Choo, ukapi. Ukapi. Baraza ya bunge la taifa ilikubali leo hii mpango wa bajeti ya serikali ya mwaka wa elfu mbili na kumi ikiwa ni pamoja na mabadiliko. Mradi huo ulipelekwa katika komishoni ya uchumi uchu na fedha, kisha majibu ya waziri mkuu Adolf Muzitu kwa shughuli za wanabunge. Wilayani Ituri katika jimbo la Mashariki, zaidi ya wa wahami 1017 wanaishi tangu miezi mbili katika hali isiyo ya kibinadamu hapo Geti, katika eneo la Walendu Bindi. Watu hao walikimbia tangu mwanzo wa mwezi wa Septemba kuingia katika maeneo zao kwa wahuni wa FPGC, yani Front Populaire pour la Justice au Congo. Na asilimia makumi nane ya wakaaji wa Manyema wanaishi katika ukosefu wa usalama wa chakula. Hayo ni matamshi ya waziri jimboni humo anayehusika na kilimo na maendeleo ya vijiji aliyoatamka wakati wa sherehe leo hii ya sikukuu ulimwenguni ya malisho. Baraza ya bunge la taifa ilikubali leo hii mpango wa bajeti ya serikali ya mwaka wa elfu mbili na kumi ikiwa ni pamoja na mabadiliko. Mradi huo ulipelekwa katika komishoni ya uchumi na fedha azimio hiyo lichukuliwa kisha majibu ya waziri mkuu Adolphe Muzito kwa shughuli za wanabunge. Mafasirio mengi nawe Marie Chantal Lumba. Katika masemi yake, waziri mkuu alionyesha namna gani bageti itatimizwa kwa muda mfupi wa ukadiri na muda mrefu. Adolphe Muzito alijibu hivyo kwa mahitaji ya wanabunge kuhusu mradi wa bageti ya mwaka wa elfu mbili na kumi na uchunguzi wa kutimizwa kwa bageti ya mwaka wa elfu mbili na kenda. Aliaidia pia kutengenezwa kwa hali ya maisha ya siku kwa siku ya Wakongomani, ikiwa ni kwa kufuata maoni yaliyotolewa na wanabunge. Ubishi ulikomeshwa na sasa baraza ya bunge italeta mabadiliko katika mradi huo wa fedha, hususa katika mnuta kuhusu kuongozwa kwa kwa fedha na uumizaji wa mapato ya serikali. Kwa wanabunge, ni kawaida baraza ya bunge towe bageti hakika, lakini inabaki kutimia kama na wakati waziri mkuu alikuwa mwenye kutoa majibu kwa mahitaji ya wanabunge mbele ya jumba la raia, zaidi ya wa waguzi makumi matatu waliandamana, walidai kuongezeka kwa mishahara yao mbele ya kukubaliwa kwa mradi wa bajeti ya mwaka wa elfu mbili na kumi. Ufuateni mafasiri ya moja kati ya watetezi wao, maseme yake alichukuliwa na mwenzetu Marisha Ntalumba tu ba anaba, anaba, anaba sasa si ba infirmier, tutakontinue tukuonaka tabu mpaka wapi? Na liwali wa jimbo la Kasai ya Mashariki alisimamisha kazini wakuu wengi wa mji wa Mbuji Mai, kati yao kuna meya, makamu wakuu wane wa mitaa na wamoja kati ya makamu wao, pamoja na watumishi wawili. Watu hao wanashutumiwa wote utumiaji mbaya wa fedha za serikali na udhulumu. Maelezo mengi nawe zha milinganyo kutoka mji wa Mbuji Mai. Mtu wa kwanza aliyeshitakwa ni Marie Terese Chisaka nyampara makamo komishoni imemshitaka kutofasiria kiasi ya pesa milioni kumi na tano ya fedha ya kikongomani za ushuru. Ameshitakwa pia kupokea kwa njia isiyokuwa halali kiasi cha pesa milioni tatu na elfu ine fedha za kikongomani za ushuru usiokuwa wa unyampara kwa kufuatana na kibarua cha gavana. Ameshitakwa kutoonekana kwa pikipiki moja ya chapa ya maa na kompyuta moja msaada wa CTB ama Operation Technique Belge. Kwa orodha ya viongozi wa mitaa Angelo Lusamba wa mtaa wa Diulu ameshitakwa matumizi mabaya ya pesa kiasi ya fedha milioni saba na nusu za kikongomani kinyume na sheria juu ya udongo. Hivyo hivyo kiongozi wa mtaa wa Muya Anania Kabea kuhusu Benua Kazadi wa mtaa wa Dibindi na mwenzake wa Bipemba wameshimamishwa kazi kwa matumizi kiolela ya pesa milioni kumi na tano ya fedha za kikongomani kutoka Mbujimai. Mimi ni Jamilinganyo Milinganyo kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi wilayani Ituri katika jimbo la Mashariki, zaidi ya wahami elfu kumi na saba wanaishi tangu miezi miwili katika hali isiyo ya kibinadamu Pageti kwenye apata umbali wa kilometa makumi sita kusini ya mji wa Bunia katika eneo la Walendu Bindi. Watu hao walikimbia tangu mwanzo wa mwezi wa Septemba kuingia katika maeneo zao kwa wahuni wa FPJC, yani Front Populaire pour la Justice au Congo katika Kifaransa. Kwa hiyo wakaaji wa zaidi vijiji makumi mawili walikimbia maovu ya wanamgambo hau. Kwa kifupi tena, jimboni Kivu ya Kusini, mkutano wa matayarisho wa pande tatu serikali ya Kinshasa, Bujumbura na tume la Umoja wa Mataifa kwa wakimbizi aser haukufanyika leo hii siku ya tano mjini Bujumbura kama ilivyoarifiwa jumajana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shabaha ni ya kuhakikisha shabani ya kuharikisha kurudishwa kwa wakimbizi pauvira kutoka kampia Kihinga jimboni Mwaru. Kwa kifupi tena, hali ni mbovu tangu siku ya tatu iliyopita mjini Lubumbashi katika kiwanja kikubwa kinacho ugomvi mtaani humo. Watumishi wa shirika la rejide zo wanajenga kando ya kiwanja hicho na nafasi ya kuingia inafungwa. Pia zaidi ya polisi kumi wana wik wako ha, hako nafasi hiyo. Shirika la REGIDESO linasema ni kiwanja chake. Wakati waziri wa wakati warizi wa karera wanaidia kuarifu kwa vituo vya sheria, asilimia makumi manane wakaaji wa Maniema wanaishi katika ukosefu wa usalama wa chakula. Hayo ni matamshi ya waziri ni humo wanayehusika na kilimo pamoja na maendeleo vijijini, aliyatamka wakati wa sherehe leo hii ya sikukuu ulimwenguni ya malisho. Kwa mjibu wa Amurani ya Runa, jimbo hilo lina milioni ya udongo wenye mazao maji mengi safi na hali nzuri ya mazingira. Waziri Amurani ya Runa anaomba kupingwa kwa sababu za hali hiyo mbaya ya malisho. Tumusikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Rigobert Yumandwani Walumba kuongezeka kwa watu jimboni Manyema ni kati ya asilimia tatu na nusu ama ine na japo mazao ya mashamba asilimia moja na moja na nusu. Ni kusema kama kuna watu wengi wa kulisha kupita chakula yenyewe. Kula nyama kwa kila mtu kwa leo jimboni Manyema ni kilo ine ama tano kwa mwaka, na japo kikawaida kwa nchi kiisha vita ni kilo kumi na tano kwa mtu na kwa mwaka. kuhusu ufugo kwa kadiri kila jamii kufuatana na mbuzi kukwetu inakuwa na mbuzi tatu ama ine na japo mwaka elfu moja tisa mia makumi tisa na sita likuwa na mbuzi saba ama mnane kwa kila jamaa. Amurani Aruna huyo waziri jimboni Maniema anaye husika na kilimo na maendeleo vijijini akijifasiria mbele maikrofoni ya Rigobert Yumandwani Walumba. Na huo utakomesha matangazo yetu ya jioni anasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi nasi kuaelini, nikiwatakia mwanzo njema wa wikendi oh.