Mkutano wa kaida wa Senate wa mwezi wa Machi uliendelea leo hii kunako nyumba ya raia mtaani Lingwala hapa mjini Kinshasa, ukiwa wa kwanza ulioongozwa na President Leon Kengo wa Dondo tangu kushimika kwake madarakani. Ulijihusisha na kushimika kundi za kisiasa, kundi za jimbo pamoja na komisioni za kawaida. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu wane walifariki juzi, siku ya kwanza katika ajali ya mparomoko wa udongo pabizie umbali wa kilometa mia moja na mji mdogo wa Walikale. Wengine wane wanapatikana katika kituo cha afya cha eneo hilo. Na hapo Kisangani, katika jimbo la Mashariki, vifaa vya kazi vilitolewa na Umoja wa Nchi za Ulaya kwa shirika la ujenzi wa barabara Office de Route, kwa mjibu wa kiongozi mkuu wa shirika hilo vifaa hivyo vitasaidia katika ujenzi wa barabara za lazima jimboni mashariki mm -hmm. kunako jumba la taifa mkutano wa kwanza mkutano wa kawaida wa senate wa mwezi wa Machi uliendelea leo hii ndio wa kwanza ulioongozwa na president Leo Kengo wa Dondo tangu kushimika kwake madarakani kundi za kisiasa na kundi za jimbo pamoja na komisioni za kawaida vilishimikwa Taarifa ya mwandishi wetu Jeff Ngoi inasoma studioni nao safi faraje. Ii ni mkutano wa kwanza yenye kuongozwa kwa Bwana Leon Kengo Wadondo. Kwa hiyo wazee wa seneti walishikusudia juu ya kuunda komisioni mnane kwa ajili iruhusu baraza la seneti iendeleshe kazi vema. Makomisioni hizi zitaundwa kwa kukusanyisha makundi ya kisiasa na ya kijimbo, sawa komisioni ya kisiasa, komisioni ya ukarani, komisioni ya uhaki, komisioni ya uchumi na fedha, komisioni inayohusika na mambo ya nje Komisioni ya ujamii, komisioni ya mazingira, komisioni ya majengo kisha baraza ya ubishano. Wengi kati ya wazee wa seneti waliosema kwamba wawapatie siku chache kwa ajili washauriane na vyama vyao kisha mazungumzo hii ndio baraza ilisimamishwa kwa bwana Leon Kengo wa Dondo. Kwa kifupi, komisa mkuu wa Umoja wa Mataifa anayohusika na, na haki za binadamu anaendelesha ziara yake ya kazi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kisha mji mkuu wa Kinshasa, B Louis Arbour alijielekeza leo hii mjini Kisangani katika jimbo la Mashariki, kisha kuzungumza hapa mjini Kinshasa na wakuu wa serikali wa ngazi za juu, alitembelea gereza kuu ya mji wa Kinshasa. Kisha ziara yake mjini Kisangani, B Arbour atajielekeza hapo Bunia na Goma jimboni Kivu ya kusini, na baadaye ataendelesha ziara yake ya kazi nchini Burundi. Kwa kifupi pia wanajeshi wa kwanza wa MONUC wenye kuongeza idadi ya ya wenzao waliwasili leo hii nyuma mchana mjini Goma. Hatua hiyo inatokana na ahadi ya mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Bwana William Lacy Swing, wakati wa ziara yake ya kazi kutokana na hali mbovu ya kiutu na usalama jimboni Kivu ya kaskazini. Tukibaki jimboni humo, tujulishe kwamba yapata watoto elfu makumi tatu na tano wahami wenye chini ya umri wa kumi na tano hawana uwezo wa kusoma tangu miezi mingi, mtaani Ruchuru na mtaani Masisi. E, ripoti ya UNICEF inajulisha kwamba watoto hao wanaishi na jamaa zao zilizokimbia kutokana na hali mbovu ya usalama. Ni watoto elfu tatu ndio tu walipokea msaada kwa mafunzo. Sikilizeni mafasirio ya Luciano Salestini. Anayehusika na mipango ya haraka katika shirika UNICEF Goma, yupo mbele ya mikrofoni ya Bernard Nyangii. Kusema kweli kuna karibuni nafasi kumi na tano kwenye kuwekwa wakimbizi kwa leo, kwa mfano, Nyanzale, Nyamili, Maki, Wanja, Mweso na nafasi hizo zote kuna kuwekwa watoto wanaokuwa na ugumu wa kwenda shuleni. Ni vigumu kwetu kutoa msaada wa elimu kwa watoto sababu ya usalama mdogo. UNICEF pamoja na washiriki wake tulijenga karibuni shule 30 na tayari tumesaidia watoto karibuni au elfu tatu. Ni vyema wahusika wa usalama wa wachukue hatua muhimu, ili kurekebisha hali ya usalama na kuruhusu shirika za kiutu kufikia watoto wengine wasio bado pata msaada. Huyo ni Luciano Salastini, kiongozi anayehusika na mpango ya haraka kunako shirika la UNICEF Goma. Maseme yake yalirekodiwa na mwandishi wetu Bernarde Nyangii. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe kwamba watu wane waliuawa juzi siku ya kwanza katika ajali ya mporomoko wa udongo hapo Bizie, kwenye umbali wa kilomita mia moja na mji mdogo wa Walikale. Waliuawa kutokana na ukosefu wa pepo. Wengine wane wanapatikana katika kituo cha afya cha Bizie. Mafasiliwo mengi nawe, Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Ajali hiyo ilijitokeza siku ya kwanza iliyopita kwa majira ya saa kumi na moja jioni mwanamoshimo moja la madini lenye meta thelathini na tano katika eneo la madini la Bisie. Wachimbaji thelathini walikuwemo ili kutafuta madini ya kasiterite. Kwa mujibu wa kiongozi wa mtaa huo Jedone Chishiku, wachimbaji madini ne waliokuwa mbele wote walifariki kwa kukosewa hewa, wengine wane waliokolewa kwa bahati tu na watolewa matibabu kunako kituo cha afya pa bisie fariki walizikwa jana siku ya pili Pabisie, alieleza kiongozi huyo. Iliripotiwa kwamba kuna wiki tatu mwingine mchimba madini kimagendo alifunikwa na ardhi munamo shimo lingine la madini lililokatazwa na kiongozi wa mtaa ule huko wachimbaji madini wazidi kukiuka hatua ya kiongozi wa mtaa na kuendesha kazi kimagendo mnamo shimu kume zilizokatazwa na kiongozi chishiku, ingawaje hatarini nyingi. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. na hapo Mongwalu katika wilaya la Ituri kaskazini ya Bunia, wanawake watano waliwawa na kikohozi kikuu na wengine zaidi ya kumi wanagonjwa. Kamati ya kiraia ya mtaa wa Jugu ilishutumu kutumiwa katika eneo za madini kwa wanawake. Bi Elizabeth Bivelov ndiye mwakilishi wa shirika hilo la kiraia anafasiria mbele ya mikrofoni ya Sadala Shabani. Tuliona kama ni zaidi wa jane na wanawake wa wafanyakazi ya zamani ya Ukimo ndio wenye kufanya kazi ile, wamesaga majue mchana mzima, kazi iliyostahili kufanyiwa na mashini. Ni mwanamke ndiyo anaweza kuyafanya hayo. Kuna wale wengine wanabeba zaidi ya kilo makumi saba au makumi mnane mara mbili kwa siku, na kisha kazi magharibi Wamewalipa franga elfu mbili ya kikongomani. Hiyo sio kazi ya mwanamke. Leo tumehesabu wanawake wengi kuwa na kikozi kikuu, wengine wametokewa na mimba, atakufa mbele ya wakati. Najulisha kwa serikali na waongozi wote, mpaka wafike kuashisha kazi hiyo kwa mwanamke. Kwa kifupi, Pauvira katika jimbo la Kivu ya Kusini, wakuwa mtaa walikusudia kusimamisha kazi za kuchimba madini za kasiterit katika eneo la madini la Lemera, kutokana na oda liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini. Hatua hiyo inatokana na mporomoko ya udongo inayosababisha kufa kwa watu wengi katika maeneo hizo. Na wageni makumi tisa na ine wanaoishi jimboni Katanga katika hali isiyokuwa halali watapelekwa kunako mpaka ilikusudiwa na shirika linalohusika na mwenendo wa raia DGM. Katika mkutano na wapasha habari, kiongozi mkuu wa DGM bwana Jean Pierre Ondekane alidulisha matukio ya uchunguzi wa wageni, matukio yaliyoandaliwa tangu mwezi mmoja. Tumsikilize akiwa mbele mikrofoni ya mwandishi wetu Paul Kaboba. Kisha uchunguzi wa wananchi waliyetoka nchi mbalimbali za kigeni, kulikuwa hesabu ya watu elfu moja mia sita makumi tano na tano. Kwa hiyo kulijitokeza kundi tatu, mmoja ni yale ya hesabu ya wananchi waliyekuwa na vikaratasi vyao vyenye kuenea. Kundi zingine ni yale ya wale wanayefanya yote iwezekanayo kwa kuenesha vikaratasi vyayo, na watu makumi tisa na nne toka nchi mbalimbali wamekosa vikaratasi kwa kuishi katika Kongo la kidemokrasia Awa watapelekwa kwenye mipaka kufuatana na sheria ya Kongo. Mwenye kupelekwa kwenye mipaka anaweza kurudi nchini Kongo kama anaenesha vikaratasi vyote kwa kuishi bila tatizo mu Kongo la kidemokrasia. Huyo ni kiongozi mkuu wa DGM bwana Jean Pierre Ondekane, akionesha matukio ya uchunguzi wa wageni ulioandaliwa tangu mwezi mmoja jimboni Katanga. Masemo yake yalirekodiwa na Paul Kaboba. Pakisangani vifaa vya kazi vilitolewa na Umoja wa Nchi za Ulaya kwa shirika linalohusika na ujenzi wa barabara ofisi de rut. Kwa mjibu wa kiongozi mkuu wa shirika hilo, vifaa hivyo vitasaidia katika ujenzi wa barabara za lazima jimboni mashariki. Mradi huo unaitwa Prorut na uliandaliwa, na usian, uliandaliwa katika uhusiano wa Uingereza ukisaidiwa kifedha na Umoja wa Nchi za Ulaya na Benki ya Ulimwengu. Mafasilio mengi nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Kisangani. Vitu vilitolewa ni gari, pikipiki, jenerata ya umeme na vifaa vya ofisi. Vyote vilikuwa vya shirika ya sipo la kiserikali Atlas Logistique yeni kufika mwisho ya mradi wake ya kutengeneza barabara mbalimbali ya muji Kisangani na msaada wa umoja ya Ulaya. Kwa sasa vitu vile vyote vimepewa kwa shirika usikae na mambo ya barabara muji Kisangani, na kwa hiyo kumeongezeka tena gari zingine ya zamani ya shirika hiyo yeni shirika la Atlas ilikuwa imetu kuambatana na administrator mkuu, vifaa hivi vitasaidia kufanya kazi ya kutengeneza mabarabara za kawaida jimboni la Mashariki, kwa mfano yale ya Kisangani Banalia, Buta, Dulia, Aketi pia Kisangani Lubutu. Kwa wakati huu alinena administrator mkuu, wameanja kuchunguza gari yeni kutembea na yasipo kutembea, yeni watabadirisha na vyuma vyenye Umoja wa Ulaya iliwapa. Tujue ya kwamba muradi huu itaanzishwa mwezi wa nane ijayo na mbele ya kazi mradi huu, pamoja na chumba cha diwani wa jimbo, vifaa vitasaidia kutengeneza mabarabara mbalimbali mbali ya muji Kisangani. Kisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi na jimbo jimboni kasa ya Magharibi. Watu wengi walizama kwa muda wa juma moja katika mto Luchadi unaovuka mtaa mdogo wa Ilebo, umbali wa kilomita mia nne na Kananga. Wenye kuzama walienda kutafuta maji katika visima kwa ukosefu wa maji ya shirika la Rejidezo wakuwa kiserikali wa eneo hilo walikataza watoto kutafuta maji katika visima. Maelezo mengi nawe Marie Chantal Lumba kutoka mji wa Kananga. Msiku ya sita nayo pita, mtoto wa miaka kumi na mbili alizama, alikuwa na fata bidon yake yenye kuteremuka mto. Msiku ya Mungu ilikuwa mtoto mmoja wa miaka kumi na tano na mutu mkubwa walizama wote wawili, wakati walijelekeza mtoni kwa kushota maji sababu Regideso aipane tena maji kila siku wamehesabu watu wa wame mipigano machemchemi. Kufatana na masemi ya Inosan Kamonji, kiongozi ya Regideso Ilebo, vyombo vimeharibika. Mukati ya hiyo vyombo kuko moja enye UNICEF aliwapatia kusudi wapate maji kwa kuepuka ugonjwa ya fief tifoid enye kusumbua wakaaji. Bwana Inosan Kamonji ameongeza kama kuko vyombo vya kubadirisha kukana nga, lakini wamekosa namuna kuifikisha ku Ilebo. Wakaja a elebo ameogopa ugonjwa ya fief tifoidi rudi tena, sababu hakuna tena maji maji asafi ya kunwa ya Regideso. Kongambo yake kiongozi ya teritori ya Desire Masumbuko amekamata kusudi kuuso watoto wasiende tena mtooni kwa kushota maji. Kutokea Kananga, Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Na usafirishaji katika jito Congo kati ya Mbandaka na Kisangani una shida nyingi wakati huu wenyeji wa mashua wanatafuta wa kuwaonyesha njia kwa ukosefu wa chombo kinachohusika na kazi hiyo, upande wa shirika la RVF linalohusika na njia katika maji. Maelezo mengi nawe Beatrice na Bindi kutoka mji wa Mbandaka neno ile ilianza wakati wa vita, wakati shirika la kutengeneza njia ya mai RVF, iliacha kufanya kazi ile. Wavua samaki wanakuwa naonesha mashua njia kwenye alama zinakosekana. Wavua samaki wanakuwa naonesha wakapiteni njia juu mashua isifungane kumchanga kumahali zingine. Wavua samaki wanakuwa natembeza mashua kwa kuepusha mchanga, mfano kijana mwanaume mmoja mwenye alitembeza mashua NB09 kutoka Mbandaka mpaka kumubeka. Kufatana na masemi ya kijana ule, watu wenye wanaonesha wakapitani jia kwenye alama zinakosekana wako wingi kati ya Mbandaka na Kisangani, lakini hawapate msaada hata moja. Wanafurahi tu tugisi wanawaita wakamanda wa mashua hivi. RVF haiyatengeneza jito Kongo, kazi ya wavua samaki wale zinabakia ya lazima. Toka mjua Mbandaka na Ukarasa wa habari za kimataifa kwa kifupi. Wanajeshi wane wa Uganda wa kikosi cha amani nchini Somalia Amisom, waliuawa na watano kaumizwa leo hii pa Mogadishu na mlipuko wa bomu, wakati wa shambulio kali kwao tangu tawanisha wa mwanzo wa Machi. Kati ya walioumizwa wane walielekezwa, watatu walielekezwa nchini Kenya hapo mjini Nairobi. E, basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi. Kumbukeni kwamba mkutano wa kawaida wa senate wa mwezi wa Machi uliendelea leo hii kunako nyumba ya raia mtaani Lingwala, ukiwa wa kwanza ulioongozwa na Prezidenti Leon Kengo wa Dondo tangu kushimika kwake madarakani. Ulijihusisha na kushimika kundi za kisiasa na za jimbo pamoja na komisioni za kawaida. E, jimboni Kivu ya kaskazini watu wane waliuawa juzi siku ya kwanza katika ajali ya mporomoko ya udongo Pabisie umbali wa kilometa mia moja na mji mdogo wa Walikale. Wengine wane wanapatikana katika kituo cha afya cha eneo hilo. Na Pakisangani, vifaa vya kazi vilitolewa na umoja wa nchi za Ulaya kwa shirika la ujenzi wa barabara Office de Route. Kwa mujibu wa kiongozi mkuu wa shirika hilo, vifaa hivyo vitasaidia katika ujenzi wa barabara za lazima jimboni mashariki kwa irini