Wakati mazungumzo wandugu sizaji, hamjambo. Leo katika kipindi chetu tunapokea mabwana Metro Guy Marin Baguma, yeye ni kiongozi nchini wa chama cha kisiasa UDPS pamoja na bwana Lira Belo akiwa kiongozi wa wizara yenye kusika hapa nchini mwetu na masomo ya university, na tena tunapia na mwenzetu Faustin Kalonji, yeye ya akiwa moja wa viongozi wenye kusika na haki za binadamu katika shirika la Lizadel. Pamoja tunatatua swala lenye kufahamu kama siku hizi serikali ilikamata hatua ya kugawia tena wanafunzi wenye wa kupatikana katika somo za mwisho Research University Franca yenye kuitwa mfaransa Bourse d'Etude. Naam, tutaanza kwanza na bwana Luira Belo yeye akiwa kiongozi wa wizara yenye kusika na masomo ya university nchini mwetu. Bwana Luira, ni tangu siku chache wizara ilichukua hatua hiyo ya kugawa franka hizo kwa wanafunzi wa university wa somo za mwisho za university. Namna gani serikali itagawanya franka hizo? Aksati sana wana journalist kwa mbele na vanaulisikia wa uh, ministre ya esu na ya budget. mm -hmm. Balipenda tukutane na ba DG ba recteur ivi, tupime tuone na mkani tunaweza kumalipia ile bursa. tulikutana na, mm -hmm. tuli mm -hmm. na wakubwa ya masomo na balilombea liste parce que tulifanya recensement na recensement ile tuliona Maoni yako ni nini kuhusu masemi ya bwana Luir Dabelo, akiwa kiongozi wa wizara yenye kusika na masomo makuu wa mauniversity hapa nchini mwetu? Asante sana kwa kunipatia parole kusudi tuweze kuzungumzia mambo yenye inaangalia wanafunzi, kwani wanasema kivijana ndio avenir yetu kesho. Malheureusement, conseiller direcab wa ministre anatuacha kuswafe Parce que, kama tuko hapa d'abord faut tujue bourse ina contenir nini s ani ni $30. Leo hii, si Marche nikizani, wanafunzi ni watu wenye wanateswa, ni watu wanatumika kwa makondisyon mwa za nguvu na sisi kuide pesa, tupende kusikia kama oh, mwanzo banze kwanza na ile tuangalia pre. Kwa nini wanafunzi nje wanaweza kungoya tu? Sawa ministri anachopatia mshahara au abango yake. Sawa deputy anachopatia mshahara au abango yake. Ni kama ile sajiku kumalelewa makondisha watoto ya biso, ya watoto wetu plito au bobango ye. Njoo machi tunasema kuide pesa. Ile mambo ya bursi kama inarudia, na irudie na nguvu kusaidia saidi watoto kweli waweze kutumika gisi nafaa. Ni lazima sana ile bourse mimi na 30 dola d'abord ni chini sana kwani wanja considera eti tesa vile boy tuseme, basi leo njoma mshahara tunapata kwa watoto ya kazi, eti jana hii kuna droit ile 30 dola, tungependa maongeze zero ingine nyuma kwa sababu eti jana asikie muzuri. Ni muzuri kurudisha bourse, ni muzuri kufanya ngisi wanataka kufanya me, tunaona kweli kama ile 30 dola ku chini sana, waangalie tena ngisi wanaweza ku basi franga ikosi ku... mwinji utasema franga kuona mekisha utasikia, jana kesho entreprise fulani franga fulani ilipotea, franga fulani ilitoka ku bank, ile franga yote inaenda kumifuko ya watu wote wa, orokangalao politiciens wote, watu wote wa politiki. Leo ni watu walipali profite na bursa ya leta, wakati mmoja hivi ni watoto wetu, hawana hata koma hapa peni. Sasa watoto wetu masiku nao ba, ba, ba beneficier na bursa, ni kuwa ya mzuri kurudisha bourse ni muzuri mais bourse muwe kwa constante et decider mtoto naye afanye kazi yake muzuri afanye marejesho yake muzuri de sorte que a sentir quand meme que l'etat inamwangekia donc principe ni muzuri bourse rudie mais tunakata ile vitu 30 dollars banga lengi si watamelore muzuri de fasi franga ikose franga iko mu inchi yetu ni lazima tubatie orthodoxie mu gestion ya vitu na utaona vitu vitaonekana muzuri uh bwana gima remina kumbusha kama hiyo franga ni kwa, kwa mwezi siyo... Na sasa tutasikia bwana Faustin Kalonji ye. Bwana Faustin Kalonji akiwa moja wa viongozi wenye kugombea haki za binadamu katika shirika la Azadel, moja ya shirika la kimataifa zenye kusika na haki za binadamu. Bwana Faustin Kalonji, unasema nini kuhusu swala hili tunazungumzia siku ya leo? Asante sana. yule anapatia parole ya mambo ile tukuna felicité au gouvernement bana pa na pasha kulurisha Nadhani wateja wetu wengine wawili wanawaza kama franka hiyo ni ndogo, na nini, unaweza sema kuhusu swala hilo? Na mimi swala langu ni hili, wakati mlipata daftari ama list za wale wanafunzi, yalikuwa wanafunzi wenye wana, wenye kuandikwa katika masomo au wanafunzi wenye tayari walishalipa mafre zote za masomo ama minervali bus ile, tunaleta sans condition pour le finaliste dernierement, mlisikia kama kuipen Progressivement mm -hmm, mm -hmm, Bwana Gimara bagoma oyo. <laughs> nasema nini kuhusu maoni ya Bwana Luirda belo? <laughs> bo mambo kwanza, ndio niseme iko na tuacha kuswafi wetu za kesi sana, basi mwaka inataka kuisha parce que ya nasema kama ya muhimu ni ile kwanza kwanza ile mpango ya bus kama iko kidogo au kama haitoshe ile tafata lakini ya kwanza ya muhimu ni kuanzisha kwanza, kwanza ile mpango ya bursa atukatale ni sema si le plan du principe ni mzuri. Mejua nini, bengine njoo wanaweza, bengine njoo wanaposha kungoya, bengine bakwe servi jua nini. Donc ule député ou ministre ko na valeur iko plus congolais que bengine, ule étudiant ni droit yake l'état mukamati en charge C'est vrai, miaka inapita bursi kukua basi tuna watu wako na dirije mugini tunabajua. Na leo hii umoe yako ku president wa Senat. Tunajua mambo kishifikana mugini, mambo yalikuwa banarudisha principe tunaitika. Mimi kitu tunasema, jua nini etidian jo anaweza kungoya ba rangiste sege progressivement bengine uko na jiservi na tunajua ngisi viko na servir kabisa ya ajabu. Parce que bwana bwana Lurda alijulisha kama nao wafonctionnaire waliomba mpango wa mbudi utimizwe, lakini problème ile utengali suma... problème suma... joa fonctionnaire bafonctionnaire ba enseignant bonjo batokapa ba na ngoyaka tu tu sasa hivi ba universite tu kuna busasa kama anamaliza anamaliza etudi eh, anamaliza bingine bikuna difficulte ya kufanya ba travaux d'etudes de fin d'etudes de alors tuna sema ba endelea, tu na programu ile na mwisho Bwana Kalonji, ha. Bwana Lwirda alisema kama kwake ya muhimu ni kuanza kuanzisha ile mpango. Lakini Bwana Gimare anasema kama Ndiyo, ni mzuri kuanzisha ile mpango, lakini afa kuanzisha na mamlaka zake yote. Ni kusema kuanzisha alimwana idadi yenye inaweza kusaidia etudian leo ama mwanafunzi kuendesha kazi zake zote za kila siku, kusema vile ikunatwacha mukkese, hatuna na precision kama anasema, anasema mambo ya balisa kama ikunongeza balisa sasa Naam, asante. Wandu kwa sasa jimna nawakumbusha kama tunapokea katika studio hii ya Radio Kapi bwana Luirda Belo akiwa kiongozi wa chumba wa ama ofisi ya waziri mwenye kusika na masomo makuu nchini mwetu ama university na pia tuna Maitre Guy Marin Baguma yeye akiwa katibu mtendaji wa chama cha UDPS pamoja na bwana Faustin Kalonji akiwa moja wa watetezi wa, wa haki za binadamu katika shirika la uh, Azadel naam, bwana Luirda Belo, kuna mteja wetu mmoja ama ni kusema kama yafaa kuanzisha limoya na ile makuta inaweza kusaidia kabisa, kweli leo mwa, leo mwanafunzi asianze kimbilia mitu gari za batu kuchukua transport ama kufanya kazi yake ya mwisho ya masomo bila shida. We, unasema nini? Na tena kuna swali lingine mimi natafuta kuuliza, jua nini kuanzisha mpango huyo mwisho wa mwaka wa masomo nalitoa sema Alitoka kusema anapenda tu baleta mzuri mzuri, directement trois cent dollars cinq cent dollars hivi ba maetudion eh, malheur usi pa kwa iishi mwana moya, mais on le voit bien pour le moment gume kona maitrise situation ya iishi desordre ko mingi, ilikuwa mingi do il faut que ba etudion vile ba yue ke situation yabo vile itakuwa ameliore. Na kwa swala la kufahamu kwa nini mnaanzisha mpango huu mwisho wa mwaka na ile alisema mbele mbele wakati yetu ilikuwa kwa kuingia kwa, kwa university ukue na swat plus sinon vous n'entrez pas à la supérieure pédagogique il faut pas c'est qu'à 5% sinon vous n'entrez pas ou alors vous allez faire le, le, le, le paye. kwa sasa aishareke kila mtu anaenda de quelle n'importe quelle manière anaenda alors iko situation il faut que résoudre progressivement ba etudiant bafungule macho hii nchi netu, shibote na biko na droit nabo ya macondition muzuri ya maisha, na kama popekate vito hapo, inabangalie me. Bwana lurd anasema kama ni mpango itendea progressivement, parce que uh, sio tu wanafunzi lakini ni mmasecteur zote za vie. Asa wewe unaona ke leo serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo iko na uwezo wa kulipa ile makuta selon budget Ukangalia mareseti yenye yanapatikana mu entreprise mingi hapa, ukangalia franga ngisi kuingia kwa entreprise fulani na fulani, kama ile franga kweli bwana mwalimu alilomba ujimajina na kulomba 200 dollars, tuseme mbudi bakashuka mpaka chini, nasema kama mwezi kupata 200 dollars mwanzo, sasa par palier ils ont demandé je vois 69 dollars, mwanzo wata na 69, après mais ils ne sont même pas mesure kupana ile franga, de mauvaise foi, alors que franga n'existait, enyangu ngalaba etudiant, c'est vrai ukusema tono jana tulitumia, no bakamate kwanza, ile inakuwa sawa vile ndio nilisema, ce n'est pas une faveur, ni gouvernement na patia kusema tuna no iko droit a etudiant. Kama leo wanapata ile idea kuyo, ya kurudisha c'est mieux, mais aiko faveur, iko droit etudiant, na niko na na droit ya kulomba apate mieux que ça. Problemi iko bengini, abaleta liste abaya leta liste lakini na bengini bataleta liste nyuma, bote batapokea franga ya miezi tatu au miezi sita. No, mi na sema mm -hmm. Biko na etudier kana bataleta ah. diku trois mois oubien progresi dabor premier mois Wandugua sisai, tulikuwa tukipokea pale bwana Lwirda Belo akiwa kiongozi wa wizara ya masomo makuu ama university nchini mwetu, na pia Maitre Gui Marin Baguma, yeye ni katibu mtendaji wa chama cha UDPS nchini mwetu, pamoja na bwana Faustin Kalonji akiwa moja wa watetezi wa haki za binadamu katika shirika la haki za binadamu Lizadel. Pamoja tulikuwa tukitatua swala la kufahamu swala kuhusu kurudi kwa malipo ya wanafunzi yenye kuitwa mfaransa namna gani serikali itajihusu kwa ajili ya kutimiza mpango hiyo ya malipo kwa wanafunzi. Na watakia nyinyi wote aksanti, na pia usikivu mwema katika nyamba za radio Kapi.