Mmesalimika, wasikilizaji wetu wa habari katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza mtasara wa habari zenyewe. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii sikukuu ya kupinga sida. Sherehe nyingi zimefanyika nchini kote. Jimboni Kivu ya kaskazini, idadi ya wenye kukumbwa na ukimwi imebaki sawa mwaka jana, ila viongozi vya afya vinaomba vididishe mipango ya uchunguzi kwa ukingo wa wagonjwa. Jimboni mashariki, shule ya NCT Maikazo limefungwa kiserikali. Wanafunzi kumi wamefariki wiki huenda kumalizika, kusema kama ni hali hiyo ilisababishwa na ugonjwa wa menejita. Kinchasa ilipokea mkutano wa kwanza wa bara la Afrika kuhusu ulinzi bora wa maji. Wataalamu kutoka nchi za Afrika na Ulaya wanashiriki mkutano huo kuhusu mazingira maji. Habari kamili. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii siku ya pili e, siku kuu ya kupinga ugonjwa wa sida. Jimboni Kivwa Kaskazini, idadi ya wenye kukumbwa na ugonjwa huo inabaki kama vile mwaka jana. Hayo yalihakikishwa na mkuu kiongozi jimboni wa Penemelesi. Lakini mashirika nchini yenye kuhusika na watu wenye sida yanaomba e, misaada ya serikali ili atua na mipango wanayoichukua isaidiwe kifedha kwa manufaa ya wagonjwa wa ukimwi. Kwa upande mwingine, mashirika mengi na viongozi vinasifu hatua za usaidizi wa serikali kwa jumla nchini na kwa kipekee jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mashirika yale yanatoa mwito kwa viongozi vya afya nchini kwa kuzidisha mipango muhimu ya usaidizi kwa manufaa ya wagonjwa wa sida. Tumsikilize Bibi Françoise Kalinda, mmoja wa shirika la kutetea wale wenye kugonjwa na ukimwi, akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Gabriel Wamenya ambayo ninaweza kwanza kualika guvernema yetu iweze kukamata maresponsabilite zake, sababu tunaona maoni je ambayo inatukamata en charge kwa leo inakuwa na malimite kwa kuwapatia hiyo maretroviro mjini Kisangani. Ujulisha kama wanafunzi kumi wa nsitima ikazo walifariki pa muda wa jumamoja, vifo vyao vikizuaniwa kusababishwa na ugonjwa wa meningitis. Leo siku ya pili asubuhi, mmoja wanafunzi tatu waliokuwa hospitalini alifariki, na wengine tisa waliofariki wiki iliyomalizika wali kufatana na maoni ya waganga, viongozi vya mitaa ya afya, makamati ya jamaa na wasaidizi wa waganga, yani wauguzi. Jambo kama lile lilijulishwa katika mitaa jirani. Kwa sasa wagonjwa ine ndio wenye kuchungwa katika mahospitali na wengine kupatikana katika makundi ya sala, kwa kumoma Mungu husema kama ni lahani kubwa ndio litupiliwa kwa chuo kile. Nsitima ikizo tufate ripoti kutoka Kisangani hali hii imeanja kuogopesha kufuatana na idadi ya vifo vyeni kuonekana katika shule ile moja ya maikazo na kuendelea mahali pengine. Mipango kwa sababu ya kuepuka magonjwa yale imetoka kukamatwa na viongozi vya siasa ni ile ya kufunga kwa muda shule ile na za kandokando kwake. Yeye waziri wa jimbo usikae na mambo ya masomo bwana Polidor Latigo, mpango ule ni kwa ajili ya kurusiwa uongozi wa mambo ya afya pia ya siasa wafanye uchunguzi vizuri. Kiongozi ule alisema tena ya kama habari Asubuhi kunako hospitali kuu ya mtaa wa Mangobo imesema ni ugonjwa wa meningitis. Kwa ngambo ya waganga wao, pia wamesema ni magonjwa ya meningitis kwa sababu wanafunzi wote wenye kufariki walionesha maalama ya hili magonjwa. Kuambatana na mganga kiongozi wa sehemu la afya ya Chopo, Daktari Cecile Edambulu, wanafunzi wale walionesha alama ya mwili moto, kichokuuma na kuangaika, na kwa wakati walifika kunako kituo cha afya walifariki. Na wanafunzi wote wale ni wa shule moja ya Maikazo kwa kati huu munyampara wa muji Kisangani, Daktari Gishilton Baendo aliwakusanisha wasaidizi wao wote kuhusu wawezi kusimamisha magonjwa yale mbaya muji Kisangani. mimi ni Andre Kitengereji Okapi. Mkutano mkuu wa kimataifa wa kwanza ukiwa watatu juu ya mwanamke mweusi ulifungua milango zake lewia pa mujini Kinshasa, ukisimamiwa na bibi wa raisi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, bibi Olive Lembe Kabila. Mkutano huo huenda kuwakusanya muda wa siku tatu wanawake wa nchi mbalimbali wakiwamo bibi wa rais wa Congo Brazaville, bibi a Antoinette Sassou na bibi wa kwanza wa rais wa Zambia. Shabaha ya mkutano huo ni kushimika mipango ya uhusiano kati ya wanawake weusi, akichukua misemo wa rais wa jamhuri ya bibi wa rais wa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia, Olive Lembe Kabila alitoa mwito kwa kamati ya kimataifa na wasaidizi wa Kongo Kidemokrasia kusaidia serikali ya Congo kwa kupokonya silaha na kuwarudisha makundi yenye silaha ya kigeni. Kupatikana nchini Kongo kurudi kwao. Olive Lembe Kabila mbela mikrofoni ya Richard Junior Kamunga. La persistance de la, kwa sababu usalama ndogo kuletwa na wenye kumiliki silaha inadumu sana, inatuma hali ya mwanamke inazofika sana, hasa wenye kuishi mashariki mwa nchi. Natoa lalamiko langu kwa kila mwenye kunisikia ulimwenguni kote, na mina itaji zamiri ya watu ambao tunatumika pamoja, wa msaidie Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kunyang'anya na kurudisha lote Wauaji, pamoja na majama zao kumainchi ambako waliyetokea. Mkutano mwingine mkuu ulioanzishwa hapa mjini Kinshasa ni ule kwa mara ya kwanza kufunguliwa barani Afrika, ni ule wenye kuelekea ukingo wa mazingira barani Afrika kwa maendeleo ya kudumu wataalamu kutoka katika enchi tatu za Afrika na za Ulaya wanashiriki kwa mkutano huo, huenda kushimika mipango ya uongozo bora kuhusu siasa ya maji kwa msaada wa muungano wa Ulaya na Afrika, huenda kushimikwa maeneo tano ya bara la Afrika, vifaa vya uchunguzi vya maeneo ya maziwa na maeneo ya maji. Tumsikilize waziri mkongomani ya husikani ya mazingira Jose Endundu mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jose de sharte Menga. Amezde, muradi wake amcd yani, muradi ambayo kusindikiza ulinzi wa mazingira katika Afrika ili kuwe maendeleo yenye kuelekea ulinzi ya mito. Anatoka kwa idea kama ataweka viombo ya kuchunguza mnje ya satellite ili ulimwengu yote ifuatilie ngisi wanatumia maji ya mvua yenye kuwa sehemu ya maji mengi. Tena itapanga kisiasa kia kusindikiza Afrika kwa kukamilisha kisiasa, kisiasa juu ya maji tutatumika je kwa kulinda chemchemi yenyewo ili isipotee wasiyatumia mbaya wala wasiyakoroga, kwa ngisi inapashwa tumika yale yote. Ni swali sababu tunaamua kama wanazoea kuzungumuzia swali kuhusu pori, mara nyingi wakisahau kama maji njo inaleta pori. Tena kunapashwa kuwa mapatano mukazi kati ya wenye kuhudumia mapori na wenye kuhusika na mito, njo shaba ya mkutano huu. Waziri Jose Ndundu watakuwa mwaliko wa Radio Okapi kesho asubuhi pasaa moja na nusu saa za Kinshasa. Kumeanzishwa leo hii siku ya pili hapa mjini Kinshasa uchunguzi wa gari zenye hazina vikaratasi vya SONAS. Na hiyo ilianzishwa katika nafasi nyingi za masanganjia mjini Kinshasa kwa kuchungua kama kila gari inano vikaratasi vyake vyenye kujulisha kama ipo imara na SONAS. Kuwa imara na SONAS kunalazimishwa na sheria ya Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Ni mapasho ya kila mtu mwenye kuwa na gari lake nchini Kongo ya Kidemokrasia, lakini kwa upande wungine mapashwa ya yale yanaonekana kwa macho ya shirika la wadereva wa Kongo kama vile kuongeza magumu katika maisha ya raia. Tumsikilize Ari Lusimbo, mwanamemba wa aseko mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bibi Mimie Ngumba Mulungu. Aujourd'hui, s'il faut, uh, fixer kwa leo le prix, kama wanatafuta wapanga bei ya kodi ya serikali wanapaswa kufuatilia hali ya kijamii ya wakaaji, kwa kulipa dola mia mnane mukila gari kwenye kituo cha husika na ulinzi. Iwe madereva wala wenye magari wanaona kama inapita mingi, hawataweza kuyalipa, inatambuka pato lao. Ndio maana inaombwa kwa kiongozi ya husika ashushe bei ya kulipa, ili wahusika na ulinzi wasaidie wakaaji walipe polepole mwajua kama hapa munji ni kila siku mutu anapashwa kutoka kwenda kutafuta maisha kama gari na kosekana wakaaji wanateswa jimbo ni kivu ya kaskazini shirika rejisco au katika lugha la kifransa restauration de la justice mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo inajulisha kama na kuhuzunishwa na hali mbaya wanamoishi wafungwa katika gereza mbalimbali mbali, la jimbo lile la kivu ya kaskazini tangu mwezi wa tisa uliopita na hiyo ingefaa kuchukuliwa hatua za kuchungua hali ya gereza kwa maisha ya wafungwa. Mkuu kiongozi cha mpango Rejisko alijulisha jana jambo lile wakati wa mkutano wake na komiti jimboni ya kuchungua hali katika majela. Tumsikilize Bwana Rishari Makitu akijieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Denise Lukeso. Kuna kuwa maendeleo fulani inayohusu idadi ya wafungwa. Idadi ya wafungwa inakuwa ikipunguka moja kwa moja, na wengine wanakuwa wakiondoka toka majela sababu walihesabiwa haki. Rejusco ilianzisha mapangilio ya kuweza kulipa marupurupu hayo, ni ili kuwatia moyo wanaohusika na wafungwa na mshahara. Hiyo inakuwa ikitolewa kulingana na idadi ya kesi zinazofuatiliwa kwenye mahakama na pia hukumu unaotangazwa. Tunatoa mshahara hiyo ili kuweza kuwahimiza wahamzi waweze kuendesha haraka kazi za kusambisha ili kwamba idadi ya wafungwa ipunguke majelani. Watumishi wapya wa mahakama wanakuwa na moyo nzuri ya kuendesha kazi vyema, na kwa hiyo sisi tunawaunga mkono. Tukiendelea hivyo hadi mwezi Disemba ama Januari, nafikiri mambo inaweza kuboreshwa tena zaidi na ni apo tutakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Sivobagwere, mabibi Michelle na Chwala Mupangi Babele Mpungu. Letesha kipindi hiki kwa waandishi wetu kutoka majimboni na Adolphine Ngoi Dunia, Mkunda Milembara wapiga, asante sana, kwa heri oh.