mwenzake ya kazi wa Bagata, lakini watu wengi wa jamaa ya wale waliopatikana ku hiyo mshiba tulio waoji njiani la simu Kinshasa husema kama majina ya wale waliopatikana ku hiyo mshiba zinabandikwa ku moja ya pale Kinshasa Masina. Ya mimi Tobaki tu katika jimbo lile la Bandundu, wa kujusha kama msiba mwingine umetukia jana siku ya ine pa saa kumi na mbili ya magharibi na nusu ni pa kilomita 12 na ulalu kwango mji Kabuba, juu ya barabara namba moja Kinshasa Kikwiti, gari la aina ya majerusi rangi nyekundu iliingia ndani ya nyumba, watu 18 walifariki, akiwamo mwanamke mmoja na watu wengine makumi na tano kuvunjika miili. Waliokufa inachungwa mahali pale pa msiba, walioumiwa wanapelekwa pa Mbakana, si mbali na mji wa Kinchasa. Kwa usani na dereva aliyekimbia mbio mno, ndivyo askari polisi inajulisha. Siku ya pili iliyopita, wauni wa Uganda wa elera walishambulia lokalitea Jabir katika mtaa wa Faraje, pa kilomita mia munane kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Wauni wali wa elera walichukua mazao ya mashamba na pia nyama za kutosha za ufugo. Kiongozi wa operesheni padungu hajui mashambulio yale, bali anahakikisha kama ni waelera tano walikuwa uh, wali kua pamoja na wakongomani tisa waliotekwa nyara mwaka elfu mbili na nane. Waoni wale watapelekwa dungu jimboni Kivu ya Kaskazini, wa askari wa FARDC wenye kupatikana pa Kanyabayonga pa zaidi ya kilomita mia moja makumi tano kaskazini mwa mji wa Goma, mtaani Lubero wanakasirika sana, kwani pesa zao za mshahara zilipokonywa na SA wa brigade ambaye alikimbia katika usiku wa jana siku ya nne kwa kutia leo siku ya tano, walifatura masasi na kuweza kuleta hivi woga. Kupata, kupata hivi kiongozi ausikae na pesa kwa jimbo aliweza ku, kwa jimbo la nane mwerezi aliweza pia kufungwa, kufungwa. maana aliiba pesa za watu wale na na kupewa pesa na kupana pesa pesa natawuyaer e kiwango kisichopungua fa kongole ya milioni ishirini zenye thamani ya dola elfu ishirini za Kimarekani ziliporwa na kapitani muhusika wa uongozi mwanamo brigedi ya mia moja ishirini na mbili ya evardes pakanya bayonga. Viongozi wa kanda la nane la kijeshi wanaeleza kuwa wameanzisha utafiti ili kumpata afisa yule aliyekimbia. Mapema siku hii ya tano, hali ilirudi kuwa nzuri paka Nyabayonga. Waaskari walitulizwa kwa mwito wa viongozi wao. Upande mwingine, milioni zaidi ya 200 ya pesa za kikongomani ni kama dola mia mbili elfu za kimarekani ziliibwa na direkta au sikaye na fedha kunako kanda la nane la kijeshi. Pesa hizo zilikuwa za kulipa waaskari wapya na wa zamani wa FRDC. Kiongozi yule aliujiwa kwenye ofisi ya tede na kwa wakati huu anafungwa na kesi chake kinafuatiliwa kunako auditora militere ya Goma jimboni Kivu Kaskazini. Kwa wakati huu duru kadhaa za ripoti kesi za waaskari wanaoendesha vitendo vya ukosefu wa heshima kutokana na kwamba hawalipwe mshahara wao. Goma, Bernard Nyang'i, Radio Kapi. Wapasha habari wa mji wa Mbuji Mai waliandamana leo mbele ya mchana. Shaba ya maandamano yao ni kupinga mauaji masham... na mashambulio yanayofanyika kwa wapasha habari nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maandamano ilianzia pa makao ya IPC mpaka kunako chumba cha kazi ya liwali jimboni ambako walipana buku lenye kujulisha maoni yao kwa viongozi vya jimbo, maoni kujulisha kama ka kwa uzuni kutochungua vizuri mambo na vitendo vya mauaji ya, ya wapasha habari. Frank Ngike Bupwa Mwamba, Serge Maeshe Didasi na Mujimbo na Brino Koko. Na kwa upande mwingine, mpango wa sheria kuhusu mlimo ulijulishwa unorishwa kwa wakubwa wa naulijuishwa leo niorazi leo siku ya tano pa baraza la wazee wa bunge la taifa. Mpango huo wa sheria huenda kusaidia sekta zote nyingi za mlimo, bado kuchukumwa na kuchungua hali ile na wakati ule. Pia kwa upande wa baraza la wanabunge la taifa ripoti ya komishen ya pamoja wazee wa bunge na wanabunge la Taifa juu ya shauri kuu ya upashaji wa habari kwa njia ya radio na televishen na upashaji wa habari uliokubaliwa. Mpango wa sheria hiyo unaweza kuchungua nukta, madaraka, hali na jisi ya kutumika kwa kituo cha usaidizi wa kidemokrasia huenda kugomboa am, yani autorite de media najweni, pia kama kwa upande wengine, kama kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu liitwalo Uh, ami mandena, kiongozi huyu aliweza kufunguliwa tufate mengi juu yake kitoo uh, cha sheria kilitamani kumucunga katika gereza lakini mawakili kingo walitoa mwito mbele ya tribunali kuu iliyoona kwamba aner haikuwa na sheria ya kumfunga aner litamani kusema alitumia masemi ya vitusi kwa nani haifahamike alipeleleza habari za uongo haifahamike habari gani chumba cha sheria kilifadhaishwa lakini yes, yes, kilikusudia kumwacha huru, hata kama ilikuwa the usiku jana. Tarehe moja Oktoba -tar, main, y -y jimboni Katanga, kazi za mkutano watatu wa kundi la kazi juu ya mipango ya siasa na mipaka katika komisheni ndogo ya uhusiano wa nchi wana memba wa SEDEK umemalizika. Muda wa siku ine, wataalamu wenye kuhusika na mipaka na kazi zake walibadilishana maoni juu ya hatua ya kuchukua katika sekta ile, hasa kuhusu usafirishaji wa vifaa na watu katika nchi wanamemba. Sheria ya kukomesha kazi zile iliandaliwa na uchunguzi wa eneo la duane mpaka wa Kasumbalesa. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Bibi Denisi Maehu. Katika kikao cha mazungumzo cha siku hii, wahudhuria walizungumzia swali nyingi, kwa mfano kurahisisha kazi ya biashara, kukamilisha kazi ya custom kusudi kupunguza bei ya biashara, namna gani kutia pamoja mipango ya custom katika nchi memba ya SADC na kurahisisha usafiri wa biashara. Yote haya inaomba vikaratasi vinavyotolewa na custom katika nchi za SADC viwe sawa sawa. Kwa hiyo wanamemba wangetamani kutazamia jambo linaloelekea madaraka ya wafanyakazi wa custom katika nchi za SADC na kutizamia namna gani kusimika vitu ho vitakavyohusika na usafiri wa biashara bila malipo. Wahudhuria walikusudia kuipeleka mipango haya yote kwenye viongozi wa kastam watakaokutana mwezi Novemba ujao. Toka Lubumbashi, Denis Mayorezi Okati. Kwa kifupi tiwene kama kwa wakati huu kubadilisha maoa makampuni ma ya serikali na ya biashara. Ofisi ya taifa Onatra inapatikana katika hali mbaya sana umbanibani na magumu ya uongozi ki wa kiserikali. Onatra nayo pia ukosefu wa vifaa vya kutumika na pia wenye deni ya walipe ikiwa mo serikali ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo. Hapo tunakombesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Eridiesidi Akala, Mabibi Babele Mpongo na misheni na Twala, na waandishi wetu Jade Zirikanya maana wali kutoka majimboni, Dunia Mkunda Mlemba anatakia mwisho wa juma njema. Kwairi oh, kapi. oh,