Asalamu alaikum msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, karibu sana kuambatana nasi jioni ya leo hii katika taarifa yetu ya habari. Lakini kabla ya yote, huu hapa ni muhtasari wa habari. Maombolezo kwa ajili ya mwenzetu Serge Maheshe aliyouawa mjini Bukavu siku ya tatu iliyopita yalifanyika leo hii kunako makao makuu ya MONUC mjini Kinshasa. Viongozi kadha wa taifa na no wa kimataifa kama vile waandishi wa habari walihudhuria katika sherehe hizo za mafariji. Mara tena, maoni mengi yanayohusiana na mauaji hayo yalitolea uy mtayafuata katika taarifa hii ya hi habari. Mjini Mbandaka, siku mbili baada ya kutokea kwa mlipuko katika gala za zana za kivita kunako kukambi kapitani Ngashi, shughuli inayoendeshwa sasa ni ile ya kusafisha mji. Wafungwa katika gereza la mtaa wa Idiofa jimboni Bandundu wanaishi katika hali mbaya mno. Wafungwa hao wamekuwa wakilala udongoni, pia wanakosewa na vyakula. Ahayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde tu, tega sikio. Na ifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Maombolezo kwa ajili ya mwenzetu Serge Maheshe yalifanyika leo hii kunako makao makuu ya MONIK mjuni Kinshasa. Mamia ya watu walishiriki katika ibada hiyo kwa kutoa heshima zao kwa mwongozi wa habari wa redio Okapi mjini Bukavu aliyeuawa mnamo siku ya tatu iliyopita. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa, waziri wa mambo ya ndani akiwakilisha serikali, waandishi wa habari wa redio Okapi, wawakilishi wa familia ya Serge Maheshe, wote walipeleka kwa safari mbalimbali mbali, shada la maua mbele ya picha kubwa ya Shere Maeshe kwenye meza iliyoandaliwa kwa sababu ya maombolezo hayo. Mwandishi wetu Rene Kapita alikusanya habari hiyo na inayosomwa humu studioni na Safi Faraji. Balozi Mawadiri, mwakilishi malu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, watumishi wa uraia na vikosi vya MONUC, pia wapasha habari wengi walifika hapo juu ya kuheshimu marehemu Serge Maishi. Yeye alikuwa katibu wa kipindi ya uandishi pale Redio Okapi Bukavu. Mahutuba ziliyotolewa kwa nafasi hii yenye iliyosemeka hamo kama marehemu Serge alifariki juu ya amani, alitoa maisha yake juu ya kusema ukweli. Wenzake wa kazi wa Radio Okapi wote wakisema kwamba yeye ni mwanajeshi wa Umoja wa Mataifa wa kweli, pia ni askari wa amani mwenzetu wa redio kapti. Katika hotuba yake, Bwana Pele alifasiria hizi Serge anastahili kuitwa askari wa amani wa Umoja wa Mataifa ya kweli, anafariki na mikrofoni mkononi katika shamba ya mapigano, na nena hivyo, maadui ya Serge hawakumshinda kwa sababu hawakumkataza atumike katika ushindi mpaka mwisho ya maisha yake. Tena Bwana Zamorana katika hotuba yake alisema hivyo. Taweza kusema kama Serge anapumzika katika amani. Pia alitafsiri neno hiyo kuruga alingala kwa hiyo rejo ukapia itaendelea kutumika kama desturi. Kwa upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, waziri wa ulinzi aliyohudhuria pia katika maombolezo hayo alisema kwamba kupitia kifo cha Serge Maeshe anaona kuwa ni Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo nzima ndio walipenda kuua. Bwana Chikezi Diemu alihakikisha kwamba sheria itafanya kazi yake, na hii ni katika msaada wa waandishi wa habari kwa upekee na wananchi wote kwa jumla. Chikezi Diemu anahojiwa na mwandishi wetu Emensea. Baadhi ya wapashabari na wakongomani yote, ndio tutaweza kuhukumu wenye walifanya mabaya. Wapashabari wanasema kama tunabeba neno baneno haraka, lakini jinsi tulishaanza kazi, tunapaswa tumika pamoja sababu sheria ifanyike. Katika swali hili, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inapaswa enda mbele. Serikali ya Jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo inapashwa kutumika na jumuiya ya kimataifa ili uhuru wa utangazaji ulindwe. Matamshi hayo yalitolewa leo hii na balozi wa Ubelgiji nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo baada ya sherehe za maombolezo zilizofanywa kwa ajili ya mwandishi wetu wa hayati Sashe Maeshe kunako hedikota ya moni mjini Kinshasa. Hata hivyo balozi Johan Swinan alisema kuwa yu tayari kwa kujiingiza mwenyewe ili ukweli ujulikane katika mauaji hayo. Tumsikilize akisema hayo mbele ya mikrofoni ya Claude Kianza. Nous et Wakongomani wala kamati ya ulimwengu tunapaswa kuendelea kutumika ili jua kuheshimisha thamani kubwa ya uhuru ya misemo, thamani kubwa ya kazi ya upashaji habari ya yenye kuhusika na heshima ya kiutu. Ni neno ya sisi wote, tunapaswa kujiingiza kutoa sauti nguvu kwa ajili haki yetu iheshimiwe, pia kutetea uchunguzi. Jambo zote hizi, wakongomani wao pekee wanapaswa kupita mbele kati yao waone jinsi taongoza uchunguzi, na kama kunayo shida ya kamati ya ulimwengu, niko wa kwanza wa kuwapa mioyo na harakati ya sheria inapasha kuendeshwa vizuri ili wauaji halisi wa Serge Maheshi wapewa malipizi yanayofaa kwa ajili ya amani na sheria nzuri nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasi ya Kongo. Hayo ni matamshi ya Andis Pakes, balozi wa Uingereza nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, alipokuwa akitoa maoni yake kuhusu kesi iliyofunguliwa siku ya tatu iliyopita mjini Bukavu dhidi ya mauaji ya mwandishi wetu Andis Pakes yuko hapa mbele na nafasiria mbele ya mikrofoni ya G Roger Nyambala nilisikia kama kuliopitikana tendo ya kunaswa, si na si, hiyo inafanyizwa kwa haraka sana. Wale wafungwa wanapashwa kufungwa tu, lakini haki iendeleshe uchunguzi yake. Mimi natamani kwamba wale watenda maovu waadhibiwe kwa ajili usalama na haki idumwi nchini Kongo. Kwa hiyo inapashwa kuwe mwenendo ya kawaida kwa ajili haki ya ukweli ijulikane, hata uchunguzi ya upeke imefanywa ni Mshindi wa tuzo lililoitwa Frontline kwa ajili ya watetezi wa haki za binadamu, alilaumu vikali sana mauaji ya Serge Maeshe, mwandishi wa habari na mtetezi wa haki za binadamu mjini Bukavu. BJJ Katana alitoa lawama hizo mwishoni mwa juma lililopita mjini Uvira wakati alipokuwa akionyesha rasmi zawadi ama tuzo lake kwa zaidi ya mamia ya waalikwa, viongozi wa mji pamoja na viongozi kutoka Wizara ya Haki za Binadamu. Mshindi huyo alitoa mwito wa juhudi na nguvu zaidi kwa watetezi wengine wa haki za binadamu walio mbele ya hatari katika jimbo la Kivu ya Kusini baada ya mauaji hayo. J. J. Katana: Kwetu sisi kifo ile inatuletea uzuni sana, tunaona kama ni kilio kubwa kwa kuona kama tulishapata eh, demokrasi gouvernement ilishakuwa pale, lakini kuna kuwa le defenseur wenye wanaendelea wanaua, na sisi hatutafunga mikono, tutaendelea tunafanya lutte. Tunaomba serikali itunge mikono, ifatilie wale walitendele kitendo mpaka nao azibiwe. Kwetu hatutanyamaza, hapana. Mwanamke, mwanaume, defenseur wote tuta piganisha haki yetu, hatutakamata silaha hapana, lakini tunaomba watuunge mkono kusudi ile kitendo sifanyike tena katika nchi yetu Kongo. Nakumbuka kuwa Jeje Katana Bukuru alipata tuzo hilo, imepita sasa mwezi mmoja huko huko Ireland ya Kaskazini, uh, kutokana na juhudi nyingi alizotoa katika kupiganisha vitendo vya ubakaji wakati wa vita vya uasi katika miji ya Uvira na Fizi. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa Kiswahili ya Redio Okapi, Kinshasa. Mjini Mmandaka katika jimbo la Ekuator, siku mbili baada ya kuungua kwa gala ya zana za kivita kunako kambi ya Kapiten Ngashi. Wakati huu, shughuli inayoendesha sasa ni ile ya kusafisha mji. Makundi ya wafanyakazi wa shirika lisilokuwa la kiserikali liusikalo na, li na kuangamiza mabomu mage, kwa kifupi, wamekuwa wakizunguka katika mji wote kulingana na ripoti ya mwisho kutoka kwa viongozi wa serikali, milipuko hiyo ilisababisha vifo vya watu watatu na wengine makumi matano na wawili kuumizwa vikali sana. Taarifa kutoka Mbandaka ya mwandishi wetu Jean Michel Lubula Mpolo inasomwa Sidioni na Karinda Muso. Jimba la tatu imesema kama arme na polisi wanaungana na komisioni moja kwa kutafuta mahali zenye mamina zilianguka juu yao wa. Watu munane wa shirika la Magi wanatembea ndani ya mji kwa kufasiria wakaaji juu ya atari enye imepatikana momina. Gwen diburtumye akiwa aki wa, koordonata wa Magi ameongeza kwa kusema shirika lake imetumika pamoja na wajeshi na wanaagamia bombo wa mamina jioni, tujueni ya kwamba raia wenye wanakaa mahali zenye mamina zimewekwa wanaogopa sana na wanapenda waziondoshe mahali zile. Bila kusikia, koordonata wa shirika la maga amesema kama kazi zile zitagawia masiku sababu idadi ya watumishi yao ni ndogo sana. Gwan Dubrtumieu ameongeza tena kwa kusema mamina za kabambi zitaondoshwa ndani ya muji na zitapelekwa mazingira ya kempi Kapiteni Ngashi kwa kuzibomboa. Viongozi wanaendelea kufanya uchunguzi kwa kujua kinini ya jambo iliyofanyika iko sawa na tendo ya mbaya kweni jimbo la tatu. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Na mjini Kisangani, karibu maofisa kumi wa kijeshi na wa polisi pamoja na wafanyakazi wa moja katika shirika la upelelezi walikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita. Maofisa hao wote wanashutumiwa kuhusika na wizi wa nyaya au singa za umeme zilizo na madini aina ya shaba pamoja na vyuma vingine. Kukamatwa kwao kunatokana na uchunguzi wa mwanzo ulioendeshwa na tume moja kutoka wizara ya mambo ya ndani iliyotoka Kinshasa juma lililopita. Kutoka Kisangani, Andre Kitenge ana maelezo zaidi. Ni watu tano ndio walifungwa wiki inayopita. Kati yao kumepatikana wa ofisa wa jeshi la FRDC na wale wa askari polisi. Kwa ngambo ya askari polisi, kamanda wa polisi d'intervention rapide alifungwa pamoja na ofisa usikahi na uchunguzi. Uchunguzi kwa ngambo ya jeshi, litna moja, wa shirika la uchunguzi mwenye kufanya kazi kunako uwanja la ndeke la Bangoka alifungwa pia. Kumepatikana pia mtumishi mmoja wa ANR na wa ofisa ya uchunguzi ya Kongo OCC pale uwanja la ndeke Bangoka, wote walipelekwa mji mkuu wa Kinshasa siku ya Mungu. Maofisa wengine na watumishi wa serikali wenye kupatikana katika mambo yale wamepatikana katika ngereza ya Kisangani na wamesikilizwa na kamisheni ya uchunguzi ya chumba cha waziri usikae na mambo za ndani. Tukumbusha ya kwamba ufungo ya watu hawa ni kufatana na mambo ya kuvumbua toni kupita makumi tano ya vyuma na kamba ya shaba tarehe 6 Julai katika chumba cha pepo. Pamoja Kisangani. Kisangani, mimi ni Andre Kitenge Radio Okapi. Na jimboni Kivu ya Kusini mtaani Shabunda takriban kilometa mia tatu magharibi mwa jiji la Bukavu uwanja wa ndege wa Lulingu umo katika hatari ya kuvunjika. Kulingana na duru zinazoaminika, wanajeshi wa brigedi ya kumi na moja iliyo changa wamekuwa wakichimba madini katika maeneo yaliyo karibu kabisa na uwanja wa ndege, huku kukiwa na hatari kubwa ya kusababishwa kwa haraka mmomonyoko wa udongo. Kiongozi wa kituo jimboni kinachohusika na usafirishaji na mawasiliano anaomba hatua za haraka zikamatwe. Baguma Bagutwirirwe anahojiwa kupitia njia ya simu na mwandishi wetu wa Bukavu, Diedone Bagalwa. Hiyo ripoti kwa watu wa kuu wenyewe wanatuongoza na wao pia pamoja na sisi, na ripoti itafanya ni kuweza kuonana na wakuu viongozi wa askari wapate kupunguza hiyo kazi zenye wanafanya huko kuleta kuendelea, lakini inabidi kwa kweli kwanza tukue hapo, tuone tujionee na tupate kakaau ikazi ya asa ikiendelea nishrti iundeioiisiao wenye wanafikia itatumika vizuri kabisa. Tutaendelea kumwanga majiwe, tutaendelea kutia mchanga. Na hali ya wafungwa katika gereza la mtaa wa Idiofa katika jimbo la Bandundu ni mbaya mno. Wafungwa hao wamekuwa wakilala chini na wanakosewa na vyakula. Wafungwa hao hawana msaada kutoka nje wa madawa wala wa vyakula tangu miaka minne iliyopita. Watu watatu wanaripotiwa kufariki katika gereza hilo lipatikanalo kwenye umbali wa karibu kilometa mia moja makumi manne na tano mashariki mwa jiji la Kikwit. Kutoka Kikwit Fabia Kambinzi anafasiria zaidi ilijengwa na matafari ya udongo wakati ya ubelejiji nchini mwetu, mu mwaka elfu moja na mia kenda na makumi tatu na tano. Tangu pale gereza hii haiyatengenezwa ama kuutiliwa lupango, wafungwa wanabaki humo kufatana tu na ulinzi na mafunzo mzuri ya walinzi. Wanapata chakula mukuuzisha maji ya shimu iliyowatengenezea kiongozi ama direkta ya gereza ku Uwezo la kipekee gereza hii inasabia leo hii wafungwa makumi mbili na tatu wote ni wanaume tu, kati yao mzee moja wa miaka makumi sita na zaidi. Kwake yeye, direkta la gereza, idadi hii ya wafungwa imeshuka juu ya yeye kukataa kuingiza gerezani wafungwa wenyewe hawayasambishiwa na kukumiwa. Tujulishe kama kiwanda ya gereza hii ni yenye kulindwa vizuri na usafi imejulisha ofisi la tawi la Monuc Bandundu yenye kuangalia haki ya binadamu katika ziara lake Idiofa. Nikiripoti kutoka mji Kikwit, mimi ni Fabien Kambinzi, Radio Okapi. Ni kwa taarifa hiyo ya kutoka Kikwit, tunakamilisha taarifa yetu ya jioni hiyo, na mpaka hapa sina la ziada, kwa niaba ya wale, wale, wale, walionifuata na kunisaidia na waga, nikisema kwaheri. Jioni njema.