Wapenda wasikizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni. Kwanza sikizeni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Hali ya usalama si nzuri sana siku hizi Padongo, jimboni Ekuatoria. Ni kama sekta ile ina tena wakaji wake kwa sasa. Askari polisi wa taifa pamoja na askari polisi wa MONUC wapo njiani kwa kuchimika mipango ya usalama. Hayo ndiyo maoni yaliojulishwa na inspekta mkuu wa la polisi jemadari John Numbi mjini Kisangani. Ugonjwa uliosababisha viwa wanafunzi kunapita wiki moja ni menejiti. Hayo ndiyo yalijulishwa na kuhakikishwa na meya wa mji wa Kisangani. Ni zaidi ya saa makumi mbili na nne ndipo mkutano usio wa kawaida wa baraza la bunge jimboni Ekuatoria huenda kumalizishwa Uwasiwasi ni kama sherehe ya mkutano ule huenda kufanyika kabla liwali mpya aliyechaguliwa na serikali yake kuwa madarakani. Oh, nam, habari kamili. Hali ya usalama kiwizi padhongoo katika jimbo la Ekwatoria ni kama eneo lile halina wakaji wake. Askari polisi wa taifa wakisindikizwa na askari polisi wa MONUC ni wenye kuwa njiani kwa shabaha ya kwenda kushimika madaraka ya serikali katika sehemu hiyo ya jimbo la Ekwatoria. Maoni hayo ni, ni yake Inspekta mkuu wa askari polisi la taifa Jemadar John Numbi aliyeajulisha leo hii kunako kata kuu ya Monike kisha masimulizi yake na mkuu kiongozi wa Monike Alandos. Tumsikilize Jemadar John Numbi. La situation securitaire a ce jour a Dongo. Hali ya usalama pa Dongo ni kwamba wakaaji wamekimbia. Kulikuwa watu sijui ni waite wa nani, waasi ama majambazi wenye silaha waliofaulu kuwafukuza wengine. Kwa sasa polisi inajiandaa ili idhibiti Dongo mara ingine, kusabitisha wakaaji ili warudi na kurejesha huko mamlaka ya serikali. Kuna vikosi vya polisi pa Dongo kwa sasa, wako njiani, nadhani kesho watakuwa wamefika pa Dongo pamoja na polisi ya MONUC, tutajaribu kuleta usalama huko. Ni operation ya msako ndio mnatayarisha dhidi ya walioshika silaha hawa, sivyo? hakutakuwa operation ya msako, lengo si kulipiza kisasi. Tumepoteza askari polisi wengi, kuna hata MONUC ambayo imepata shambulio. Si kusema hiyo ndiyo itatutuma, uh, tulipize kisasi. Serikali hailipizi kisasi. Walioendesha vitendo vya ukaidi watasakwa na kupelekwa mahakamani. Kuna wamoja ambao tayari wameshikwa na wanapatikana hapa Kinshasa. Watapelekwa mahakamani ikiwa viongozi eh, wa haki wataamua, huenda mahakama iendeshwa hadharani populaire. Alikuwa pale jimada John Numbi akijieliza mbele mikrofoni ya kelikute, matamshi yake tafsiriwa na umbi maombi mukomia. Habari kutoka mjini Kisangani inahakikisha kama ugonjwa ulio waua yapata wanafunzi kumi na mbili kumi ni urazi wa NCT maikizo wiki iliyopita na mwanzo wa juma hilo, ni ugonjwa wa menejite wa ina se alama ya ugonjwa. Habari hiyo ilihakikishwa na meya wa mji wa Kisangani, mganga gishiritone Baendo, na ambaye alitegemea juu ya uchunguzi uliofanyika. Meya Gishiritone Baendo alijisha kama hiyo ni ripoti iliyotolewa na chumba jimboni chenye kuhusika na uchunguzi kiganga Tumsikiliza akijieleza kuhusu hatua huenda kuchukuliwa kwa kupinga menejiti, akiwa mbele ya mikrofone ya Andre Kitengi. <coughs> Matukio ya uchunguzi la ugonjwa ya kwanja kufuatana na habari ya mganga inspekta jimboni ilionyesha ugonjwa wa menengit amenengekok ya aina C na tulianja kutunza wagonjwa tangu mkutano wetu yeni. Tulifanya mkutano ile iliwakusanyika waganga, viongozi wa masehemu za afya wa muji Kisangani, makamsha wa mitaa, waongozi wa mashule na wa makanisa. Katika mkutano ule, tulikubaliana mpango moja ya kutunza wagonjwa, na wasaidizi wetu walitupatia dawa tumeongojea sasa kwa namna magonjwa imeonekana na kwa gisi tulikuwa kwa mkutano na liwali wa jimbo jana, liwali atazungumzia waziri wa taifa usikae na afya mwenye mamlaka ya kutangaza ugonjwa ule, na kisha yake ndiyo tutapiganisha magonjwa ile kwa ngambo lote na kutayarisha mpango wa chanjo kwa ajili ya waraia wenye wamepashwa kuambukizwa kuhusu ugonjwa ule wa meningite mjini Kinshasa, kundi la wanabunge wa taifa wa Kisangani na wale wa Diseki ya Chopo wanatoa mwito kwa raia wasijipane kwa vyumba vya matunzo visivyokuwa vya kamilifu na pia kujipana kwa wafumu au kwa makundi ya sala. Kumbukeni kama tuliwajulisha katika vipindi vyetu vya mbele kama wakaaji wa mji wa Kisangani wengi wao walikuwa wakisema kama ugonjwa ule ni laani iliyotupwa katika shule lile, ni hivi wengi ya wazazi walikuwa wakibeva watoto wao katika nyumba za sala za, wa, na, za wafumu. Tumsikilize mwanabunge wa taifa Pierre Ibe Muliso akijieleza kwa jina la wanabunge wa Kisangani wali watupu mbele ya mikrofoni ya Bazili Bakumbani. Magumu iko na fikia population ya Kisangani, kufatana na ile magonjwa ya meningite iko neno moya kubwa sana. Inyewe inaomba population yote ya Kisangani wafungule macho na wajikaze kwenda kwenyewe miganga wako juu ile magonjwa ya meningite inaweza enda fasi mingi sana, kama ku province ya Equateur, ku province ya Manyema, Nord Kivu au Sud Kivu, nyewe kwa kando kando ya muji Kisangani na district ya Chopo, wajikaze wasijilete kwa watu wenye wanawaza kama wanaweza wadanganya kunjia fulani ya sala juu wakose kwenda kuonana na waganga na kujitunza. Mjini Goma hujulisha kama semina juu ya eneo la mipaka ya usalama na maendeleo. Semina ikoandaliwa na, na kusimamiwa na mpango wa mkutano wa kimataifa juu ya amani, usalama wa demokrasia na maendeleo ya nchi za kanda la maziwa makuu unaendelea. Shabaha ya semina hiyo ni kushimika hatua za usalama kati ya nchi wanamemba na pia kutayarisha mipango ya pamoja yenye kuwa ya muhimu. Wajumbe wa, wa nchi tatu za CEPGL wanashiriki mkutano ule. Mbele ya yote tufate kwanza Gabriele Wamenya. Kwa mujibu wake Amuli Kabaruza, mwakilishi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo katika mkutano wa kimataifa kuhusu amani, usalama, demokrasia na maendeleo ndani ya nchi za kanda la maziwa makuu, mengi asubiriwa kwa semina hiyo. Inahusu kwanza kutilia nguvu nyipya kwa usalama ndani ya mipaka za pamoja kati ya Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia demokrasia ya Kongo, ikiwa ni njia moja la kuepuka vikwazo dhidi ya makubaliano mbalimbali zilizoizinishwa kati ya nchiwa na memba wa sepejel. Wauzuria wanalenga pia kurekodi mbinu za pamoja ili fikia utekelezaji haraka wa miradi zenye faida ya pamoja, ni kama doria ya pamoja yenye lengo la kukinga usalama wa mipakani, alinena Epimakesanzu, mwakilishi wa nchi ya Rwanda. Miradi hizo zinahitajika kutekelezwa kulingana na mipango zitakazochukuliwa muda mfupi ujao na wataalamu wa nchi tatu wanamemba: Rwanda, Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Kwa kweli kuwa pale Bernard Nyangi katika ripoti ya Gabriel Wamenya. Hakutakuwa jambo la kuwaua wale wafungwa mbili wazaliwa wa Norvegia ambao walihukumiwa jana na korti ya kijeshi mjini Kisangani. Hayo ndiyo yalijulishwa na mkuu wa diplomasia wa Norvege aliyotajwa na kituo cha upashaji wa habari AFP. Oslo hujulisha kama imepewa mahakikisho juu ya jambo lile lenye kuelekea wa askari mbili wa zamani wa Norvege waliohukumiwa wakufa juu ya uchunguzi ujasusi au na kutumia silaha. Wazaliwa wale mbili wa Norvegi walimuua mwezi wa tano uliopita dereva mmoja mkongomani kwa barabara ya Ituri. Waziri mkongomani ausikae na upashaji wa habari na akiwa pia msemaji wa serikali Bwana Lambert Mende alihakikisha ukamilifu ule kama watawaua wa ila watapitisha kifungo chao gerezani. Na kwa upande mwingine, jimboni Kasai ya Mashariki, serikali jimboni ilichukua hatua ya kutupilia, ya kutolipisha mniwerazi patani kodi katika soko tatu za jimbo muda wa siku tano na pia siku mbili bila kulipa bei ya matunzo katika hospitali mbili za mji wa Mbushimai. Hatua hiyo ni alama kwa viongozi vya serikali jimboni Kasai ya Mashariki ya kuwapigia aksanti kwa gisi walikuja wa raia wengi kumpokea raisi wa jamhuri jimboni. Hatua hiyo inao vinyume kwa vyumba vya meya wa mji wa Mbushimai na vile vya Mweneditu kwa sanduku zao za serikali wenda kupoteza pato ya pata 1315 ya pesa za taifa. Mengi tuyafate na Esteri Ndalafina. Kusudio waliokamata siku ya ine kwenye baraza kubwa la waziri wa jimbo na mnyapara, inahusu soko kubwa mbili ya mji wa Mbujimai, soko la Mwene Ditu kwenye kilometa mia moja makumi tatu na soko la Kabwe zaidi ya kilometa kumi na mji wa Mbujimai. Louis Kaswende, waziri jimboni ya usikai na jambo la kupasha habari, husema kwamba serikali la jimbo lilitoa wa siku mbili ili wagonjwa wapate matibabu bila kulipa kwenye hospitali la serikali. Kusudio ingine wanafunzi wa shule la primari wa sekta ya, ya serikali hawatalipa franga la masomo kulingana na tua hii, vyumba wili yani, ofisi ya mnyampara wa Mwenejitu na Mbujimai huenda kupoteza elfu mia tatu makumi tano la franga la Congo ya kodi ya siku tano kwenye mahospitali. Gavana wa jimbo husema kwamba kutakuwa masikilizano na ofisi jimboni yenye kuhusika na afya, hata kwenye ofisi ya mnyampara kunaandaliwa pesa, lakini akujulisha wingi wa pesa hii. Msituko ni kwamba mnyampara wa Mwenejitu ambaye anahitaji kuheshimisha kusudio wenda kuonyesha kwamba, kwamba awakumjulisha kuhusu jambo hii hapa Mbujimai hata mfanyakazi moja kwenye ofisi ya administrata wa soko akufika pa nafasi ya kazi tokea Mbujimai. Ester Ndalafina, Red Okapi, naniapo otakomesha taarifa yetu ya bari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya fundi wa mitambo Sivubaogere, mabibi Bapele Bongo Mashimango na Terese Kanku Tambwe, na wandishi wetu kutoka majimboni, Maomi Mukaumia na wengine, dunia y Mkunda Milemba, na kukaribisha nakweza na kwambia wiki njema, mkakuta na siku za usoni. Oh, Okapi,