Radio Okapi. Okapi wasikilizaji wetu wapenzi wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni. Kwanza pateni vichwa vikuu vya habari zenyewe. Chumba cha mwito cha CPI kilijulisha leo hii, siku ya tatu asubuhi kama Jean-Pierre Bemba mzee wa baraza la bunge na rais makamu wa jamhuri wa zamani atabaki gerezani mpaka mwanzo wa kesi yake. Hatua ya kumwacha huru kwa muda imegomwa. Na ashe inajulisha kama idadi ya waka, wakimbizi kutoka dungu jimboni ekwatoria inaongezeka sana nchini Kongo Brazzaville. Leo ni sasa zaidi ya watu elfu kumi ndio waliongezeka. Jimboni Katanga, hali ya usalama ni ya wasiwasi tangu siku ya kwanza. Katika mji wa Kimisundu, mtaa wa Kimisundu Kabongo, wakaji wanateswa sana na askari polisi wa taifa ambao wanapora na kuwafunga watu bure. Habari kamili. Mzee wa baraza la bunge Jean-Pierre Bemba atabaki gerezani kwa muda kwa kuongojea kesi yake. Hatua hiyo ilichukuliwa na chumba cha mwito cha CPI Iliyojulisha leo hii siku ya tatu asubuhi. Hatua hiyo mpya inafuta ili ya kumwacha Jean Pierre Bemba huru kwa muda, hatua ya tarehe kumi na ine mwezi wa nane mwaka elfu mbili na tisa. Basi ni kitu gani chenye kisukuma Jean Pierre Bemba asiachwe huru kwa muda? Tumsikilize Paul Madidi, ausikana ya upashaji wa habari kunako sepei nchini Congo ya Kidemokrasia. Kwa masemi ya chumba ya likwa chumba ya masambo ya pili yenye likamata hatua ya kumwachilia huru kwa muda Bwana Bemba haikuelewa vizuri mashtaka yote. Na pia hatua ya kuachilia mtu huru kwa muda inaikalaka ni moja tu, haiwezi kabadilika tena. Kujifahamisha kwa taifa yenye kuitika kumpokea Bemba, pia kuitika kufanya yote inaombwa inapaswa kufanyika mbele apewe hatua ya Muacha huru kwa muda. Alimaliza na kusema ya kwamba bila msaada wa serikali hatua yenyewe haina maana. Sheria yenye kutoka kuchumba cha kualikwa njo ya mwisho, lakini mfungwa anaweza kuandika bupi ya barua ya kumuomba aachiliwe kwa, kwa, kwa muda wa kungojea afike muda wa kusamba Kundi la kutetea Jean Pierre Bemba lilijibu kwa maoni ya korti ya hukumu ya kimataifa CPI likijulisha kama linalo matumaini kwa kuachwa kwa muda mzee wa baraza la bunge na rais makamu wa zamani Jean Pierre Bemba, kufuatana na maoni ya mmoja wa mkili wake. Chumba cha mwito kilijulisha tu mipango ya mpya mkili. Emekilulu anahakikisha kama jambo la kumwacha Jean Pierre Bemba kwa muda uenda kuchunguzwa mbele ya juma mbili. Emekilulu akiojiwa njiani mwasimu na Bibi Mirai Bukasa Mukendi. Kwani chumba kikuu cha uamzi kimetoa hatua yake, si kusema jambo la kuachiliwa huru kwake seneta Jean Pierre Bemba limefungwa. Kilichotukia ni kwamba chumba hicho kimeonyesha makosa kuhusu namna chumba cha mipangilio ya masambo kilitoa hatua yake ya tarehe kumi na nne mwezi wa nane, ikiamua kumwacha huru seneta Bemba. Seneta Bemba anaweza tumaini kwamba ataachwa huru kwa muda hivi karibuni. Ndiyo inaomba kujua kwamba chumba kikuu cha uamzi kimetoa ongozi mapya ambayo yatashikiliwa na chumba cha mipangilio ya masambo kitakachoamua kuhusu kuachiliwa huru kwake seneta Jean Pierre Bemba. Ni tarehe kumi na ine mwezi Disemba, ndipo chumba hicho kitatoa hatua yake. Kwa leo hakuna mtu ajuaye ni hatua gani itatolewa kuhusu kuachiliwa huru kwa muda kwake seneta Jean Pierre Bemba. Ineopola Nation linauzunishwa na tua ili ya chumba cha mwito. Kwa upande ungine, kundi lile la siasa likiwa la upinzani linatoa mwito kwa serikali ya Jamhuri ya Kongo Demokrasia, kujijulisha kama inchi kandideti ya kumpokea mzee wa baraza la bunge Jean-Pierre Bemba. Tumsikilize mwana bunge la Taifa Clement Kanku Bukasa, mwanamemba wa Ineopola Nation, akiojewa njani mwa simu na Mirei Bukasa Mukendi. Tutaendelea kushutumu hali ya vituo vinavyonia ya kumweka seneta Jean Pierre Bemba mbali na nchi yake. Kinachohuzunisha ni kuona serikali yetu haijibu kwa jambo hilo. Hatuwezi kubali mambo yaendeshwe namna hivyo. Ni mkongomani aliye katika hali mbovu. Union pour la nation inangoja serikali ichukue jukumu lake. Serikali inayo mapasho ya kuchukua kesi yake Jean Pierre Bemba kwa jambo lake. Ni kusema leo hii inabidi serikali iombe aachiliwe huru na ina apashwa ajitaja kuwa nje ya mapokezi kwani Jean Pierre Bemba a, ni Mkongomani. Kesi ya leo juu ya Jereme Katanga na Matie Ngujulu haikufanyika leo mjini la a e, nchini Peyba. Kisha kuingia katika chumba cha masambo mwamzi mkuu wa CPI Bwana Bruno Cotte alijulisha kama mmoja wa makamu wake alipatwa na msiba wa gari ni mkili Christine Van de Wingard. Ni hivi idadi kamili ya waamuzi yayekutimika mwamuzi aliyekuwa ya tayari alijwisha kama kesi hiyo huenda kufunguliwa tarehe 26 Januari mwaka wa 2010. Ileu ndipo kesi ilipashwa kumsikiliza mshahidi watatu anayeitwa mshahidi namba 419. Idadi ya wakimbizi wazaliwa wa jimbo la Ekwatoria waliokimbilia Kongo Brazzaville inaongezeka zaidi ya elfu kumi kwa muda wa siku 3. Idadi hiyo ni ya tangu jana siku ya kwanza Kufuatana na maoni ya, ya kazi mbalimbali za mbali, serikali za departementi ya Lukula ya Lukwala muneurazi iliyotajwa na ASER nchini Kongo ya Kidemokrasia, wakimbizi wale kutoka Dungu naburu, ma, na Buru wanatawanywa katika miji mia tatu na tano pembeni ya mji wa Ubangi nchini Kongo Brazaville. Ni watu waliokimbia mizozo ya kikabila pa Dungu na Buru. Tumsikilize Bi Francesca Fontamini ausikae na uhusiano wa inje kunako ASER anajieleza mbele mikrofoni ya mikrofoni ya Emmanuel Imanda Lukinga. wengi miongoni mwao ni wazaliwa wa, wa, wa, wa ebola lakini nabas, kuna nusu yashenle, pia kutoka enyele. Kwa sasa itaji ya muhimu pande ile ni gani? Itaji ya muhimu ni kupata wauguzi uh, juu ya matunzo kuhusu makao na maji safi ya kunywa. Tulipokea vyombo sita ya mita kumi kila umoja, tunakuwa katika vijiji tatu, lakini ukosefu ya maji safi ya kunywa inatatiza sana. Watu wako wanashota kumuto ubangi na na wanayatumia mara moja. Ni swali ya kufuatilia, tunakuwa na binini tele ya kusafisha maji tayari, bingelipashwa fika kule haraka haraka. Dongo mwezi moja kisha mapambano ya kimakabila mwisho wa mwezi wa kumi, ni kugumu kujua hali gani kuhusu usalama katika eneo lile, na pia imese na buru kwa sasa, askari polisi wa taifa FRDC na Monique wanakutana mara na mara kwa shabaha ya kuelewa mengi juu ya hali ya usalama mahali pale. Baadaye makundi yale tatu huenda kuchukua mipango ya pamoja kwa kuweza pia kuchukua hatua ya kushimika usalama. Tumsikilize luteni kanali Jean Paul Dietrike akiwa mbele ya mikrofoni Emmanuel Imbanda Lukinga. MONUC si ni mojawapo ya wale waliojielekeza wa kwanza huko, ila tumetoka padongo tangu tarehe ishirini na sita mwezi Novemba. Baada ya shambulio dhidi ya vikosi vyetu, MONUC imeondoka huko, polisi imejiuzulu. Ama vikosi vya jeshi la taifa vipo kwa sasa, hali si wazi. Viongozi wanasema kwamba huenda kijiji hicho kinadhibitiwa na polisi. Sisi hatuwezi kamilisha habari hiyo. Kama hali ya dongo si wazi, vipi sasa hali ya buduru na imese kwani wakimbizi wa, wa Kongomani ni wengi ngambo ingine ya jito Ubangi. Kuhusu uh, vijiji hivyo, iwe kuhusu maeneo yale yote, hakuna habari kamilifu. Hatuwezi sema kwamba hakuna mabadiliko. Tunaona tu jimboni mashariki, mjini Kisangani, idadi ya waliofariki na ugonjwa huenda kuzaniwa kuwa menenjite inaongezeka. Leo hii siku ya tatu idadi ile ilifika mpaka yapata 15, ndivyo ilivyojulishwa na viongozi vya afya mjini Kisangani. Kati ya watu wali 15 wanapatikana wanafunzi 10 wa NCT maikozo katika mtaa wa Chopo, waliofariki karibu muda wa juma moja, na wengine wanapatikana wakipata matibabu katika vituo vya afya na wengine tena kupatikana katika makundi ya sala kwa upande wake chumba jimboni kinachohusika na uchunguzi wa kiganga kinaonyesha kama ni watu sita ndio walifariki na wengine kenda ndio wenye kupata matibabu. Na katika makundi mengine basi kupitisha kipimo ni mbaya sana. Hayo ndio maoni ya askofu wa dini Katolika katika diosezi ya Inongo jimboni Bandundu, na maoni aliyo pia kuisailiwa na wapadri wake, maoni aliyotumwa kwa viongozi vya inchi kwa senko kwa mabaraza la bunge la taifa na ya majimbo kwa liwali wa jimbo la Bandundu, kwa mashirika ya raia na mengine na pia kwa watu wa mapenzi mema. Katika buku lenye maoni askofu wa, na watumishi wake wa Mungu Inongo wanajurisha kama kuna wanahuzunishwa na idadi inaongezeka ya watu waliofariki wakati wa misiba katika ziwa Maindombe kwa ukosefu wa vifaa vya kuwasafirisha. Katika mwito ule, askofu pamoja na mapadri wake wa Inongo wanaomba serikali iwasaidie na kupana mashua pa Bandundu kwa usafirishaji wa raia. Mashua huenda kuchunguzwa na diosezi ya Inongo na uongozi bora kwa manufaa ya raia. Hali ya usalama si nzuri tangu jana katika mji Kimisundu, katika mtaa wa Kabongo, payapata kilomita mia tisa na mji wa Lubumbashi. Wakaji wa mji ule wanahuzunisha na vitendo vyenye kufanyika na waskari polisi wa taifa. Basi wanawanyanyasa mali zao, na wengi bila shaka wanafungwa pasipo hata makosa. Tufate ripoti kutoka Lubumbashi. Kufatana masemi ya wakaaji, oda imetolewa na administrator ya teritoria wa Kabongo, aliyependelea kwa namna hii kuwapa malipizi wakaaji wa kijiji hiki waliyemkosea waziri jimboni anayehusika na ukarabati wakati alipotembelea maeneo haya muda wake wa ziara ya kazi. Wakaaji wamezuia ujumbe wa waziri kupita katika pango zao, hao walikuwa na kimbia tope iliyokuwa ya kutosha katika barabara kubwa. Tumsikilize mkaaji mmoja.