Ndugu wasikilizaji, jam ya mjambo na karibuni kwa taarifa ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa nyamba ya Radio Kapi. Ninaalika kwanza mfuate vichwa vya habari. Vijiji tano vya mtaa wa Lubutu kaskazini mwa jimbo la Manyema ziko wazi bila wakaaji tangu sasa juma moja. Hali hiyo tokana na mapambano kati ya wahasi wa Simba na jeshi la taifa pamungele <tiple> shirika lenye kutetea haki za binadamu azado kwa kifupi linashutumu hali ya kazi za wakongomani wenye kutumika katika kampuni ya wazaliwa wa shin litwalo Crek. Kampuni hiyo inaendesha kazi za matengenezo zenye kupatikana katika mipango tano za muhimu za rais wa jamhuri na swali kuhusu kufunguliwa kwa shimo la madini ya dhahabu na shirika la Anglo Gold Ashanti katika viwanja vya shirika la Okimo jimboni mashariki inachunguzwa na shirika la Cafod, hapa mjini Kinshasa, kunako chumba cha buku cha Sepasa. habari kamili Kisusema katika vichwa vya habari, vijiji tano vya mtaa wa Lubutu, kaskazini mwa jimbo la Manyema, ziko wazi bila wakaaji tangu sasa juma moja aliyotokana na mapambano kati ya wahasi wa Simba na jeshi la taifa. Pa Mungele mtaini kupatikana pa kilometa makumi saba na tano na muji wa Lubutu katika njia ya kujielekeza Walikale. Watu wawili waliuawa na wengine saba kuumizwa katika mapambano yale. Diedone Tumba Mubile anatueleza mengi toka Kindu watu wawili waliofariki ni askari moja wa FRDC na dereva moja. Mambo ilipitikana siku ya tatu iliyopita, kufatana na bwana Isa Kalimasi, administrata wa Lubutu. Waskari tatu walitajwa kubeba pamoja na muuguzi mgonjwa mmoja kuchumba cha afya ya kijiji Mungele. Njiani waskari hawa walishambuliwa na waasi Simba, askari moja aliuawa na wapili aliumia. Muuguzi na mgonjwa wao hawaonekane mpaka sasa. Sasa wengine wa askari wa FRDC walifatua risa na kufukuzwa na wasimba ambao walidhibiti kijiji mpaka usiku. Gari moja ya aina fiso toka Walikale ilipita hapo na ilishambuliwa na wasimba. Dereva alifariki, wasafiri tano waliumia vikali. Ni kesho yake ndio wa FRDC walikamata tena kijiji Mungele. Vinyume vya mapambano hii, vijiji vyote vya kandokando vilibaki bila wakaaji wake, ni sawa vile Mungele, Amisi, Kingombe, Saliboko na Oso. Lakini kufatana na habari ya sasa, adminiseta wa Lubutu anena kama kimya ilirudi toka Kindu dedone tumba. Mobile Radio Okapi na wapiganaji wa gundi la wahasi la FDLR walirudi tena katika eneo zenye walikuwa walishondoka mbele ya kuendeshwa kwa operation Kimya 2 katika vijiji vya Miranda, Kafukiro Chikundushi na Kahira. v -v -v -vij vijiji hizo zinapatikana katika Shefria Ninja mtaani Kabare. Kulingana na habari tokea huko, wapiganaji wa FDLR walirudi kisha waskari wanaoendesha operation Amani Leo kuondoka katika vijiji hizo. Michel Chirimwami Wakaaji wa Miranda wanalaumu vitendo vya ujeuri wanavyotendewa na wale FDLR waliorudia maeneo hayo walimofukuzwa na operesheni kimya ya pili. Akiulizwa juu ya hiyo, Kanali Claude Mucho, kamanda wa operesheni Amani Leo katika eneo hilo, anakubali kuwa FDLR wanazungukazunguka katika eneo hilo waliolidhibiti zaidi ya miaka kumi na pia kwamba askari wake wapo wakitumiwa hapa na pale kila leo panapopatikana shida. Anaeleza kuwa askari hao wapo upande wa Mbesi kwenye ngome ya zamani ya wapiganaji wa Hutu wa Nyarwanda katika hilo eneo tumepata habari hii leo kuwa watu watatu wakiwa wanawake wameuawa na askari waliotokea barabara Kimbili tarehe 17 Januari iliyopita, ni katika soko la Mpokee tarafani Regabaroni. Kwa mujibu wa duru zetu za habari, askari wa taifa ndio wanashotwa kidole katika kisa hicho. Kanali Mucho akiulizwa kuhusu mambo hayo, amesema hajafahamu bado. Wakati huo upande wa Ihembe, makao makuu ya Shefria Ninja, wakaji wanalalamika kwa ajili ya mashamba yao kuporwa na askari jeshi walio huko. Akiulizwa, Kamanda wa sekta ya Kaniola wilayani Walungu anakiri kuwa askari wale wana matatizo ya kutopata chakula chao tangu siku kadhaa. Bukavu, Michel Chirimwami, Redio Kapi na habari tokea jimboni jirani la Kivu ya kaskazini hujulisha kama raia wa sekta ya oso Banyungu mtaani Masisi wanajulisha kama wanatupiliwa na viongozi vyao, kwani tangu sasa mwaka mmoja hakuna kiongozi hata mmoja wa serikali mwenye kupatikana huko. Basi raia wanaanza kuwasili Nyabiondo, eneo lenye lilisambazwa na mapambano kati ya jeshi la taifa na vigundi mbalimbali vyenye kumiliki silaha raia wanajulisha kama hakuna kiongozi hata mmoja mwenye wana uwezo wa kutolea shida zao. Tufate ripoti hiyo iliyotayarishwa na mwandishi wetu Sylvester Kilolo aliyetembelea eneo hiyo. Kutokuwepo viongozi Panya Biondo haiwape moyo wakimbizi toka huko kurudi makwao. Ni tangu miezi kadhaa viongozi havipo huko, ni hasa tu askari na polisi ndio wameonekana hapo, ijapokuwa utulivu kidogo umeanza kuripotiwa kurudi baada ya msukosuko ya vita iliyovuma huko kati ya jeshi la Kongo na wanamgambo. Wakimbizi upande wao wanashita kurudi kutokana na kutokuwepo viongozi. Wakaaji wanawaza kwamba hakuna mtu wa kuwatetea kwenye viongozi jimboni wakati huu. Raia wanamoishi matata kadhaa. Jerome Munobo ni presidenti wa shirika la raia: ombi letu kubwa wale, ni kuona viongozi kiraia waje mara tena kukaa kwenye mji mkuu huu wa sekteur, nao watumishi wa, wa maofisi ya sekteur warudi kuchukua wa wote pamoja jukumu lao na la uongozi hapa. Kiongozi wa mtaa aliahidi kujitokeza hapo kwa kuchunguza mambo yalipo. Goma, Silvetre Kilolo, Radio Okapi. Shirika la kutetea haki za binadamu Azado linashutumu hali ya kazi za wakongomani wenye kutumika katika kampuni za wazaliwa wa Shine, kampuni ilitoka kwa kifupi Crack. Kampuni hiyo inaendesha kazi za matengenezo zenye kupatikana katika mipango tano za muhimu za rais wa jamhuri kuhusu maendeleo na majenzi. Katika ripoti iliyotangazwa leo siku ya kwanza, shirika hilo la Azado linaomba viongozi vya serikali kuu ya Kongo kukinga wananchi hao. Jean Desire Kanyama anatolea msijoni ripoti hiyo arishwa na mwenzetu Basil Bakumbane ni ripoti ya ukarasa kumi na mnane iliyotangazwa wakati wa mazungumzo ya Asado na wapasha habari leo hii hapa mjini Kinshasa. Uharibifu mkali wa sheria ya kazi na kiwanda cha ushina Krek unashutumiwa katika ripoti hiyo, hususan ukosefu wa hatua kuhusu usalama nafasi ya kazi, kusitoheshimiwa kwa wakati wa kazi, hali ya matunzo ya chini mno, kusitoheshimu thamani ya fedha wakati wa malipo ya wa mishahara ya watumishi, ukosefu wa vibarua vya kuhakikishwa kwa watumishi kazini na kadhalika. Kwa mjibu wa Jean-Claude Katende, kiongozi wa Asado, hayo ni matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa tangu tarehe 17 hadi 21 Novemba iliyopita katika kiwanda cha Crek, na hiyo ni kutokana na malalamiko ya watumishi wa shirika hilo. Kiongozi wa Asado anasema hali hiyo inaomba suluhisho haraka kutoka serikali ya taifa. Upano wa pendekezo, ripoti hiyo inaomba wizara ya kazi na chumba kikuu cha kazi uchunguzi na suluhisho katika swala hilo. Na kufunguliwa kwa shimo ya madini ya dhahabu na shirika la Anglo Gold Ashanti ni jambo la muhimu au hapana? Swala hilo linachunguzwa na shirika la Kafod, kulingana na kufunguliwa kwa shimo ya dhahabu katika viwanja makumi ine vya kampuni ya Ukimo mginini Mungwalu, jimboni mashariki, kwa mujibu ya Abe Alfred Ndrabu Jubu, akiwa kiongozi wa kamisheni justice Pe ya diosese ya Bunya kuwepo kwa dhahabu wilayani Ituri ni kama la hano, tumsikilizeni. E, ni kutokana na hiyo tuliyoona hadi wakati huu, mazao ya udongo sawa dhahabu, ilisababisha pia mizozo wilayani Ituri. Inapita miaka mia moja wanatumika kazi za dhahabu, lakini hakuna yenye kutimizwa na yenye kuonekana kuna ukosefu wa watu ijapokuwa kuwa, mfanya biashara moja alisema kwamba dhahabu ilipashwa pashwa ruhusu si Bunya kuwa mji wa Johannesburg ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tulitamani Anglo Gold Ashanti na Okimo waboreshe hali ya mawasiliano ili wakaaji wawe na habari kuhusu maendeleo ya madini. Yalikuwa pale, Abe Alfred Ndrabu Jubu akiwa kiongozi wa kamisheni Justice et Paix ya diocese ya Bunya. Na kwa ngambo ya kampuni ya Anglo Gold Ashanti, yafaa kutimiza vitendo vyenye kufaidisha zaidi wa Kongomani. Msemaji maalum wa kampuni hiyo, Bwana Guy Roger Lukama, alijulisha kama kampuni lake linapanga kutumika mkono kwa mkono na shirika la Kaford kwa ajili ya kuweko kwa uongozo wa uwazi. Sio sababu ya uharibifu wa kazi za viwanda vya ujenzi, tulitia wakaaji mbele ya hatari. Hatuwezi baki katika kimya. AngloGold inatamani ifanyike katika heshima ya sheria. Tutatumika pamoja nanyi, wana lazima ya kuboresha mawasiliano kwa wakaaji wa chini. Mimi sawa Mkongomani ninazamiri na tunatumikia hiyo, tunaonyesha yote tunafanya kupitia internet. na baada ya kufupi tokea jimboni Kasai ya mashariki ujulisha kama yafaa kiasi ya faki dola za Kiamerikani karibu milioni makumi tatu na moja kwa ajili ya kutatua shida zenye, ku, zenye uwezo wa kukumba jimbo hilo la Kasai ya mashariki mnamo mwaka huu wa elfu mbili na kumi. Hiyo ndio matukio ya mpango wa kazi za haraka uliotolewa na wataalamu wa Umoja wa Kimataifa kwa viongozi vya jimbo hiyo ya Kasai ya mashariki. Basi ukisifu kazi hiyo na, ya mpango ulioendeshwa na wataalam wao serikali ya jimbo la Kasai ya mashariki linaomba wataalamu hao wafuatishe mpango huo na kazi. Na ni habari hiyo, andoo waskizaji, ndio tunaweka nukta kwa kipindi kietu kia habari ya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni kwa mimi Stefan Mkeni Tita ninawaga nikiwaacha katika mikono ya mwenzangu Tina ya salama.