Mabadiriko ma ya kiuchumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaweza ana, ya kilimo, chunguze, na yanapashwa kutokana na maendeleo ya sekta ya kilimo. Uchunguzi ulioandaliwa na muungano wa wafanyabiashara unahakikisha maoni hayo. Sheria kuhusu limaji tayari itaundwa kwa kuvuta wenye uwezo wa kuendesha makazi <en> wilayani Ituri, watu 99 waliogua tangu mwezi moja pa Pimbo umbali wa kilometa makumi sita kaskazini ya Bunia, katika mtaa wa afya wa Pataki, ugonjwa wa kuendesha damu. Kati yao tayari watu kumi walifariki. Idadi hiyo ilitolewa na ofisi ya shirika la afya ulimwenguni kituo cha Ituri. Kaskazini ya Katanga, kiongozi wa masomo ya kimsingi kiprimari sekondari na kiufunde wa Katanga ya tatu alifunga kwa muda kituo cha mitiani ya mwisho wa kipindi cha sekondari hapo Nyunzu, umbali wa kilometa mia mbili magharibi ya Kalimia. Azimio hiyo ilichukuliwa Jumatatu kisha maandamano makali ya wanafunzi wa somo la sita la kisekondari. Okay. Nam ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Usikilivu mwema. Mabadiriko ya kiuchumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaweza na yanapasha tokana na maendeleo ya sekta ya kilimo Ndiyo jambo la muhimu la matukio ya uchunguzi ulioandaliwa na muungano wa wafanyabiashara kwa muda wa zaidi ya miaka ya mwaka moja katika jimbo zote za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, katika kibarua cha mahitaji yaliyotolewa kwa wakuu wa shirika za serikali na kwa wapasha habari. Leo hii siku ya ine hapa ya mjini Kinshasa, muungano wa wafanyabiashara unatayarisha suluhisho kwa kubadilisha sekta ya ulimaji, hususan kuundwa kwa sheria ya kilimo kwa kuvuta wenye uwezo wa kuendesha makazi. Tusikilize mafasirio ya Albert Yuma Mulimbi, presidenti wa muungano wa wafanyabiashara, mbele ya maikrofoni ya Mirei Bukasa katika mlimo jambo la kwanza kupatikane vya kula vyakula vya kutoshelea, kisha ile kuwe tena mazao za nyama na za samaki. Hizi zote zikafanyizwa, ndio kuona jinsi ya kushurulika na masekta zingine za mlimo. Tu juu hiyo iendelee vyema, inapaswa kukokota wapana fedha katika sekta hii. Kwa hiyo tunayo dalili moja itwayo katika lugha la Kifaransa code agricole. Dalili hii ita pelekwa katika baraza la Taifa kwa ajili waitangaze, pia wapana wa fedha fedza wakuja kuanzisha kazi. Taweza kusema kwamba katika kijiji kila mtu anayo uwezo ya kuwa mfanyabiashara katika sekta yetu, kila mtu atapokelewa bila shaka. Basi katika kipindi inayofuata, kila mtu ajunge katika kundi yetu, kwa sababu makundi hizi zitafaidia kusaidia watu. Na suala kuhusu msaada wa kifedha kwa sekta ya kilimo na vijiji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilizungumziwa katika mkutano ulioanza leo hii hapa mjini Kinshasa. Mkutano huo uliandaliwa na Mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa malisho na kilimo FAO, pamoja na ufalme wa Ubelgiji, na una shabaha ya kuzidisha kazi ya sekta hilo lenye kuelekea asilimia makumi saba wakaaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tusikilize mwakilishi kwa muda wa mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa malisho na kilimo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Gana Dian, anafasiria kama walimaji wa majimbo watafaidishwa pia na mpango huo. Masemi yake yalirekodiwa na mwandishi wetu Babel Pongu. Tunalomba walimaji wafae kazi nzuri. Tunajua kama kazi yote inalomba makuta, kwa sababu bila fedha hakuna kenye kitawezekana. Tunataka wakahaji wa vijiji waende kumavituo vya miji bila kuteswa, wanaweza kukopesha franka kumabenki. Benki ndiyo maana viongozi wanapaswa saidia walimaji kwa kutengeneza hali ya kazi na wakati wa mwanzo wa mkutano huo waziri makamu wa kilimo na kiongozi wa benki ya taifa walionyesha njia mbalimbali mbali kwa kutoa msaada katika sekta hilo. Jioni pia kwamba mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa malisho na kilimo FAO inatayarisha semina na ingine Palubumbashi, itakuwa kuhusu namna shirika za madini zinaweza kutoa msaada kwa kazi za kilimo. na wagombea wa uongozi wa senet wanabaki wawili upande wa mkusanyiko wingi wa wa urais mugombea Leonard Sheu Kitundu anabaki peke yake. Askofu Pierre Marini Bodo, kiongozi wa zamani wa Senate, aliondosha kandideti yake jana, siku ya tatu, kwa manufaa ya Sheu Kitundu, kiongozi wa zamani ya ofisi ya kazi ya rais Joseph Kabila. Kwa mjibu wa shirika la habari la Ufaransa, hali hiyo inatokana na mazungumzo kati ya askofu Marini na wakuu wa kiserikali kwa kuongoza Senate. Leonard Sheu Kitundu atapambana katika uchaguzi na Leon Kengo wa Dondo, mgombea huru aliyekuwa zamani waziri mkuu wa marehemu rais Mobutu Seseko. Uchaguzi utaendeshwa kesho siku ya tano <muchos> wilayani Ituri, watu makumi sita na tisa waliigua tangu mwezi mmoja sasa, hapo Pimbo kwenye umbali wa kilometa makumi sita kaskazini ya Bunia, katika mtaa wa afya wa Fataki, ugonjwa wa kuendesha damu, kati yao tayari kumi walifariki. Idadi hiyo llitolewa na ofisi ya shirika la afya ulimwenguni kituo cha Ituri kisha kutembelea eneo la Pimbo jana, siku ya tatu. Daktari kiongozi wa shirika la afya ulimwenguni wilayani Ituri aliyesema kwamba ugonjwa huo unatokana na hali mbaya ya afya ambamo wanaishi wahami. Hatua zilichukuliwa kwa, kwa kukomesha ugonjwa huo. Tusikilize mafasirio ya Jean Pierre Nembunzu akiwa mbele microfone ya Jean Claude Loki de hapa tuna shirika Memisa yenye ilitoa msaada wa dawa. Tuna pia shirika MSF na Solidarite zenye zimeshughulikia usafi ya maji safi ya kunywa na majengo ya msalani kwa wakimbizi wa vita. Shirika hizo mbili zimeimiza pia raia kuhusu hiyo ugonjwa. Ugonjwa hiyo imeomba tu usafi wa mwili, utumiaji wa maji safi ya kunywa na usafi nyumbani, sababu isitawanyike popote. Lakini sio repant pakistangani. Kwa wakati huo shirika la afya ulimwenguni lilisaidia ofisi jimboni mashariki ya afya. Ofisi hiyo ilipokea toni tano za dawa, zaidi ya baskeli makumi tatu na funi tisa. Msaada huo una shabaha ya kutengeneza hali ya kazi ya vituo vya afya. Daktari Patrick Matala, kiongozi wa mtaa wa afya wa Bafasende, ni mmoja wa waliopokezwa msaada huo. Anafasiria mbele ya maikrofoni ya Dokas Kaku mafaa ya msaada wenyewe. Vifaa hii yatasaidia raia kutumia shirika za afya kinga. Itasaidia wajumbe wetu katika jamii kusukuma watu wafanye uchunguzi wa ukimwi peke yao. Chombo iitwa ifuni itasaidia kupeleka ripoti zetu kwa wakuu viongozi wetu kila juma. Kama kuko ugonjwa moja kali, shirika la OMS na wakuu viongozi wa afya jimboni watajua habari kwa wepesi, na itafaa kufasiria kupiganisha magonjwa kama inavyostahiri na dawa yatahuzishwa kwa bei mzuri kwa kutufasiria tununue dawa ingine kila marajimboni. Uh, Bandundu, meya wa mji wa Kikwit alisimamisha mafunzo katika masomo Lukolela. Mzozo kati ya wanafunzi wa masomo hayo na wenzao wa masomo Ndungi ndiyo ulituma hatua hiyo inachukuliwa. Ni kisha mchezo wa handball ya kipindi cha masomo za Kikwit ndiyo ilichukuliwa. Mnampawa wa Kikwit alisema kwamba wanafunzi kumi na tisa waliumizwa. Maelezo mengi nawe Fabien Kambinzi. Hatua hii ya kiongozi wa muji inafatana na kitendo iliyotenda jana, siku ya tatu, na wanafunzi wa masomo ama kompleks Lukolela kwa wenzao wanafunzi wa Ndungi. Jambo hilo ilijitokeza wakati walikuwa wakicheza mpira wa mikono iitwaye handball, kikombe iliyotayarishwa na viongozi wa masomo. Wanafunzi wa lukolela walioshinda na kupata kikombe walishuka kesho yake kufata wenzao walioshindwa mpaka kwa masomo yabo na kuwachekelea. Mara moja kulianza mchezo ya kutupiana mawe, waskari polisi hawakuweza kurudisha amani ama kumaliza huyo mzozo. Ni kwa bahati kufika kwake yeye peke jemadari, kamanda la jimbo la kwanza la jeshi na waskari wake iyo fasi na kukomesha hiyo mzozo ya wanafunzi. Tujulishe kwamba akukua hata kiongozi mmoja wa masomo juu ya kuzibia wanafunzi wao to kupigana ama kuleta fujo. Nikiripoti kutoka mji Kikwitu, mimi ni Fage kambinzi, radio Okapi, kaskazini ya Katanga. Kiongozi wa masomo ya kimsingi, kiprimari, kisegondari na kiufundi wa Katanga ya tatu walifunga kwa muda kituo cha mitihani ya mwisho wa kipindi cha sekondari hapo Nyunzu, umbali wa kilomita mia mbili magharibi ya Kalemia. Azimio hiyo ilichukuliwa Jumatatu kisha maandamano makali ya wanafunzi wa somo la sita la kisekondari. Ofisi ya kazi ya divizioni ya chini ya masomo yalivunjwa, mainspekta walijificha na polisi waliumizwa vikali, mmoja wao aliuawa kwa vidonda vyake katika hospitali kuu ya eneo hilo. Nafasi hiyo, wanafunzi wanalipa usafirishaji kwa kuwasili kunako senta za mpya mengi wa wanafunzi wa masomo ya Institut Luizi wataelekea Kabalo, wale wa Institut Kibombo wa muji wa lengwe watapokelewa Mbulula kwenye kilometa makumi sita na Kongolo, na wale wa masomo inayobaki kama vile wanafunzi wa autodidact watafika Kalemi. Hii ndiyo hatua kali ambayo inspekta mkuu wa masomo ndani ya shirika la Katanga tatu anayotoa kupitia kibarua cha tarehe makumi mawili na kenda mwezi wa ine. Hatua inayogusia wanafunzi mia moja makumi mawili na tatu wa masomo saba inayotayarisha wanafunzi kwenye mitihani ya serikali. Ngambo yake inspekta mkuu Fredi Ngoi wa Ngoi, usalama unazoroteka muji wa Nyunzu kwa kuandaa mitihani ya serikali siku ya maandamano administrata wa teritoria hakuonekana, askari polisi ilipata shida kubwa, na senta yenyewe haikamilishi idadi ya wanafunzi inayofaa kwa kufunguliwa. Kuongeza mambo ya ujehuri inayopita kiasi ya kutafuta matima kwa magendo, inatufai kufunga ili mambo yapate kugeuka. Inspekta amekamata hatua yengine kali ya kumtoa madarakani mkuu wa masomo ya Institut Mapendo ya pili. Mkuu huyu anastakiwa kukusanya wanafunzi wa masomo yake na kuwachonganisha ili wandamane na kukataa mipango ya wainspekta wa masomo tokea Kalemi. Mimi ni Francois Jabemibe kwa niaba ya Radio Okapi, jimboni Kivu ya kusini. Mwanajeshi moja alipigwa juzi siku ya pili, mwanzo wa usiku, katika soko mwanzi na kundi la watoto wanaoishi katika barabara. Mwanajeshi huyo alitamani kuzuia watoto hao kunyang'anya vifaa vya mwanamke moja. Hali hiyo inaonyesha kwamba watoto hao wanarudi sio tu katika soko Muhanzi, lakini pa nafasi za watu wengi mjini Bukavu, alisema kiongozi wa soko hiyo. Jambo hilo inaleta huzuni sababu watoto hao wanasaidiwa na vijana na watu wakubwa. Maelezo mengi nawe Jean Baptiste Ntonga kutoka mji wa Bukavu. Watoto wa zururaji wameanza kuwa wengi kwenye soko Muhanzi na hiyo kisha miezi kadhaa ya kutoonekana kwao kwa wingi mahali hapo. Wanaiba kwenye meza ya wachuruzi, wanaiba simu za mikononi na vifaa vingine. Wachuruzi wa soko hiyo hawajui wafanye nini. Kiongozi wa soko Mwanzi, Bwana Jean Baptiste Isangi, anashuhudia akitafsiriwa na Michel Chirimwami. Si watoto wazururaji wanapatikana kwa wingi kuanzia saa kumi na moja jioni hadi saa moja usiku na wanapofika hapa wananyang'anya watu vikapu vyao vya mikononi pamoja na simu za mkono. Ni kama desi, kisa kilichotupata hivi jioni jana, ile maibobo alikimbia. Kiongozi wa shirika moja ya ukingwa wa watoto Bwana Murabazi na Megabe alisema watoto waliokuwa katika vituo vyao, ila ni wale ambao hawajakamatwa bado na ambao wanahama mahali mbalimbali mbali wanapofuatiliwa. Kuna kundi moja la wahimizaji lililotumwa mahali hapo, ili pamoja na polisi waweze kushughulikia jambo hili. Meya makamu wa mji wa Bukavu alikiri kuwa ni tatizo muhimu hilo, ila linaomba suluhisho bora la pamoja na wahusika. Uchunguzi unaendelea kufanyika kwa kugundua wazazi fulani wa watoto hao, ili wasambishwe kwa kutoshughulikia watoto wao. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Kwa kifupi, jimboni Katanga, ujumbe wa pamoja wa komisioni ya Umoja wa Nchi za Ulaya na FRDC unaopatikana katika wilaya la Lwaba tangu jana Ujumbe huo ulitembelea wanajeshi wa batalioni production ya divuma mtaani Dilolo na ulipasha tembelea leo hii hapo Kolwezi. Na kuhusu hatua ya waziri wa wakaaji na ardhi ya kukomesha mvurugo baina ya wenyeji wa manyumba na wapangai, shirika la wapangai na wenye kukosa makao inakosa matumaini. Mawaziri wengi walichukua hatua hilo, hatua hiyo bila kubadilisha hali katika pande kati ya pati, pande hizo mbili Shirika hilo linawaza kwamba waziri alipashwa kuheshimisha sheria kuhusu makubaliano kati ya pande hizo mbili kupitia baraza ya bunge. Tusikilize mafasiri ya presidenti wa shirika hilo Jean-Jacques Benamey Ndiani mwasimu na Joselin Musa Uponde ya plusieurs fois que ministre Masia là ya Mawadiri mingi walishapita katika wadiri hii, ilakini hakupatikane mabadiriko. Haiwezekane tutumie hii barua ya mapatano ama contrat de bail ginsi inayosemewa. Sisi katika kundi letu tuliona kama kufanyizwe mpango mmoja ya sheria, pia kuipeleka katika baraza la bunge kwa ajili kila mtu ashurtishwe juu. Kwa mara nyingi mahatua kama hii aishimi wake, inafaa baraza la bunge aichungu nguwe vema kwa ajili mpango kanuni ikamatwe juki la mtu aheshimiwe. Huyo ni Jean-Jacques Benamei akiwa njiani mwa simu na Jocelyn Musa Oponde. Na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni, nasema sema asenti kwa wote waliojiunga nasi kwaherini. Okabi, okabi.