Habari zetu, Jwakim Kalumendo. Karibu ndugu msikilizaji kufuata taarifa yetu ya habari jioni ya leo hii. Kwanza kabisa, sikiliza muhtasari wa habari. Watu tisa wamefariki katika ajali iliyotokea kati ya mgongano kati ya mashua na boti moja hapo jana jioni, karibu na kisiwa Ijwi katika ziwa Kivu. Watu wengine makumi mawili na wawili hawajulikani walipo. Kundi jipya la wakongomani waliofukuzwa nchini Angola limewasili tangu hapo siku ya tatu iliyopita, katika kijiji cha Kamako, kilomita 400 kusini magharibi mwa mji wa Kananga, jimoni Kasaya mashariki. Zaidi ya watoto elfu saba watazaliwa wakiwa na virusi vya ukimwi HIV vinavyosababisha ugonjwa huo wa ukimwi, yaani sida, katika mwaka huu. Twakimu hiyo ilitolewa hapo jana na uongozi wa jimbo wa mpango wa taifa unaopiganisha ukimwi peneles. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde, tega sikio, msikilizaji, usiondoke. Hujambo tena, ndugu msikilizaji, nayo ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari watu tisa na wengine makumi mawili na wawili wamekosekana. Haya ni matokeo ya mwisho ya ajali iliyotokea jana jioni karibu na kisiwa cha Ijwi kunakoziwa Kivu. Masua Yesu ni jibu mali ya tajiri mmoja wa kujitegemea iligongana na boti moja. Mamia ya watu waliweza kuokolewa, lakini boti lilizama maji. Monik tawi la Bukavu lilituma katika sehemu hiyo boti zake mbili kwa kurahisisha ushughuli za kuwatafuta walionusurika. Meja Emmanuel Gamani, kamanda wa vikosi vya maji vya Bukavu, anaelezea sababu za ajali hiyo. Wakati meli inatembea ndani ya bahari inapaswa kuwa na sala, sala ndefu ya kuonesha kama meli ina metre ngapi na kama inaposoka kwa Kifaransa wanasema ni fe de position na fe de navigation. Kuko kitu wanasema uh, kode ya navigation na reglement pour prévenir les abordages amer. Inalazimishwa kila meli temu inakuwa na kitu cha Kifaransa, fe de position na engine wanaita fe de navigation. Bote haipashe kunavige usiku sababu vile fe hakuna na merikebo wanaita si iesu mivizibu hivyo hana fe deposition na hana fe deposition. Unaona, ndani ya bahari bila hizo fe ni vibaya sana, inaweza kuleta aksident. Na mimi nafikiri ni kwa hiyo njo aksident ilipatikana ndani ya bahari. Shughuli zote zilikatishwa leo hii mjini Butembo na hii ilikuwa katika hali ya kuweza kushiriki katika maziko ya tajiri wa shirika la Congo Com, Daktari Kambali Kisoni, mmoja wa matajiri mashuhuri hao wa jiji la Butembo. Aliweza kuuawa hapo jana akiwa katika ofisi yake na majambazi waliokuwa na silaha. Kutoka Butembo, Etienne Muindo Isemwole katika mkutano ya wafanyabiashara na kamati ya usalama hapa mjini Butembo, wafanyabiashara walitoa masharti mane mbele ya kumzika mwenzao. Presidenti wa umoja wa wafanyabiashara katika sekta ya Butembo Lubero, Bwana Polikarpe Ndivito, alisema wafanyabiashara wanalomba kesi ya kweli ifanyike, na wafungwa wabaki gerezani mpaka kesi yao ifunguliwe Kesi hiyo ifanyike hapa mjini Butembo, na usalama wa watu na mali yao itiliwe mkazo. Kamati ya usalama ilisikia kwa makini masharti ya wafanyabiashara na ikahidia ya kwamba itatimiza zote, alisema presidenti wa chumba cha wafanyabiashara. Jueni ya kwamba ni pasaa kumi na dakika arobaini pasaa za alasiri, ndipo watu wengi kutoka pande ine za sekta ya Butembo Beni, ndipo walisindikiza mwili wake eh, Dr. Kambale Kisoni pamusienene kilometa kumi na saba kusini mwa mji wa Butembo ikiwa makao yake ya mwisho. Nikiripoti toka Butembo mimi Etienne eh, Mwindo kwa niaba ya Radio Okapi. Na kundi wana la wanamgambo la Front des Resistance Patriotiques de l'Ituri FRPI halikuashirikishwa halikuwashirikishwa kwake katika uh, kushiriki katika kipindi cha tatu cha mpango wa kupokonya silaha kuondolewa jeshini na kurudishwa katika maisha ya kijamii DDR. Mpango huu ulizinduliwa jana mjini Bunia na waziri mdogo anayehusika na ulinzi. Kiongozi wa FRPI Kanali Kobra Matata hakushiriki katika sherehe za uzinduzi huo. Tume iliyotumwa huko Aveba kwa ajili ya kuenda kumshawishi ili aje mjini Bunia ilirudi njiani. Uongozi wa jeshi la taifa wilayani Ituri imesema kwamba utaendelea na mazungumzo na kundi hilo kutoka Bunia, Izakre Moyope. Ni tangu siku ya tatu iliyopita, ndiyo kanali Cobra Matata, aliyealikwa na kituo ya jeshi ya FRDC, aliongojelewa mjini Bunywa kwa kukutana na ujumbe wa serikali, hakufika hata jana, siku ya ine, kwa sherehe ya kuanzisha kipindi ya tatu ya mpango ya kupokonya silaha. Kisa sherehe, kanali Peter Karim na Mati Ngujolo, viongozi wa zamani ya FNI na MRC, waliagizwa kwenda kumtafuta kwa Aveba, lakini walirudi njiani kufuatana na habari walipewa kutoka kiongozi ya FRPI. Katika habari hiyo, Kobra Matata aliwakataza kuendelesha safari sababu wapiganaji wake walikuwa kwa hali ya kuongoja vita. Ni wakati waliasili kwa kijiji ya Kagaba, alikataa kuwapokea, ndiyo maana wakarudi. Kanali Matiengu Jolo anafikiri kwamba Kobra Matata anaweza kuwa na siri moja, sababu walikuwa pia na askari mjumbe wake aliungwa asubuhi ya leo. Kamanda kwa muda ya operesheni ya FRDC wilayani Ituri anaahidi kuendelesha mazungumzo na kiongozi ya FRPI Gizi aliyeagizwa na waziri makamu anayohusika na ulinzi ya taifa. Bunya, Izaki Remoyope, Radio Kapi na uh, huko uh, katika maeneo ya Kisangani mbuga la Maiko huko Opyenge ni kijiji ambacho sa kijiji ki, kinachopatikana kunao kilomita mia tatu mashariki mwa Kisangani halilindwe tena na kitengo cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kinachohusika na ulinzi wa mazingira tangu hivi sasa mwaka mmoja, na hii ni kutokana na kuondoka kwa mlinda uh, mlinda mbuga hilo ula la Maiko siku moja baada ya mapambano yaliyotokea baina ya vikosi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na no, wapiganaji maimai wa eneo hilo kabla ya mwezi wa Mei iliyopita, huko alipotumwa huko Openge mwezi wa Februari iliyopita, kwa kuweza kuchukua nafasi ya mwingine kiongozi wa mbuga hilo. Kiongozi mpya wa Maiko anasema kwamba ameshindwa kurudi tu katika kazi yake. Bwana Emil Ngwei anasema kwamba aliweza kukutana na matatizo mengi sana, kutokana na kuweza kutafuta aweze kuajiri watu kutoka katika eneo hilo. Unaendelea kuifata taarifa ya habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Kundi jipya la wakongomani waliofukuzwa nchini Angola liliwasili siku ya tatu iliyopita katika kijiji cha Kamako, kilomita mia nne kusini magharibi mwa mji wa Kananga. Wakongomani makumi mawili na wanane waliofukuzwa, miongoni wao mkiwa na watu wawili kutoka Cote d'Ivoire, walitolewa kwa kazi za uongozi mkuu wa uhamiaji na kazi ya usalama ya Angola. Mmoja kati waliofukuzwa wanasema kuwa kuna zaidi ya Wakongomani wengine elfu mbili waliokamatwa na wanangojelea kufukuzwa kutoka kijiji cha Muluji kwenye mpaka baina ya Angola, Jamuri, ya ngo la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mwandishi wetu wa Kananga, Marishantalumba, alitukusanyia taarifa ifuatayo. Tulipata habari tokea kiungo ya haki ya mwanadamu PGDO, habari yenye ofisi la DGM imehakikisha muwale wafukuzwa. Kuko wananchi ya Cote Divoire wawili, DGM itawatuma Kinshasa kusudi wawarudishe mu nchi yao. Kuko wafukuzwa wenye kuwa mupolikliniki ya Kamako. Kufatana na munganga Pierre Bidimpata amesema ya kwamba hali yao isiyo nzuri, wengi wanavidonda. Mmoja wale wafukuzi ametolezea ya kwamba mbele ya kuwafikisha kumipaka, waaskari jeshi ya Angola waliwafunga siku saba gerezani, waliwapiga, na wanawake wanateswa zaidi, na kuongeza ya kwamba kuko karibu wakongomani elfu mbili mkijiji muluji kwa Angola wenye walishafungiwa na amasiku ndogo watafukuziwa. Umoja ya balozi ya Angola mkongo ametolezea ya kwamba awayapata habari abari kuhusu hiyo mashida yote, naposho kujulisha ya kwamba kukamako wakaji na ma ONG wameogopi kukaribisha wafukuzwa. Wamejiuliza namuna gani watawapokea sababu nao ni wakosefu kutokea Kananga. Marichantelumba, Radio Kapi na jimboni Kasai Mashariki zaidi ya watoto elfu saba watazaliwa wakiwa na virusi vya VIH vinavyosababisha ugonjwa wa ukimwi, yaani sida, katika mwaka huu. Takwimu hiyo ilitolewa hapo jana na uongozi wa jimbo wa mpango wa taifa unaopiganisha ukimwi Penelese. Ilikuwa baada ya mkutano na washirika wanaotumika katika mpango wa kukinga kuambukizwa virusi vya HIV kutoka kwa mama hadi kwa mtoto. Kiongozi wa Peneles anasikitika kuona kuwa wanawake walio na mimba waliopimwa na kukutwa wana virusi vya ukimwi hawarudi tena kunako vituo vyao vya afya kuendelesha kupata dawa. Mwandishi wetu Nikey Mputu alizungumza na mratibu wa Peneles bwana Leonard Yabadile, na alimtaka kwanza julishe ni nini kinachohitajika kufanywa ili kupunguza kuambukizwa kutoka kwa mama hadi kwa mtoto la kuwakinga kwanza watoto na kuwakomesha fasi yenye haina ugonjwa wa ukimwi. Lakini binti anaweza kupatikana na ukimwi, wakati huo tunapaswa kumshauria, kwani aepuke kubeba mimba yenye apendi, njo ile tunaita kujikinga kwa siku kupenda. Sasa kama binti huyu ameisha kuambukiziwa ugonjwa wa ukimwi, wakati huo tutapita ku ile tunaita PTME, na PTME hii inapaswa kufanyiziwa paka mchumba la uzazi chenye kuwa na, na waganga walio kujifunza masomo ya PTME na chenye kuwa na dawa zote kwa ajili ya kupunguza hatari kwa mtoto lakini mkitafuta kuangalia vizuri ndani ya jimbo yetu tunakuwa na vyumba vya uzazi makumi mbili na sita tu na japo jimbo iko na vyumba elfu moja mia moja na moja sasa hivi tunakuwa karibuni tu ya mbili asilimia ya watu wenye kusaidiwa na PTME tunakuwa na tatizo kabisa na PTME haitumiki vizuri wanawake kumi na wanne walipokea tuzo mwanamke shupavu wa mabadiliko kutoka shirika yamvka Young, Young Women Christian Association kwa msaada wao katika kupiganisha ugonjwa wa ukimwi. Tuzo hilo lilitolewa mjini Nairobi nchini Kenya wakati wa kukufungua kongamano la kimataifa la wanawake. Miongoni mwa wanawake hao, mmoja wao ni mkongomani Madelin Lubuya Mbui akiwa na umri wa miaka makumi mawili na sita alipokea tuzo liitwalo Inegalite de genre na hii ni kutokana na umri wake ambao uliwashangaza waandalizi. Tumsikilize akielezea kile kilichompelekea kujiingiza katika kupiganisha ugonjwa hatari wa ukimwi. Nimekosa neno la kusema kufuatana na kanuni la tuzo nimepewa, lakini nimeona kama ni malipo ya kazi nguvu tulianja tangia zamani, kwa sababu nimetumika mara nyingi katika uficho. Leo ni wakati wa kujulisha watu kama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumepatikana mwanamke anayejitoa katika kupiganisha ugonjwa unaotesa dunia nzima. kama, kama sida imepita e miezi mingi katika jamaa yangu tulikufisha watu wane kwa ajili ya ugonjwa huu, kwa hivyo nikashambia, kwa sababu katika jamii yetu hatuna tabia kusumulia maneno yanayohusu gono. Vijana wakipata nafasi ambako wanafasiria kuizungumzia itawasaidia sana. Madalena Lubuya Mbui aliyepata tuzo huko Nairobi, Kenya. Matamshi yake yalitafsiriwa na Clarice Kaindo zawadi na alihojiwa kupitia njia ya simu na Jocelyn Musa Uponde. Na kaskazini mwa Katanga, huko Kongolo, kilometa mia, mia tatu makumi matano uh, magharibi mwa Kalemii, daktari mkuu wa mtaa wa afya anatoa mwito kwa usakutaka usaidizi kwa wahanga wanaopatwa na ugonjwa wa kichaa cha umbwa mwanamke mmoja wa kata la Kondolo aliweza kuumwa juma lililopita, baada ya kuumwa mwezi mmoja uliopita na umbwa iliyokuwa na ugonjwa wa kichaa, yaani andawazimu. Zaidi ya watu wengine kumi walioumwa na umbwa wamekuwa wakikosa matibabu. Kiongozi wa mtaa wa eneo hilo amekataza kuenda ovyo kwa umbwa katika maeneo hayo pamoja na paka. Kutoka Kalemie, Francois Xavier Mibe anatoa ripoti kamili. Ni idadi ya watu walioumwa na mbwa mgonjwa wa kicha inayosukuma mganga mkuu wa kituo cha afya kuomba msaada wa kiganga. Mbwa mgonjwa aliuma watu kumi na saba baada ya kuwawa na wakaaji. Watu hawa walioumwa na mbwa huyo hawana matunzo kamilifu, hali inayoleta wasiwasi kwa waganga wa kituo cha afya. Dr. Patrick ni jambo la hatari, inayotufaa kupata chanjo kwa haraka. Mbwa huyu aliumwa mbwa wengine, tunaweza kustushwa na jambo la kuhatarisha maisha ya watu na itakuwa nyuma kwa kufanya lolote. Mkuu wa teritori ya ngambo yake bwana nikeznu na kumi ametoa amri kali ya kukataza kutangatanga kwa mbwa na pusi mjinini na hata ndani ya maeneo yote ya Kongolo. Nyama hii haiwezi kuhamishwa bila ruhusa ya ofisi inayohusika na kazi ya ukingo wa nyama. Kwa hiyo askari polisi wa mji wa Kongolo imepewa hata ruhusa ya kuua nyama hawa wakikutaniwa maeneo inayokusanyika watu kwa wingi. Tokea Kongolo, mimi ni François Javimibe kwa niaba ya Radio Kapi. Operesheni ya kuweza kubomoa nyumba zilizojengwa katika hali isiyokuwa halali huko Bandal imekuwa ikiendelea katika maeneo ya singa za umeme na pamoja kuna kituo cha tembe na tembee. Waziri wa makao ameweza kuelezea kwamba amemsimamisha kazi e, katibu mkuu wa wizara hiyo kwa kosa la kuweza kutoa ruhusa za kujenga ovyo, na huku inasemekana ni nani anaposha kupana ruhusa ya kuweza kujenga na hatua gani zimekamatwa na, na wizara kutokana na tatizo hilo? Jibu Paana, Laurent Simon Ikenge waziri wa makao, na yuko mbele ya maikrofoni ya Mabel Pongo mai uh, 2005 ni waziri anaweza kusign ruhusa ya majengo kama ni nyumba ya ghorofa, na kama ni nyumba ya chini, ile ni liwali wa jimbo au liwali wa pil hapa Kinshasa. Lakini kwa yeyote ilipita kama pale tembe na tembe na pale masite yote, wako navunja nyumba, liwali ama waziri hawakuweka mkono. Nani njo alibapatia madokument? Ni sekretari jenerale njo alifanya ile kazi, lakini ku nivo yangu tunaisha kumuweka pembeni juu akenti ngali naendelea mpaka function public atamaliza dossier yake. Yeyote alitia mikono kati ya ile kazi tunaweza kumfuata administrativement, sababu wakaweka mikono, wakawasaidia wale watu, kumbi ni kuwaharibishia kabisa. Mwisho wa taarifa hii ya habari ya leo hii, siku ya Ijumaa, siku ya tano, nasema kwa heri, weekend njema na jioni njema. <tipo kati>