Mumesalimika wapenzi wasikilizaji wa habari zetu na zenu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Serikali ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia inalaumu vitendo vilivyofanyika pa Dungu katika jimbo la Equatoria kwa kushambulia helikopta ya Monique. Serikali ya Kongo huenda kuwatawanya waaskari polisi kwa kushimika mipango ya amani. Maoni hayo ni yake waziri usikae wa na habari na msemaji wa serikali, Lambert Mende. Waislamu wote wanasherekea leo isikukuu ya Tabaski yao ya Kondo. Jimboni Manyema, imami makamu Shek alitoa mwito kwa viongozi vya nchi kutimiza maagizo yao kwa raia, maagizo waliyo yajulisha wakati wa utetezi mbalimbali nchini nam oh, habari kamili kuhusu kushambuliwa kwa ndege ndogo helikopta ya Yamoneke na kundi lenye lenyi silaha Padungo katika kusini mwa Ubangi, jimboni Ekwatoria. Waziri wa usikani na upashaji wa habari na msemaji wa serikali bwana Lambele Mende akijieleza kupitia redio Kapili hii siku ya tano alitusha: kama ni watu wa dongo, kama ni watu wa dongo ndio walifanya jambo lile, basi ni hatari kubwa sana, hivi idadi ya wasikali polisi huenda kuongezwa kwa jibu la jambo lile. Serikali haijachukua bado kutuma kwa wasikali jeshi katika eneo lile. Tumsikilize Lambele Mende Omalanga mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Emmanuel Imbanda Lukinga kwa maoni yetu, majambazi wanatamani kuzuia nguvu za kurejesha kimya huko. Ndio maana wameshambulia MONUC kwani inaleta mchango wake ili kimya istawi. Tunaendesha utafiti ili tujue ni wanani walioendesha operation hiyo. Ebu waziri polisi imejiuzulu toka Dongo, polisi inaendelea kudhibiti Dongo, wameshambulia pia polisi. Mjue kwamba kabla washambulie helikopta wameshambulia polisi. Tunaweza jua matukio ya shambulio hilo, hakuna mtu aliyefariki ila polisi imekabiliwa na shambulio lenye nguvu. Ni e, dhamana gani serikali inatoa kwa wakaaji wa Dongo? E, serikali itaongeza kama vilivyo idadi ya askari polisi walioko, tutatuma huko msaada ili polisi iwe na jibu linalostahili kufuatana na kitisho kinachozidi na bila shaka. Kuhusu mkutano wa wazee wa baraza la bunge ambao ulipashwa kuchungua ripoti ya komishen ya uchunguzi iliyotumwa mbandaka Mkutano huu ulifanyika leo. Mwanzo wa mkutano ulianza na maoni yaliyojulishwa na kundi la uwengi lenye kuwa madarakani, ikiomba sababu gani mkutano huu ulijulishwa nyuma siku ya kwanza, na maoni yao yalitupwa nje. Kufuatana na hali ya jana, waliweza kua kama wazee wa baraza la bunge walikuwa makumi mbili na makumi saba na mbili merazi juu ya mia moja na nane. Kwa kifupi, ripoti inaonyesha kama kwa kweli mali ya serikali imeporwa katika eh, maeneo mbalimbali ya vituo vya serikali na pia mishahara ya watu wa kazi watumishi wa serikali weza kupora na pia wafanya kazi ya uganga na kama vile kazi zingine waliweza kukosa mishahara yao, na yote inaatiriwa mgongoni mwaliwali kwa muda Bwana Jean Claude Bwende na wa, wasaidizi wake. Ripoti naomba Bwende afuatwe na serikali na kuji, kuji kwa kubwa, na kuweza hivi kujitetea na kujuisha kama alifanya nini na pesa zile. Mabishano yaliendelea na mpaka hivi wazee wa baraza la bunge la taifa na wale wa upinzani wanatishana maoni kwa kuza kujua ni kitu gani kimepitika. Na tukijielekeza katika jimbo la Kivu ya Kusini, ujirisha kama mashambulio alifanyika katika miji tatu ya Grupemabu Gore, katika mtaa wa Kabare, ni usiku wa jana kwa kuchia leo usiku ya tano. Mashambulio huenda kutiliwa mgongoni wa FDLR. Mtu mmoja aliwawa, wengine nane walitekwa nyara, wakiwamo wa binti wabinti wa tano, na vitu vingi kupora na kubebwa porini. Waaskari polisi wa taifa walikuwa waliokuwa wakichunga raia pa eneo la kiongozi wa grupema walimuua mmoja wa FDLR na mwili wake ulionekana hapa asubuhi. Kiongozi cha mtaa wa Kabari aliusha kama wa eh, wabinti mbili ndio wameesha kuonekana. Tufate maoni kutoka Bukavu. Kufuatana na masemi ya watu wengi wajambazi hawa walishambulia vijiji vya Bulenge, Buhimba na Kashenyi katika grupema ya Bugori, mtaani Kabari, tangia saa sita hadi saa nane ya usiku. Walianza kwanza kufyatura masasi hewani kabla ya kujiingiza nyumbani mwa wakaji na kupora vitu kadhaa. Walipora ngombe, mbuzi, nguo, vifaa vya mafiga na kazanika, asema washahidi mahali pali. Waskakijeshi ambao walikuwa wakichunga nyumba ya kiongozi wa grupema ya Bugori walifika pale na kuwapiganisha vita waliuo mmoja wa wajambazi hawa na kuokoa mabinti wawili kati ya wale watano walitekwa nyara, asema kiongozi wa shirika la raia wa pale Kavumu. Na masemi haya ilikamilishwa na kiongozi wa mtaa wa Kabari. Hakuna habari yoyote kuhusu wale walipelekwa msituni, asema washahidi wa mahali pale. Toka Bukavu ni mimi Astrid Mujinga, Radio Okapi. <tune> Msiba wa mashua eh, msiba uliotukia jana ya mashua ya shirika la Sodefer uliotukia siku ya tatu semba magharibi katika ziwa Maindombe katika mtaa wa Inongo jimboni Bandundu. Msiba huu ulisababisha vifo vya wa watu tatu ndio walifariki na mia mbili makumi tano na saba walipona na wengine wengi hawakuonekana. Kiongozi cha distrikti ya Maindombe ambaye alielekeza mahali pa msiba anatoa mwito kwa viongozi majimboni na vya ngazi za juu ili uwa msaada utumwe kwa ajili ya wale waliopatwa na ajali na pia waliopona, ambao wengi wao wanapatikana kunakusitea Inungu. Kuhusu malipo ya utumivu wa moto wa umeme kunako SNEL Lubumbashi, hali si nzuri kwa kulipa kodi ya mwezi wa kumi. Vituo vimoja vya SNEL vinalipisha kufatana na mabadiliko ya sasa, ingawaji hatua iliyochukuliwa na serikali kuu ilikataza jambo lile. Watumishi wa moja wa SNEL Lubumbashi wanajibia wateja wao kama hatua iliyochukuliwa na serikali kuu ni hatua ya kisiasa yenye haifuatwe na viongozi vya SNEL. Tufate ripoti kutoka jimboni Katanga kwenye kituo moja ya mtaa wa Lubumbashi, wateja wanaendelea kulipa bila shida mafaktiri yao ya mwezi wa oktoba wa moja wanalipa mafaktiri kwa bei ya sasa moja anaeleza fakturi ya mwisho ilikuwa ya bei yapata elfu kenda, kenda, lakini hii inatoka kulipa sasa ni ya elfu makumi ine ni kusema wanaizidisha mara tano mchunga azina anaeleza kama hatua ilikamatwa pale kinshasa wao hawawezi kufanya chochote kwani wanafata oda waliopata wakuu viongozi wa moja wa kampuni snel wanaelezea wateja ya kwamba snel inakuwa sasa kiwanda ndiyo maana bei yake inapanda wanaendelea wakisema serikali ya taifa ilikamata hatua ya kisiasa bila kuandikia wakuu viongozi wa SNEL barua, kwa kukamilisha hatua hiyo kwa ngambo yake. Mkuu kiongozi wa SNEL jimboni Katanga anahakikisha ya kama wateja wanalipa mafaktiri yao kulingana na bei iliyoruhusiwa na serikali. Kama kuna wafanyakazi wa vituo vingine wanawaomba wateja kulipa kulingana bei mupya, wafanyakazi wale watafungwa, kwani wanatenda hivyo kwa faida yao peke. Unena mkuu kiongozi wa SNEL jimboni Katanga. Nikiripoti kiripoti toka Lubumbashi, mimi Ndona Chimbojo, Redio Kapi. na serikali ya jamhuri ya Kongo Kidemokrasia ilichukua hatua ya kukataza kutozazimisha wateja wa SNEL kulipa pesa kupatana na mpango wa sasa. Ni hatua iliyochukuliwa na mkutano wa shauri la mawaziri, mkutano uliofanyika hapa mjini Kinshasa, Radio Kapi ikiwa na lengo na shabaha ya kutafuta ijue ukweli juu ya bei ya sasa ya moto wa umeme yani elektrisite, wakusema katika lugha ya Kifransa na nchi jirani ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, kwa msangao mkubwa, bei ni ya juu zaidi kuliko nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti ya Beli Frankle Luchaka, mengi Studio Ntu yafate na Sfedi Mwamba Muvi. Maswali ni mengi kuhusu bei ya umeme katika kanda la maziwa makuu. SNEL ni kampuni inayowezo kupitia njia ya kuuzisha umeme wake kwa nchi za kigeni. Kongo Brazzaville ulipa SNEL kiasi cha dola ya kimarekani milioni sita. Mteja mmoja ulipa dola arobaini kwa matumizi ya umeme nyumbani mwake. Bei hiyo haikupandishwa tangu miaka mine sasa. Hii ni tofauti na inayotendeka nchini Zambia. SNEL inatuma umeme hadi mji mkuu Lusaka kwa kutumikisha mashini ya uchimbaji wa madini. Zambia hujitegemea mwenyewe kuhusu umeme nyumbani, nayo bei ya umeme imepandishwa kupita miezi miwili sasa. Umeme huko Zambia unalipishwa kabla ya matumizi, nayo ni dola arobaini. Kufatana na viongozi wa SNEL, biashara ya umeme kupitia nchi za kigeni ni asilimia sabini ya bajeti ya SNEL na Waislamu wanasherekea leo hii sikukuu ya Tabaski au sikukuu ya kundo mjini Kindu, mji wenye kuwa na kamati kubwa ya Waislamu, walikuwa zaidi ya elfu tatu wakishiriki kunakusala. kwa hiyo Shek, Sheke Junusi Majaliwa bin Husen, Imami makamu wa eneo la dini la Islamu Manyema, alitoa mwito kwa viongozi vya nchi kwa kuunganisha Wakongomani na kutimiza maagizo aliyoyajulisha kwa raia wakati wa kampeni mbali mbalimbali, ni kusema wakati wa utetezi mbalimbali mbali wa uchaguzi, wakisema wakiagiza kufanya lolote, basi tumsikilize. Cheke Junasi e, Mjaliwa Bini Husen mbele ya mikrofoni ya Rigober Yuma Ndwani. na ujumbe tunawatoa kwa viongozi wakubwa, ni kusema wakusanye wananchi wote wa Kongo Demokratia wawe kitu kimoja, na kwa populasio yote tumsaidie Baba wa Taifa. Ujenzi si kwake tu ujenzi ni kwa kila mwanakongo katika kuendesha nchi yake, ajue yeye mwenyewe ndio mwenye kujiendesha. Tunaambia wa viongozi wote na wanabunge wote wasimamie katika vile waliochaguliwa na wakijiapiza kama watasaidia populasion na kuendesha hii nchi na wawe watukufu. Nani apo takomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo kala mabibi babel mpongo Terese nkaku tambwe na Wandishi wetu kutoka majimboni, na maombi mukome a shiriki nasi dunia. Mukunda Milemba anawatakia mwisho wa juma njema. Kwaheri oh,