Wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, aksanti kwa kuwa nasi njani mwanga. Kwa fata habari zenyewe, kwanza fateni mustasara wa habari. Hali ya kiutu katika majimbo mbili ya Kivu ni mbaya sana tangu sasa mwaka mmoja, ingawaje kuweko kwa askari majimboni mule maoni yalojulishwa leo mjini Nairobi nchini Kenya na shirika MSF wakati wa mkutano na wapasha habari. Wakaaji wenye kutoka Rwanda na kuingia katika mitaa ya Masisi na Ruchuru, ni kugumu kuhakikisha kama ni wakimbizi wa kongomani au ndiyo. Maoni yaliojulishwa na ASR yeah. na mjini Bukavu, kufung... mfungwa aliyezaniwa kumuua mpasha habari dazi na mjimbo alikimbia kutoka ndani ya chuma cha wafungwa cha jimbo la kumi la kijeshi habari hiyo huenda kuleta msangao na ofu kwa watu wengi mjini Bukavu, hata nchini kote. Tunawasalimu habari kamili. Hali ya maisha ya kiutu ni ya mbaya sana, ingawaji kuendelea kwa maaskari katika maeneo ya kusini na kaskazini mwa majimbo mbili ya Kivu ni tangu sasa mwaka mmoja, hali ya maisha inabadilika kwa kila kuwa mbaya na kwa kila hatua. Maoni hayo yalijulishwa leo siku ya pili Wakati wa mkutano wa pasha habari pa Nairobi, Kenya, na mkuu kiongozi wa ujumbe wa MSF kwa majimbo mbili ya Kivu banu alitombar mengi ya mkutano huo sijioni na Adolfini Ngoi. Waganga bila mpaka MSF marufi wanaogopa hali yenye kudumu ku vituo ya afya kupatikana huko jimboni zote mbili za Kivu. Wakati wa mkutano bibi kiongozi wa MSF katika Kivu alihakikisha ya kuwa matangu mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na mnane wamekwisha kupatia matibabu kwa wagonjwa kiapata elfu tano na wakapasula kwa haraka walielumia muvita watu elfu moja na miatano pia wakashurulukia wahanga ya ubakaji yapata elfu tanu na mia tatu hii hesabu inalinganishwa na yale ya elfu mbili na munani Hata kama kuna hali ingine ingine mebadirika, wahami wenye kukimbia miongoni mwa raia, ajili ya vitendo vya ukaidi haikukomeshwa tangu kulianzishwa kazi za kuwakamata wa ifdilar, hali ambayo inasukuma tena wakimbizi yapata elfu mia tanu japokuwa kule Kivu ya kusini walikuwa elfu moya na makumi tatu kwa wakati kama huu. B. Alton Bas alimaliza kwa kusema kama timu ya MSF na tatizo sana kwa kufika mpaka kwenye waskari jeshi wanatumika. Kwa leo hii ni vigumu zaidi sababu hakuna mpaka kuonesha tena, ni vigumu kwa kukubaliwa kufikisha msaada ya kiutu nafasi yenyewe kuhusu kufika kwa wakaaji kutoka Rwanda na kujielekeza kwa upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sawa vile tuliojulisha juma jana, serikali ya Kongo ujulisha, eh, ya Kongo, ya ilijulisha kama inajua jambo lile. Hayo ndio maoni yaliyojulishwa na waziri Lambert Mende ausikai na upashaji wa habari na akiwa pia msemaji wa serikali, akieleza maoni yale ya kupitia radio Kapigoma. Anajulisha kama hali ile si nzuri kwa matayarisho ya kurudia kwa wakimbizi wa Kongomani na mkutano wa uenda hufanyika kati ya timu tatu ni kusema Rwanda, Congo na Aser, huenda kufanyika kwa kuchungua lile. Waziri Lambele Mende Omalanga alihakikisha kama watu wale wenye kuingia nchini Congo kutoka Rwanda watachunguzwa na kazi zenye kuhusika na uchunguzi. Tumsikiliza akihojiwa njiani mwasimu na Giselle Gage. Tunatoa mwito kwa wakongomani wote wenye kupatikana hapa Rwanda, tunawaambia kama maandalizi inaendelea ili wapate kurudia wengi katika usalama. Nchi zote mbili zinahusiana vema kuhusu swali hilo, hakuna mtu atakayekuja mkongo na kukataa asiorozeshwe. Tuko na ofisi mbalimbali mbali za serikali pamoja na DGM watafanya kazi yao. Serikali inapaswa kuheshimika. Sisi tutawatambua wakongomani na watabaki nchini Kongo kwa kuwa ni haki yao, na wale wageni watarudishwa nchini mwao, hiyo pia ni haki ya Kongo. Kwa upande wake aseri julisha kama ni kugumu kwa kuhakikisha kweli kama wale watu wenye kutoka Rwanda ni wakimbizi wa Kongomani, kwani kadhia aseri julisha majina yao haipatikane katika madaftari yake. Tumsikilize Francesca Fontanelli, msemaji wa aseri anajeleza njiani mwa simu na mwandishi wetu bibi Wengi kati yao hawana vitambulisho yoyote inayoonyesha kama ni wakimbizi tena. Kamisheni ya serikali husika na wakimbizi pamoja na viongozi wa jimbo wanapaswa kufanya uchunguzi ili wajue kweli hawa wanatoka wapi. Tumechunguza oroza ambayo viongozi wametupatia pamoja na HSR ya Rwanda, ila oroza hizo hazikuambatana na idadi ya watu walio ndani ya kampi za wakimbizi pale Rwanda. Ni kusema watu wale hawajulikane kabisa katika daftari yetu. Jueni kama mpaka leo hii ni sasa jamaa elfu makumi tano na mbili ya wakimbizi wakongomani wanaishi Rwanda kufuatana na idadi ya ASER. Jimboni mjini Bukavu hujusha kama mmoja waliodhaniwa kuwa muuaji na waweza kumuua mpasha mpasha habari dasi na Mjimbo alikimbia jana siku ya kwanza asubuhi kutoka chumba cha wafungwa cha jimbo la kivu ya, ya kusini jimbo la ki, la kumi. Kukimbia kwa mfungwa yule kulitukia siku tano kisha kufungwa kwa yule mwenye kuzaniwa kumuua didasi na Mjimbo. Kufungwa kwa muuaji yule kulifika siku moja mbele ya siku ya kusherekea miaka mwaka mmoja wa kuwawa kwake mrehemu. Habari hiyo lileta msangao mkubwa na pia uoga kwa watu wengi. Mkili wa jamaa la mrehemu didasi na Mjimbo alirusha kama kwa kweli kunako masikilizano Ripoti ya Chris Mukand mengi tuyafate na Dolphine Goy uhusiano wa mambo inayozunguka kukimbia huko inaacha kuwazia vitu kuwa vina mshimamo. Tandema Sebastien kwa jina maarufu Mao akiwa ni mwanajeshi aliyeacha kazi, alikuwa kunako gereza ya jimbo la kumi la kijeshi, mikono ikifungwa pamoja na mkono wa Juda Pichen Chenda, ambaye ndiye mwenye silaha iliyotumikishwa kwa kumuua Didas na Mujimbo. Ilikuwa saa kumi asubuhi wakati wafungwa walikuwa wakiimba na kuomba, wakati ule walinzi wote wakilala. Tandema akaweza kupata nafasi ya kujifungua na kuruka kunako dirisha ilikuwa wazi, sababu ya kuwapa wafungwa hewa. Ndipo mfungwa mmoja akawaarifu walinzi walioamka na kutafuta kumkamata yule aliyekimbia, ila bila kufaulu. Mkuu wa upelelezi wa jimbo la kumi la kijeshi anaeleza kuwa wajeshi wote waliokuwa walinzi siku ile wamekamatwa na watatumwa kwenye uditora ya kijeshi. Tetezi wa jamaa la Didas, kwake yeye mchezo huo unaweka mbali habari kwa bahati mbaya. Toka Bukavu, Chris Mukanda, Radio Okapi. Rais wa Jamhuri ya Kongo Demokrasia, Joseph Kabila Kabange mausili leo hii mjini Mbujimayi saa kumi na dakika kumi na tano kisha mchana. Umati wa watu wengi uliweza kumpokea tangu uwanja wa ndege wa Bipemba na kupokelewa vigelegele. Joseph Kabila Kabange aliweza kutembea tangu uwanja wa ndege mpaka makao yake ya Mbimba kisha hukweza kupilasha kwa kushimikwa na liwali wa jimbo. Rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anafika mjini Mbujimbai kwa kuweza kuonyesha uhusiano e, wake na pia upendo kwa wale walioshikwa na shida ya mvua tarehe 9 hadi tarehe 11 Novemba mwaka tunao. Kumbukeni kama rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anafika Mbujimai kwa mara ya kwanza kisha kupewa madaraka yake yake ya kiserikali. Um, kufika kwake kwa mwisho Joseph Kabila Kabange ni tangu wakati wa kampeni ya utetezi kwa kuchaguliwa kwa mwaka elfu mbili na sita. Na kazi za ujenzi upya wa, wa kiwanja cha kimataifa ya Njili zimeanzishwa jana na kiserikali. Ujenzi wa chumba cha uraisi ndio ulianza kujengwa, kazi hizo zikiongozwa na RVA zimetimizwa na shirika SG. Ripoti ya bibi Mimi Engumba Mulongo, mengi tuyafate na Dolphin Go. Kazi za kujenga kiwanja cha ndege bupya itaelekea mpaka barabara ya ndege kudema baraza kubwa ambako raisi atapokea wageni wake, pia majengo ya munara ya uchungulizi aliyesema hausika na mapatano na wageni kwenye shirika la RVA. Anise Kitenge anaongeza, pesa imetoka kushirika la RVA. ni yale ambayo wasafiri kunjea ya ndege wanalipa kila wakati Yani, dola kumi kwa kila msafiri wenda ndani ya inje na dola makumi tano kwa wenye kwenda safari inje. Faida gani kwa kujenga bupya baraza kubwa hii? Tumufuate baraza kubwa ya rais itakuwa ya kwanza mjamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatana na picha anaonyesha, tunaanzia kuchongo kisha tutatelumuka polepole na viwanja vyote vifanane bupya. Ni baraza kwenye ambako rais atakaribisha wageni wake hapa keshokesho, mutarehe makumi tatu mwezi wa sita mwaka elfu mbili na kumi wakati wa kumbukumbu kumbu ya miaka makumi tano ya uhuru ya nchi kufuatana na kalenda ya kazi, mnamo tarehe makumi mbili na sita, kampuni ESG inapashwa kumpatia ya RVA funguo ya funguo baraza. Wapenda wasikizaji, tulwajusha kama katika vipindi vyetu vya mbele, kama mipango nyingi zenye kuchukuliwa na viongozi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo avyeshimiwe ni e, kama vile mpango wenye kuelekea kujiandikisha, kama vile mteja wa kusimulia kwa njia ya simu Sheria hili iliyotajwa na kukubaliwa kiserikali tarehe nane mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na nane haiheshimiwe mpaka leo. Hivi ni hivi serikali ya jamhuri ichukua hatua kubwa, mpango wa kutimiza na kuheshimisha sheria ile, huenda kufikiria mwisho wake tarehe makumi tatu mwezi wa kumi na moja. Ripoti ya Jacke Ive Mulima mengi na Adolfine Ngoi muradi yenye kutayarishwa kwa muda wa miezi mitatu tokea tarehe nane ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na munane kila muteja anjifamisha kwenye duka lake cha mazungumzo, kisha wakaongeza siku mpaka miezi misita. Sheria yenye kuundwa kupitia mapatano ya waziri ya mambo ya ndani na yule ya PTT ilikuwa analazimisha kila mwenye kuwa na chumba cha mazungumzo ashike daftari ya majina za wateja wake. Kazi zilianzishwa polepole. Kwa nini pamoja, wanawaza ya kwamba viongozi hawakusi zikiza huimizaji ya wakaaji wengine, wanasema ni kama desturi katika tabia ya wa wakongomani kushitoeshimo sheria. Serikali anakazia kila muteja anapaswa kujiifamisha mpaka tarehe makumi tatu ya mwezi wa kumi na moja wenye kuhudumia maduka nao ni namuna moja. Muteja asipojiifamisha mpaka tarehe moja ya mwezi wa kumi na mbili atavutwa miongoni mwa wateja. Mpaka sasa kadi ya simu inauzishwa barabarani kote ya muji kubwa bila kulazimisha muteja kwa kujifamisha. Naniapo takombesha taarifa yetu ya habari oh, katika lugha oh, bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Edi Merkisi, mabibi Misheli na Chuala Mupangi na Babel Mpongo, letasha kipindi hiki dunia mkunda milimarapigi. Oh, asante sana kwa