Karibuni kwa kufuata taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza pateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Shauri ja la haki za binadamu la Umoja wa Kimataifa linaozunishwa na hatua iliyochukuliwa na, na Kongo demokrasia kwa kutoa wazibu wa askari na wanamgambo waliopinga haki za binadamu. Japokuwa Amerika na Italia Iliomba viongozi vya Kongo Kidemokrasia vimfunge Bosco Ntaganda ili apelekwe kunako CPI yapata yeah. Wakimbizi elfu makumi saba na ine kutoka Dungu jimboni Ekwatoria wanajitatua na nua kwa kuishi vizuri kidogo inchini Kongo Brazzaville. Misaada wanayopewa na mashirika ya kiutu haitoshi, yeah. Mjini Kinshasa hospitali ya Kalembelembe inayo sasa benki ya kuchunga damu. Kituo hicho cha damu kimefunguliwa kiserikali leo hii hapa mjini Kinshasa, na ni kwa kusaidia mji wa Kinshasa kwa kupata damu na kugawa damu habari kamili. Shauli lenye kuelekea haki za binadamu la Umoja wa Kimataifa linahuzunishwa na gisi wa askari na wanamgambo waliostakiwa kufanya vitendo vya kupinga haki za binadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia hawa kuadhibiwa. Maoni hayo ni ya ripoti iliyokubaliwa jana wakati wa uchunguzi wa hali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pa Geneve kuhusu haki za binadamu. Ripoti ile inavumbua kama Kinshasa haikufanya lolote kwa mwito wa Italia na Amerika kwa kumfunga Bosco Ntaganda ili apelekwe kuna kukurti ya hukumu ya kimataifa CPI ambaye inamhitaji kwa vitendo vyake vya vita. Ripoti ya Bibi Therese Kankutambwe Mengi Sidiori na Adolfine Ngoi. Viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapinga ripoti kusema ya kwamba wanaunda tao ya kusipoandika mkazi kila mtu mwenye lichezea maisha ya kiutu. Ujumbe ya wa Amerika ilitangaza mbele ya shauri ya wa haki ya binadamu kusimamishwa kwa uchunguzi ajili ya askari jeshi la taifa wenye kujulikana kama waliharibu kiutu, kwa mfano brigade la jeshi la taifa la 231 na na watu watano wa FARDC kushtakiwa kwa haribu haki ya binadamu kwenye na washauri kuhusika na usalama. Viongozi wa Kongo wanatupilia mbali ombi la wataalamu wa ONU kutaka kuchunguza nafasi za wafungwa kwa mikononi ya vituo vya kuweka siri na walinda taifa. Pia Kinshasa anakataa kutimiza makubaliano ya amani kaskazini ya Kongo. Kumwisho ripoti inaonyesha kama viongozi wa Kongo wanakataa kutimiza swali kuhusu kuachiliwa kwa, kwa wafungwa wa kisiasa, pia kukomesha hali ya kutisha watu na kuwafunga watetezi wa haki ya binadamu na wapasha habari. Kisha kukimbia mizozo ya Dongo jimboni Ekuatoria yapata wakimbizi elfu makumi saba na ine wa Kongo kidemokrasia ambao wamefika nchini Kongo Brazzaville wanafanya lolote ili waishi vizuri kwa kufanya kazi ndogo ndogo. Misaada ndugu wanayopewa na mashirika ya kiutu haitoshi kwa maisha yao. Ripoti Arsene Severin kutoka Brazzaville, mengi sidiori na Adolphine Ngoi. Tangu tarehe moja ya mwezi wa kumi ilipita kulionekana kundi ya kwanza ya wakimbizi kufika pale Kongo Brazzaville. Kisha mwezi mzima wa mateso, msaada ya kwanza unaanza kuwafikia kidogo kidogo. Kwa kutafuta maisha, jamaa zenye kukimbilia sehemu za Boyele wanakuwa wavuvi pale muto wa Ubangi, wa Ubangi kwa msaada wa nyavu waliopewa na marafiki zao. Pale Lanza Pame alianza kugabula msaada siku ya tano, wakimbizi wote wanakuwa wachuruzi wa mchele, wa samaki ya kopo na viungu ili wajinunulie kibiriti, mafuta ya tala na kadhalika. Wanamuke wenye kukimbilia sehemu za Infono wanapewa mikopo ndogondogo, dola kumi hata dola makumi tano kwa kuuzisha mihogo, samaki na bitika ili wakule kufaida. Wakimbizi wote elfu saba na ine mia moya na makumi mnane na mbili kukimbilia Braza wanaishi kwa shida na mjini Gemena kisha kuondoka kwa sehemu moja, wakaaji wale wenye kubakia wanaendelea na kufanya kazi zao kama vile kawaida, na iyo ni kiisha hali ya uzuni na uoga iliyosababishwa na siku hizi na kujilishwa kwa ujio wa wanamgambo wa Mouvement de Liberation des Allies, wakisema katika mji katika, katika lugha ya Kifaransa. Mjini mule Gemena, komisa wa district ya kusini mwa Ubangi bwana Jean Baptiste Lumbwe anahakikisha kama mji wa Gemena upo na usalama na upo chini ya uongozi wa majeshi ya taifa. Na jimboni Kivu ya kusini lipo tena katika matanga matanga kati ya kamati la dini Katolika. Pikira mmoja aliuawa kwa rahisasi katika usiku wa jana na watu wenye kuvaa mavazi ya kijeshi na wenye silaha. Watu wale walishambulia makao ya mabikira Notre Dame de la Clarté ya Muresa pa kilomita makumi mbili na mji wa Bukavu ni katika mtaa wa Kabari. Mkutano wa upashaji wa habari juu ya hali ya usalama ulifanyika leo asubuhi mjini Bukavu na liwali makamu wa jimbo lile la Kivu ya kusini, bwana Francois Gachaba. Yupo tena mikononi mwa wanasheria, akiwa wanabunge wa zamani wa jimbo la Kivu ya kaskazini na pia kiongozi cha mtaa wa Karisimbi mjini Goma, na ambaye alikuwa mwanamemba wa Sendepe tangu mwezi wa kumi mwaka jana. Francois Gachaba amenaswa jana siku ya kwanza pa mpaka na Rwanda kwa upande mpaka mkubwa wa Goma na kazi ya ujasusi. Huyo kama imejulisha, anamenaswa sababu ya jambo lenye kuelekea maoni mengi juu ya vita huenda kutukia jimboni Kivu ya Kaskazini, kuunda kundi lenye silaha kwa shabaha ya kuharibu usalama wa vituo vya serikali. Kujulisha kama bwana Francois Gachaba ni tu mwenye atasafirishwa mjini Kinchasa, kwani huyo alikwisha kusikilizwa mara nyingi na sheria ya kijeshi mwaka jana kwa uwizi wenye kutumia silaha ya kushambulia watu kwa shaba ya kuaua na makosa mengi. Hospitali ya kuwatunza hasa watoto ya Kalembelembe hapa mjini Kinshasa inayo sasa benki ya kuchunga damu. Kufunguliwa kiserikali kwa benki hiyo ya damu kumefanyika leo siku ya pili hapa mjini Kinshasa. Kazi ile ya ujenzi wa kituo kile cha damu imefanyika na msalaba mwekundu wa taifa chini ya usaidizi wa msalaba mwekundu tawi la Ubelgiji. Benki hiyo ya damu huenda kufalia kwa kupana damu mjini Kinchasa na pia kusaidia pia kwa kupokea damu kwa wale wenye mapenzi mema kwa kuwasaidia wenye kuyakosa. Tumsikilize bibi Ania Mohamedi Isa aliyeandaa mpango ule mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu bibi Mimi Ngumba Mulungu. Hapa Kalembelembe tunafungula benki juu ya damu, sababu ni ya lazima sana, kufuatana na wengi ya watoto wenye kushiriki kituo hiki. Kuko tau pia kushurulukia watoto wa kuzaliwa bupya, kuna watoto wa kugonjwa malaria, hao nao wanakuwa na lazima ya kuongezwa damu. Kufuatana na muradi shaba yetu, ni kuhimiza watu wa kupana damu kwa bure. Tunafundisha watu wenye kuitika, wende watafute watu wengine wanaweza kupenda kupana damu yao kwa bure. No, watu wa mitaa wale wa uh, makanisa njo vile inazoea kuwa, lakini kwa leo, sababu ya hii benki ya damu uh, imekuwa hapa, wenye kupea na damu wanaweza kufika mpaka hapa Kalembelembe uh, na wanatosha uh, damu yaya. Ili damu isikosekana tena, njo shida kubwa sababu watu wa kugabula damu hawako wengi, japokuwa inahitajika sana, hakuna msaada wa kutosha ni tangu zaidi ya juma moja sasa mjini Mbujimayi, utambua katika mtoni Lubilanji e, samaki nyingi zenye kufa na kulembelea juu ya maji yenye kutiririka. Hakuna hata kazi moja ya serikali huenda kukamilisha sababu ya kufa kwa wingi kwa samaki zile, na wakaaji wengi wenye kuishi pembeni ya mtoni ule Lubilanji wanachukua samaki zile kwa kula au kwa kuzurisha sokoni. Ni hivi kazi jimboni yenye kuhusika na afya na usafi inaomba watu wale wasile samaki zile kabla uchunguzi haujakamilisha kama ni kitu gani kilitukia. Hivyo, tufuate ripoti kutoka Mbujimai. Kila mtu tuliyekutana naye katika Kilalo Chilamba kwenye mto Ulubilanji inayopatikana kwenye kingilio ya mji wa Mjimai anahakikisha hajabu hii, samaki kubwa kubwa zisizokuwa mzima wamezivua kila siku katika mto. Kati ya samaki hizo kunapatikana pia zenye kuoza. Watu wengine wananena ya kwamba walitumia samaki hizo bila hata kujua chanzo cha vifo yazo, na hakuna hata mtu mmoja anayekuwa na mafasirio. Kwa wamoja, inatokana na kuanzishwa kwa kazi ya kiwanda miba iliyotupa uchafu ndani ya mto. Kwa wengine, samaki hizi zilikufa katika kiziwa kiisha zikatupwa katika mto Lubilanji. Inasemeka pia kwamba watu waliokula samaki hizi wanaanza kupata ugonjwa wa kuhara na kutapika, lakini hali hii haihakikishwi hata na hospitali moja. Dr Andre Kakonde Msole, mkuu wa huduma wa afya katika Kasai Oriental, anashakia kwamba ni sumu, na anaomba kwa wakaaji wasitumie kwanza samaki mbichi. Mbujimai, mimi ni Jamilinganyo, Radio Kapi na niapo takomeja tarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Eritie Sidiakala, mabibi Tereze Kanku Utambwe, Babel Pongo Machimango na Micheline Tuala Mupangi na wandishi wetu kutoka majimboni, Dunia Y Mkunda Milimba anawapigia asante sana.