Habari zetu andeshirika nyama, shirika la madini Mibali lina kamati nyipya ya uongozi iliyotajwa kisha mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida. Kwa wakati huo pambujimai, watumishi wa Mibaa hawana msimamo mmoja kuhusu kuanza kwa kazi. Wamoja wanatamani kuanzishwa kwa kazi na wengine wanatamani mgomo wa kazi uendelee waziri wa wakaaji na ardhi atajihusisha na ripoti kati ya wenyeji wa manyumba na wapangai kwa kukomesha mvuru kati katika sekta hiyo. Polisi itasemikwa kwa kuheshimisha makubaliano baina ya pande hizo mbili. Tutasikiliza mafasirio ya waziri Ikenge Isambola. Tembo ine ziliuawa katika mbuga la Upemba mnamo mwezi wa Aprili iliyopita jimboni Katanga. Shirika kanyundo lina shutumu wanajeshi wa FARDC wa wakuu wa kiserikali. Shirika hilo linaomba mazingira ya lindwe. Leo ni siku ya 3 tarehe 9 Mei mwaka wa 2007. Salamu karibuni na usikilivu mwema Mokali. Shirika la madini miba lina kamati nyipya ya uongozi iliyotajwa kisha mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida. E, kiongozi mkuu yani PAD aliyetajwa ni Paul Kabongo Fuila presidenti, makamu ni Krisos Ilangongo nabi due ametajwa kiongozi mkuu makamu. Habari kutoka waziri wa viwanda vya serikali hujulisha kwamba hatua hiyo ni mojawapo wajibu kwa mahitaji ya watumishi wa miba wenye kupatikana katika mgomo wa kazi kwa wakati huo. Pambuji mai siku mbili kisha malipo ya mishahara, watumishi wa miba hawana msimamo moja kuhusu jambo la kuanza kazi wamoja wanatamani kuanzisha kwa kazi na wengine wanatamani mgomo wa kazi uendelee. Taarifa ya Emmanuel ela meji wa Kabedi kutoka Mbuji Mai. Nasoma studioni na Wesafi Faraje. Kisha juma mbili ya kazi, mashule, maofisi, mahospitali yote zilirudilia makazi yao kama kawaida, pengine nusu ya watu waliokataa kurudilia mahali yao ya kazi. Presidenti makamu ya sendiki alitoa misemo kwamba ukataji ya kazi yaliyoanzisha tangu tarehe makumi mbili na ine inapasha kuisha. Kwa hiyo bwana Jedone Kabamba aliyesema juu ya usafirishaji ya watumishi ngambo ingine. Bwana Alex Sumba alisema mkwazo kwamba watu wanapaswa kudumu katika greve. E, kwa upande mwingine shirika la Italia COOPI lilitengeneza bac inayounganisha jimbo la Manyema na jimbo ya Kasai kupitia mto Lomami mtaani Kibombo. Mashua hiyo yenye uwezo wa kusafirisha toni tatu iliharibika tangu miaka makumi mawili sasa. Kazi za ujenzi wake zilikuwa za thamani ya 1500 ya dola za Kimarekani. Mafasi mengi nayo ya Rigobert yu mandwani wa lumba kutoka mji wa Kindu, kurudishwa kwa baki hiyo ni kitu kubwa sana kwa wafanyabiashara wa Manyema kwa kuuzisha vitu vyao Kasai zote mbili. Vivi hivi kwa wenzao wa Kasai kwa kuja Maniema, kama vile anashuhudia chefu tunda lokale wa Gupema, mmoja ya mtaa wa Kibombo unaokuwa na mipaka na Kasai Mashariki. Ile bake itasaidia namna ya kubeba mabitu kutoka kukasai ku teritoari ya Lubefu na kata Kukombe. Eh, kutoka Kibombo kwenda kukasai tutapeleka samaki, nyama mkavu, mafuta na hata mchele, na kutoka kule banaleta chumvi, banaleta mabike, banaleta makae ya watoto, vitu kidogo kidogo nye population Lazima kila siku muda wa miaka makumi mawili na nane gari na wasafiri wa miguu na kinga walipata magumu sana kwa uchuuzi wa vitu vingi kati ya Manyema na Kasai, na hivi bake inakuwepo tena mtoni Lomami ni muhimu sana, kufuatana na mtaalamu wa kopi Bwana Bonavantiri Nshirimpurwe. Thamana ya kazi hiyo ni dola elfu tano ya Marekani na kuzinduliwa kwake ni mwisho wa mwezi huu wa tano. Kindu Lumba, kapi. E, Jimboni Kivu ya Kusini e, nyumba moja ya serikali ilitolewa kuwa ofisi ya mahakama na tribunali ya kijeshi mayatima na jamaa ya askari moja waliobaki katika nyumba hiyo walioondoka. Natukumbushe e, kwamba ni tangu zaidi ndiyo hiyo, ya juma mbili nyumba ndiyo waamzi wa, na wanasheria hawakuendesha kesi kutokana na ukosefu wa ofisi ya kazi. Kutoka Bukavu mwandishi wetu Diedone Bagalwa alitukusanya taarifa ifuatayo hii. siku ya tatu asubuhi, mayatima ambao walikuwa wakiishi ndani ya jengo hilo waliondoka na kuliachia maskari, jambo ambalo limaufurahisha waamuzi wa korti ya kijeshi ambao walikuwa hawana tena nafasi ya kuweka vikaratasi vyao. Kwa mujibu wa Meja Jose Diemo, presidenti wa korti ya kijeshi, alinena kwamba uh, jengo hilo halistahili ili watalichukua hivyo. Kwa mujibu tu wa kiongozi huo, karibu kesi ishirini zimechelewa tangu waliondoka ndani ya jengo la bunge Jimboni. Tukumbushe kwamba jengo kamili la korti ya kijeshi ndilo linatumiwa leo kama chumba cha brigade la tatu la mchanganyo. Ijapo hiyo, waamuzi wa kijeshi wanakiri kwamba haki ya kijeshi shi ni kati ya zile za kutia pahali pa kwanza. Kuhusu nyumba ambamo watoto mayatima waliwekwa, Kapiteni Jean Paul Badi Kibembia ambaye anawahudumia alinena kwamba jengo hilo ni embamba kwa kupokea watoto hao toka Bukavu. mimi ni Dedo Nebagalwa kwa niaba ya radio na ripoti kati ya wenyeji wa manyumba na wapangai inapashwa kuamrishwa. Waziri wa wakaaji na ardhi anakusudia kujihusisha na sekta hiyo yenye mvurugo mkuu kutokana na ukosefu wa vibarua vya kisheria. Waziri Ikenge Isambola, aliyezungumzia suala hilo na wapasha habari leo hii hapa mjini Kinchasa, amejulisha kwamba kibarua cha makubaliano ya kupanga kitaoneshwa pia polisi. Itaundwa yani itashimikwa kwa kuheshimisha makubaliano kati ya pande hizo mbili. Masemu ya waziri Ikenge Isambola yalichukuliwa na Joselin Musa Upundi. E, bei ya nyumba haiwezi kubadilishwa ila tu juu ya jambo mbili. Jambo ya kwanza kama nyumba inatengenezwa tena, jambo ya pili kama fedha imebadilika. Kwa jambo zote mbili, barua ya mapatano yenu sharti inapasha kuionesha kwa mjumbe moja ya serikali ya mtaa yenu. Kwa hiyo kila mpangaji na mwenye nyumba anapashwa kuwa na dosie yake katika ofisi ya serikali ya mtaa yake. Na mkutano mkuu kuhusu mji wa Kinshasa unaendelea kunako Santre Nganda hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa aliwali Andre Kimbuta aliyeongoza maandamano ya kuanzishwa kwa mkutano huo, shida nyingi, za, si, shida nyingi za mji huo zitapata jibu katika mkutano. Maoni mbalimbali yatasaidia mbali kwa kushimika mpango wa kazi utakaoonyeshwa mbele ya bunge ya jimbo, lakini suala la muhimu ni kufahamu wakaaji wa mji wa Kinshasa wana sema nini kuhusu mkutano huo. Masemi yao yalichukuliwa na Mire Bukasa. Tutaomba gouverneur atupatie namna ya kuishi vema, afya iwe safi, yote neno ya afya iko neno ya mtu yote. Wakati watachugua ba, batumishi mbalimbali Banabachanganisha banafanya tunaweza kuita mfranai ekip. Kwa mfano, banaweza tumika asubuhi, banatumika magharibi, banatumika uh, mchana kaa tunatawa, bakaramushe baka waskari wote wabambie juu akutosha batu mubarabara bulevar Lumumba kama bataingia, ba, ba, ba, ba, mumaru muma, muma, muma, muma, inavaya batu muma vitu ni vibaya, inapasha batutumia ata sekirite u tupumuzikie kwatakiloko hayo ni maoni ya wakaaji wa Kinchasa kuhusu mkutano mkuu wa mji huo. Masemi yao yalichukuliwa na Mirei Bukasa. itembo ine ziliuawa katika mbuga la Upemba mnamo mwezi wa Aprili iliyopita kwa mjibu wa shirika lisilokuwa la kiserikali Kanyundo lenye kutumika kaskazini ya jimbo la Katanga. Ni wanajeshi wa FRDC ndio waliendesha operesheni hiyo walisaidiwa na kundi moja la wamaimai wanaopinga mpango wa mchango wa majeshi. Louis Aidren, kiongozi wa shirika Kanyundu, anaomba wakuu wa taifa na wajimbo walinde mazingira. Yupo mbele ya maikrofoni ya Paul Kaboba. On a tué 4 militair, 7, waskari wane waliua tembo ine ima ima, na ni mai mai moja aliwaonyesha nafasi ambako tembo wanaishi. Siku zilizopita wajeshi walikubaliana na masultani wakuu kwamba hawawezi tena kuua tembo katika shamba la wanyama Upemba. Waskari walifanya hivi wakati sultani alikuwa Lubumbashi kwa matunzo, wakati tembo inashambuliwa. Wao pia kwa kujikinga walivunja kijiji kimoja na kuharibu mashamba. Tunatumaini kuwa liwali wa jimbo anaweza kupiganisha hali hii ya kuua nyama za pori. Hali hii inapaswa kukomeshwa. Siasa ya sasa ina nia ya kurudisha uwezo wa utalii. Ujimbo uliofika Lwena kwa nia ya kulipa walinzi wa paku Pemba walishikwa na asira walipoona nyama kavu kwa wingi. Jimbo la sita la kijeshi linahakikisha kwamba alifahamu hali hiyo lakini litaandaa uchunguzi. Tukirudi hapa mjini Kinshasa, tulisha kwamba MONIK inahuzunishwa na vitendo vya ujeuri na mizozo mbalimbali mbali ya kikabila katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Juma zilizopita msemaji wake alisema hivyo, leo hii wakati wa mkutano wa kila juma na wapasha habari. Kemal Saiki, tutamsikiliza aliomba wakaaji wasiitike mashawishi ya wanasiasa ikinyume wanapasha husika na kurudishwa kwa amani na usalama. La si. Moniki natoa sauti ya huruma, pia inatoa wito ya haraka kwa wakazi wote wa jiji ya kaskazini, kwa upekee kwa wanafunzi wa masomo makuu, musishawishwe kwa watenda maovu. Tunawaomba muwe na utulivu na mkamilishe usalama, muwe na uvumilivu ya kuongoza mizozo yenu. Moniki inahakikisha kwamba kundi zote za kiraia wala jeshini pia na watumishi wote wa Umoja wa, wa Mataifa wote tunajiunga Sanayi, juu ya kukamilisha ukingi na usalama, Na kaskazini ya Katanga watu kumi na moja walishambuliwa na wizi watatu wenye silaha kati ya vijiji vya Buzito na Lugogo katika barabara Misisi kwenye umbali wa kilomita makumi na tano na Kalemia. Wanawake wawili walikuwa kati ya idadi ya watu hao kumi na moja. Walihakikisha kwamba tangu saa moja asubuhi hadi saa tatu ya usiku waliteswa sana walifungwa kunako miti mbele ya kunyanganywa mali waliokuwa nayo na kuachwa msituni. Tusikilize ushuhuda wa moja kati yao. Masemu yake yalichukuliwa na Francois Xavier Mibi tunayoshaba ya kila namna, jua maji, wapana maji, wanapashwa kutimiza ginsi ya kushinika mpango kwa ajili tupate maji, sasa batengeneze mafuriko pia msinji yote ya maji. Kwa kifupi, kutafute ginsi ya kushimika mashirika ndani ya mashiri nchi, kwa hiyo kukamate mpango kati ya wenye hukumu na waongozi. Sisi tumetamani kuwekwe kundi moja yenye tutatumenia wakati ya mazungumzo ya mapata kati yao kunayo maswali mengi sawa ya kutuma maji sisi hatuweze kujibu mara moja. kama nchini mwetu mpango kanuni yenye inayofanyizwa katika masekta zingine. Huyo ni Profesa Kanda Nkule akisema kuhusu mkutano wa kimataifa kuhusu shida maji ki ya maji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mkutano unaoendeshwa hapa mjini Kinshasa tangu jana, siku ya pili kwa mjibu wa profesa Kandankula, prezidenti wa kamati ya uongozi wa mkutano huo, shabaha ni ya kufahamu shida zote kuhusu maji, na baadaye solisho itatayarishwa kwa kutoa maji nchini humo na katika ulimwengu mzima. Ukarasa wa habari za kimataifa kwa kifupi. Chama cha kisiasa kenye wengi wa urais nchini Congo Brazaville kiliomba jana, wakati wa kipindi cha kwanza cha uchaguzi, wanabunge usukumwe nyuma kutokana na wachaguzi wengi wa uongo katika daftari za wachaguzi. Kipindi hicho kilipashwa endeshwa mnamo mwezi wa Juni ijayo. na shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch iliomba jana nchini Tanzania kusimamisha kwa operesheni ya kuwafukuza wanyarwanda na warundi na kukomesha vitendo vya kuwasumbua nchini humo. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi, nikiwakumbusha kwamba shirika la madini la mibaa lina kamati mipya ya uongozi iliyotajwa kisha mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida. Lakini hapo Mbuji-Mayi watumishi wa mibaa wana msimamo mmoja kuhusu kuanza kwa kazi. Wamoja wanatamani kuanzisha kwa kazi na wengine wanatamani mgomo wa kazi uendelee. Waziri wa wakaaji na ardhi atajihusisha na ripoti kati ya wenyeji wa manyumba na wapangai kwa kukomesha mvugo katika sekta hiyo polisi itashimikwa kwa kuheshimisha makubaliano baina ya pande hizo mbili. Na tembo ine ziliuawa katika mbuga la Upemba mnamo mwezi wa Aprili iliyopita. Shirika Kanyundo linashutumu wanajeshi wa FRDC kwa kuwa kiserikali. Shirika hilo linaomba mazingira yalindwe kwa irini. Usiku njema, okay.