Wanawasizaji jam jambo, na karibuni kwa taifa habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwa niaba ya Radio Okapi tunalika kwanza mfuate hivi vichwa vya habari. Mazungumzo kuhusu namna ya kupana uh, ruhusa kwa shirika fulani kutumika nchini Kongo ya Kidemokrasia yalikomeshwa kunako bunge la taifa leo hii. Kamisheni ya bunge la taifa lenye kuhusika na majengo yalitoa majibu mbalimbali kuhusu jambo hilo. Jimboni kivu ya kaskazini, shirika la raia la mtaa wa Masisi unaomba shirika za kimataifa zenye kutumika kwao kukomesha kazi zao. Shirika hilo la, ki, la, shirika hilo la raia linapinga tabia ya shirika za kimataifa zenye kutumika kwao za kuandika tu wazaliwa wa nchi zigeni kuliko raia wenye kutumika wenye kuishi mtaani Masisi. Jimboni mashariki kuna mvua mkali yenye ilinyesha jana katika mtaa wa Bondo pa kilometa mia tano kaskazini mwa Kisangani. Inaripotiwa kama vifaa nyingi viliharibiwa na watu wengi kuumizwa. habari kamili Kisilosema katika vichwa vya habari, mazungumzo kuhusu namna ya kupana rusa kwa shirika fulani yenye natamani kutumika nchini kwa kidemokrasia yalikomeshwa leo kunako bunge la taifa. Kamisheni ya bunge la taifa lenye kuhusika na majengo linatoa jibu mbalimbali li kuhusu jambo hiyo. Tufuate ripoti ya mwandishi wetu Juli Nyamweni mwenye kupatikana kunako bunge wakati huu taarifa yake inatolewa mstudioni na Jean Desire Kanyama hata kama utoaji wa kazi kubwa kubwa za kiserikali haujakubaliwa ubishi kuhusu swala hilo umekomeshwa kati ya jibu zilizotayarishwa mapatano huenda kukubaliwa lakini kutokana na daraja za kuruhusiwa hiyo ni kwa kupinga rushwa na mbinu zimeshimikwa. Kwa hiyo, kwa upande mwingine, komisheni ilikubali kushimikwa kwa kituo cha uchunguzi wa utoaji wa kazi kubwa kubwa za kiserikali. Kituo hicho hakitazuia korti ya azina kutumika kazi yake. Na kuhusu kini kwa wenye kutimiza kazi katika hali isiyoombwa, italipwa kutokana na thamani ya fedha, sababu kwa leo hii malipo hayo ni ya chini sana. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, shirika la raia la mtaa wa Masisi unaomba shirika za kimataifa zenye kutumika kwao kukomesha kazi zao. Leo asubuhi, ujumbe mmoja wa shirika hilo la raia ulizuia gari zenye kujielekeza mjini Sake, zikipinga tabia mbaya ya shirika za kimataifa zenye kutumika kwao kuandika tu wazaliwa wa nchi zigeni o kuliko raia wenye kuishi mtaani mwao. Ni kusema mtaani Masisi, Bernard Nyange anatueleza mengi toka Goma. Kwa mujibu wa waandamanaji, wafanyakazi wote wa mashirika za kimataifa toka wale wa ngazi za chini hadi wa ngazi za juu ni wageni toka maeneo mengine, ijapokuwa kuna watu wenye kuwa tayari kutumika pa masisi wasio na kazi. Zaidi ya hayo, jamii ya raia ya Masisi yapendelea kuona mashirika zile zawashirikisha wakati wa kupanga miradi zote kwa ajili ya maendeleo ya eneo lao. Sababu kwa mujibu wao ni kwamba baadhi ya miradi zinazozaminiwa kwa kiwango kubwa cha pesa pa masisi hazijibu kwa mahitaji za raia. Pali, wakati cho inajengwa hapa kwetu Masisi, mtaona umati wa wafanyakazi wa OCHA na mashirika mengi na hata wakilishi wa serikali wanaofika kuendesha sherehe za uzinduzi. Ni mambo ya kushangaza, inakuwa kama vile wanakuwa wakituchekea sisi raia wa Masisi. Hapo tunasema apana. Kiongozi wa ofisi ya OCHA Goma alikutana hii leo na wakilishi wa wandamanaji Pasake, baadaye aliaidia kukutana na viongozi wa mashirika husika Karibuni ili suluhisho lipatikane, ila hadi sasa waandamanaji wangali bado wanazuia mashirika zile za kimataifa kuendesha kazi zao mtaani Masisi. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi na tujielekeze sasa mjini Kananga jimboni Kasai ya Magharibi, ambao kazi ya kuzindua singa za shirika la OCPT udongoni zinaogopesha sana viongozi vya mji wa Kananga. Walipoalikwa kwa ajili ya kutoa mafasirio, viongozi wa shirika la OCPT walijulisha kama kutimizwa kwa kazi hiyo ya kuondoa singa chini za udongo utaruhusu shirika lao, ni kusema shirika la OCPT kuli Jean Desire Kanyama mishahara za watumishi wake wenye kupitisha sasa miezi mingi bila ya kulipa mishahara zao. Lakini kwa ngambo yake shirika la kutetea haki za watumishi wa shirika la OCC ulijulisha kama kazi hiyo ni uporaji mtupu wa OCPT. Jean Desire Kanyama anatueleza mengi. Kutoka uwanja wa ndege wa Kananga hadi kati ya mji kupitia kata kama hii, singa zote za OCPT zinaondoshwa katika udongo. Hali hiyo inaharibu pia kazi za umeme kutoka SNEL sababu singa zake zinaharibishwa. Ndiyo sababu meya wa mji wa Kananga aliharifu kiongozi jimboni wa osepete na kuomba moja kwa moja mafasirio. Bwana Ilunga Kabasel alisema ni kwa kuzuia kuibwa kwa singa hizo. Alijulisha pia kwamba zinauzishwa kwa kulipa watumishi masalio ya mishahara yao, ikiwa ni pamoja na vifaa vingine vya shirika la osepete. Sivyo wamesema watetezi wa watumishi, wanashutumu kiongozi huyo kutumia peke yake mali ya osepete jimboni Kasai ya magharibi wa chikapa pamoja na vyuma mbalimbali vya kituo cha mji wa Kananga. Akiulizwa, kiongozi mkuu wa Osepete alisema anakusanya kwanza habari zote kuhusu swala hilo, lakini kwa leo hii jioni kwamba watumishi wa Osepete jimoni Kasai ya magharibi wana miezi mia mbili kumi na mbili bila kupokea mshahara. Jimboni mashariki kuna mvua mkali yenye ilinyesha jana katika mtaa wa Bondo pa kilometa mia tano kaskazini mwa Kisangani. Inaripotiwa kama kuna vifaa nyingi vyenye viliharibiwa na watu wengi kuumizwa kati chini ya mvua hiyo. Kulingana na habari yenye kutolewa na shirika la Msalaba Mwekundu, kuna nyumba karibu mia moja zenye ziliharibiwa na zingine kupoteza manjanja. Tusikilize Bwana Daniel Ngelema akiwa kiongozi wa shirika la Msalaba Mwekundu mtaani Bundo. Yupo hapa mujibondo ja jana siku ya mungu kulikuwa mpepe okali ambaye ilidumu muda mwa dakika zaidi ya makumi tatu nyumba mingi zilianguka kati zao mashule mbili ya msingi ambaye zilipoteza mapaa zao nyumba zingine ambaye zimejengwa na matofali ya mubichi zimeanguka na majamaa mingi zimekosa sasa nyumba na wote wanapatikana nje watu munane wanaumia wamoja kichwani na wengine kwa kiuno Tumetawanisha wana memba wa Musalaba Mwekunda kilomita tano ngambo na ngambo katika ntawni kwa kufanya uchunguzi sababu tujue tena zaidi. <coughs> ilikuwa pale bwana Daniel Ngwelema akiwa kiongozi wa shirika la Msalaba Mwekundu mtaani Bondo, masehemu yakilitafsiriwa na Jacques Mkonkole. Na habari tokea mtaani yakoma hapa tuko jimboni Ekuatoria. Hujulisha kama kiongozi makamu wa mtaa anajulisha kuwepo kwa vyombo vyenye uwezo wa kuripuka katika mtaa wao. Basi hali hiyo hauruhusu walimaji kuendesha kazi zao za kilimo. Vyombo vyengine vya uwezo wa kuripuka vilivumbuliwa pia mjini Badolite. Habari hiyo inatolewa na shirika la kimataifa Humanitas. Uh, tusikilize ripoti tokea mji mkuu wa Mbandaka na mwandishi wetu Bibi Beatrice Nabindi mamina zenye ziliachiwa kwenye wapiganaji wakati wa vita zinavumbuliwa kwa raia. Zimepatikana mwa kilomita zingi za teritoria ya Yakoma. muda wa kufasiria raia inapita miezi. Kwa shirika la taifa imepatikana mjini Badolite juu ya hatari ya mina zile, raia wanakosa gisi wa kulima shamba na waliambia kiongozi wa teritoria shida zao. Adimseta, makamu wa teritoria, aliomba usaidizi kwa shirika la taifa Imanitas enye inatumika pamoja na MAG kubomboa mina zile, lakini haya pata jipu mpaka sasa. Bwana Jean Pierre Masikini akiwa coordonata la shirika Humanitas mjini Badolite, amesema shirika la MAG ndio inastahili bomboa mamina zile. Ameongeza tena kwa kusema wanastahili kutayarisha mwenendo wa kazi ile juu ya kupata mpesa kwa kufanya kazi ile. Amesema tena shirika lake ilipata ripoti kwa kusema kama mamina zimepatikana Kumbindi makilometa makumi tatu na teritoria ya Bosobolo na kupambwa mu makilometa kumi na saba na mji wa Gbadolite. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okaka na tuondoke mjini Mbandaka tukirudi hapa mjini Kinchasa, ambako usafirishaji kwa gari mjini Kinchasa unakuwa kugumu siku hizi katika mabarabara. Madereva wanaombwa kutu, kutumia barabara zidogo kwa ajili ya kuweza kusafirisha to, kwa kusafiri kutokea pande moja la mji hadi pande lingine. Basi idadi kubwa ya mabarabara zenye kuharibika husababisha msongomano wa magari kila mara hapa mjini Kinchasa. Mwandishi wetu Jacques Yves Molima alichunguza hali hiyo ya sekta hiyo ya maisha ya kawaida ya wakaaji wa Kinshasa. Ripoti yake inatolewa mstudio na Jean Desire Kanyama. He, katika eneo la magharibi ya mji mkuu wa Kinshasa usafirishaji unasongwa na shimu kubwa yenye kufungwa upande wa masomo shaumba, siyo mbali na izipa. Shimu ingine inaleta matatizo kwa wenye kupita mbele ya chumba cha aser. Nafasi ya kuingia katika kata jebe ni yenye kuharibika mno, shimu ni nyingi zeni kuja na majina fasi hiyo, barabara Bangala mtani kitambo ina shimo nyingi pia, na mifereji yake ya kando inajaa mchanga upande wa uwanja Velodrome. Nayo barabara Tourisme yenye kuenda Pompage inakarabatiwa wakati huu, ikiwa matatizo ni mengi kwa njia za kando yake. Barabara Mamayemo pa DGC inasababisha matatizo mwisho wake katika njia ya Matadi na Padelvo kazi zilisimamishwa tangu karibu miaka miwili po upen, kazi inachelewa sana. Ikiwa katika barabara 24 Novembre kazi zimesimamishwa upande wa mtawa Selembao, basi hali ya usafirishaji inaharibishwa sana kutokana na shimu nyingi katika barabara za mji mkuu wa Kinshasa na tutakomesha ukarasa wa habari tukijielekeza jimboni Kivu ya kusini mjini Bukavu, ambako kuna maandamano ya watoto wa masomo na wamama zao yenye ilisimamishwa. Katika maandamano hiyo, wazazi wa wanafunzi hao walikuwa wakishutumu kuendelea kulipa, tabia ya kuendelea kulipa walimu. Maandamano hiyo inatukia siku chache kisha kuchukuliwa kwa shirika mbalimbali mbali za kutetea haki za walimu na pia za muungano za wazazi, hatua ya kukomesha tabia ya ku, ya wazazi kulipa mwalimu franka. Basi viongozi vya jimbo walikataza kuendeshwa kwa maandamano hiyo, lakini waandamanaji walibidi kutoa sauti lao, na nina habari hiyo tokea mji wa Bukavu. Ndio tunagomsha kipindi ketu kia habari ya magharibi leo. Mbele ya mikrofoni mimi Stefan Mukeni Tita ninawaga nikielekani nyote, magharibi njema. oh, kapi. Oh, kapi. Hey.