Tout, Leon Kengo wa Dondo mgombea uru ndiye ataongoza Senate. Waziri huo mkuu wa zamani aliteuliwa leo hii siku ya tano na waseneta makumi matano na tano mbele ya mgombea wa mkusanyiko wingi wa urais Leonard She Okitundu aliyechaguliwa na waseneta makumi na tisa. Tutawatolea vipindi vya maisha ya presidenti mpya wa seneti Leon Kengo wadondo ni punde katika kipindi hiki cha habari. Bei ya mafuta ya gari ilipanda tangu leo hii siku ya tano hapa mjini Kinshasa, litri moja ya mafuta ya gari na uzishwa fedha za kongomani mia tano makumi nane pahali pa mia tano na kumi. E, tutasikiliza punde mafasirio ya mshauri wa wizara ya uchumi na katika eneo la afya la Uvira watoto 2165 walihesabiwa kwa muda wa juma mbili, kati ya wagonjwa wa shurua tano kati yao walifariki. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa chanjo ya kupinga shurua katika eneo la Uvira. Leo ni siku ya tano, tarehe 11 Mei mwaka wa 2007. Salam, karibuni na usikilivu mwema. Okay. Hapa mjini Kinshasa, kwa kufungua ukarasa huu wa habari za jioni, senete itaongozwa na Leon Kengo Wadondo, mgombea huu aliyechaguliwa leo hii siku ya tano kunako Jumba la Taifa mtaani lingwa la na waseneta makumi tano na tano mbele ya mgombea wa mkusanyiko wa uwingi wa rais Leonard Sheo Kitundu, aliyechaguliwa na wa seneta makumi nne na tisa Waseneta wawili hawakuchagua katika kipindi hicho cha presidenti Mwandishi wetu Jean-Claude Ntumba Mtumba Kamanga alijihusisha kwanza na vipindi vya maisha vya prezidenti mpya wa Senate Leon Kengo wa Dondo. Taarifa yake inasomwa sidioni na Safi Faraji. President wa Sena mwenye anateuliwa leo hii kwa wanamemba wa Sena katika uchaguzi ulioongozwa pale palepale du peuple ni bwana Leon Kengo wa Dondo, yeye aliyekuwa waziri wa kwanza wakati ya utawala ya, ya marehemu mareshal Mobutu. Anayo miaka makumi saba na mbili, aliyezaliwa jimboni Equatori katika teritoria Libenge, aliyezaliwa na, na baba mpolonia na mamae ni mtusi wa hapa Congo. Yeye ni dokta wa cheti cha ya haki ama docteur en droit, aliyeipata katika universite huru ya Bruxelles itwayo e, kukifaransa Universite Libre de Bruxelles, kisha kufanya masomo ya kisekondari pale mji Mbandaka katika miaka 1982 na 1988 na 1994 mara tatu mzima yeye aliyotumia utashi ya uadiri wa kwanza Hayo ni maisha, vipindi vya maisha vya Presidenti mpya wa Senet, Leon Kengo Wadondo, aliyeteuliwa presidenti. Makamu wa kwanza wa Senete ni Mokolo wa Pombo wa AMP, yani uwingi wa mkusanyiko wa urais mbele ya mgombea Muku na Chimbombo. Jueni kwamba uchaguzi unaendelea kunako jumba la raia hapa mjini Kinshasa. Kwa upande mwingine ujumbe mmoja wa benki ya kimataifa ulitembelea leo hii siku ya tano kituo cha mpito cha pandroma wilayani ituri ambamo wanakusanyika wapiganaji wa zamani mia mbili wa FNI inayoongozwa na Peter Karim. Ujumbe huo ulizungumza na wapiganaji hao wa zamani kwa muda mrefu, ulizungumza pia na wakuu wa kiasili wa eneo hilo. Ujumbe wa benki ya kimataifa unapatikana hapo Bunya tangu siku mbili kwa kuchungua namna kusaidia kifedha mpango wa kurudisha wapiganaji wa zamani katika maisha ya kiraia. Hapa mjini Kinshasa tu bei ya mafuta ya gari ilipanda tangu leo hii siku ya tano, litri moja ya mafuta ya gari inauzishwa fedha za kikongomani mia tano makumi nane pahali pa mia tano na kumi. Bei ya gazoel pia ilipanda hadi fedha za kikongomani mia tano makumi saba hapo mbele ikiuzishwa mia tano kwa mjibu wa mshauri wa uwaziri wa uchumi, hali hiyo inatokana na thamani ya kubadilishwa kwa fedha za Kongomani mnamo mwezi wa kumi na moja uliopita. Thamani hiyo haikubadilishwa hadi wakati huu. Christophe Bomolo, njiani mwa simu na Teres Kanku. Ukumbusho, mnajua kama kuko vitu tatu za lazima zinasimamisha bei ya mafuta ya ga: thamani ya franka na bei ya kuuza ndio inaonyesha bei katika soko ya kigeni. Kuna pia utumiazo ya mafuta ya gar. Kama moya ya hii kitu kinabadilisha bei kwa asimia tano, ndio zile njia zinazoonyesha na zinafanyika. Basi tangia mwezi ya kumi na moja mpaka leo, kwenye zile njia vinabadilika bei. Mafuta ya gari ilibadilika katika masoko wengi lakini watu hawakuihangaikia, kumbe tulikuwa ulikuwa kwa njia ya kubadilisha bei. Mjue sasa kama tunaanza mikutano na washauri kwa kufuatilia hali hiyo, kwa kuonyesha viongozi kazi yetu. Christophe Bomolo akiwa mshauri kunako wizara wa uchumi alikuwa njiani mwasem na Therese Nkaku, masemo yake alitafsiriwa na Karine Ndamuso. Jimboni Katanga, hali ya udanganyifu inaendelea kunako mpaka wa Kasumbalesa, ijapokuwa hatua zilizosimikwa na ofisi ya liwali wa jimbo. Kituo kinachopinga hali hiyo kilivumbua juma hii gari kubwa makumi mawili zenye zilikuwa zikivuka mpaka zenye zilivuka mpaka katika njia ya kimagendo. Kiongozi jimboni wa shirika la forodha Ufida alisema kwamba gari hizo zinavuka mpaka bila shaka watu wote wakiona Mtumishi wa kastam hawezi peke yake kufanya magendo, ni sharti mtu mmoja amsukume kufanya magendo. Hauwezi kutaja jina la mtu fulani au askari jeshi, ama mfanya siasa anayesukuma watu kupita mpaka kwa magendo. Tunasema tu ni watu wanaofanya kazi hii mbaya ni wafanyabiashara wanaojificha, ambao hawajulikani, wanawaletea watumishi wa kastam wa vikata ao kusudi biashara vyao visilipe kodi kawaida. Ikiwa kuna tatizo, ni hapo watumishi wa custom wanastakiwa. Kila mtu anaona gari inayotambuka mpaka kwa hali hii, wakati tunachukua hatua fulani, wanaostakiwa wanafanya jukumu kusudi hatua hii isiwaguse najua kwamba RDC haina vifaa wala uwezo wa kupiganisha na kumaliza mara moja hali hii ya magendo. Uh, huyo ni Bwana Tuadi Tendika, kiongozi jimboni Katanga wa ofida, akiwa mbele ya mikrofoni ya Paul Kaboba, masemi yake tafsiriwa na Denis Mayo Mwasi, jimboni mashariki. Sasa kiwanda cha Soteski kilikomesha kazi ya zaidi ya watumishi mia moja kumi na sita walifukuzwa na wengine makumi mnane na sita, wana uwezo wa kutumikishwa kwa wakati kiwanda kinakusudia. Hali hiyo inatokana na shida za kazi zaidi, ukosefu wa vifaa vya kwanza. Watumishi wanasema kwamba siyo halali. Jacques Mukonkono analeta mengi kutoka mji wa Kisangani. Shirika soteski imekumbwa na tatizo kubwa. Kufuatana na kiongozi wake makamu bwana glambert Loko, shirika lake imetumika sasa kwa kiasi tano tu. Tatizo hilo imetokana na ukosefu wa pamba, kwani njia imekosekana kwa kuileta mji Kisangani. Bwana Loko wanajulisha pia ya kwamba watumishi hawa hawakufukuzwa kazini, lakini wamefika mwisho wa kazi kufuatana na makubaliano zao. Wengi kati yao walikuwa wakitumika wakati pamba imeonekana na wakati imekosekana, wanapasha kuacha kazi yao lakini bwana Justin Somisabo mmoja wa watumishi ambaye waliachishwa kazi ametupilia mise hizo mbali. Kwake yeye, shirika Soteski haikutumia fedha yeni ilipata kwa serikali vizuri kwa kufikisha pamba mji Kisangani, lakini inaitumia kwa kununua vikwembe vingine nchini India na kuileta mji Kisangani. Akiulizwa kuhusu jambo hilo, Bwana Loko alitupilia maoni hizo mbali akijulisha kama anatumia makubaliano na serikali yeni kumruhusu kununua vikwembe katika inchi za kigeni. Kwa kuongojelea kurudilia kwa kazi kama kawaida, toka mji Kisangani mimi ni Jacques Mukonkole Radio Okapi rado kwa kifupi. Jimboni Equateur wakuu wanapima kurudisha hali ya usawa mtaani Bumba, kwenye wakaji wa vijiji viwili walipambana jumajana. Ni kutokana na hali ya uwaji kisha kupiga kwa mwananchi mmoja. Ajali iliendeshwa pa kwanza umbali wa zaidi ya kilomita makumi matatu na Bumba Centre <mulia> katika eneo la afya la Uvira jimboni Kivu ya kusini watu mia mbili makumi sita na tano walihesabiwa kwa muda wa juma mbili, kati ya wagonjwa wa shurua watu watano waliuawa kati yao, kwa mjibu wa ripoti ya juma ya shirika la afya ulimwenguni, kituo cha jimbo, la... kituo cha jimbo ya Kivu ya kusini. Zaidi ya asilimia makumi sita watoto wanaogonjwa ugonjwa wa shurua wanaogonjwa shurua, samahani, wanakosa chanjo hapo Uvira. Eneo ya afya iliandaa uimizaji kwa kuomba wamama wapeleke watoto wao katika vituo vya kupokeza chanjo. Fistongo mama ya bala analeta mingi kutoka mji wa Uvira. Kinga ni bora kuliko kuponya. Suluba ni ugonjwa hatari na ambao unaoweka maisha hatari hasa ya watoto. Hayo ndiyo yameandikwa kwenye vikaratasi vilivyobandikwa hapa na pale na mganga mkuu wa eneo la afya owa alisema ya kwamba kudumu kwa ugonjwa wa suluba tangu mwanzo wa mwaka ni kufuatana na vile chanjo ya suluba haikuenea mahali pote katika mwaka wa elfu mbili na sita. Baadhi ya wakinamama hawakuheshimu kalenda ya chanjo kama vile ilivyopangiliwa. Kufuatana na tarakwimu ya ofisi ya eneo la afya ya Uvira, asilimia makumi saba ya watoto ndio walipatikana kwenye maeneo ya usalama ya kudumu. Eneo la afya ya Uvira inawatolea wito wakinamama, ili wapate kuwaleta watoto wao hospitali maratu watakapoona upele kwenye mwili wa mtoto, na huku macho yakiwa nyekundu, ikifuatiwa na mafua pia na kikozi. Eneo la afya la Uvira ina lengo ya kuona asilimia makumi mnane na tano ya watoto wanapata chanjo katika mwaka huu. Toka Uvira, Fiston Ngoma mama ya bala kwa Radio Okapi. Kwa kifupi, ugonjwa wa shurua unakumba pia watoto wa mtawa Kasongo jimboni Manyema. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya wakunda hapo uh, Kipaka anasema kwamba watoto mi, watoto elfu mia tano mia sita na sita wanahesabiwa na watano walifariki. Kiongozi huo ameonyesha ukosefu wa dawa tangu kwenda kwa shirika la kimataifa Care. Taarifa hii iliandaliwa na mwandishi wetu Rigobert Yumandwani, jimboni Kivu ya Kusini. Wakaaji wa kisiwa ndogo cha Ishovu kati ya ziwa Kivu, sio mbali na Kaleye Sant, wanaishi tangu siku nyingi katika hali mbovu Mazao ya kilimo inaharibishwa na vidudu, na kwa hiyo kazi za shamba zimesimamishwa, uh, jambo lenye kusababisha ukosefu wa malisho katika kisiwa hicho. Michel Chirimame alijielekeza katika maeneo hizo, tufate ripoti yake kutoka mji wa Bukavu. Mara unapofika katika kisanga hicho chenye eneo la kilomita mraba sita, mwendo wa dakika kumi au kumi na tano kwa mtumbi kutoka Kalehe Santre, tena sio mbali sana na sehemu ya kusini mwa kisiwa Hijwi, unatambua ubovu wa hali ya matatizo. Mashamba yamebaki bila mimea, udongo merando kabisa na mporomoko wa ardhi. Ijapokuwa kumepita miaka mitatu, kwa mujibu wa mkuu wa kisiwa, raia wanaofikia idadi ya elfu tano na mia tano waliishi tu kwa kilimo, uvuvi na ufugo, ila tangu wadudu walipojitokeza mambo yameharibika kabisa. Mama huyu, Bi Esperance Mwaburasa, anashuhudia. Hii shida yote imetokana kwanza na vilulu vyenyi vilishaka ingia ndani ya udongo. Kati ya vile vilulu kuko kimoya wanaita makelele, wengine wanaita sina huruma. Vile vilulu vyote vilishaka tuma watu hawa alime tena na kuproduire. Nataka mamutu analima, binengia mule muudongo, binakulele mimea yote. Hivi sasa kina mama wanapaswa kwenda kulimia wengine mashambani katika vijiji vya ngambo ya Ziwa, ili kuleta jioni inapofika, chakula kidogo cha kulisha jamaa. Vinyume ni utapiamulo unaopata raia na wengine kuhama kisanga chao. Mganga muuguzi wa kituo cha pekee cha afya cha Ishovu anatoa ripoti ya watu mia tatu waliokwisha kuorodheshwa kwa ajili ya utapiamulo, kati yao watu wazima na watoto, ila hakuna kituo chochote cha malisho bora kwa ajili yao. Bukavu, Michel Chirimwami, radio E, basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema asenti kwa wote waliojiunga nasi e, lakini kumbukeni kwamba bwana Leon Kenge wa Dondo, mgombea huu ndiye ataongoza Senet. Waziri mkuu huo wa zamani aliteuliwa leo hii na waseneta 55 mbele ya mgombea wa mkusanyiko wa wingi wa urais Leonard Sheu Kitundu aliyechaguliwa na wasenet makumi na tisa. Uchaguzi unaendelea kunako jumba la taifa mtaani lingwa la, lakini makamu prezidenti wa kwanza ni bwana Mokolo wa Pombo. Bei ya mafuta ya gari ilipanda tangu leo hii siku ya tano hapa mjini Kinshasa, litri moja ya mafuta ya gari inauzishwa fedha za kongomani mia tano makumi manane pahali pa mia tano na kumi. E, tulisikiliza katika taarifa hii ya habari mafasirio ya mshauri wa wizara ya uchumi. Na katika eneo la afya la Uvira watoto walihesabiwa kwa muda wa juma mbili kati ya wagonjwa wa shurua tano, kati yao walifariki. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa chanjo ya kupinga shurua, anasema tena. Asanteni kwa wote waliojiunga nasi kuairini, mwanzo njema wa wikend.