Wasikilizaji mjambo, na karibuni kwa taarifa habari katika lugha bora na utukufu la Kiswahili na aliko kwanza, mfuate vichwa vya habari. Nne kati ya wanamemba saba wenye kuunga ofisi ya uongozi wa tume la uchaguzi huru walijiuzulu. Wanamemba hao wanashutumu uongozi mbaya wa tume la uchaguzi huru na kiongozi wake al, Abbé Apollinaire Malumalu <tik> Kulifunguliwa leo mkutano mkubwa kuhusu uchunguzi wa uchimbaji wa petroli katika jimbo la Bakongo. Mkutano huo unaendeshwa mjini Mwanda, hapa kilomita makumi mia mbili na mji wa Matadi. Mawaziri wawili wa jimbo la Katanga pamoja na mwekazina wa bunge la jimbo wanaombwa kuondoshwa kazini na wanabunge wa jimbo Wanabunge walisaini kibarua ya kuomba mabwana hao waondoshwe kazini. Mtafuta mengi kuhusu jambo hiyo katika taarifa hii ya habari. habari kamili ine kati ya wanamemba saba wenye kuunga ofisi ya uongozo wa tume la uchaguzi huru walijiuzulu. Ni katika tangazo moja ndio wanamemba hao wa ofisi ya uongozo wa tume la uchaguzi huru seo kwa kifupi walitangaza eh, hatua waliosaini. Wanamemba hao wanashitumu uongozo mbaya wa tume la uchaguzi huru na kiongozi wake Abe Apoliner Malumalu. Mengi tuyafuate katika ripoti hiyo inayotolewa na Jean Desire Kanyama. E, peke yake Mirimo mwandikaji wa kwanza na... Norbert Basengezi prezidenti makamu wa kwanza wa zamani akiwa waziri wakati huo katika serikali kubwa, ndiyo hawakusaini tangazo la wenye awafurahishwe. Wengine wanamemba wane wa ofisi ya sei wanawaza kwamba Apollinaire Malumalu aligeuza za kipekee kazi za kifedha na zenye kuelekea mwenendo wa siku kwa siku wa sei, vituo vya uchunguzi viliharibishwa, yeye binafsi hayupo kazini, sei inakuwa na madeni za kutosha. Shutuma ni nyingi kutoka wenzake wa ofisi Kiongozi wa sei hukosa dhamiri mbele ya kuchelewa kwa mishahara ya watumishi wa sei kwa muda wa mwaka mmoja sasa. Ndiyo sababu ya kusimamisha kutumia chakula kwa mtumishi mmoja wa tume hilo. Na wenzake wengine wana wasiwasi seni ikaanze kazi katika matatizo hayo. Wana wasiwasi pia mwenendo wa uchaguzi usisimamishwe kutokana na matatizo hayo hayo Kulifunguliwa leo mkutano mkubwa kuhusu uchunguzi wa uchimbaji wa petroli nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mkutano huo unaendeshwa mjini Mwanda pa kilomita mia mbili magharibi mwa jiji la Matadi, jimboni ba Kongo. Zaidi ya watu mia mbili wanashiriki kwa mkutano hiyo, pamoja na kampuni ine zenye kuchimba petroli jimboni ba Kongo. Kampuni hizo ni Perenco, Serestrim, Sosir, pamoja na Soko. Mkutano huo unaongozwa na serikali ya jimbo kwa ajili ya kutafuta kutatua shida zenye kutenga kila mara kampuni hizo zenye kuchimba petroli pamoja na wakaaji wa mji wa Mwanda. Mengi tuyafuate tu katika ripoti hiyo ya Jean Desire Kanyama. Mkutano huenda kuchungua ubishi wa udongo uliojitokeza tangu kuwasili kwa mashirika ya petroli jimboni Bakongo, matatizo yenye kuelekea uharibifu wa mazingira na harufu mbaya kutoka mashirika hizo, swala kuhusu haki mbalimbali mbali na mapato ya wakaaji wa ngazi za chini. Wahudhuriaji watafikiria pia swala kuhusu baada ya petroli katika eneo hilo, na kisha mkutano, mapendekezo mengi yatatolewa na vituo vitaundwa kwa kufuatilia swala hizo. Mkutano huo unasaidiwa kifedha na elfu makumi sita za dola za Kimarekani kutoka mashirika za petroli. Jueni kwamba mkutano huo uliandaliwa kisha maandamano mengi ya wawakilishi wa vijiji vya Kongo ya Mwanda ya kupinga na kufunga nafasi ya kuingia katika kiwanda cha petroli Perenco hiyo kwa kudai malipo ya uharibifu wa mazingira na kusababishwa kwa harufu mbaya kutoka mashirika hayo ya petroli. Aksanti kwa kushaongezeka nyama na kuhusu tu mkutano huo, shirika la kutetea haki za binadamu la Voix des Sans Voix unajulisha kama una matumaini kama mkutano huo utaleta suluhisho kuhusu shida hizo zenye tulitaja mbele. Lakini shirika hilo la, la, la VSV ama mkifaransa la Voix des Sans Voix linashutumu namna serikali inaongoza jambo hilo la uchimbaji wa petroli nchini Congo ya Kidemokrasia na leo hii siku ya pili tarehe makumi mbili na sita ina timu sasa, miaka kenda tangu bwana Joseph Kabila alilapa kiapo ya kuchukua uraisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uh, akimgomboa babaye bwana Laurent Desire Kabila. Basi namna gani wanasiasa wa Kongo wanachungua mwenendo wa kazi za Joseph Kabila? Mwandishi wetu Axel Goncho alisimulia na wanasiasa wa moja hapa mjini Kinshasa kuhusu swala hilo, ripoti hiyo inatolewa ripoti ya yake ni kusema Axel Goncho ila tolewa msijio na Jean Desire Kanyama matokeo ya miaka kenda yapo mazuri na hiyo ni hakikisho ya, ya mbunge wa uwingi wa rais Gaston Musemena anataja mfano wa kurudi kwa amani na muungano wa taifa yote kisha mapigano ya makundi ya uasi kaskazini na mashariki tangu mwaka wa 1998 jambo lingine amesema mbunge Gaston Musemena ni kutimizwa kwa uchaguzi wa kwanza wa rais. Nguvu zinazidishwa pia kwa kuvuta deni ya nchi na kutengeneza hali ya maisha ya wa Wakongomani. E, pia upande wa upinzani mambo mazuri yanatajwa kutokana na uongozi wa rais Joseph Kabila. Mbunge wa taifa Jean Martin Mukonkole anataja umoja wa nchi, lakini kwa yote anasema matokeo sio mazuri. Mipango nyingi ya serikali haitimizwe, jeshi bado aliboreshwe bajeti ya serikali haitimizwe eh, kazi za kilimo hazitoe matunda, ikiwa kazi za mazao ya madini zipo katika njia ya kupotea. <tune> na tujilekeze sasa jimboni Katanga ambako mawaziri wawili wa jimbo pamoja na mweka hazina wa bunge la jimbo hilo la Katanga wanaombwa kuondoshwa kazini kwa ombi ya wanabunge. Wanabunge walisaini, kuna kundi moja wa wanabunge wenye walisaini kibarua ya kuondoshwa ya kuondosha mabwana hao kazini. Basi ni siku mbili, kisha siku mbili ndio bunge nzima itatatua shida hiyo katika mkutano wake mkuu. Heo anatueleza mengi toka mji mkuu wa Lubumbashi. Wakati wa kikao cha siku ya pili hii kwenye bunge la Katanga, hali haikuwa nzuri. Baada tu ya kukubali nukta iliyotayarishwa kwa ajili ya kikao hicho, wabunge wa moja walitoa vibarua sita vya mashtaka na kuomba viongozi fulani waondoshwe kazini. Kwanza ni waziri jimboni ahusikaye na fedha, pia mwenzie wa ukarabati, wanaostakiwa na wabunge. Kuna pia mlinda hazina wa ofisi ya bunge. Kuhusu huyu mlinda hazina, kumezuka mabishano kati ya presidenti wa bunge na wabunge waliosahii vibarua Hivyo kwake prezidenti wa bunge, kikao peke yake cha wabunge kina mamlaka ya kustaki mmoja kati ya viongozi wa bunge la jimbo na kuomba aondoshwe kazini. Wabunge kwa upande wao walipinga wazo hilo na wanamstaki prezidenti wa bunge kuwatisha. Baada ya mabishano hayo, kikao kimesimamishwa na kitaanzishwa tena baada ya siku mbili. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Okapi. na doke mjini Lubumbashi, tukielekeza jimboni Kivu ya Kaskazini, ambao sha leo hii mjini Goma sherehe ya kuanzishwa kwa kazi ya wahamzi na kukomeshwa kwa muda yao ya mapumziko. Basi ni kisha kupitisha muda wa miezi tatu ya mapumziko, ndio wahamzi walianzilia tena kazi zao. Tufuate ripoti toka mji wa Goma na mwandishi wetu Sifa Maguru. Katika hotuba yake kiongozi wa korti kuu ya Goma alipendelea kujulisha wakaaji na viongozi waliohudhuria mkutano kuhusu matumikio ya mahakimu na kanuni za kazi yao. Tujulishe kama mada aliyoigusia kiongozi yule lilihusu tendo la kutoa malalamiko dhidi ya muhakimu yule aliyeamua vibaya ama kufanya kosa lolote mbele ya sheria. Presidenti huyu wa korti alijulisha tena kama mwaka iliyopita korti kubwa ya jamu lilipokea idadi kubwa ya malalamiko kuhusu uamuzi mbaya na makosa mengi ya mahakimu. Hapa tumsikilize kiongozi wa korti kubwa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Kabange Numbi. Ni furaha kwangu kujikuta ndani ya hiki kikao cha kazi ambacho nimewahi kushiriki muda mrefu hapo mbeleni. Mwiji wetu huko unasonga mbele kisheria. Tunauhakika kama baada ya miezi michache picha ya mambo ambayo iko leo haitakuwako tena. Ni wanaume wapya ambao tumetia kwenye usimamizi wa mambo ili mambo yabadilike. Hakimu ambaye hatafuata mwongozo ambao amepewa ili kufanya kazi kwa usawa atapatwa na kinyume cha mambo. La, tuwafahamishe kama jimbo la Kivu ya Kaskazini, lina mahakimu ya pata makumi ine idadi inayoonekana kuwa ndogo na viongozi wa serikali. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Aksanti kwako Sifa Maguru. Wandugu wasikizaji, na habari hiyo ya Sifa Maguru toka mji mkuu wa Goma ndio ndiotangolsha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Aksanti kwa kusikiliza mwema. Mbele ya mikrofoni ilikuwa mimi Stefan Mukeni Ntita. Kwaheri oh, Kapi. Oh.