Wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, tunasema karibuni basi. Fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Swali kuhusu kuondoka kwa Monike nchini Kongo ya Kidemokrasia ni swali huenda kuelekea mahusiano kati ya pande zote mbili, Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia na Monike au ndiyo maoni ya Lambert Mende waziri aupisikai na upashaji wa habari na msemaji wa serikali. Bunge la Taifa, wazaliwa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanauzundishwa na hali huenda kuchukua watu kutoka nchi kigeni kuingia na namna nyingine ya magendo jimboni mwao. Wanatoa serikali, mwito kwa serikali ikataze usafiraji huo. Jamhuri ya Kongo Demokrasia imepandisha hali yake ya uchumi kwa kipindi hicho cha tatu cha mwaka huu Ayo ndiyo maoni ya ujulishwa na Benki Kuu ya Taifa nchini. Habari kamili. Swali kuhusu kuondoka kwa Monike nchini Kongo ya kidemokrasia ni lenye kusimuliwa sana, ni swali lenye kuwa katika orodha ya vituo vingi vya upashaji wa habari. Leo siku ya ine hapa mjini Kinshasa, waziri usikani na upashaji wa habari Lambert Mende alihakikisha kama Jamhuri ya Kongo na Monike huenda kutumika pamoja satana na yeye waziri la mbele Mende, kuondoka kuwondoka Monike wenda kufanyika katika mahusiano kati ya pande zote mbili. Tumsikilize waziri na mbele Mende. Minasema mara tena kama hakuna siku ya mwisho kutayarishwa. Tuliwaomba watu patie kalenda ili tuchunguze pamoja na watu tutumika nao kule Monique. Kwa wakati si kusema kwamba watoke wende haraka haraka, lakini polepole tutajua faida twapata kwa Monique na msaada wake kwetu. Tukiamini kama Monique ni mwenzetu wa kazi, tutazungumzia habari Kundi la wanabunge la taifa wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanahuzunishwa na kuingia kwa wingi na kwa mayele watu wasiojulikana katika jimbo lao. Katika tangazo la siasa waliolijulisha leo hii siku ya ine hapa mjini Kinshasa, wanabunge wale wanahuzunishwa na maoni ya komisa mkuu wa usikae na wakimbizi Aser na maoni pia ya serikali ambayo yanaonyesha kama hawajui wapi watu wale wanatoka, vitambulisho vya watu wale na pia shabaya kuingia ya kuhamia jimboni mwa Kivu ya kaskazini, wakiwa na wasiwasi juu ya mipango labda ya kuingia nchini kwa wageni. Wanabunge la taifa wa jimbo la Kivu ya kaskazini wanaomba kwa serikali kukataza kuingia jimboni Kivu ya kaskazini bila hata muda kwa watu wale. Mwanabunge Manuel Bahati Vitange, mwandikaji wa kundi la wanabunge la taifa wazaliwa wa, wa jimbo la Kivu ya kaskazini, nanjeleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Baziri Bakumbani. Haiwezekani tukubali watu waingie kwa namna hii ya ovyo ovyo. Hatupendi province yetu inyanganywe na maadui, sababu ni mpango wa kuja kugabula province yetu na kuipatia wageni ambao hawajulikane. Tunasema guverneme yetu imefanya makosa makubwa, sababu hakuna mpango wowote ambao guverneme imekamata kusudi wapate kusimamisha hawa watu kuvamia province ya Nord Kivu. Ni hivyo tunasema guvernema ya Kongo musimamishe haraka iwezekanavyo hawa wageni, hatupendi waendelee kuingia, na muwanyanganye silaha zao na vile mufanye identification, kwa sababu tunapenda tujue ni wanani. Yeyote ambaye atashindwa kujitetea kusema anaelekea wapi na yeye ni nani, bila kuchelewa mumrudishe mahali anapotoka na kwa upande wengine juu ya hali ya maisha ya raia na ya usalama pa Dongo katika katika jimbo la Ekuatoria, kundi la wanabunge la taifa wa jimbo lile la Ekuatoria linahuzunishwa na gisi serikali huenda kutizama jambo lile siku mbili ya mkutano juu ya kuelewa hali ya Dongu. Wanabunge wale hao wa jimbo la Ekuatoria wanaomba serikali kuchukua mipango ya madaraka zake kwa kushimika amani katika eneo lile la jimbo la Ekuatoria. Joseye Ngwanda, presidenti kwa kundi lile, anajiweza kwamba ujumbe wa pamoja wanabunge na serikali unapashwa kujielekeza padungu kwa shaba ya kukomesha na kuweza kuwahimiza raia kukomesha bila shaka hali mbaya. Joseye Ngwanda anaojewa njiani mwa simu na Bazile Bakumbani watawala nchi ambao wenye wangelizuia shida hii tangu mwanzo hawakuyashurulukia, japokuwa wanabunge wa jimbo la Ekwateri walipana angalisho, lakini watawala nchi walipuuzi. Mpaka leo ni waziri wa mambo ya ndani peke yake njo alifika sehemu ile. Tunaomba watawala nchi wafanya wawezekanavyo kwa kurudisha wandugu zetu wenye kufichama nchini Congo Braza, wapee msaada. Tuna lazima kuweko kamishan ya kuchunguza ya amani na kufariji mioyo yao iende semu ile shaba kushiriki tena wakaaji wa mtaa pamoja kama zamani. Na jimboni Kasaya Magharibi, wakaaji wabajilambwa katika mtaa wa Dibelinge walikimbia makao yao, kunapita sasa juma mbili, walikimbia porini wakiogopa kusumbuliwa na waskari polisi wa eneo lao. Hali hiyo ilisababishwa na kitendo kichotendwa kutoka na mwisho wa mchezo wa kandanda na kisha hapo vitendo vya ubakaji na vya kupora mali ya raia. Shirika la raia la Dibelenge linaomba viongozi vijiingize katika hatua ile na kuchunguza jambo lile ili amani irudi, hali ya usalama ya jamhuri ya, ya, ya, werazi. Hali ya uchumi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imepanda kwa kipindi cha tatu cha mwaka huu wa elfu mbili na tisa, habari iliyojulishwa na benki kuu ya taifa. Uh, kwani hali ya uchumi iliyokuwa chini ya moja nukta tatu kwa kipindi cha pili imepanda mpaka juu mbili na nukta sita, na hiyo ni kwa sababu ya bei ya madini ya kwanza na ya kimataifa. Lakini hali hiyo siyo kusema kama magumo na surugisho nyingi zimepatika. Tumsikilize Vesa Ngunga Mku, kiongozi wa chumba cha pesa pa hoteli ya pesa, akiwa kiongozi pia wa zamani wa majifunzo ya mabenke, yupo mbele ya mikrofone ya bibi Joseline Musaupundi hakika hakiba inaweza kurudia kumsimamo na kuendelea kama pesa inakuwa nguvu, lakini kama pesa haina msimamo, hali inaweza kutuma akiba kurudia nyuma. Mara tena kuna pashwa pangwa kitu fulani kenye kusindikiza hali hii, kwa mfano, kufuatilia matumizi ya pesa ya watu wote, ili watawala nchi wasifikie mwatua ya huenda kukopesha pesa ugenini. Hali hile inaweza tikisa akiba na kuyarudisha nyuma. Shirika la taifa la usafishaji kwa njia ya rai linachukua hatua uja ujenzi upya mwaka ya kesho yapata kilomita mia saba ya njia ya rai njuu ya kilomita elfu tatu mia sita yenye kwepo. Kazi hizo huenda kufanyika kwa usaidizi wa banki kuu ulimwenguni na Ushina. Pesa huenda kutumiwa ni dola za Kimarekani milioni mia tatu makumi sita, yakiwamo milioni mia moja makumi tano kutoka banki kuu ulimwenguni. Habari yojulishwa jana na katibu mkuu wa SNCC bwana Sami Tauye Chungu, ambaye alisema kama usaidizi wa banki kuu ulimwenguni huenda kuingia katika mpango wa ujenzi wa upashaji wa habari nchini Kongo ya Kidemokrasia. Aliweza kusema kama serikali pia itasaidia. Tumsikilize Sami Tauye akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Pole Munanga. So, baada ya kutengenezwa kwa kilometa mia saba ya reli tutapokea tena vichwa vya gari ya moshi makumi tatu na tano kwa lengo ya kuboresha kazi yetu. Tena tutapokea treni mia moja mpya, pia wagoo mia mbili mpya kwa kuchugua mizigo, lakini wagoo mia ine ya zamani itatengenezwa. Muda wote huu wafadhili wetu waliojitahidi kutupatia pesa wameleta kama shurti kuchunguza hali ya mazingira kufatana na hali ya reli. Et les mesures à prendre. Jimboni Katanga, lokalite ya Kasinge, pa kilomita kumi na saba kusini magharibi mwakungulu, wakaaji wanauzunishwa na vifo vya watoto watano waliofariki munda wa Jumatatu. Wakaaji wanajulisha kama ni ugonjwa wa suluba ndio msingi wa vifo vile. Mganga mkuu wa mtaa wa afya alituma kundi la waganga kuchungua hali hiyo. Mengi tuyafate na François Xavier Mibe zaidi ya watoto wanaokufa kunaongezeka, pia wengine makumi mane wanaoendelea kupata matibabu. Ugonjwa huu unajitokeza ndani ya maeneo ambayo kuna shida ya kupata maji safi ya kunywa, kunakokutaniwa pia watoto wagonjwa wa bwaki, maeneo pia inayokosa senta ya matunzo inayopatikana karibu na wagonjwa, hali inayohuzunisha sultani wa muji Adalbergoi. Kwenye hospitali kuu ya nyumbani ya Kongolo, mganga mkuu Patrik ch anatangazia ya kwamba hali hiyo ni mmoja wao wa mabadiriko ya mazingira inao ibia maeneo yote ya Kongolo, kuna watoto watatu wanaolazwa kitandani kwa wagonjwa ya malaria. Kuna pia joto inajitokeza siku hizi, hasa zaidi miji kando kando ya Jito Kongo, miji kama vile Kindu, Samba, Kabalo, Ankoro, Manono ni moja wao ambao mafasi mbuu ni nyingi na malaria inasumbua watu, anatangazia mganga huyu. Mganga Patrick J anatangazia pia ukosefu wa dawa kwa kukumbana na ugonjwa huo. Tokea Kongolo, mimi ni Francois Jabemibe kwa niaba ya Radio ni pamoja nawe Francois Xavier Mivet akombesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo De Merkis, mabibi misheni Achwala Mupangi na Babel Mpungo. Litaisha kipindi hiki na wandishi wetu kutoka majimboni, Dunia Mkunda w Milembar wapiga ksanti sana.