Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Joseph Kabila alikutana leo hii siku ya tano na ujumbe wa wakaaji wa mji mdogo wa Sake kwenye umbali wa kilomita 47 na mji wa Goma jimboni Kivu ya kaskazini. Rais Joseph Kabila aliahidia kurudi kwa amani na kuhakikisha tena kama hakutakuwa kamwe mazungumzo na waasi Mafunzo batalion ya batalioni ya makumi mawili na moja ya mchango wa FRDC yalikomeshwa leo asubuhi kunako kampi ya muungano na wa mazoezi wa wa ya kijeshi ya Nyaleke, umbali wa kilomita kumi na mbili mashariki ya Beni jimboni Kivu ya kaskazini. Maandamano yaliongozwa na Jenerali Bikram Singh, kamanda wa majeshi ya MONUC mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kampeni ya mchango ya chanjo ya kupinga shurua ilizinduliwa rasmi leo asubuhi pa Uvira, jimboni Kivu ya Kusini. Yapata watoto elfu mia moja makumi nane na saba wa umri wa miezi sita hadi miaka mitano watapata chanjo ya kupinga shurua. Okay. itunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa matangazo yetu ya jioni. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Joseph Kabila alitembelea leo hii asubuhi mji mdogo wa Sake kwenye umbali wa kilomita makumi mawili na saba na, na mji wa Goma mtaani Masisi jimboni Kivu ya Kaskazini ambako mapambano yaliendeshwa inapita sasa majuma mawili. Rais Joseph Kabila alikutana na ujumbe wa wakaaji wa mji wa Sake na kuahidia kurudi kwa amani haraka. Alisema mara tena kama hakutakuwa kamwe mazungumzo na waasi wowote wa, kutoka Goma, Mwezi Mtunga Lukube alituandalia taarifa ifuatayo. Rais wa Jamhuri ya Kongo Joseph Kabila aliendesha hii siku mbele ya mchana kati matembezi ya maombolezo kwa wakaaji wa Sake, kijiji kilichoachwa na wakaaji wengi kwa ajili ya vita kati ya askari wa Kongo na wale wanaomtii Laurent Kunda. Huko alishindikizwa na liwali wa jimbo, pia viongozi wa kana la nane la jeshi Pamubambiro, kilometa mbili tu na kijiji cha Sake. Hapo alizungumza kwa upekee na wazee wa Sake. Raisi aliwahidia kurudisha usalama na amani ndani ya kijiji chao. Buana Udumbi Bongya ni mzee wasaki kwa wakaaji wa Sake ametuagiza, amani ya kudumu ni kusema usalama utakuwa wa kudumu, na hawezi kukubali kwamba raia wa Sake wateseke, na ijapokuwa ni kati ya hao waliomchagua. Kwa juu ya waasi, alisema hawezi kukubali majadiliano, inapashwa kwa waasi kwenda kwa yule atakayekubali kwenye mchanganyiko, na kama hapendi kwenda, watakamata jukumu juu yake na kati tulimwambia kwamba kuna wamwami hata raia wenye kuhusiana na Laurent Kunda akapana oda kwa gavana kufuatilia hiyo mambo kuhusu hao watu. Hadi sasa wakaaji wanaendelea kuhofia usalama wao. Wazee hao wananena kwamba ni vigumu wakaaji kurudilia kwa wingi makao yao, kwani waaskari wa Laurent Kunda wamekuwa karibu sana na kijiji cha Saki. Mimi ni mwezi Mtunga Lukube kwa niaba ya Redio Kapi, tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini kadini tujulishe kwamba sikukuu kuu limwenguni ya amani ili sherehewa leo hii. Kuna kukata kuu ya Monique mjini Goma kwa liwali makamu wa jimbo hilo Ofeler lutaishirwa wakaaji wa jimbo hilo wale sherehe siku kuu hiyo moyo wenye kusongwa, sababu ya maelfu kati yao ni wahami kutokana na hali mbovu ya usalama. Kwa mujibu wa mashirika ya kiutu, yapata watu elfu mia saba wanaishi sawahami wa mzozo mbalimbali jimboni humo kati yao wanapatikana katika makampi mbili hapo Mgunga pembeni ya mji wa Goma. Kwa upande mwingine, Pakindu katika jimbo la Manyema. Bunge la watoto linalosaidiwa na shirika lisilo kuwa la kiserikali ya filma linadai amani ya, ya kweli katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jimboni Manyema. Watoto hao walionyesha mahitaji yao leo hii mbele ya wakuu wa jimbo. Kwa mjibu wao, kabla serikali haisabitishe masomo Amani haitakuwa na maana. Rigobert Yumanduani Walumba, okay. Mmoja kati ya madai ya watoto wa bunge la watoto kunako viongozi ilikuwa wakati wa sherehe iliyofanyika kunako jikwani kuu ya Kindu mtaani Kasuku. Wabunge hawa walikanusha kuweko kwa amani ya kudumu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwao kuna mifano nyingi inayoonyesha hiyo, tusikilize wamoja wao. Hakuna kamwe amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sasa vita Kivu ya Kaskazini, Ituri na Kivu ya Kusini, mafungu isiyomalizika, kula mara moja kwa siku, kutembea mikuu kuvaa vibaya, hakuna furaha ila tu tabu inayoangaisha akili. Kufatana na maonyo hii ya Bernard, hakuna faida ya kusherehe sikukuu hii Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. sisi mabinti walitudharau wakisema, mabinti wote shuleni, lakini leo hii walimu wote wako nyumbani mwao. Kwa kumaliza vijana na wasichana hawa waliomba kwa serikali kulipa vilivyo na kila mwezi wazazi wao kusudi wafundishwe vema muda wa siku mia mbili makumi mawili. Kama serikali itakuwa ikienda kinyume na haki ya watoto Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nikiripoti toka Kindu, ni mimi Rigobert Yumandwani Walumba, Radio Kapi, jimboni e Kivu ya Kusini. Sikukuu ya kimataifa ya amani ilisherehewa na shangwe kubwa hapo Bukavu. Mji huo uliarifiwa mwaka huu na Umoja Mataifa pamoja na wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sawa mji mkubwa wa amani. Kwa wakati huo huo, kampeni ya chanjo ya kupinga shurua ilianzishwa rasmi, chandarua zikigawanywa kwa wakaaji wakuu wengi waliochungwa mjini Bukavu kutoka hapa mjini Kinshasa hawakuwasili kutokana na shida ki ya kiufundi ya gari la mabawa ambamo walipashwa safirishwa. Mafasirio mengi nawe Michel Cherimwami kutoka mji wa Bukavu ni kupitia nyimbo, mashairi na michezo ya kuigiza pamoja na shuhuda na hotuba mbalimbali kwa ajili ya amani, ndipo wakaji wa Bukavu waliokuwa kwenye uwanja wa michezo la Concord walisherekea hii sikukuu ya amani duniani. Watoto na wanawake walivalia t-shirt ambako maandiko yafuatayo fuatayo yalionekana, nampenda mtoto wangu, nataka nione anakomaa na afya tele. Hayo ni kufuatana na mwanzo wa kampeni ya kupiganisha ugonjwa wa sulua pamoja na ugawaji wa chandarua na dawa za mebendazole bila i kiongozi wa mni jimboni Kivu ya Kusini alikumbusha hatua mbalimbali za kutafuta amani jimboni, akigusia juhudi zinazotolewa katika kupinga ubakaji. Hesabu zinazosemewa ni za wahanga elfu ishirini na saba mwaka jana katika jimbo la Kivu ya Kusini. Naliwali wa jimbo la Kivu ya Kusini, Celestin Chibalonza, alisema juhudi za zaidi zitapaswa kufanyika kwa ngazi zote, ili amani irejee mara moja jimboni mwa Kivu ya Kusini. Walimaliza sherehe yenyewe kwa mchezo wa mpira wa miguu wa Hey, mafunzo ya batalioni ya makumi mawili na moja ya mchango ya FRDC yalikomeshwa leo asubuhi kunako kampi ya muungano na mazoezi ya kijeshi ya Nyaleke kwenye umbali wa kilometa kumi na mbili mashariki ya mji wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Maandamano yaliyoongozwa na Jenerali Bikram Sing, kamanda wa majeshi ya Moniqu mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakiwapo wakuu wa kijeshi na wa kisiasa wa eneo hilo kutoka Nyaleke, mwandishi wetu maalum Etieni Muhindo ametuandalia taarifa ifuatayo. Kwa ujumla, ni maskari mia saba hamsini kati yao, wanaume kama vile wanawake, wakitokea Brigedi la mchanganyiko la pili, ndio wamemaliza mafunzo yao leo kwenye senta ya Nyaleke. Kwa matamshi yake, Luteni Kanali David Lusenge akiwa kamanda wa senta ya mafunzo kwa muda wa miezi mitatu, maskari wa batalioni ya ishirini na moja walipata mafunzo kuhusu haki ya binadamu ulimwenguni, namna gani kukinga mtoto na mwanamke, historia na elimu ya nchi yetu ya Kongo, aina mbalimbali ya silaha, pia namna gani kufanya vita. Mafunzo yao yalipewa na wataalamu pia waalimu toka kwenye kikundi cha maaskari wa MONUC wa asili ya Kihindi, pia maaskari wa Kikongomani. Mafunzo yataendelea. Kisha juma moja, batalioni mbili hizi zitafunzwa maaskari watatokea katika brigedi la pili na brigedi la nne. Jueni ya kwamba brigedi la pili linapatikana jimboni Kivu ya kaskazini na ya nne ikiwa katika district ya Ituri nyaleke, mimi Etienne Mwindo, kwa niaba ya Radio Kasi. Na kipindi cha kwanza cha hesabu ya wanajeshi wa ulinzi wa taifa kilikomeshwa jana siku ya ine hapa mjini Kinshasa, kwa mjibu wa kamanda wa kikosi hicho, operesheni hiyo ilikuwa na ushindi mkubwa. Kazi hizo zilizosaidiwa kiufundi na tume la Ulaya linalohusika na kuboresha sekta ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hufuateni mafasilio Jenerali De Done Banze Kabando, wa kikosi cha ulinzi wa taifa, njiani mwasimu, na mimi Engumba Ngumba Mulongo. Ninayo maoni mazuri kabisa. Hata kamati ya uongozi haikuficha furaha yake kwa kupongeza kikosi cha ulinzi wa rais kwa mipangilio yake, adabu pamoja na utaratibu kuhesabu huku kuna lengo la kujua idadi ya wanajeshi wa taifa, kwa upekee kujua idadi ya wanajeshi wa kikosi cha ulinzi wa rais, yani Fox Republican. Na hiyo nafikiria ni katika shabaha ya kuboresha maisha ya wanajeshi au malipo ya wanajeshi baada ya kujua idadi yao. Wanajeshi hao walihesabiwa vizuri, wakitoa majina yao yaliyoweka katika SIM kadi zinazolindwa nao ni baadaye ndio watatolewa vitambulisho. Na siku mbili kiisha mapambano kati ya wakaaji wa vijiji viwili jirani vya mtawa Katanda, hali ya utulivu ndio inadumu katika maeneo hayo ya jimbo la Kasai Mashariki. Ujumbe wa jimbo uliojielekeza katika vijiji hivyo tayari umerudi mjini Mbuji Mayi. Waziri wa jimbo anayehusika na mambo ya ndani aliyeongoza ujumbe huo amejulisha kwamba hatua nyingi zilichukuliwa kwa kurudisha amani katika mtaa wote wa Katanda. Lazar Chipanda Kasongo anafasiria mbele ya mikrofoni ya Emmanuel Elameji wa Kabedi. hadi Katanda tulitia mahali hapo, kamanda wa askari polisi mwini tuliruhusu kukamata mipango yenye inaweza kumsaidia kukomesha vita hiyo, atasaidiwa na viongozi vya teritoria. Tunaanza kuunda komisheni ya amani yenye itaongozwa na liwali wa jimbo huyo, ni waziri wa jimbo la Kasaya Mashariki anayehusika na mambo ya ndani. Lazar Tipanda Kasongo akifasiria mbele ya mikrofoni Emmanuel Elamedi wa Kabedi. Kampeni ya mchango wa chanjo ya kupinga shurua ilizunduliwa rasmi leo asubuhi mjini mdini Uvira jimbuni Kivu ya kusini yapata watoto elfu, elfu, elfu, elfu mia moja makumi nane na saba wa umri wa miezi sita hadi miaka mitano watapata chanjo ya kupinga shurua. Shabaha ya UNICEF ni ya kupatia watoto wote bahati ya kuishi na kukomaa na afya nzuri. Watapata nyongezo wa vitamin A, na wamoja wenye mwaka moja hadi tano watapata mebendazole Huwa pia zili zitagawanywa kwa watoto elfu mia moja makumi tatu na tisa, fistongo mamabala na leta mingi toka mji wa Uvira. Huduma zote hizo zitafanyika bila malipo. Kampeni itachangia kupunguza vifo vya watoto. Kwa hiyo kufuatana na takwimu zilizotolewa na ofisi ya eneo la afya, kati ya watoto 150 waliokumbwa na, wali na ugonjwa wa shurua tangu mwanzo wa mwaka huu ni watoto makumi tatu na mbili ndio waliofariki. Kufuatana na ripoti ya UNICEF nchini Kongo, kati ya watoto kumi wawili ndio wanaofariki kabla ya miaka mitano. Mwakilishi wa UNICEF katika sherehe alishukuru kuwepo kwa amani nchini na kuweza kurahisisha kampeni kufanyika, ijapokuwa nafasi zingine usalama unaonekana kuwa bado mdogo. Ugonjwa huo wa shuhua uliripotiwa kuwa mara ya kwanza katika bonde la Ruzizi. Kuwepo kwa ugonjwa huo tarafani Uvira kulisababishwa na raia wa Burundi kulitembeleo jiji la Uvira na kusababisha hivi vifo. Mganga mkuu huo aliwashukuru leo hii mamia ya wakina mama waliokuwa wengi kwenye hospitali kuu ili watoto wao wapate chanjo badala ya kuwaweka kwenye vyumba vya maombi toka Uvira. Fistongo Mama ya Bala, kwa niaba ya Radio Okapi. Kwa kifupi, jimboni Equateur, kampeni ya kupinga ugonjwa wa kupooza kwa mwili polio ilianza rasmi jana pale Lisala katika wilaya ya Mongala. Wazazi wa eneo hilo la afya walifasiriwa maana ya chanjo ya kupinga polio kwa watoto wakati wa maandamano ya pikipiki katika mabarabara jioni, kwamba wilaya wa wa ya muungala na hesabu watu tano wapolio ukali kwenye idadi ya makumi mawili na sita kwa mwaka huu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa kifupi pia watu mia mbili makumi tatu na tisa waligonjwa uti wa mgongo, yani, waligonjwa uti wa mgongo na 10 kati yao walifariki mtaani au kwenye umbali wa kilomita na tangu mwanzo wa mwezi wa Agosti iliyopita, na seneta ilikubali leo hii siku ya tano kalenda mkutano kuhusu bajeti. Mpango huo una nukta kumi na mnane kati yazo tatu zilizobaki. Taarifa Baben Mpongo Masimango inasema tijioni na Joakim Kalumendu. Mradi wa sheria ya bajeti ya elfu mbili na nane ule wa kujitegemea kwa majimbo wa sheria ya kutolea fedha vyama vya kisiasa, pamoja na ule wa sheria kuhusu kutenda kazi kwa seni, ni miongoni mwa masuala yatakayojadiliwa katika kipindi hiki cha vikao. Baada ya kukubali kalenda, bunge la seneti lilianza mara moja kuchunguza mradi wa sheria juu ya kuundwa kwa mfuko wa taifa kwa ukarabati mwa barabara. Mradi uliotolewa na waziri wa kazi za umma na majengo, Waziri Pierre Numbi, alisema pesa hizo zitaepusha kubomoka kwa mabarabara, tatizo la zamani nchini humu. Pesa zitatoka kwa ushuru wa petroli na mafuta, pia kwa malipo ya barabara na kwa faini nyinginezo. Wakipongeza hatua hiyo, maseneta walionyesha uoga wa kuona kuunda mfuko mwingine wa kusaidia kulisha matumbo ya kundi fulani, kando ya yale yaliyoundwa zamani kwa ukarabati wa mabarabara ambayo sasa ni mabata yaliyovunjika. Wanahofia kuwa wananchi wasilipe mara pili ushuru uliokamatwa tayari na dji pamoja na mashirika mengine. Kikao cha leo kilikatishwa kwa kuruhusu waziri aandae majibu wa wasiwasi ya maseneta. Kikao kitendelea tena siku ya kwanza ijayo. Okay.