Wapenzi wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili, karibuni. Kwanza fatini vichwa vikuwa vya habari zenyewe monike na ozunisha na vitendo vya mauaji vyenye kupitika jimboni Ekuatoria. Msimamizi maalumu wakati mkuu wa mmoja wa kimataifa la lad analaumu vitendo vyenye kupitika dongo na huenda kushimika mipango ya majeshi wa usalama. Arkiaskofu wa Kinshasa Lora Mosengo Pasinya analaumu hali ya usalama inaozorota jimboni Kiwi ya kusini na kuhukumu vitendo vya mauaji vyenye kupenya tu dini Katolika. Lewi sikukuu ulimwenguni ya wenye kupana damu jimboni Kasai Mashariki kulitambulikana kama ni watu mia munane makumi tano ndi wenye kupana damu tangu mwaka elfu mbili na sita lakini hali iyo haitoshi. Habari oh kamili. Msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Alan Doss anahuzunishwa na vifo vya watu jimboni Ekwatoria katika maoni aliyoyajulisha leo hapa mjini Kinchasa wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari, Aladonse alihukumu vitendo vyenye kufanyika hapa Dungu ambavyo vinasababisha kuhama kwa mamia na mamia ya watu na kukimbia makao yao. Bwana Aladonse, msimamizi wa katibu mkuu wa Umoja wa kimataifa nchini Congo, anajulisha kuongeza mipango ya majeshi yake Pagemena kwa kupinga hali mbaya huenda kutukia. Tumsikilize akiwa mbele ya mikrofoni ya Manuel Imanda Lukinga. Nous renforcons notre presence, tunazidisha kuweko kwetu Pagemena ili tuzuie mwenendo wowote usio kamilifu. Nadhani ni muhimu tusiache hali hiyo izorote. Ni watu wanaosilaha silaha za vita asivipanga hakuna silaha ambazo zimetumiwa. Tumepata ripoti nyingi zinazoeleza kwamba hakuna watu wanaojua kutumia silaha hizo, ila kwa sasa tukisubiri tu kurudi kwa kamanda wa vikosi vya Moni, siwezi toa maoni kamilifu, ila inabidi kuchukua mambo haya inabidi kuwa tayari kujitayarisha ili isikamatwe kama tukio tu. Nadhani ni zaidi ya hiyo na tunapashwa kuwa tayari mbele ya jambo lolote. Hali ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ichunguzwa pamoja Jeneva nchini Uswisi na shauri la haki za binadamu la Umoja wa Kimataifa. Kuhusu uchunguzi ule zimekomeshwa jana siku ya kwanza. Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia iliwakilishwa na waziri ahusikaye na haki za binadamu na kiutu, Bwana Upio Kakura. Waziri akijieleza juu ya mkutano ule, anajulisha kama umbalimbali na maoni ya mashirika mengi, Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia inapinga wenye kuhawaheshimu haki za binadamu na kutetea pia. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatetea haki za binadamu. Tumsikilize waziri Upio Kakura akihojiwa njiani mwa simu tangu Brussels nchini Ubeljiji. tumechukua jukumu letu ajili ya usisimuko na ukingo wa haki za binadamu. Tumesema kwamba jela zote zinaweza funguliwa, hakuna tena kisingizio ili jela fulani iwe katika hali ya upekee. Tuko katika mahusiano na ofisi ya kamishen kuu yahusikayo na haki za binadamu pia na chama cha Msalaba Mwekundu ulimwenguni. Suala hizo za chunguzwa leo hii, mwenendo kuhusu haki za binadamu ina mahusiano kama msingi. Tunaendelea kuhukumu naokosa katika jeshi haizuru cheo kweli, haizuru cheo lakini, kuhusu kesi ya Bosco Ntaganda, hakuna kile ambacho mnafanya. Maoni ya serikali ni wazi kuhusu kesi hiyo. Tunaweka mkazo kuhusu amani kwanza. Tumetangaza wazi maoni haya, si muhimu kurudilia jambo hilo. Na shirika la Afrika la ukingo wa haki za binadamu, tawi la mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini limetangaza ripoti yake ya kisha miezi tatu yenye kujulisha kama uvunjo wa haki za binadamu umefanyika sana katika mtaule wa Beni mda huo wa kipindi cha tatu cha mwaka wa elfu mbili na tisa. Vitendo vya mauaji vya ubakaji wa wanawake, vya uporaji wa mali na vifaa vya raia vimefanyika kiolela. Viongozi vya serikali ya Beni vilijulisha kama vinahuzunishwa na hali hiyo ya usalama unaozorota na vinahakikisha kama kuchukua mipango ya kuheshimisha na ulinzi wa raia na mali yao. Tufuatie ripoti kutoka mjini Goma. Ripoti hiyo ya ukurasa sita inaonyesha vitendo vya mauaji, wizi kwa silaha, uporaji wa miji na shambulizi za gari na askari na wajambazi wanaomiliki silaha. Vitendo vya uporaji wa nyumba na duka na maogopesho dhidi ya wateteaji haki za binadamu vimetajwa pia ndani ya ripoti hiyo. Kwa jumla watu zaidi ya kumi na moja wameuawa tangu mwezi wa Septemba. Hakikisho ya Kizito Binhangi: muda wa miezi hizi tatu za mwisho, tuliweza kutambua mauaji na wizi kwa silaha. Vitendo hivyo vinaendeshwa na askari wa FRDC, polisi na watu ambao wanaomiliki silaha na ambaye hawajulikani. Mnyampara wa Beni Justin Mukanya, ambaye amehakikisha vitendo hivyo, amehakikisha kwamba kati ya watu wanaozaniwa kuendesha vitendo hivyo wamesikilizwa kunako vyumba vya sheria. Ameongeza kusema kwamba hatua za usalama zimekwisha chukuliwa. Hatua hizo ni kupiga zamu kwa barabara mtaani na mji Beni. Kwa sasa hali ni tulivu alionyesha kiongozi wa shirika la raia mtaa wa Beni Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Arkiaskofu wa Kinshasa Laurent Mosengo Pasinya analaumu mashambulio na vitendo vya mauaji ambavyo vinashambulia dini Katolika jimboni Kivu ya Kusini, katika maoni ya julisha leo hii mbele ya mchanakati katika senta Lindonge hapa mjini Kinshasa. Mosengo alinena kama hali ya usalama inazorota jimboni Kiwi ya Kusini ni ya ajabu sana na ya huzuni sana. Mosengo Pasinya alijulisha kama vitendo vya mauaji ni, na vingine vinaelekea kwa kusudi kwa kupinga dini Katolika katika, ki, hatika, katika kituo na kusema hatua zake za amani na masikilizano. Arkaskufu Lora Mosengo Pasinya anaomba serikali ya Kongo Kidemokrasia pamoja na Monike, kila mmoja kwa upande wake wachukue hatua ya ulinzi wa raia na kuchungua wenye kutenda matendo yale. Twamsikiliza akiwa ya mbele mikrofone ya Jose de Chartemenga. Tunahukumu vitendo hivyo vya ukaidi ambavyo huenda vitume hali ya usalama iwe ya kuchacha jimboni Kivu ya Kusini. Tunaomba serikali ya Kongo na Monik, kila mtu kwa ngambo yake, wachukue hatua kamilifu, ili vitendo vya ukaidi vikomeshwe, waidadishwe, wahusikao wapelekwe mahakamani, watu wakingwe pamoja na mali yao. Tunatoa mwito kwa watu wa mapenzi mema wasikate kitumaini, ila watumike ili amani istawi mauaji yale yalipingwa pia mjini Bukavu na shirika la raia jimboni Kivu ya Kusini. Sema kama inafaa serikali ifanye lolote, bila shaka wa kuweza kukamilisha usalama kwa kutumia askari polisi na wa FRDC. Na waziri ya usikaye na usafirishaji na njia za uhai za kupashaji wa habari alialikwa leo hii siku ya tatu kunako bunge la taifa hapa mjini Kinshasa. Chabaya ya mwito wake ni kushiriki kwa mkutano wa wanabunge huenda kuchungua jambo la maoni ya mwanabunge Abdul Ngoma ya kupinga hatua ya Bwana Matie Mpita aliyesaidia kwa ununuzi wa mashua isiyokuwa halali kwa manufaa ya shirika RVM. Basi mashua ile iliharibika yenye kuitwa Ngoli ilika lakini wakati ipofika katika bandari ya Boma tarehe kumi na nane mwezi wa, wa ine mwaka tunao, ilionekana kama imezeika. Basi kufatana na mpango wa wanabunge wa uchunguzi waziri anaombwa kutoa maoni yake kuhusu jambo lile bila mipaka tujielekeze katika jimbo la kasai ya mashariki ni kwa jumla watu yapata mia nane makumi tano ndio wenye kupana damu kwa utashi wao kwa wenye kuitaka ni tangu mwaka wa elfu mbili na sita idadi hiyo ilijulishwa na, na ripoti jimboni ya chumba chenye kuhusika na kupana damu na hiyo ilikuwa wakati wa kusherekea leo hii siku ya tatu siku ya kupana damu ya wenye kupana damu ulimwenguni kote basi chumba kile cha kupokea na kugawa damu kinajulisha kama idadi ni ndogo kulingana na mahitaji ya jimbo. Andre Mkambala, Usome Sidioni na Maombi Mukomia. Kwa kufikia lengo hilo uh, jimboni yosikayo na kupana damu ina nia ya kuboresha uh, kuweko kwa damu ya kupana hiyo, ni kufuatana na haja jimboni, kwa masemi yake Daktari Christian Ngandu, kodoneta jimboni, ni idadi kwa, uh, kwa e, kuhusu jibu zilizotolewa ni asilimia ishirini na nne ya haja za damu jimboni e, damu ambayo uh, inayowekwa inayowe uh, kamilifu uh, kuna atu viini kumi na tisa wakati uwezo ni wa vituo makumi nane na nne eh, vinavyo uwezo wa kupokea damu kwa doneta huyo. Anatoa mwito kwa viongozi wa vituo vya afya ili wahimize wakaji, anaomba pia wafadhili walete mchango wao ili damu ikingwe katika hali kamilifu. Kwa kifupi watumishi wa shirika la kuchimba madini liitwalo Societe Orifere Kivu Maniema kwa kifupi Sakima waliandamana na kubaki pa makao ya shirika lao leo pakalima kwa kudai feki ilipe pesa ambao wateja wake walichukua. Na hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili. So, kwa niaba ya fundi wa mitambo Mikindu, waandishi wetu kutoka majimbo mbalimbali tunawapigia asante sana kwa hili Okapi. Okapi. Ayo.