Kwa wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Karibuni kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni ba Kongo, operesheni ya kuwarudisha wa waangole wenye kuishi katika hali isiyojulikana na serikali bila karatasi iliendelea leo hii. Zaidi ya wa waangole elfu tano waliondoka Matadi, Kimpese na Kwilu Ngongo. Sababu gani? Mkutano wa wanabunge la taifa kwa kuchungua maoni ya hali ya kujiuzuru kwa waziri wa kwanza imerudishwa nyuma Sio tu sababu ya majishi ya waziri Andre Philipe Mfuta. Maswali ni mengi. Jimboni bako ngotoni, mbili ya tumba kuitayobangi jamba imenaswa na wasikari polisi katika mtaa wa sungululu mjini Kamuna. Tuna wasalimu na aksanti kuwa nasi njiani mwa anga. Habari kamili, operesheni ya wa kuwarudisha wazaliwa wa Angola nchini mwao, ambao wanaishi katika hali isiyojulikana na serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Operesheni hili liendelea leo siku ya tatu katika mtaa mita yote ya jimbo la Bakongo. Zaidi ya waangole elfu tano waliondoka Matadi, Kimpese na Kwili Ngongo kulingana na maoni ya DGM. Kulingana na hali hiyo, konsili yaani baruzi mdogo wa jamhuri ya Angola alipokelewa jana na liwali wa jimbo na lile la Bakongo. Mengi tuyafate na jadi zile Kanyama katika ripoti ya Dani Kinda Nzita siku ya leo ndani ya Mwanda, watu wengi wamesema kama nukta makumi matano ya raia ya Angola wamerudi nchi yao, kule kufrontiere ya lindu ndani ya mtaa Matadi. Kazi ya kupeleka wananchi ya Angola imeendelea siku ya leo na watumishi ya DGM na mwongozi ya Matadi, kati ya mugini Chimpi, Dibongo, Kongolo na Mikondo, fasi gani wananchi ya Angola wiko wengi sana. mia saba makumi tano kati yao walirudi mugini ya Angola. Operation hii iliendelea ndani ya mugini Chela Kala, Mbanza Ngungu, Kimpese na Kwili Ngongo, fasi gani wana inchi ya Ngola elfu tano walirudi. Tunapasa jua kama waongozi ya Soyo na mgini Kabinda walifukuza wana inchi ya Congo demokratique mpaka sasa atujue esabu yao. Jana konsul ya inchi ya Ngola ndani ya Bacongo alisumburia na moongozi ya Bacongo ndani ya mambo hii. Toka Matadi, Giroge ya Mpala, Radio Okapi. Aksanti, Giroje Nyampala. Tutabaki katika jimbo lile kwa kuza kujulisha kama zaidi ya wa wakongomani elfu moja walifariki wakati wa kufukuzwa kufu kwao bila kufata sheria na askari polisi wa Angola pa Mwanda na Banana jimboni ba Kongo. Jambo hilo linahakikishwa na mwanabunge la taifa Jean-Claude Vwemba, na iyo ilikuwa wakati wa mkutano wake na wapasha habari leo hii hapa mjini Kinshasa. Jean-Claude Vwemba alikuwa katika safari ya kiserikali mdo wa siku tano jimboni ba Kongo Mwanabunge huyu Jean-Claude Vemba anatoa mwito ili serikali ya Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia ifunge mipaka yake na Angola na kuweza hivyo kustaki serikali ya Angola kwa sadek. Jean-Claude Vemba anajieleza mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Nafasi kubwa fina ya mwanda, zaidi ya Wakongomani elfu mbili wenye hasira kubwa wakitamani kuchokoza wanajeshi wawili wa Angola. Hao walilazimishwa kufyatua risasi angani kwa kuponyoka, na ninatoa mwito kwa Wakongomani wasitumbua wanajeshi hao wa Angola, hata wazaliwa wa Angola, sababu jambo lilifanyika na serikali yao, sio wananchi. Inafaa kuhesabu zaidi ya elfu moja wengi walikimbia, wengine walitoroka, na wengine walianguka katika maji, wengine walifanya tuliwa risasi wakati walikimbia. Kuna mwanamke mmoja aliyeacha watoto wake wa mapasa wakati mmoja, wengine walikimbia bila mavazi. Ndiyo maana anaomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. DGM inapaswa kufanya vivyo hivyo na kufunga mpaka kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Angola. Pia Kongo ishitaki Angola mbele ya korti kuu ya Sadek. Jueni kama mashirika ya kiutu yanahusika pia na hali hiyo mbaya ya kuwafukuzwa Wakongomani ni kama vile shirika OCHA ambalo linajulisha Lewi kama ujumbe wa pamoja wa uchunguzi ukiwa na wanamemba wa Caritas, Croi Rouge, FAO, ACR, OIM, OMS na UNICEF huenda kujielekeza katika jimbo la Bakongo. Habari hiyo ilijulishwa wakati wa mkutano wa Monique Lewi na wapasha habari. Ujumbe utachungua hali ya yaliogani waliofukuzwa kwa wakongomani wale pamwanda na chela Umbali umbali mbali na majeshi ya waziri wa uchumi Andre Philippe Futa, maulizo mengi hujitokeza juu ya mpango wa oda ya siasa iliyosababisha kurudishwa nyuma kwa mkutano wa baraza la bunge la taifa uliopaswa kuchungua maoni ya kujiuzuru kwa waziri wa kwanza. Wanabunge wa taifa wanahitaji maoni yale yachunguzwe na hekima. Na kuwa na ya wetu Lumba, zile mfano mbunge wa upinzani Gilbert Kakwama aliyekumbusha kwamba mbele ya ombi hiyo ikubaliwe katika kikao cha bunge kwanza mkutano wa maprezidenti ulipashwa endeshwa. Hiyo imetayarishwa sababu ingine ni yenye kulingana na mkutano wa jana kati ya spika wa bunge na wanabunge wa jimbo ya Kivumbili kutokana na ombi ya mbunge Brigitte Kalaba, kupitia lazima uchunguzi wa hali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ombi hiyo ni jibu kwa masemi ya mbunge Ernest Kiaviro aliyesema kwamba wakongomani wanachoka wanachokeshwa na kusikia mambo kuhusu suala la usalama. Suala hilo linaelekea pia jimbo la mashariki, ikiwa wanabunge wake waliahidia pia kushirikiana na wenzao wa jimbo mbili za Kivu. Pamoja wanabunge hao wa majimbo hayo mawili wanaeneza idadi ya zaidi ya mia moja. Ndiyo sababu zilizotuma kikao hicho kinasukumwa nyuma kutosha mazishi ya waziri Philip Futa, yenye kutoa wakati mwingine kwa mazungumzo ya kisiasa. Kwa kupinga wala hapana, waziri mkuu Adolfe Muzitu, Adolfe Muzito, basi anashtakiwa na mwanabunge la taifa Kleman Kanku kuwa mwenye kuhafanyi kitu na uongozi mbaya uchumi wa pesa na serikali na vinyume vya uongozi wake kama waziri wa kwanza, maisha mabaya ya wa wakaaji Hakuna hali ya usalama na wa uchumi na hali ya kijamii nchini. Mazungumzo ya kisiasa ni ya lazima sana, ingawaje mpango wa kijeshi kwa sasa, mipango yenye kishabaha ya kustairisha amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mpango huo wa mazungumzo ya kisiasa ni pia wa muhimu katika jimbo la mashariki na eneo la mashariki ambako vitendo vya vita na mauaji vinaendelea. Hatua hiyo ambayo inahitajiwa na kuunga mkono na MONIKE ilijulishwa leo hapa pa mjini Kinshasa, wakati wa mkutano wa MONIKE wa kila juma na wapasha habari. MONIKE inahuzunishwa na kuongezeka kwa hali ya vita na wanamgambo wa LRA, FRP na pia wa FCC inayotukia katika wilaya la Ituri na pia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize Madnoje Munubai, msemaji wa Monike. Kwake yeye, bila mazungumuzo ya pamoja, hali huenda kuwa chafu sana. Basi tuendelee na habari zetu. Habari kutoka mjini Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini, hujisha kama meya makamu wa mji ule wa Goma pamoja na kiongozi makamu cha mtaa wa Karisimbi wapo nguvuni tangu wiki huenda kumalizika. Jambosko Semasaka pamoja na Singirangabo Inyas wamefungwa na ANR kutokana na oda iliyotoka hapa mjini Kinshasa. Viongozi vile viwili vinastakiwa kupana vyeti vya kutambulisha vya uongo kama Wakongomani, kwa wenye kuzaniwa kuwa wawaji wa kiolela wanyaranda wa FLE. Nangiu na imana ibe mubarake. Kwa mwezi wa tatu uliopita, meya makamu wa Goma pamoja na manabunge jimboni Nzanzu Kasivita wote wakiwa wana wamei wametajika na wanamemba wa chama cha siasa PPRD wanatajwa katika jambo lile kufuatana na barua ya tarehe 28 Septemba mwaka tunao. Barua ya meya wa Goma iliyotumwa kwa raisi wa jamhuri, basi mambo yaliweza kujulikana katika barua ile. Tujielekeze katika jimbo la Bakongo ambako toni mbili ya tumbaku bangi jamba imenaswa jana katika mji Kamuna bayapata kilomita makumi nane katika mtaa wa Sungululu mashariki mwamatadi na waskari polisi wa taifa Walimaji saba wa tumbaku ile bangi jamba walifungwa na kujulishwa kwa liwali wa jimbo la Bakongo na Jande Zirikanyama. Ni wakati wa uchunguzi ulioendeshwa tangu zaidi ya juma moja na polisi ndio wachuuzi na walimaji wa bangi ya India walifungwa, zimesema duru za usalama za kamuna kutosha kunyanganywa kwa todi mbili. Polisi ilichukua pia shamba makumi nne za bangi katika kijiji hicho. Kiongozi mmoja wa polisi amesema kwamba kijiji hicho ni mojawapo wa eneo zenye kutoa bangi kwa mji wa Matadi na mji wa Kinchasa. Kati ya wateja kuna raia na wanajeshi wenye kuhuzisha na kutumia bangi, kisha kuonyeshwa kwa watu waliofungwa mbele ya liwali wa jimbo. Hawo walifikishwa mbele ya vituo vya sheria. Gerard Mapori, kiongozi wa mtaa wa Songololo, ameaidia kuendelesha operesheni ya kupinga ulima na kutumia bangi katika eneo eneo analoongoza. Na jimbo ni Katanga, kama gari zote zenye kupatikana katika eneo la kati lisilokuwa la jimbo la Katanga wala la Zambia pakasumba lesa, zile zinapashwa kuondoshwa mahali pale. Kututi kwa mwito huo wenda kupatia ruhusa ofisi ya Duane Ofida kuhuzisha gari zile na kuweza hivi kusaidia kazi nyingi za serikali kwa kupata haki zake. Hatua hiyo ilichukuliwa jana kisha mkutano kati ya liwali wa jimbo pamoja na viongozi vya OFIDA na wasaidizi wake. Shabaha ya hatua hiyo ni kuacha wazi eneo lile la kati, na ni hapo utakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi mabibi babele Mpongo terese Nkanku walitaisha kipindi hiki.