Assalamu aleykum wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo ufuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Jimboni Kivu ya Kusini, kampi ya mchanganyiko ya, ya Luberizi e katika bonde la Ruzizi ilishambuliwa usiku wa jana, e na kundi moja la wa mai mai wa zamani watu watatu waliuawa, wawili upande wa washambulizi na moja upande wa FRDC na vifaa vingi vilipelekwa, amesema msemaji wa operesheni kimya a pili, Kapteni Olivier Muli. Wanabunge wa taifa makumi tano na nane kutoka upinzani wa kisiasa na mkusanyiko wa wingi wa rais AMP waliarifu leo hii kiserikali korti kuu ya sheria kupitia kibarua chao hao wanaomba ufafanuo wa vipengele tano vya katiba ya taifa kuhusu kupokelewa kwa ombi yao kama ilivyokusudiwa tarehe 17 Oktoba iliyopita katika kikao cha baraza ya bunge. Kana hali ya afya ni mbovu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema leo hii waziri wa afya wakati wa kuanzishwa rasmi kwa mkutano mkuu wa tano wa kimataifa wa magonjwa ya kuambukizwa mjini Kinshasa. Auguste Mopipi tutamfuata punde anatamani kwamba mkutano huo utaleta majibu kwa matatizo ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oh, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Watu watatu waliuawa, wawili upande wa washambulizi na moja upande wa wanajeshi wa FARDC na vifaa vingi vilipelekwa. Hayo yakiwa matokeo ya shambulio ya jana usiku ya kampi ya mchanganyiko ya Luberizi katika bonde ya Ruzizi, kusini mwa jimbo la Kivu ya Kusini. Shambulio iliendeshwa na kundi la Wamaimai wa zamani linaloongozwa na luteni moja wa chini aliyoondoka jeshini, amesema msemaji wa operesheni Kimya ya Pili, Kapteni Olivier Muli. Kwa sasa washambulizi walifukuzwa, imesema duru hiyo hiyo. Maelezo mengi nawe Diedone Bagalwa kutoka mji wa Bukavu. Mashambulizi hayo yaliripotiwa usiku kati na ilidumu muda wa saa nzima, kama alivyoeleza Kapiteni Olivier Amuli. Magaidi walioendeshwa machafuko hayo walifaulu kupeleka vazi za kiaskari ishirini, sanduku ndogo ine ya risasi na silaha moja ya aina AK 47, ila waliopoteza watu wawili, akiwemo aliyeongoza mashambulizi hayo luteni mdogo serkali wa jeshi la serikali akiwa ni mtoro. Naye kiongozi wa kundi hilo la walioshambulia anayejidai kuwa anaongoza chama kitwacho UPCR alipojiwa kwa njia ya simu alihakikisha kwamba ni yeye ndiye aliongoza mapigano. Alijiita kwa jina la Idi Amin na alikubali kuwa aliwapoteza watu wawili, ila alinena pia kwamba lengo alikuwa nalo amelifikia kwa kuwa amenyang'anya vifaa fulani vya vita na alifaulu pia kuwapeleka watu wake ambao walikuwa ndani ya kampi ya mchanganyo. Chama cha UPCR kinaundwa na makundi mbalimbali zinazopinga matokeo ya mpango kimya pili. Chama hicho kinajidai pia kuwa kiliendesha jana mashambulizi zidi ya kundi FRF mchini Tombwe. Toka Bukavu, mimi ni Djidonne Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. Jue ni kwamba ni kwa mara ya kwanza tango operesheni kime ya pili kuanzishwa, kampi ya mchanganyiko wa majeshi imeshambuliwa, ikiwa yenye kupatikana katika barabara kubwa yenye kuunganisha mji wa Bukavu na wa Uvira. Inaripotiwa pia kwamba washambulizi waliacha katika kukimbia kwao sanduku za risasi zilizoibwa katika kampi hiyo na jimboni Kivu ya Kaskazini, gari kubwa moja iliyotumikishwa na mpango wa malisho ulimwenguni PAM kwa kusafirisha msaada wa chakula iliporojana siku ya pili, wakati ilipita hapo kilolirwe kilo kilomita makumi tano magharibi ya mji wa Goma, katika mtaa wa Masisi. Gari hiyo ilitokea mjini Goma na kuenda moja kwa moja Pakichanga, karibu ya kilomita makumi nane magharibi ya mji wa Goma. Tani kumi na moja za chakula ziliporwa na watu hao wenye silaha nalo. Shirika la na chakula ulimwenguni linasikitika na shambulio hilo na limeomba watendaji wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waruhusiwe kazi ya kibinadamu mfuateni mafasirio ya Stefani Savariaud, msemaji wa PAM nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo akihojiwa kupitia njia ya simu na mwenzetu Denis Lukesu. Mpango wa afya ulimwenguni linalaumu mashambulizi yale, sababu ilikuwa uh, msaada kwa ajili ya maelfu ya wakongomani wa aseriwa. Kama mnafahamu uh, uh, PAM maeneo za mashariki mwa ma Kongo na nchini Kongo kwa jumla lapeleka misaada zake kwa maelfu za waami na raia wanaorudi vijijini wa hali ngumu. Hali hiyo ni namna sawa kwa misaada kwa ajili ya wanafunzi wa msingi katika ule mpango wa kantini. E, na kwa waasiriwa wa, wa ukimwi pam ya omba kwa viongozi wote wa Jamhuri en fait ya Demokrasia ya Kongo kuleta mchango wao wa ili ya kufikia kupitisha kila mara misaada zake za kiutu, sababu ni kwa ajili ya waasiriwa wa Kongo. Suala kuhusu ombi ya kupinga waziri mkuu Adolphe Muzito na mbunge Clement Kanko pinzani wa kisiasi limerudi mara tena wanabunge wa taifa makumi tano na mnane kutoka upinzani wa kisiasa na mkusanyiko wa wingi wa rais AMP waliarifu kiserikali leo hii hapa mjini Kinshasa, korti kuu ya sheria kupitia kibarua chao, au wanadai ufafanuo wa vipengele tano vya katiba ya taifa kuhusu kupokelewa kwa ombi yao kama ilivyokusudiwa tarehe kumi na saba Oktoba iliyopita katika kikao cha baraza ya bunge. Moja kati ya mapenzi ya wanabunge hao ni kuona korti kuu ya sheria ionyeshe kwamba baraza ya bunge haina uozo wote kwa kufafanua katiba ya taifa. Fuateni mafasirio ya mwandalizi wa ombi hiyo, mbunge Pwela wa AMP akijifasiria mbele ya mikrofoni ya mwenzetu Askinzigbia Tayoru. Hawawezi kuchezea katiba, kwani swali hii haielekee mtu mumoja wala timu imoja. Kwa kuheshimu katiba, uwezo zinaachana. Ni sisi njo tunachagua sheria, tunafuatilia pia matumikio ya serikali, lakini hatuna uwezo yoyote ya kutambuka mpaka ile njoo. Maana tuliomba korti kuu ya uhaki atupatie mwangaza kufuatana na masemi ya watu: waziri mkuu ni mwanamemba wa serikali wala je? Kama ndiyo, kuna ngisi wa mtumie barua ya kumpinga Hapana, ni kwa kuboresha kazi za siku za usoni. Watoto wetu watatushutumu kwa matendo tunafanya leo. Na swala la mwakili firme ya Ngambi na washutumiwa wenzi wake, kuu ya korti ya ya kijeshi ya Gombe, samahani, ilipinga ombe ya watetezi ya kuomba huru kwa muda wateja wa wateja wao. Mwakili firme ya Ngambi na wenzi wake walitoa wa mwito hapo hapo, jambo lililoleta mazungumzo ya wakati wa kutosha. Taarifa ya mwenzetu inosaolenga inasoma Sidoni na Maombi Kahomya mwito huu unaweza simamisha hatua ya korti ya kijeshi ndiyo ama hapana? Ndiyo mabishano yaliyoendeshwa baada ya amri ya korti kutolewa. Kwa masemi ya watetezi, mahakama hiyo inapashwa kataa kwamba haihusike na kesi hiyo na kuisukuma kunako korti kuu ya kijeshi. Mawakili hawa wamegusia kanuni kuu ya sheria. Hakuna namna, wamejibu waendesha mashitaka pamoja na korti, wakionyesha kupitia sheria ya kijeshi kwamba mwito huu hauwezi sababia kusimamishwa kwa hatua ya korti. Ila kwa masemi yao inabidi mwito huu uunganishwe na mwenendo uliyoko sasa na kuchunguzwa kuhusu undani wa mambo na korti kuu ya kijeshi. Ni kusema kesi yake ya ngambi na washutumiwa wenzake inabaki ambako inapashwa pokelewa na jaji mbele isukumwe kunako korti kuu ya kijeshi. Baada ya mabishano hayo, mwanasheria mukendi wa Mulumba akiwa mmoja wa watetezi wa washutumiwa wa, wa amesema kwamba ili kesi hiyo uendeshwe kama vilivyo, utetezi unakubali mwenendo uendelee, ni kusema kugusia undani wa mambo. Mwanasheria ya ngambi na washutumiwa wenzake hawakufaidika na uhuru wa muda, hali ya afya ni mbovu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alisema leo hii waziri wa afya, wakati wa kuanzishwa rasmi kwa mkutano mkuu wa tano wa kimataifa wa magonjwa ya kuambukizwa mjini Kinshasa. Auguste Mopipi anatumaini kwamba mkutano huo utaleta majibu kwa matatizo ya afya nchini. Masemu yake yalichukuliwa na Emmanuel Imbanda Lukenga na sisi Swali kuelekea afya nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni shida kabisa. Kwa mfano yale ya virusi ya ukimwa, kwa leo tunahesabia wagonjwa elfu makumi tatu wanapata matibabu ya ARV ajili ya kifua kikuu kumeonekana wagonjwa asilimia kumi ambayo mwili haiitike tena dawa. Magonjwa ya usingizi imejitokeza tena tangu mwaka elfu moja mia kenda na makumi kenda mpaka ikaleta shida kabambi. Kuna magonjwa ingine zimejitokeza kulimoya na kuleta tatizo ya homa ya Ebola na surua ni tatizo ya kila siku tunaishi nayo. E, jue ni kwamba mkutano mkuu wa tano wa kimataifa wa magonjwa ya kuambukizwa utakomeshwa siku ya tano ijao. E basi, huo utakuwa mwisho pia wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa Irini oh.