Hali ni ya uchungu na ya majonzi makubwa inaendelea kuwakumba wakaaji wa mji wa Butembo baada ya kuuawa kwa mfanyabiashara mashuhuri Kambale Kisoni, mwenyeji wa kambuni Kongocom katika ofisi yake leo hii kwa kupigwa risasi. Wilayani Ituri, kipindi cha tatu cha mpango wa kupokonywa silaha kuondoshwa jeshini na kurudishwa katika maisha ya kijamii DDR kilianzishwa rasmi siku ya ine hii. Sherehe hizo zilizunduliwa na waziri makamu wa ulinzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kutangazwa pamoja na kuonyeshwa kwa nyimbo za album kotazo kumepigwa marufuku, yaani kumekatazwa katika eneo lote la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde, tega sikio, ndugu msikilizaji. Hujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo nao, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ya uchungu na majonzi makubwa inaendelea kuwakumba wakaaji wa mji wa Butembo jimboni Kivya kaskazini kutokana na kuuawa kwa mfanyabiashara mashuhuri Kambale Kisoni mwenye, mwenye kampuni Congocom, shirika ambalo ni maarufu katika biashara ya madini pamoja na kupeleka na kuingiza bidhaa nchini. Mtu huyu ambaye anatazamiwa kuwa mmoja matajiri wa matajiri wakubwa wa mji wa Butembo aliuawa mapema leo na saa tano dakika makumi mane akiwa katika ofisi yake. Hivi sasa inaripotiwa kuwa kazi maalum za usalama zimewakamata, zimekamata kundi moja la watu ambao ni wageni wanaodhaniwa kuhusika na mauaji hayo. Kutoka Butembo, mwandishi wetu Etienne Muhino ametukusanyia taarifa ifuatayo. Leo alasiri pakata ya Mutiri mnamo mtaa wa Bulengera, shirika za upelelezi la jeshi imewakamata wageni sita wanaoshutumiwa kuhusika na kifo cha mfanyabiashara Kambale Kisoni. Meja Birocho wa shirika la Demiap ameeleza kwamba kati ya hawa watu kuna Waganda wane na Wakenya wawili. Hawa watu walikamatwa na silaha tatu aina AK-47, pisto moja, risasi pia pesa. Uchunguzi wa mwanzo umeonyesha ya kwamba hawa wageni waliingia hapa mjini Butembo Jumatatu iliyopita. Naye Kapteni Jean René Chala akiwa substitute wa auditeur amesema kwamba bado hawajui kwa nini hawa watu walimuua bwana Kambale Kisoni, japo hivi, Kapten Jean René Chala amesema uchunguzi unafanyika kama kawaida na sheria itasema neno la mwisho bila ubaguzi wowote. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Redio Kati. Mwenyezi Mungu aiweke roho ya marehemu huyo mahali pema peponi. Nako mjini Kinshasa, mwili wa msichana mmoja uligunduliwa mapema leo katika mtaa wa Barumbuu. Tuliweza kufika mahali hapo na kuandaa taarifa inayosomwa hapa stidioni na Karin Damuso watu wengi waliyala katika barabara Kabinda pale r Congo, kwenye walikutana maiti fata na mashuhuda ya warafiki wa Wenyanafa, Maraim st wa miaka makumi mbili na moja alikuwa na mimba wa miezi ine. Alikuwa na ekala katika mtaa ya Njili, lakini abala yake Bwana Shupet ni mtumishi wa hotel bono berge pale mtaa ya Barumbu atuedisema kama walimuua na masasi, lakini alilumia kushingo viongozi na wakuu vituo ya mtaa ya Barumbu wanafasilia kama mabaya iliyofanyika fasi nyingine na ndio watu wato wakapeleka maiti mpaka pale kwa sasa hakuna mutu mwenye wanafunga, lakini Major Jimmy Tuba wa mtaa ya Barumbwa anasema kama anaongeza kamati ya uchunguzi kwa kufunga wenye wanafanya mabaya, sababu wadi huo inapaswa kuhukumiwa. Walipeleka maiti pale hospitali mkuu wa Kinshasa. Watu wa ile barabara wanasema kama hawajua wenye anafa, na wanaongeza kwa kusema kama ni juu ya ukosefu ya umeme katika mtaa yao, ndio maana kuna ukosefu ya usalama kumetokea na mmomonyoko wa udongo katika migodi yaani maeneo ya machimbo ya madini ya ka miembi, kilomita sita na mji wa mji wa Chikapa jimboni Kasai ya Magharibi. Mtu mmoja amefariki katika tukio hilo. Kazi za madini zinasema kuwa msiba huo unatokana na kuchimbwa kwenyeji kwa madini kwa mtindo wa kuchimba kwa kuingia chini zaidi, mtindo ambao umeshakatazwa. Kutoka Kananga, Marisha Ntalulumba ana habari zaidi. Kufatana na masemi ya wakaaji, msiba ilifanyika wakati huyo mchimba madini alikuwa mshimu, wakati alitaka kupandisha mchanga akagongana njo udongo ikabomoka. Wakaaji wameongeza ya kwamba hiyo eneo ya madini ni ya zamani na wachimba madini wanazowezo ya kuchimba manjia udongoni, wamezani ya kama gisi kuko njia udongoni ya mingi, udongo imekuwa tegetege. Ofisi ya serikali ya madini imetolezea ya kwamba walishakataza hiyo namuna ya kuchimba madini lakini wachimba madini awaitiki na ni kila wakati njo wamesabu watu wamekufa udongoni. Ofisi imezani kama wameongeza malipizi watu wataanza kuogopa. Kungambo yao wachimba madini wametika kama kuko hatari mwiyo namuna ya kuchimba, lakini wameipenda sababu wanapata pesa kwa haraka. kutokea Kananga, Marie Chantal Lumba, Radio Okapi. Wilayani Ituri, kipindi cha tatu cha mpango wa kuwapokonya silaha, kuondoshwa jeshini na kurudishwa katika maisha ya kijamii DDR kilianzishwa rasmi siku ya nne hii. Sherehe hizo zilizinduliwa na waziri makamu wa ulinzi ambaye yuko mjini Bunia tangu jana, akishinikizwa na waziri wa maswala ya kijamii pamoja na waziri wa kazi. Mwakilishi makamu wa katibu mkuu wa umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, bwana Ross Munten, alikuwa pia katika sherehe hizo. Mwandishi wetu wa Bunia, Jean Paul Basila. Hiyo ni kwa mlio wa tarumbeta ya kanisa ya Wakimbangiste ndiyo sherehe hiyo ilianzishwa mbele ya wakaaji wengi ya Mjibunya. Ni wapiganaji wa zamani karibu elfu ine na mia tano kutoka vikundi FNI, FRPI na MRC ndiyo wanahusika na uo mpango ya tatu ya kupokonywa silaha. Machungu Jolo mkuu kiongozi wa zamani wa gundi MRC alisoma kiapo kwa jina pia la viongozi wa zamani ya magundi nyingine, yani Pita Karimu wa FNI na Kobra Matata wa FRPI akiapa Ngujolo alinena ya kwamba wanatambua ya kwamba mpango huo ni bahati ya mwisho kwao, ili wapokonywe silaha. Alikuwamo pia kunako sherehe hiyo mwakilishi makamu wa katibu mkuu ya Umoja wa Mataifa bwana Ross Mountain. Yeye alionyesha namna gani mpango huo itafaidisha pia raia wenye watapokea wapiganaji vijijini mwao wakisha kupokonywa silaha. Ni vituo viwili vya kupokonywa silaha ndiye imetayarishwa ya kwanza ikipatikana mjibuni ya ya Radio Kapi unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa. Madereva wengi walikamatwa jana mjini Lubumbashi kwa kosa la kukataa kutii kwa hatua zilizokamatwa hivi karibuni na serikali ya jimbo la Katanga. Miongoni mwa hatua hizo, moja iliwataka madereva wa teksi kubeba maabiria au wasafiri watano katika gari lao. Serikali ya jimbo inaendelea kukaza msimamo wake. Serikali hiyo imesema hakuna suala la mazungumzo, teksi inapaswa kubeba tu watu wane. Kutoka Lubumbashi, Madelenu Waila anatoa ripoti kamili. Inakuwa shida kuchukua taksi hapa Lubumbashi. Mara nyingi wateja wana wasiwasi, hawajui pesa gani kulipa kwa kuchukua taksi. Madereva wanapandisha bei kusudi wapate pesa kwa kulipa mafuta ya tembeza gari, na hata wengine wapo na shida ya kuweza kulipa mabwana wao wenyeji wa mataksi. Kama vile sehemu ya Kasumbalesa zamani walikuwa nalipa elfu mia tatu ya Kongo, leo hii wanakuwa nalipa elfu mia tano ya franka ya Kongo. Upande mwingine wengine madereva wanaacha kazi. Madereva waliokataa kuheshimu oda ya waziri jimboni, gari yao imeweza kunaswa na kuweza kuwekwa kifungoni kwenye askari polisi anayeelekea na jambo la kutembeza magari. Hawa wameomba kulipa pesa kwa kuweza kukomboa gari zao. Siku ya nne hii wote madereva wanaheshimu kanuni ya kuchugua mteja mmoja mbele na wateja watatu nyuma. Upande wa askari polisi, naye amesema kama ameacha kufunga madereva kwa kuwa siku ya kwanza imekuwa kwa kuwapatia woga, lakini anaendelea kuwaletea mashauri na kuwaomba kubakia katika msimamo ulioandaa viongozi wa jimbo la Katanga. Tokea Lubumbashi, Madlene Waila, Radio Kapi na kuendeshwa kwa michuano ya kombe la Kongo mjini, mjini Kindu kumeleta mabadiliko katika uchumi wa eneo hilo. Bei ya vyakula imepanda sokoni na dola za Kimarekani zimekuwa zikizunguka sana kuliko franga za Kikongomani, na hii ni kutokana na ujio wa wachezaji wa mpira wa timu sita na wanamemba wa FEKOFA wanaohudhuria kwa michuano ya kombe la Kongo inayoendeshwa katika mji mkuu wa jimbo la Maniema. Kutoka Kindu, Rigobert Yumanduani ana maelezo zaidi. zaidi ya kipwa ambayo inafanya chakula fulani fulani ikosekane kama vile maboga kupatikana kwa maelfu ya watu pakindu wakati huu inaongeza ugumu wa maisha. Hii ni kusema kama timu nyingi za kabumbu zilizofika kunako kombe kuu ya Kongo ilifika bila chakula yao wenyewe, ndiyo maana timu hii hununua vyote hapa mjini Kindu kunako soko kuu Mama Yemo, na hii inaleta bei pande. Kapiteni wa timu Makila anahakikisha kama wananunua vyote hapa mjini. Ni kwa hivi hali hii inapandisha kweli bei ya chakula. Kwa mfano kilo moja ya ngombe inatoka kunako franka elfu mbili mpaka elfu mbili mia mbili na kopo moja ya mafuta ya ngazi iliyokuwa inanunulika kwa franka makumi mawili ya Kongo inakuwa sasa franka makumi mawili na tano na kadhalika, kama vile anafasiria mwanamke huyu mchuuzi sokoni soko kachipande moya samaki hivi kade sansa sasa, utapata ngapi kwa kulisha watoto tomato ya mafuta vile vile, tulikuwa napata tomato moya kuvenfra, lakini leo inakuwa tomato moya vensenki bunga nakoendu tukangari tena kule kwa mama ya bunga. Sasa shida nyingine tufanye eh, tuwajulishe kama kupanda huku kwa bei kunafika japo kushuka kwa thamani ya dola ya Marekani. Kindu Rigoberi, mwandani wa Lumba Radio Kapi. Meya wa jiji la Goma anashutumu polisi pamoja na kazi nyingine kwa kundomsaidia katika kuheshimisha hatua alizokamata. Meya anaonyesha mfano wa kupigwa marufuku kwa mahubiri yanayofanywa hadharani yaani nje, hatua iliyokamatwa mnamo mwezi Machi iliyopita. sababu ya kushindwa kwa hatua hiyo ni kiburi cha viongozi wa makata pamoja na polisi wa jiji ambao hawapendi kujiingiza katika kuheshimisha hatua zote zilizokamatwa, alisema meya huyo kutoka Goma. Il Ngala anaarifu zaidi. Hiyo mnayosikia ni mahubiri barabarani hapo kata la Mabanga mjini Goma, japo meya wa muji Polidor Undi alikataza kabisa mahubiri za namna hiyo bila ruhusa lake. Hivyo hivyo hatua zingine kama vile kuuzisha nyama iliyoingizwa kimagendo mjini Goma toka pale Rwanda, wala kukataza kufungua kwa makioske huko na kuko pembeni ya barabara, nazo hazikuheshimishwa kamwe. Polidor Undi anadhani Polisi na mashefu karitie ni wazaifu. Kabla wa chef de quartier hawayatupatia ripoti, hatuwezi jua wapi kunabakia, kwa sababu sisi tunafata ripoti kutoka kwao. Ikiwa kama watu wangali wanaendelea kuhubiri hadharani, ni sababu polisi yetu haitia mkazo zaidi, ili wale watu wasiweze kuonekana katika jambo hizo. Hiyo ni feblese inayokuwa katikati ya polisi yetu. Pande lao polisi mjini Goma na mashefi kartie wanaomba mea apate kuwashirikisha anapokamata hatua fulani fulani. Toka Goma, Jules Ngala wamona redio Kapi. Kutangazwa pamoja na kuonyeshwa kwa nyimbo za album kotazo kumepigwa marufuku, yaani kumekatazwa, katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hatua hiyo imekamatwa na mwendesha mashtaka mkuu wa Kiongo na kiongozi wa baraza la uchunguzi wa nyimbo. Baraza hilo limelaumu matamshi pamoja na densi zinazoonyeshwa katika kanda hiyo, linasema kuwa lilitambua nyimbo hizo pamoja na wananchi, yaani kupitia redio na televisheni. Mwendesha mashtaka mkuu anafasiria mbele ya mikrofon ya Babel pongo TV, TV, TV, TV. Ile mwimbo inaonyesha mapicha pia, inayo misemo siyo vizuri. Kila mtu anasikiliza mwimbo mnayake, kwa namna yake, lakini kwa jisi tumeona mwimbo hii iko tofauti na tabia vizuri, misemo pia mchezo siyo vizuri. Tulishielekeza upande wa msaidizi wa mwimbaji wa nyimbo hile, tukamnyang'anya nyimbo zote aliyekuwa nazo. Tunaifuatilia kufatana na sheria inasema kama mbele ya kuandikisha mwimbo inaomba kuonyesha mbele ya kamati lakini mwimbo ile ilihuzishiwa bila kupata ruhusa euh, la kamati na ndio kwa maana sheria inaishimamia. Angipita kwetu, tungeliona namna gani ya kuchukua hatua ni matamshi ya mwendesha mashtaka mkuu ambayo yalitafsiriwa na mwandishi wetu Clarice Zawadi Kahindo. E, kiongozi wa kamisheni hiyo ya uchunguzi wa nyimbo hapo jana alichukua hatua nyingine ya kukataza vyombo vya habari kutangaza show live zinazokubaliwa na kamisheni yake. Vilevile mnamo vile tarehe kumi na sita iliyopita alisaini hatua ya kukataza kwa vyombo vya habari kuonyeshwa filamu ziitwazo, mafami pamoja na filamu kutoka Nigeria pia nyimbo pamoja na filamu za album Sorobondo ya chekeshaji saisai kunako vyombo vyote vya vi habari vya Congo. Na kabla ya kumaliza taarifa hii habari, sikiliza tena muhtasari wake. Hali ni ya uchungu na majonzi makubwa ambayo inaendelea sasa kuwakumba wakaaji wa mji wa Butembo baada ya kuuawa kwa mfanyabiashara mashuhuri Kambale Kisoni, mwenyezi wa kampuni Kongo com katika ofisi yake leo hii kwa kupigwa risasi Wilayani Ituri, kipindi cha tatu cha mpango wa kupokonywa silaha, kuondosha jeshini na kurudishwa katika maisha ya kijamii DDR kilianzishwa rasmi siku ya ine hii, na sherehe hizo zilizinduliwa na waziri makamu wa ulinzi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kutangazwa pamoja na kuonyeshwa kwa nyimbo za albumu Kotazo kumepigwa marufuku, yaani kumekatazwa katika eneo lote la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa yetu hii. Hatuna la ziada, tunakutafikia usikivu mwema wa redio Okapi, na hadi wakati mwingine tunasema kwa heri, usiku mwema.