Wilayani Turi, milio ya risasi ilisikika jana usiku kando ya mto Semliki kusini ya ziwa Albert kwenye umbali wa kilomita sana Bunia. Habari hiyo ilihakikishwa na wakuu wa kijeshi wa Bahe Masid na kamanda wa majeshi <métis> za Ekuateri. Hali ilikuwa mbovu pa Kasenyi jimboni Ekuateri leo hii kutokana na maandamano ya wakaaji wenye hasira. Hali hiyo ilisababishwa na kukimbia katika gereza ya mahakama ya kijeshi kwa mwanajeshi mmoja aliyehukumiwa sababu ya uuaji wa kijana mwenye umri wa kumi na saba. Kijana mmoja alifariki na mwingine ikaumizwa. Nao walimu wa Bondo jimboni mashariki na wa Malemba Nkulu jimboni Katanga wana pitina na wachungaji na wa serikali. Hiyo ni kutokana na kuondosha kwa fedha katika mishahara yao ya, ya malipo kwa sababu za usafirishaji wa mizigo ya fedha. Wanadai pia mishahara yao ya miezi iliyopita oh, wilayani Ituri. Kwa kufungua ukarasa huo habari, mila, milio ya risasi ilisikika jana usiku kando ya mto Semliki kusini ya ziwa Albert kwenye umbali wa kilometa makumi sita na Bunya. Habari hiyo ilihakikishwa na wakuu wa kiasili wa Bahema Sid na kamanda wa wanajeshi wa maji wa FRDC wanaopatikana Pakasenyi. Akiulizwa, msemaji wa FRDC ulani tu alisema kwamba anafahamu hali hiyo, lakini ya kutamka neno lolote. Kutoka Bunia, mwandishi wetu Jean Claude Bisiliabo alitukusanyia taarifa ifuatayo. Kulingana na matamshi ya sultani ya Bahema Sud, mapambano hiyo ilitukia juu ya mtu asemuliki kati ya askari wa jeshi ya FRDC na watu wenye silaha wasiojulikana waliotokea nchi ya Uganda. Watu hao walirudi Uganda kisha hayo mapambano. Walipojulishwa kuhusu matukio hiyo mara moja, kamanda wa jeshi ya juu ya maji ya FRDC na gundi moja ya batayoni ya juu ya maji ya MONUC walijielekeza haraka mahali ya matukio wakati huu kituo ya operesheni ya serikali wilayani Ituri imekataa kusema lolote kuhusu jambo hiyo. Alipohojiwa kwa njia ya simu, kiongozi makamu wa wilaya ya Ituri ahusikane na mambo ya fedha na uchumi alitamka kama amejulishwa pia jambo hiyo. Bwana Jedonero Abona amewaalika waaskari wa FRDC kuwa macho kunako mipaka ya mto Semuliki. Kiongozi huyu ametegemea pia uhusiano nzuri ya nchi jirani. Tuwakumbushe kama kumepita mwezi mmoja kiongozi makamu wa wilaya ya Ituri ahusikane na fedha na uchumi alijielekeza mjini Kasenyi kwa shida inayofananishwa na shida ya namna hiyo. Bunya Jean -Claude Bisiliabo Radio Okapi. Na hali ilikuwa mbovu palisala jimboni Ekwatera ambako wakazi waliandamana leo asubuhi kisha kukimbia katika gereza ya mahakama ya kijeshi kwa mwanajeshi mmoja aliyehukumiwa sababu ya uuaji wa kijana mmoja mwenye umri wa kumi na saba. Wakazi wenye asira walishutumu mahakama ya kijeshi kusikilizana na mwanajeshi aliyekimbia. Ni leo hii ndiyo kesi ya mwanajeshi huyo ilipashwa fanyika. Polisi na wanajeshi wa FARDC walifyatua risasi kwa kusambaza uandamanaji. Kijana mmoja alifariki na mwingine kaumizwa. Tusikilize ushuhuda wa moja kati ya uandamanaji. Masemu yake alichukuliwa na Jean Michel Libula Mpolo. Wakati nilitoka nyumbani nitasikia masasi kulia. Wakati niliacha nyumba juu ya kwenda kukivuko kwa kumfata baba yangu juu ya kutola manguo. Nilifika kunjia kwa kushuka mushimu moja hivi. Nikaona waskari polis wakapita ngambo ya INSS. Na wakapika masasi. Wakati walipika masasi, Nikasikia kilo mukichwa yangu. Bati yangu juu, bwana moja alikuwa kua karibu yangu akanibeba mara moja ku hospitali. Masasi inanipata mokicwa na hata hivi tuko na sumulia. Mina sikia kizunguzungu. Hapa ni mie peke njo mina fika, lakini momali zingine watu wanalumia na masasi, na watu wengine wako na anguka na magonjwa ya tension, wako na pita nao ku hospitali kuu na pambandaka kwa kifupi, moja kati ya waliohukumiwa kutokana na ubakaji wa wanawake wengi pa Songo Mboyo alikimbia tangu jana katika gereza ya kijeshi ijapokuwa ni tangu juma mbili sasa, ndio kapteni aliyeongoza batalioni ya wa wanajeshi waliotenda mabaya hayo alishikwa, kwa mjibu wa kiongozi wa mahakama ya kijeshi wa Mbandaka. Wengine waliohukumiwa wa watano wanapatikana katika gereza ya kijeshi ya Mbandaka, huyo anakosa namna ya kuwatuma mjini Kinshasa ambako watachungwa vizuri katika gereza. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, polisi watatu waliuawa jana siku ya pili katika mashambulizi mnamo barabara ya mugogo na kiwanja mtaani Rutshuru. wengine watatu wengine watu watatu waliumizwa kwa mjibu wa kanali Moris, kamanda wa polisi ya Rutshuru. Watu hao watatu waliuawa wakati gari ambamo walikuwa ilishambuliwa kwa ghafula na watu wenye silaha wasiojulikana uchunguzi utaandaliwa kwa kufahamu waliotenda maovu hayo. Kutoka Goma mwandishi wetu Bernard Nyangi anaturipotia mashambulizi dhidi ya gari hiyo ilipitika kwa majira ya saa kumi jioni nyakati ilikuwa ikiondoka Mugogo kwa kilomita karibu 22 kaskazini mashariki mwa mji wa kiwanja mtaani Ruchuru, walikwemo wanabiashara toka soko ya Mugogo na wapolisi watatu katika mashambulizi yale. Wapolisi hao tatu waliuliwa na raia watatu kujeruhiwa, miongoni mwao dereva wa gari hiyo. Kwa mujibu wa kamando wa polisi pa Ruchuru, washambulizi waliiba baada ya simu za mikononi za raia na sila wawili miongoni mwa wapolisi waliouliwa walikuwa wakitoka kwa kazi kwenye soko ya Mugogo na mwingine alikuwa ziarani pa Kinyondo kunako kuweka opozisheni yake. Duru hiyo hiyo yaeleza eti walioendesha mauaji hayo ni watu kumi na moja waliokuwa wakivaa sare za kijeshi. Viongozi wa Brigedi Bravo inayochunguza eneo hiyo ya Mugogo tuliowaoji hawakuwa na mengi kuhusu jambo lile. Kwa saa za asubuhi, Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe moja kwa moja kwamba hali ya usalama inazorota pia katika barabara ya Butembo hadi Goma, hususan katika njia ya kutoka Kanyabayonga hadi Kiwanja. Wenye matatizo ni wafanyabiashara wa Butembo, hao wanatoa mwito kwa wakuu wa kijeshi na wa kisiasa ili wachukue hatua kwa kukinga wasafiri na vifaa vyao. Wakuu hao waliahidia kufikiria shida hiyo siku zijazo. Kutoka Butembo, mwandishi wetu Etien Muindo analeta mafasirio mengi. Mnamo siku kumi na tano zilizopita gari kumi zilishambuliwa na majambazi barabarani Kanyabayonga kiwanja, bidhaa ya bei zaidi ya dola elfu mia tano za Kiamerika iliporwa na abiria tano miongoni mwa askari wa tatu waliuawa, alieleza president wa FEC Butembo Lubero, bwana Polikarpe Ndivito. Kiongozi huyo anasema askari wanalipwa dola sabini kwa kila gari juu ya kusindikiza hizo gari. Lakini ulinzi wao hauna maana, mashambulio ya majambazi inaendelea. Lazima serikali ichukue mipango ya kutosha. Naye kiongozi wa mtaa wa Lubero, bwana Josue Badibanga, anasema amesikia malalamiko ya wafanyabiashara, lakini anawalomba wawe na utulivu. Hapa karibuni kutafanyika mkutano kati ya viongozi wa mitaa ya Ruchuru, Lubero pia Monique, chini ya uongozi waliwali wa jimbo kwa kutatua hiyo shida. Nikiripoti kiripoti toka Butembo, mimi Etieni Mwindo kwa niaba ya Redio Kadi. na mvugo mkuu ulijitukiza jana usiku mjini na mtaani Kananga katika kata Plateau. Ugomvi baina ya mwananchi moja na mwanajeshi mmoja ndio ulisababisha hali hiyo. Mwanajeshi aliomba msaada wa wenzake, nao waliwasili kwa kulipisha kisasi mwananchi, walipigwa vikali na kuzunishwa na hali hiyo. Taarifa ya Andre Kambala kutoka Kananga inasoma studioni na Joachim Kalumendo. Ushuhuda tuliopata kutoka sehemu hiyo zinasema kuwa mapigano hayo yalitokea kwa kupigania nyama ya umbwa. Mwanajeshi mmoja mlevi alifika mahali nyama hiyo ilikuwa ikiuzwa, akajaribu kukamata kwa nguvu mnofu mmoja, lakini muuzishaji alikataa kabisa na hapo kukatokea mapigano. Mwanajeshi alipopigwa vikali sana, akaomba msaada. Dakika chache baadaye, wanajeshi waliokuwa na fimbo na silaha nyingine za kienyeji walizingira mahali pote. Hapo ndipo ilikuwa mwanzo wa Tabu. Hakuna tofauti kati ya waliokuwa wakikamatwa kati yao, wakiwa wanawake wanaouzisha katika soko ya Salongo, waliokuwa wakirudi nyumbani kwao, walikamatwa barabarani na kupigwa hadi polisi ilipofika nafasi hiyo. Mapema leo, wakaaji walithibitisha kuwa kuna watu wengi walioumia na kupelekwa katika kituo cha afya cha Kanangade, na wengine watu walipelekwa gerezani katika kituo cha polisi. Taarifa hiyo ilihakikishwa pia na Luteni Kanali Mambuya, kamanda wa polisi katika wilaya ya Kananga mashariki ambaye iliongeza kuwa mwanajeshi aliyepigwa amelazwa katika hospitali kuu ya Kananga, lakini maisha yake hayako hatarini. Mahakama ya kijeshi yamesema kuwa yamewakamata wanajeshi watatu na yamekuwa kingojelea kupata maelezo zaidi juu ya wakaaji walioanzisha hali hiyo. Uh, jimoni mashariki, walimu wa Bondo, mtaa unaopatikana kwenye umbali wa kilomita 500 kaskazini ya Kisangani, wana fitina na wachungaji na wa serikali hao wanashutumiwa kuondosha fedha katika mishahara kwa kulipa usafirishaji wa fedha katika malipo ya mwezi wa pili, milioni mbili ya fedha ya kongomani zilipotea, kiisha kuondosha mia tisa makumi tano ya fedha ya kongomani katika kila mshahara ya mwalimu kwa yote wakiwa na idadi ya elfu mbili Pia walilipwa fedha zenye kuzeeka na zikikataliwa katika soko. Tusikilize ushuhuda wa Cyprien Gisabolo, mwalimu kunako masomo Charles Lwanga, akisikitika kwa jina la mwenzake. Ni franga la Congo mia tisa makumi tano kwa kila mwalimu. Kama umekamata ile kufatana na idadi elfu mbili mia tatu ya watumishi imeonekana ya kama imeleta milioni ya pata saba la franga la Congo, ni kusema kwa mwezi moja wamechukua feza hilo kwa upande ya walimu wa jimbo ndogo la Uwele ya chini. Kuna pia majani la feza ya sipo namba pia yeni kupasuka na yeni wamekataa sokoni. Kwa mjibu wa kiongozi jimboni wa fedha, hali hiyo inatokana na masikilizano kati ya wakuu wa masomo, watetezi wa walimu, na wachungaji na wa serikali. Richard Busage anafasiria. Serikali pia uongozi ailipe fedha ya ziara ya kazi ya kontable kwa kupeleka fedha hilo na kuzibeba kontable, kisha kuchukua fedha amelazimishwa kuzituma kwa ndege hadi muji Buta. Na hivi ndiyo makubaliano ilikuwa kati ya waongozi wa mashule na wasindika wa jimbo ndogo la Uele ya chini, walikubaliana ya kama kontable amepashwa kukamata fedha ndogo kwa mshahara ya kila mwalimu kumu kwa kumurusiwa kulipa feza ya ndege na ya ziara yake ya kazi. Taarifa hiyo iliandaliwa na mwandishi wetu Waliana Alipanagama. Kwa upande mwingine, walimu wa kikatolika wa Malembankulu jimboni Katanga wanapatikana katika mgomo wa kazi, wanapinga kuondoshwa kwa asilimia mnane katika mshahara yao kwa sababu usafirishaji wa feza hizo. Wanadai pia malipo ya mwezi wa kwanza na wa pili elfu mbili na saba naya wa, mwezi wa tatu na waine wa mwaka wa elfu mbili na tano. Kiongozi wa divizioni ya masomo ya Katanga ya pili anasema kwamba afahamu mambo hayo kutoka Lubumbashi. Mwandishi wa Denis Maheho alitukusanya taarifa ifuatayo. Waalimu wa Malemba Nkulu hawasikii wa sababu gani wanapashwa kulipa usafiri wa mishahara yao, kwa hiyo kila mwezi viongozi wa wanawakata mshahara wao. Pia waalimu wanasubiri mshahara wao wa mwezi wa kwanza na wa pili mwaka huu pia mshahara wao wa mwezi wa tatu na wa nne mwaka elfu mbili na tano. Nao usema kwamba mishahara yao imeibwa. Wajumbe wa walimu wana maulizo mengine: mshahara wao wa miezi makumi tatu na mbili wa wakati wa vita uko wapi? Wakati ule walikuwa sehemu iliyoongozwa na serikali, hakuna kilichosababisha kutopata mshahara wao wakati ule. Ule wafanyakazi wengine wa serikali walipokea mshahara wao bila tatizo. Wao walimu pesa hizo zote zimeibwa. Kanyele Kashali, kiongozi wa ofisi inayohusika na shule husema kwamba hajui lolote kuhusu mgomo wa walimu wa Malimba Nkulu, na anahakikisha kwamba atajitahidi kukomesha kukatwa kwa mshahara wao kama ni kweli. Toka Lubumbashi, Denise Mayo, Radio Okapi. Tudulishe kwamba komishene ya uchunguzi iliundwa upande wa wizara ya masomo ya kiprimari na sekondari, lakini waziri Maker Mwangu guersha wa wames apapate bafranga vile na natuvaka huku Kinchasa. Huyo ni waziri wa masomo ya primari na sekondari. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya leo hii. Nina matumaini ya kuungana na nanyi tena kesho jioni kwa wakati huu huu na katika masafa hayahaya haya, na watakia usiku mnono popote unaposikiliza vipindi mbali mbalimbali vya Radio Kapi.