Ukapi. Ukapi. Asante kwa kuwa nasi wengi, njia ni mwanga, fuateni kwanya vichwa vya habari tunazo. Mkutano wa pamoja jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jamhuri ya Angola ulifunguliwa rasmi leo hii siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Wawakilishi wa nchi hizo mbili wanachungua mbinu za kufukuzwa kwa wananchi katika hali ya kibinadamu Zaidi ya watu mia moja waliuawa, wanawake elfu saba walibakwa na karibu mia saba elfu walihama makao katika, walihama makwao katika maeneo za Kivu ya kaskazini na ya kusini. Idadi hizo zilitangaza leo hii na mkusanyiko wa mashirika ya taifa na ya kimataifa yanayotumika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni matokeo ya operesheni kima ya pili na katika jimbo la Bandundu, idadi ya ajali za hatari ni ya makumi nane na tatu ikiwa zilisababisha kuoa kwa watu mia moja makumi saba na nane Matokeo hayo yalitolewa na batalioni ya polisi usafirisha ya usafirishaji wa barabara ya Kikwite. Leo ni siku ya pili tarehe 13 Oktoba mwaka wa elfu mbili na tisa Karibuni. Oh, Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kulifunguliwa leo hii siku ya pili na mkutano wa pamoja, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jamhuri ya Angola, kunako wizara ya mambo ya kigeni ni hapa mjini Kinshasa. Suala kuhusu kufukuzwa wakati huu kwa wananchi wa pande mbili hizo ndiyo lilizungumziwa. Makamu wa waziri wa mambo ya kigeni na ndani pamoja na wataalam kutoka nchi hizo mbili wanachungua mbinu za kufukuzwa katika hali ya kibinadamu. Mkutano huo wa pamoja ulifunguliwa rasmi na waziri wa mambo ya kigeni, Alexita, ya kigeni bwana Aleksi Tamwe Mwamba. Tumsikilize maseme yake, yalichukuliwa na Brasil Pakumbani. Tunachunguza leo swali la watu washio nchini Kongo au wakongomani wanaokuweko nchini Angola bila kuwa na vibarua kinyume na sheria ni vema kuhakikisha kwamba ni muhimu wote wanaohusika wafanye haraka ajili ya kuvuka mipaka na kurudi makwao, ila kuvuka kwao kunapaswa kufanyika katika hali ya utulivu na usalama wao uheshimike. Tangu sasa, kila mara itakapokuwa zamu ya kuwarudisha makwao vikaratasi vi vinapashwa kuwa tayari. Mkutano wa leo hapa Kinshasa umekumbusha harakati hizo na kuandaa mipangilio mipya ajili ya kuepuka vikwazo vya mtindo huo wakati mwingine wa kuwarudisha makwao wanaokuwa wakimbizini. O, waziri Aleksi Tambwe Mwamba huyo alihakikisha kufunguliwa tangu leo hii asubuhi kwa mpaka wa Kamvi Mvira baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Burundi. Kumbukeni kwamba kufungwa huko juma jana kwa mpaka huo kulizuia kurudi kwa nguvu kwa wakimbizi wakongomani wanaoishi nchini Burundi. Hatua hiyo ilichukuliwa kisha kukubaliwa kwa wakimbizi hao kuhamishwa katika kampi nyingine kutokana na upatanishi wa wakuu wa jamhuri ya Burundi. Kwa kifupi, mkataba kwa... ulisainiwa leo hii hapa mjini Kinshasa baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ujerumani unahusu uhusiano wa kifedha wa milioni makumi sita na tano za ero. Waziri wa uhusiano na nchi za kigeni aliyewakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema kwamba mkataba huo ni msaada, utatumikishwa katika sekta nyingi, hususan ya fedha, kurudishwa kwa wapiganaji wa zamani katika maisha ya kawaida, kurudishwa kwa wakimbizi, mpango wa ukingo na mazingira na kadhalika na kulizinduliwa leo hapa mjini Kinchasa na shirika la FAO, shirika la PAM na Ubeljiji na mradi wa kuuzisha mazao ya mahindi na mihogo pamoja na mafunzo wa kulima karibu elfu nne wa kabalo katika jimbo la Katanga. Mradi huo ulisaidiwa kifedha na Ubeljiji kwa fedha za ero milioni mbili na kwa ombi ya serikali kubwa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mpango huo utadumu miaka mitatu. tayari dawa ya mboleo imekwisha gawanywa katika kijiji cha Kabalu. Wakulima wamekusanywa wa katika mashirika ya itwayo kooperative kwa lengo la kuwasisimua ili watoe mazao mengi na bora. Wa kuongoza mradi huo, mwakilishi wa FAO nchini Kongo ya Kidemokrasia amejulisha kwamba wataunga mkono kazi ya uchunguzi na kutangazia habari kuhusu usalama kupitia chakula. Nayo shirika PAM itashughulikia kazi ya ukarabati wa barabara zinazoelekea mashambani Farm itaunga pia mkono kampuni SNCC ili wakulima waweze kusafirisha mazao yao kupitia jito na njia ya gari la moshi. Naye bwana Paul Cartier, yeye anaongoza ofisi ya usiano wa Kibeleji, amenena kwamba kijiji cha Kabalo kimechaguliwa kwa kuwa kinapatikana kwenye mapanda njia. Mradi huu wa Kabalo utaongozwa wakati mmoja na ule wa jimbo la Equateur mwaka kesho. Pesa kuhusu mradi wa Equateur haijajulikana bado. Itakumbushwa kwamba Kongo ya kidemokrasia ni mmojawapo wa nchi ishirini na moja ulimwenguni ambako miradi kama hiyo imekwisha toa matunda mema tayari. Dawa ya mboleo imekwisha gawanywa katika kijiji cha Kabalu wakulima wa... Zaidi ya watu mia moja waliuawa wanawake elfu saba walibakwa na karibu mia saba elfu walihama makwau. Hayo ni matokeo ya operesheni Kimia ya pili inayoendeshwa na wanajeshi wa FRDC pamoja na Monique katika majimbo ya Kivu ya Kaskazini na ya Kusini. Idadi hiyo ya wafu ilitangazwa leo hii na mkusanyiko wa mashirika ya taifa na shirika za kimataifa zinazotumika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kinyume, serikali ya taifa inasema ni jambo lililoundwa kwa kushuhudia kuwapo kwa shirika hizo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya mwenzetu Jos de Sharte Menga usomi wake kupitia laini ya simu na mwenzetu wa Bunia, Isaac Remoyope. Shirika ya kimataifa sawa Human Rights Watch na Ofam walitoa ripoti hiyo katika matangazo moja, wanajulisha kwamba operesheni kimya d inasababisha kifo ya watu wengi, wanawake wengi walibakwa na maelfu ya raia wamekimbia makao zao nyumba zaidi ya elfu sita pia ziliunguzwa sawa kwa mtaa ya Masisi, Ruchuru, Lubero na Walikale jimboni Kivu Kaskazini. Katika jimbo ya Kivu ya kusini ni sawa kwa mtaa ya Kabare, Kalehe, Walungu, Shabunda na Uvira, pia kwa Manyema na kaskazini ya Katanga. Shirika zile zinashitaki waasi ya Rwanda wa FDLR kutenda mabaya hiyo na pia waskari ya FRDC, wanaomba na serikali ya Congo na MONUC kup kupokonya silaha kwa haraka kwa waasi ya FDLR kwa kukinga raia aliyojua kuhusu jambo hiyo. Lambert Mende, mtoa ripoti ya serikali, hakutupilia mbali ripoti hiyo, lakini alijulisha kwamba shirika zile zinahitaji kudumu kwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. na jimboni Katanga, hapo Lubumbashi, uongozi wa kituo cha maendeleo kwa wanawake unasikitika na kuendelea kupokea kupitia simu habari kutoka watu wasiojulikana zenye kuwaidia kuwawa. Dominic Munongo anahakikisha kwamba shambulio hizo zinaelekezwa pia upande wa wanamemba wa Sado jimoni Katanga, upande pia wa kituo cha haki za binadamu na haki za kiutu na wa mashirika zingine za haki za binadamu. Kwa kiongozi wa CDF hali, hali haibairi, haibadirike ijapokuwa ahadi ya waziri wa haki za kibinadamu wa serikali kubwa ya kusaidia wanaohusishwa na habari hizo. Watetezi hao wa haki za binadamu wanasema wanashutumiwa kusababisha kukimbia kwa prezidenti wa Sado Katanga Golden Misabiko. Afotaye ni Dominique Munongo akifasiria mbele ya mikrofoni maikrofoni ya redio Kapi. Tulipofika pale Kinshasa, tumepeleka ripoti yetu ya kunyanyaswa kwenye waziri kitaifa ausikaye na haki ya binadamu. Ametujibu kama turudi mwenyewe, atafuatilia mambo haya. Ametuomba tubakia katika mahusiano na muni pia na ofisi zingine zinayopiganisha haki ya binadamu, kusudi wajulikane wale wanayoandika habari kama haya kwenye simu zetu za mkono. Baada ya hayo, siku ya sita asubuhi, tulipofika tumepokea tena kwa njia ya simu ya mkono misemo inayotupatiliza huko wanaandika kama wanafata yote tunayoyatenda. Hakika kama watu hawa wanatuhamakia kufuatana yale tunayoyatenda, tunayoyajua ni kwamba tunafanya kazi yetu kupiganisha ukosefu wa usalama nafasi mbalimbali. Sione kwa sababu gani watu hawa wanatuhamakia na kupenda kutunyanyasa. Katika jimbo la Bandundu, idadi ya ajali za hatari kupitia usafirishaji wa gari ni makumi mnane na tatu ikiwa ajali hizo zilisababisha kuwa kwa watu mia moja makumi saba na mnane. Matokeo hayo yalitolewa na batalioni ya polisi ya usafirishaji wa barabara ya Kikwit. Kwa mjibu wa polisi, hali hiyo inatokana na ulevi wa madereva na kupakizwa kwa mizigo mengi katika magari. Maelezo mengi nawe Fabien Kamizi kutoka mji wa Kikwit. Idadi ya vifo ya mshiba ya gari ilitangazwa Jumatatu Kikwit, kati ya mkutano moja kati ya askari polisi ya njia, kamati ya wadereva, ofisi ya mambo ya safari na wapasha habari wa muji. Kamanda batayoni la PCR la jimbo la Bandundu Meja Junior Ngumbu anajiandaa kualipisha wale wote hawataheshimu kanuni ya njia kufuatana na sheria, pia na kanuni imekamatwa na wakubwa juu ya kupunguza ama kukomesha mshiba ya gari barabarani la taifa namba moja. Aliongeza kama hawatavumilia kufatana, na hatua ya rais wa nchi itwaye politiki tolerance zero inapasha kugusa hata waskari polisi la njia, wale watapima tena kupitisha gari yenye kupitisha kiasi ya mizigo ya kubeba pia na ya watu. Nikiripoti kutokea mji Kikwit, mimi ni Fadhie Kambinzi, Redio Okapi. Idadi ya vifo ya mshiba