lina shutumu wanajeshi wa FRDC kuwaua watu 155 katika eneo la Nyabiondo jimboni Kivu ya Kaskazini na wapiganaji wa uto wa Rwanda wa FDLR kuuwa wayapata watu 613 katika maeneo ya Kivu wakati wa mwanzo wa operesheni Kimia ya pili hadi mwezi wa mnane. Serikali imepinga idadi hizo. Mapigano yaliendeshwa siku ya Mungu iliyopita hapa Itombwe katika mtawa Mwenga, ni baina ya kundi ya wa Mai Mai Kapopo na wa FRF makundi yenye kupinga mchanganyiko wa majeshi, lakini kwa sasa matokeo hayajulikani, amesema Captain Olivier Muli, msemaji wa kime ya pili aliyetoa habari hiyo. Na jimboni Maniema, wafungwa wawili waliwawa kwa risasi zaidi ya makumi nane wametoroka na vibarua vingi viliunguzwa na wafungwa wengine. Hayo ni matokeo ku, ya kukimbia gereza kuu ya mji wa Kindu leo hii mwanzo wa mchana. Oh, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Shirika la kimataifa la haki za binadamu, Human Rights Watch linajulisha mauaji mapya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika ripoti iliyotangazwa jana mjini New York nchini Marekani, Human Rights Watch inashutumu wanajeshi wa FRDC kuua watu 505 katika eneo la Nyabiondo, jimboni Kivu ya Kaskazini. Shirika hilo linajulisha kwamba mauaji hayo yalianza tangu mwezi wa tatu, ikiwa pia mwanzo wa operesheni kimya ya pili na aliendelea hadi mwezi wa mnane uliopita. Hali hiyo inafadhaisha shirika la Human Rights Watch, anasema mchunguzi wake mkuu anayehusika na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Anek Van Undberg. Njiani mwasimu na mwenzetu Jodé de Sharte Menga tuliambiliwa habari ya maovu ya vita kuendeshwa na jeshi la taifa leo hii tunapata habari kuhusu mauaji mbalimbali ya raia sehemu ya Nabiondo na Tenga pale kaskazini ya jimbo la Kivu tunahesabia watu yapata mia mbili na makumi saba wameuawa na jeshi la taifa mpaka mwezi wa mnane ya mwaka tunao raia kuwawa wote kwa jumla wamefika mia tano na tano tangu kulianzishwa kazi za kimya ya pili tena tukaamua kwamba katika vijiji hii mbili jeshi la taifa ilianza tumika pamoja na raia kwa kutafuta wa FDLR na waasi wengine. Tunaamua kama jeshi la taifa linaendelea kuwaharibu hali ya kiutu kweli, tunafadhaika katika ripoti hiyo. Human Rights Watch inashutumu pia wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR kuwa yapata watu mia sita makumi tatu katika maeneo ya Kivu. Katika wakati huohuo huo. Ana kwa upande mwingine, akiwa mwisho wa kazi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kisha miaka tano, mwakilishi makamu maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia kiongozi wa kazi za kibinadamu Ross Mountain ataondoka apunde katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Kwake yeye, hali ya kazi za kibinadamu inasonga mbele, ijapokuwa kuna baki mengi ya kutimiza. Akitoa maoni yake leo hii katika mazungumzo na wapasha habari hapa mjini Kinshasa, alisema kuhusu mauaji yanayoripotiwa kufanyika na wanajeshi wa FRDC, ukosefu wa malipizi unapaswa acha nafasi kwa siasa ya kushutumiwa kwa watu wote. Afuataye ni Ross Mountain, maseme yake yalichukuliwa na Nadine Fulansimba. Kwa kweli sote tunatumika ili shida hiyo imalizike, ama tuseme ili ichunguzwe. Kwa sasa tumechukua hatua ya kuangalia ni wapi ambako kuna shida, ili tujue ni askari wa kikosi gani ndio wameendesha maovu na kuona hatua gani tunaweza chukua, pamoja na serikali ya Kongo. Nadhani inabidi kujua namna gani mambo haya yametukia. Nimeelezea tolerance zero iliyoanzishwa na rais, nadhani imeanza toa matunda yake. Jambo la kutopewa malipizi kwa wakosefu haliwezi kubaliwa. Ndiyo maana wote ambao wameendesha mambo kama na hayo washutumiwa, inabidi wapelekwe mahakamani. Na kwa upande wengine, akitoa maoni yake kuhusu ripoti hiyo ya Human Rights Watch, waziri wa upashaji wa habari akiwa pia msemaji wa serikali anawaza kwamba shirika hilo linatia jumuiya ya kimataifa katika ugomvi wa herufi ya hesabu. Lambert Mende husema kwa muda wa chini ya mwezi mmoja, tangazo mbili za yuma na watu wote wa zilipoti hesabu mbalimbali ya waliouawa na wanajeshi wa FRDC na kuhusu kusimamishwa kwa msaada wa MONIKI kwa wanajeshi wa FRDC katika mpango wa kimia ya pili. Lambert Mende anasema shirika hilo la kimataifa halina uozo wowote hata haki, kwa hiyo afuataye ni Lambert Mende akiwa njiani mwasimu na Jose de Chartemenga ni jambo lisilo halali ambalo halina msimamo na mbovu. Nasema hivyo nikipima uzito wa maneno yangu. Tunapatikana mbele ya jeshi la taifa la inji iliyo huru ambalo linaendesha jukumu zake toka katiba, likikinga inji dhidi ya shambulio toka wajambazi, kundi la wageni ambao wametajwa hivyo na sheria na jumuiya ya kimataifa yote. Na hawa mabwana na mabinti wa shirika Human Rights Watch wanacheza kwani wanatamani wasipoteze pale wana Pata fedha huwa anashawishi jumuiya ya kimataifa ili Kongo ibaki kama nafasi pasipo sheria na ambamo mauaji yanaendeshwa kiolela, ambamo watu kama Zoro na Tarza wanahitajika kama watu hawa wa Human Rights Watch. Ni jambo mbovu na lenye ubaya. Eh, kwa kifupi, wakuu wa Jamhuri ya Rwanda waliomba jana siku ya kwanza jumuiya ya kimataifa iwatazame wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR sawa uwaji wakubwa. Mwito huo ulifanyika na waziri wa Rwanda anayehusika na mambo ya kigeni Rosemary Museminali, wakati wa mkutano mjini Kigali na katibu makamu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na operesheni za kustawisha amani Alain Leroy. Na mapigano yaliendeshwa siku ya Mungu iliyopita pa Itombwe katika mtawa Mwenga kati ya kundi ya Maimai Mai wa Kapopo na wa FRF, makundi mbili yenye kupinga mchanganyiko wa majeshi, lakini matokeo hayajulikane hadi wakati huu, amesema Captain Olivier Muli, msemaji wa kime ya pili aliyetoa habari hiyo kutokana, akisema ni kutokana na kutengwa kwa eneo hilo na kuwa mbali na Mwenga centre. Maelezo mengi nawe Michel Chirimwami kutoka mji wa Bukavu. Makundi hayo mawili yaliyokataa kuingia jeshi la taifa na yanayopambana ni FRF, Force Republicaine Federaliste na kundi Maimai la Kapopo yalipambana kwa mujibu wa msemaji wa operesheni kimya ya pili mbele ya mlango wa kuingia mbuga ya wanyama ya Itombwe, msitu mkubwa ulio kati ya wilaya ya tatu za Kivu ya Kusini, Mwenga, Fizi na Uvira. Kwa mujibu wa duru hiyo hiyo ya habari, mapambano kati ya makundi hayo mawili yametokana na sababu za kikabila. Viongozi wa makundi hayo mawili wamekuwa nje ya mawasiliano yoyote na hatukuweza kuwasiliana nao kwa simu kutokana na kukosa mawasiliano kwa eneo lenyewe la Itombwe. Hadi sasa matokeo ya mapambano hayajulikani, ila kapteni Olivier Hamuli alisema jeshi la taifa limewatuma askari wake huko kwa kutazama hali vile ilivyo. Bukavu, Michel Chirimwami, Redio Okapi. Kwa katika jimbo la Maniema, wafungwa wawili waliuawa kwa risasi, zaidi ya makumi mnane walitoroka gereza na vibarua vingi viliunguzwa moto na wafungwa wengine. Hayo ni matokeo ya kukimbia gereza kubwa ya mji wa Kindu leo hii mwanzo wa mchana, kwa mujibu wa wafungwa yapata makumi mane wa makumi matatu waliobaki katika gereza hilo. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa chakula na maji tangu siku tatu. Mafasirio mengi na mwandishi wetu wa Kindu, Matio Ilunga. Ilikuwa jambo la ghafla pa saa sita baada ya chakula, ni kusema ugali na matembee waliojipikia wao wenyewe, wakaanza kupanda juu ya ukuta na kutamba huku na huku makokotum wakitupiayo kuelekea ngambo ya wapolisi na waaskari walinzi wa jela kuu, ni kusema karibu watu sita. Kisha walianza kukimbilia kwa kutoroka, wakienda ngambo mbili, wengine nyuma ya jela kuu, hao wengine ngambo ya wafre Mariste, ni kungambo la vyumba vya wafre Mariste. Kwenye polisi mmoja alifuatura risasi na wawili kati yao waliweza kufariki papo hapo, mbele ya kutoroka. Ndani ya jela kuwa mlikuwa wafungwa mia moja makumi tatu na sita waliokorejewa, lakini kwa sasa ni karibu zaidi ya makumi tatu ambayo wengi ni waliovaa mavazi za jeshi, karibu makumi kenda walitoroka kabisa. Yote yalianza asubuhi walipoomba chakula na maji kwa kiongozi wa jela kuu, alipowaomba kusubiri kwa kutafuta sululisho saa tisa. Kisha mchana, akida mkuu wa korti aliruhusu wapate kuzika maiti ya wawili waliopikwa risasi. Kutoka Kindu, Matie Ilunga Shambo, Wamanachebe, Radio Okapi. oh, kapi. Oh, kapi. Oh, kapi. Hey.