Miaka kumi ya kuingia mjini Kinshasa kwa afdel na kufukuza moja kwa moja kwa serikali ya marehemu Rais Mobutu Seseko ili ilisherehewa leo hii tarehe 17 Mei 2007. Maandamano ya kijeshi yaliendeshwa hapa mjini Kinshasa kunako Boulevard Triomphal kando ya uwanja <t> wa Martyr, mbele ya wakuu wa ngazi za juu wa serikali, mabalozi na wakuu mbalimbali wa shirika Kiongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu anaendelesha ziara yake ya kazi mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kabla ya kuwasili leo hii mjini Bunia wilayani Turi B, Louis Arbour alifadhaishwa na hali mbovu ya afya ya wanawake waliobakwa wenye kupata matibabu katika hospitali kuu ya Kisangani. Na gari moja ya mabawa yenye kusafirisha madini na watu wachache ilianguka leo hii siku ya ine pa Kilambo pembeni ya Walikale kwenye umbali wa yapata kilometa 300 magharibi ya mji wa Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Watu watatu waliokuwa katika gari hilo na mabawa walifariki. Okay. habari kamili. miaka kumi ya kuingia mjini Kinshasa kwa AFDEL na kufukuzwa moja kwa moja kwa, kwa serikali ya marehemu rais Mobutu Seseko ili ilisherehewa leo hii tarehe 17 Mei 2007 Maandamano ya kijeshi yaliendeshwa kunako Boulevard Triomphal, kando ya uwanja wa Martir. Wanajeshi na askari polisi walitembea mbele ya rais wa taifa, waziri mkuu, mabalozi wengi, wakuu wa kijeshi na mapolisi, wanamemba wa serikali na washirika za kiserikali, sawa baraza ya bunge na korti na tribunali. Taarifa ya mwandishi wetu Rene Kapita aliyeshiriki katika maandamano hayo inasoma studioni nawe, safi Faraji. Milio makumbili na moja masasi njo zilifungua mwanzo ya maandamano hii. Milio ziliandisha kisha kufika kwa rais ya jamhuri na mkewe. Kisha mwimbo ya rasmi ya nchi, maandamano ikafanyizwa kwa wanaume na wanawake wa wapolisi jeshini a chini ya mai ya udongo na, ya, na walinzi ya rais. Wote katika mavazi mapya walishindikizwa na miziki toyo fanfare. Neno muhimu, kulikuwepo magari ya vita, makano, mabateri anti-aeriene hivi na hivi maandamano hizi ziliyofanyizwa katika barabara mkuu itwayo Sendwe na Lumumba mpaka mkoba ya saba mtani Limete. Watu wengi walioshiriki katika siku ya ukumbusho hii ya miaka kumi ya kufika kwao hapa Kinshasa na kundi ya Afdel. Jueni kwamba katika masemi yaliyotangazwa kunako radio na televisheni ya taifa, Rais Joseph Kabila alifasiria maana ya sikukuu hiyo na kukomeshwa kwa mwenendo wa uchaguzi. Tumsikilize masemo yake yakitafsiriwa na Safi Faraji. Wanduku wapenzi, sababu ya kuwepo ya uhuru ya tarehe ya kumi na saba mwezi Mai ya mwaka elfu tisa mia tisa makumi tisa na saba. Siku hii ni ya kurudishia raia uhuru yake, yeye pekee aliyochukua mwenendo ya kupana uhuru, na hiyo iliachiliwa wakati moja juu ya kifo ya mzee Laurent Desire Kabila. Pia nikashindikiza mamlaka ya mpito mpaka yenye iliyokuwa na shida nguvu. Huyo ni Rais Joseph Kabila akiifasiria bana sikukuu ya leo hii tarehe 17 Mei mwaka wa 2007, na kukomeshwa kwa mwenendo wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ukumbukeni kwamba kumbukumbu hiyo ilisherehewa pia katika majimbo mbalimbali sawa vile mjini Bukavu, jimbo ni Kivu ya kusini. Wakaaji wa eneo hilo wana maoni mbalimbali kuhusu sikukuu hiyo. Masemi yao alichukuliwa na Michel Thierry Mwamini. Furahi sana juu ya hii sikukuu ya le 17 Mei. Ni sikukuu yenye mzee Kabila ambaye tunamwita hero, leo alimkimbiza dikteta Mobutu. Sababu so, Mobutu alikuwa anatesa sana Wakongomani, lakini Kabila mzee alimkimbiza na wakadogo wakafanya kazi. Ndio maana sikukuu hii kabisa tunapasha kuisherehekea kila mara. Tunafurahi kuona ikanyesha changer, lakini abakumwachia hata miaka tatu ao ine. Mimi najua angifanya tu miaka ine tu, siseme tano wala kumi, angifanya ine kabisa hii Kongo ka mabadiliko sana inka tofauti kushinda leo leo. Barabara zinatengemala saa vile mule mwindustriel anatengeneza mabarabara ndiyo, lakini ukiangalia ni matope wanatia eh, na vitu vingine. Lakini yeye sa alikuwa anajenga, alipiga gudro kabisa tukaona tena, eh, gudro tena iye ile ababeleji yeye mzee alikuwa anajenga hii date kweli tunaweza kuifete, tunaona kama ni ya maana sana paske Baba Kabila alitufanyiziaka bitu ya kuonekana me bakamua mbele, tunaona ni date ya mzuri. Tungekuwa naye petete tungeendelea zaidi. Tunaona tunamkumbuka juu alitufukuzia maanake, mateso tulikuwa mo magumu juu hapa, tunakumbuka hii date ya mm, 17 mai, sawa vile ukumbusho ya afudele makati likuyaka tungimpendelea tu. Leo hii isikua kitu ya kupumuzika na kusahau, isikua siku ya kukunywa leo 17 mai na Hayo ni maoni mbalimbali ya wakaaji wa mji wa Bukavu kuhusu sikukuu ya leo hii tarehe 17 Mei mwaka wa 2007. Masemi yao yalichukuliwa na Michel Chirimwami. Kiongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na haki za binadamu anaendelesha ziara yake ya kazi mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kabla ya kuwasili leo hii mjini Bunia katika wilaya ya Ituri. E, b Louise Arbour alifadhaishwa na hali mbovu ya afya ya wanawake waliobakwa na wanaopata matibabu katika hospitali kuu ya Kisangani. Ni kisha kutembelea chumba ambamo wanawake hao wanapatikana, ndio waliona hivyo. Kiongozi mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na hali, az, hali za, haki za binadam, aliahidia kwamba atafanya lolote ili msaada wa kiafya na wa kisheria utolewe kwa manufaa ya wanawake hao. Malezo mengi nao Jak Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Katika bendera ya hospitali kubwa yenye ilitengenezwa na shirika UNFPA, wanawake wake makumi mbili na tatu ambaye walibakwa wametunzwa humu. Kati yao wengi ni watoto wadogo wa vijiji mbalimbali jimboni la mashariki, kama vile iliyojulishwa na muganga kiongozi wa hospitali hilo, Dr. Adelar Lofungula. Kati ya wabibi hawa kumepatikana mmoja wa miaka makumi ine na ine mweni alibakwa mwezi jana na wa maimai zaidi ya makumi mbili na tano njia ya Lubutu. Huyu walipata tati kwa kiuno chake. Kwa bahati ilo, Dr. Lufungula alijulisha kwa Bibi Louise Arbour tatizo ameipata kwa matunzo ya wabibi wenye walibakwa, kwa sababu wengi kati yao ni wageni mji Kisangani. Akihuzunika kuhusu hali ya wabibi hawa, Bibi Louise Arbour aliaga kuwasemelea kwa jamii la kimataifa kwa kupata usaidizi wa matunzo pia majenzi ya bendera ingine, lakini aliaga kushauria serikali kutolea malipizi kwa watenda maovu wa mambo haya. Kisha hospitali kubwa, bibi Arbour alitembelea wapi wametunza na kusaidia watoto na wabibi zaidi ya makumi tatu wenyi walibakwa na wengi kati yao wamekumbwa na ugonjwa wa ukimwi toka mji Kisangani. Mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Gari ya mabawa yenye kusafirisha madini na watu wachache ilianguka leo hii siku ene pa Walikale kwenye umbali wa yapata kilomita 300 magharibi ya Goma, jimboni Kivu ya kaskazini, kwa mjibu wa shuhuda nafasi ya msiba ndege iliwaka moto muda wa muda kidogo, kisha kuruka pa Kilambo, umbali wa kilomita makumi mawili na mji mdogo wa Walikale, ikitamani kujielekeza mjini Goma. Watu watatu waliokuwa katika gari hilo la mabawa walifariki. Tutajiunga na mwandishi wetu Jule Ngala Wamona tangu Goma kwa kupata mafasirio zaidi miongoni mwa waliofariki mwapatikana mwendesha gari la mabawa mmoja, mzaliwa wa Rusia, jina lake Serge. Msaidizi wake ni mkongomani toka Bakongo, jina lake Ezekiel. Idadi kamili ya wasafiri toka Walikali na kujelekeza hapa mjini Goma haijulikani vema, mmoja tu kuambatana na viongozi wa kampuni tatu, kulingana na wanaokuwa mahali ya ajali pale Walikali. Ndege ni ya aina LET 410 toka shirika Safe Air Company yenye kuwa na makao yake hapa mjini Goma, ilianguka mara tu kisha kunduka pale Kilembo, ilichukuliwa na moto kisha kuruka pale Kilembo, barabara ndiyo ndege zinatumia kama vile aerodrome. Waliokuweko pale Kilembo wanahakikisha kwamba ndege yote ililungua na vipande vipande vya mili za watu ndivyo vililogotwa Goma Ngala wa mwona julu. Na jimboni Kasa ya Mashariki watu wa sita waliwawa jana siku ya tatu, katika kata Bufua, mjini mdogo wa Katanda. Kwa mjibu wa chifu wa mji huo mdogo, msinji wa ajali hiyo hakujulikana. Uharibifu wa kujulikana vitu vingi ulitokeza. Pia maelezo mengi nawe Emmanuel Kanagaro kutoka mji wa Mbuji Mayi ni wakati wa sanani ya usiku wakati wakaaji wa nyumba hiyo walikuwa wakilala, ndipo moto ulijitokeza. Kufuatana na masemi ya mkuu wa muji mdogo wa hapo bwana Jean Marie Yamba Ngoi, baba na mama na wasichana watatu na mtoto mmoja, wote wameuawa kwa kuungua. Muji mdogo huu ukiwa hauna gari la kuzimisha moto, hakukuwezekana usaidizi wowote, na hiyo inaonyesha kiwango cha ajali hiyo ambayo imepelekea kufa kwa watu na kuharibika kwa vitu. Hakuna hata moja ya jamaa iliyoonekana. Mkuu wa mtaa ameweka komisheni ya uchunguzi inayoundwa na ofisi ya kijiji hicho, polisi na ofisi ya ujasusi. Matokeo ya uchunguzi hiyo inachungwa siku za usoni. Toka Mbujimai, Emmanuel Kanagaro, Radio Kapi. Hey, tutabaki nawe Emmanuel Kanagaro jimboni Kasaya Mashariki ambako zaidi ya milioni makumi sita za fedha ya thamani ya elfu mia moja na kumi ya dola za Kimarekani ziliibwa kunako chumba cha liwali wa jimbo. Hayo ni matokeo ya uchunguzi ulioandaliwa na komisioni ya bunge la jimbo kati ya mwezi wa kwanza na mwezi wa tatu elfu mbili na saba. Fedha hizo zinatokea katika uchuru wa madini, tumbako na usafirishaji, na bunge ya jimbo iliomba wahukumiwe watu yapata makuu mawili walioshiriki katika magendo hayo. Emmanuel Kanagaru. Kufuatana na ripoti ya uchunguzi, wizi wa pesa ya serikali inafanyika kwa ngazi zote. Ripoti hii inaonyesha kuwa wizi unafanyika pale mahali pa utoaji. Pesa hizi ni zile zinapaswa rudilia jimbo kutoka kwa serikali, na ikiwa ni porsenti moja kwa biashara vya, vya alimasi inayochimbwa kienyeji na ulipishaji kwenye barabara. Karibuni watu makumi mawili wameshutumiwa kwa mambo hiyo. Ripoti hii inaonesha kutotumika vizuri kwa ngazi zote, tangu wizara ya mambo ya ndani hadi wale wanaotoza kodi kupitia kwa gavana wa jimbo hadi kwa mchunga hazina wa serikali. Alipoulizwa bwana Francois Kabala, president wa bunge jimboni, anaeleza kuwa fedha zilizoibwa hazikuonekana zote, kwa sababu zilizoonyeshwa ni kufuatana tu na vikartasi na ushuhuda uliotolewa kwa commission. Wakati wa mkutano wake siku ya Jumanne, bunge jimboni inaomba wakuu wa serikali kuweka watu hawa mahakamani. Inaomba pia kuwasimamishia kazi. Toka Mbujimai, Emmanuel Kanagaro, Redio Kapi. na shirika la Foroza Ofida kituo cha jimbo ya Kivu ya Kaskazini ilizidisha mara mbili fedha za mfuko wa taifa kwa muda wa juma moja. Wakuu wa shirika hilo Pagoma wanahakikisha kwamba hali hiyo inatokana na uchunguzi wa vifaa vinavyoingizwa jimboni humo. Kwa upande wao wafanyabiashara wanasikitika sababu fedha hizo haziingie katika mfuko wa serikali. Maelezo mengi nawe Rosalie zawadi kutoka mji wa Goma kwa mjibu wa kiongozi jimboni wa Ofida, shirika lake limeboresha kazi. Mwambangoye amefahamisha kuwa kumepita mwaka mmoja, Ofida ilikuwa ikiweka ndani ya mfuko wa serikali milioni mia saba za franka za Kikongomani. Sasa kwa leo kiasi hicho kimeongezeka mara mbili. Liwali wa jimbo aliyetembelea ofisi ya Ofida mwanzo wa Jumahili alishukuru kazi hii ya Ofida, ila akaomba watumishi wa shirika hili kuchunguza vema wakati biashara vimoja kama mafuta ya gari vinapoingia jimboni Kwani ilionekana kuwa wafanyabiashara hawavilipie vyote ushuru. Kwa upande wao wafanyabiashara wanaomba kwa watumishi wa Ofida kuweka pesa zote wanazolipisha katika mfuko wa serikali, kwani kwa maoni yao hali kimaisha ya watumishi wa Ofida yaonesha rushwa. Goma, huzaliza wadi, redio kapi, na jimboni Katanga yapata hektari ya mia mbili za shamba na nyumba za misonge nyingi za wakajwa vijiji vine vya kando ya mbuga la Upemba vilivunjwa na matembo kwa mjibu wa shirika Kanyundu, tabia hiyo ya ukali inatokana na kuuawa kwa wane kati yao na waindaji mnamo mwezi wa Aprili iliyopita. Kwa kiongozi wa shirika hilo, shirika la ulinzi wa mazingira lilipashwa chukua hatua kwa kurudisha matembo hizo katika mbuga. Frere Louis Darden mbele ya maikrofoni ya Pole Munanga. Sio tu kijiji Kasenga ndiye kilipatikana na matukio ya namna hii, bali kuna pia vijiji kama vile Kimwenze, Kilonja pamoja na Shele ambako tembo imepatikana muda huu. Maeneo haya yote tembo ni nyingi upande huo, hata kama ni kugumu kwa upande wetu kutambua vizuri idadi yao, kufuatana na jambo la kuona kwamba wakaaji wote wamekwisha kimbia. Tembo haya ina hasira kubwa, kufuatana na jambo la, la kuwawa kwa wengine wao. Na hapo imekuwa kama vile mazoezi, kwani wanapo kila mara uwa tembo moja, wengine wamefika maeneo haya kwa kuwapiza kisasi. Bali shirika letu liliomba eti viongozi wa ofisi ya ISSN kuikaa pamoja na wazamu wanaokuwa na kazi ya kufukuza mawatembo hawa kwa kuchukua kusudio moja ya kuwafukuza, jambo ambalo kwa upande wetu kama vile shirika tumekusudia daima kulipa vinyum Vyote vilivyotendwa na wanyama hawa. Kwa kifupi, ulimwengu ulishirikia leo hii sikukuu ya mawasiliano na shirika sasa ya habari, ilizungumziwa namna ya kushirikisha vijana hao wakiwa wengi kati ya wenye kutumia ufundi wa habari na mawasiliano. Mwandishi wetu Babel Mpongo alijihusisha na faida ya kuwa na tovuti yenye internet katika simu ya mkono, Ukarasa wa habari za kimataifa kwa kipifu, kwa kifupi wapendelevu wengi wa kiongozi wa zamani wa chama cha rais wa Burundi, Hussein Rajabu anayefungwa walifungwa pia juma zilizopita nchini humo, na wawili kati yao walipigwa vikali na shirika za usalama. Shirika za haki za binadamu za jamhuri ya Burundi na wakuu wa polisi walihakikisha kufungwa na kupigwa vikali kwa watu hao, na huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya leo hii. Nasema asante kwa wote waliojiunga nasi kwa irini.