Ni, oh, e shule nyingi zimeanza masomo hapa mjini Kinshasa, ijapokuwa hatua ya mashirika awalimu, ya kutetea walimu ya kuendelesha mgomo wa kazi ni katika mashulezi moja tu ndio masomo hayaanzishwa hata kama walimu na wanafunzi wanafika masomoni. Jimboni Kivu ya kaskazini, mashirika kiraia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya Rwanda na ya Burundi yamekusudia kutimiza mpango ya pamoja kwa kusaidia mapatano ya amani ustawi na maendeleo katika eneo la Afrika ya kati. Ikiisha mkutano wa siku mbili mwisho wa juma iliyopita mjini Goma, wahudhuriaji kutoka nchi hizo tatu walisikilizana kuhimiza yanao katika mapatano hayo na kushawishi maserikali ya nchi hizo kutimiza makubaliano yenyewe. E, kaskazini ya Katanga ugonjwa wa tauni ya nguruwe uliojitokeza mwanzo wa mwezi huu wa Septemba katika mtaa wa Kabalo umesababisha vifo vya wanyama hao mia mbili makumi nane. Wakuu wa kiraia walikataza kuuzishwa kwa wanyama, nguruwe. Kwa wanyama nguruwe, wa nguruwe wanyama ya nguruwe isiyochunguzwa na shirika inayo uwezo. Ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Naam shule nyingi zimeanza masomo hapa mjini Kinchasa, ijapokuwa hatua mashirika ya kutetea walimu ya kuendelesha mgomo wa kazi, ni katika mashule zimoja tu ndiyo masomo hayaanzishwa, hata kama walimu na wanafunzi wanafika masomoni. Waandishi wetu Babel Mpongo Masimango na Manela Mputu tu walitembelea masomo zimoja za mitaa ya Bandalungwa, Ngiringiri, Ngiri na Kalamu. E, taarifa yao inasoma Tidoni na, na Joakim Kalumendo. Hatukusoma, waalimu hawakufundisha tangu tarehe tatu. Tunakuja kila siku, lakini hatutajiandika. Hata mwanafunzi huyo wa shule ya kimsingi D Ngiringiri, siyo yeye pekee anayeteseka na mgomo wa walimu. Katika mashule mengine kama lile la kimsingi la Ngiringiri pamoja na shule ya kisekondari ya kiufundi ya Matonge, hali ni hiyo hiyo. Wanafunzi na waalimu wanafika kila siku, lakini masomo hayatolewe. Hata hivyo watoto hao wanazuiliwa katika vyumba vya masomo hadi saa sita. Mmoja wa walimu tuliyekuta huko anaelezea sababu ya kuwekwa kwao shuleni. O, anasema tunakuja lakini hatufunze. Mgomo unafanyika shuleni, siyo nyumbani. Hata hivyo masomo yalianza kunako Complex Scolaire Bolingani pamoja na shule ya kisekondari ya Kinvula huko Kintambo, pia kunako Lise Salitist ya Matonge kama vile kunako shule ya kisekondari ya kiufundi ya Ngiringiri masomo yalianza pia, kunako College St George ya Kitambo, lakini kwa mjibu wa mwakilishi wa waalimu ni asilimia makumi sita ya waalimu ndiyo inafika shuleni, wengine bado wanaendelea ku heshimu mwito wa mgomo uliotolewa na vyama vya kutetea haki zao. Kwa kufunika nafasi hiyo, watawa wa shirikisho hilo wamekuwa wakifunza wanafunzi wanaokosewa waalimu. Mwalimu huyu pia anaelezea anasema, tukiendelea hivyo kuna hatari ya mwaka bila masomo. Wazazi wamekuwa wakitoa mchango wao kwa elimu ya watoto wao. Tutaomba mchango, lakini utakuwa mdogo kuliko wa mwaka uliopita. Kitachotambuliwa ni kwamba idadi ya mashule yanayoanza kusoma imekuwa ikiongezeka. Eh, Joakim Kalumende huyo akisoma taarifa ya Babel Pongo Masimangu na Manela Mputu. Eh, kwa upande wengine, masomo alianza mjini Matadi katika hali ya mvurugo. Wazazi wa wanafunzi wa masomo za kipekee walifika kwa fujo kukamata watoto wao Wahalifu wa moja walishambulia walimu na wanafunzi katika masomo hizo za kipekee. Kwa mjibu wa kiongozi moja wa masomo jimboni Bakongo, Robert Wilawila Wila, masomo ya bituku ya mtawa Nzanza ilipoteza vifaa vya kazi vilivyopelekwa na wahalifu hao. Lakini masomo haya haya kuanza katika sekta ya serikali jimboni Bakongo. E, taarifa dani kinna sita aliyotuandalia kutoka Matadi, na soma Tidioni, na karinda muso Wanafunzi wa mashule ya kipekee mjini Matadi kupita idadi ya mia moja walikuwa nalia pia kukimbilia katika maeneo mengi mbalimbali mbali kwa sababu walifukuzwa na nguvu kwa wahalifu katika mashule yao. Sawavile, pale shule complexe Scolaire Sadisi katika mtaa wa Matadi, pia katika mashule mengi masekta ya kipekee katika mji wa Matadi jimboni Bakongo. Kutokana na maseni ya bwana Robert Wilawila, kiongozi wa EPSP jimboni Bakongo, wahalifu waliiba vyombo vya kazi katika shule complexe ko le Bituku pale mutaa wa Nzanza. Iswali inashimamisha maendeleo ya mafundisho katika shule ya sekta ya kipeke. Wakati wazazi wachache walipata habari kama watoto yao walishambulia kwa wahalifu, walifika haraka katika mashule kwa kurudisha watoto yao katika manyumba. Upande yake mea wa muji alituma waskari polisi katika mashule kwa kumaliza swali. Jueni kwamba katika mashule ya serikali mjini Matadi masomo aiendeshwe kwa kifupi, mfuko wa Umoja wa Mataifa kwa watoto UNICEF, imeanza leo hii pabuni ya wilayani Ituri, kugawa vifaa vya masomo kwa wanafunzi na walimu wa masomo ya kiprimari. Buku na kalamu viligawanya kwa wanafunzi na buku za matayarisho kwa walimu pamoja na chaki. E, tukirudi hapa mjini Kinshasa, tujulishe kwamba wanafunzi 200 walipokezwa leo hii samani ya chifu wa Monique William Lasiswing. E, ni hao waliopata katika mashindano ya kuandika kifaransa Yaliyoandaliwa na tume la habari kwa watu wengi la Monique mnamo mwezi wa Juni iliyopita. Wanafunzi hao walitokea katika masomo tano za kampi Luka katika kata moja mbali ya mtaa Ngalima. Na Zenkoko alihudhuria maandamano hayo na kutwandalea taarifa anayostoma na, na Joachim Kalumendu. Wanafunzi makumi mawili walioweza sana walipata tuzo au zawadi hiyo kutoka mikono ya mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kila mmoja wao alipata begi ya mgongo, mabuku, kalamu pamoja na mavazi ya masomo ambayo hayajasonwa. Aidha, Monik itawalipia malipo yote ya masomo katika mwaka huu. Wengine walipata tu vifaa vya masomo kama vilivyotolewa kwa kundi hilo lililoweza sana. Mashindano hayo ambayo washindi wamepewa tuzo yalifanyika mwezi Juni iliyopita. Mitihani hiyo iliyoandaliwa na tawi la utangazaji la Monik ilikuwa na lengo la kutambulisha zaidi kwa wanainzi kuwekwa kwa Monic kabla ya kufanya mashindano hayo. Kila mgombea alipewa kitabu kilicho na maelezo dhidi ya tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa usomi katika kata hilo maskini na lilotengwa mtaani Ngaliema. Kutolewa kwa vifaa hivyo vya masomo kulifurahishwa na waliovipokea. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mashirika kiraya, ya kiraia ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ya Rwanda na ya Burundi yalikusudia kutumiza mpango ya pamoja ya kwa kusaidia mapatano ya amani, ustawi na maendeleo katika eneo la Afrika kati, ya kati. Kumbukeni kwamba mapatano hayo yalisainiwa mjini Nairobi nchini Kenya na marais na wakuu wa serikali wa nchi kumi na moja mnamo mwezi wa Disemba elfu mbili na sita, kisha mkutano wa siku mbili mwisho wa juma iliyopita mjini Goma yapata wahudhuriaji makumi saba kutoka nchi hizo walisikilizana kuhimiza yanao katika mapatano hayo na kushawishi maserikali ya nchi hizo kutimiza makubaliano hayo b Florence Boloko wa shirika la kiraia la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo anafasiria mbele ya mikrofoni ya Silvestre Kilulu. La société civile dès le départ... shirika la raia tangu mwanzo tangu kulianzishwa harakati, ilikuwa mshiriki wa harakati hiyo ya maziwa makuu. Tunahitaji hiyo makubaliano ipokelewe na nchi hizo kumi na moja, zikubali na mpango huo, ili yaanze tumikisha miradi ya amani, hasa ya maendeleo. Kuna pesa ajili ya ujenzi wa Jamhuri ya Kongo na pia kwa makanda ya maziwa makuu, nayo pesa hiyo itapeleka ya majimbo kuendelea. Sisi tuna lazima amani, ili pesa hizo zifaidishe miradi nayo inahitaji kuwepo amani. Na jamaa nyingi za wahami ziliwasili leo hii asubuhi pa Kiluku, kijiji kinachopatikana kwenye mwendo wa saa mnane kwa miguu na Ngungu, umbali wa kilomita makumi matano kusini magharibi ya mji wa Goma, mtaani Masisi, kwa mujibu wa wakaaji wa Kiluku jamaa hizo zilikimbia mapambano ya siku ya Mungu katika sekta ya Ngungu kati ya wanajeshi wa FRDC na watu wenye silaha wanaooneshwa sawa watiifu wa Laurent Kunda jimboni mashariki. Kwa wakati huo polisi watatu waliumizwa, wamoja walipigwa na zaidi ya vijana makumi mawili walifungwa. Hayo ni matokeo ya mapigano ya jana usiku hapo Buta, mtaa upatikanao kwenye umbali wa kilomita mia tatu makumi mbili na nne kaskazini ya mji wa Kisangani. Mzozo huo ulitokana na usaidizi wa polisi kwa mfungwa mmoja aliyepigwa na vijana wenye hasira. Vijana hao hawakufurahishwa na kuachwa huru kwa mfungwa huyo na kurudi kwake katika kata alimochukizwa na, na watu wengi. Vijana hao walisambazwa na polisi waliosaidiwa na wanajeshi wa FRDC. Mafasirio mengi nawe Andre Kitenge, kutoka mji wa Kisangani mapambano yale yalifanyika katika kijiji moja ya katikati ya mji wa Buta. Watu wengi walikuwa wamempiga mtu moja mwenye alifungwa na askari polisi na kutupwa ngerezani. Kumepita sasa wiki moja. Mtu yule na wenzake wawili walichongelewa kutengeneza fedha ya uongo. Kumwachilia kwake kwa muda ilileta asira kwa vijana, kwani walisema yeye ni mkali, na wakaanja kumpiga vikali. Kisha kujulishwa wa askari polisi, walifika mahali yale kwa kuzibia vijana wale Kuambatana na washuhuda, waskari polisi wale walijiunga na jeshi na kupika masasi juu, na watu wakaogopa kwa wakati ule. Waskari polisi tatu waliumia vikali, na wawili kati yao wako hospitalini. Kuambatana na kamanda na kamanda ule wa polisi, amesema tena vijana karibu makumi mbili walifungwa na usalama ilirudi kisha yake asubuhi katika kijiji yale, mji Kisangani. mimi ni Andre Kitengerejo Okapi, nao wakaaji wa Bolobo mtaa unaopatikana kwenye umbali wa kilomita mia tatu na Bandunduville wanahuzunishwa na usumbufu kutoka wanajeshi wa ulinzi wa maji. Wanajeshi hao walitawanya katika eneo hilo wakati wa mzozo wa kiasili wa mwezi wa Novemba kati ya, ya watendee na wanunuu. Wanapora mali, wanapiga watu na kuwafunga bila sababu. Ufuateni ushuhuda wa mbunge wa jimbo la mashariki wa Bolobo, Alphonse Lekiemo akiwa mbele ya mikrofoni ya Basil Bakumbani. Tunasikitishwa na unyanyashaji, kunyang'anywa kwa vitu vya wakaaji na kupigwa kwa wakaaji na wanajeshi wa FARDC. Ni brigedi iliyo Bolobo na kandokando huko. Wanajiingiza katika masuala yote, mambo ya mashamba, mipaka ya mashamba, mapigano katika jamaa, ni wanajeshi wa FARDC ndio wanaamua. Wakaaji wanasikitika na wamekuwa wakihama. Watu hao wameweka vizuizi barabarani na kila siku wananyang'anya mali ya wakaaji wanapopita, wanachunguza mabegi yao, wanapiga wakaaji. Baba mmoja wa miaka makumi sita na saba alipigwa na wanajeshi hao. Kuna watu wanaohama vijiji vyao na kuenda katika vijiji jirani kutokana na usumbufu usumbufu wa hao. Tunaomba waongozi wachunguze hali hiyo, la... kwa upande wake Generali Constant Dima, kamanda wa jimbo la pili la kijeshi, amesema kwamba hakuharifiwa kwa kuhusu kwa vitendo hivyo. Ameaidia kuendesha uchunguzi na kuharifu moja kwa moja wakuu wa ngazi za juu, sababu wanajeshi hao wapo chini ya uongozi wa mji wa Kinshasa. Kwa kifupi, akiwasili siku ya Mungu mjini, mjini Brussels Rais Joseph Kabila alikutana leo hii asubuhi uso kwa uso na mfalme wa Ubeljiji Albert wa Pili. Mbele ya hapo, Joseph Kabila alizungumza na wanamemba wengi wa serikali ya Ubeljiji, e kati yao wa waziri mkuu Guy Verhofstadt na kiongozi wa diplomasia Karel de Gucht. E, kaskazini ya Katanga, ugonjwa wa tauni ya nguruwe uliojitokeza mwanzo wa mwezi huu wa Septemba katika mtaa wa Kabalo wenye umbali wa kilomita mia tatu magharibi ya mji wa Kaleme umesababisha vifo vya wanyama hao mia mbili makumi nane. Wakuu wa kiraia walikusudia kukataza kuuzishwa kwa nyama ya nguruwe isiyochunguzwa na shirika inayo uwezo huo. Hufuateni matokeo ya ugonjwa huo na kiongozi mta, wa mtaa Jean Gui Bongo akiwa njiani mwa simu na Francois Xavier Mibei. Tangu mwanzo wa mwezi nyama mia moja makumi mbili na tatu wamekwisha fariki ndani ya muji wa Kabalo makumi kenda munamo sekta ya Lukuswa na wengine makumi saba na tano ndani ya sekta ya Lwela Luvunguyi. Ni jumla ya nyama mia mbili makumi mnane na mnane wanaokwisha fariki bila kuhesabu wale wasiojulikana na ofisi ya afya ya nyama. Ugonjwa huu unatambulikana na kugonda kwa nyama mgonjwa, ngozi yake kugeuka nyekundu na hata nyama kukosa nguvu ya kutembea. Tunakamata hatua ya kukataa kupokea nyama ya aina ya nguruwe kutoka materitoria ya yengine jirani isiyochunguliwa na waganga. Kama vile kunapatikana waganga wasio mipaka kwa ajili ya watu, ni vizuri pia kuwe waganga wasio mipaka wanaohusika na afya ya nyama ili tupate msaada wakati huu wa mwezi wa kenda wa kurudi kwa watoto shuleni. E, tukibaki paka balo tujulishe kwamba wakaaji wake wanakumbwa pia na kipindupindu tangu Jumamoja, watu kumi na saba wamehesabiwa, moja kati yao alifariki. E, kwa kifupi, mtu mmoja aliwawa na wengine tano waliumizwa katika ajali ya gari la le mabawa leo hii mchana pamalembankulu nkulu jimboni Katanga. Ndege ya Karibu Airways kutoka Lubumbashi ilishindwa kushuka, rubani alifariki na walioumizwa walielekezwa hospitalini. Jimboni Kivu ya kusini siku inekisha kuanzishwa kwa kampeni ya chanjo ya shuhua. Operesheni hiyo ina shida ya kuendelea mjini Bukavu, shandaua zimeisha pamoja na dawa ya chanjo. Wakuu wa kiafya wa jimbo waliahidia kutafuta suluhisho. Michel Chirimwami. Moyo wa subira kukosa pia kukatika tamaa ndizo alama mbili zilizoonekana kwa kina mama maelfu waliongoja kwa hamu chanjo dhidi ya suluba kwa watoto wao. Vituo karibu vyote viliyoteuliwa kwa kuwachanjia watoto mjini Bukavu vimekumbwa na ukosefu wa ndui na chandarua zenye dawa ya kuua mbu. Kuhusu kule kuja kukosekana kwa chandarua, wengi kati ya wazazi walisema haina mafaa. Ya lazima kwao ni watoto wao kupata chanjo dhidi ya suluba, waipate au hapana chandarua Ila operesheni za uchanjaji zilikwenda polepole katika baadhi ya vituo vya kuchanjia dhidi ya surua kwa watoto wa chini ya miaka mitano. Ni mfano kituo kilichowekwa katika kituo cha afya cha Village d'Enfance cha Karale tunapitiwa tumeomba ofisi ya eneo la afya iongeze watu iongeze na idadi ya wauguzi wanaochanja. Ofisi ya mganga mkuu jimboni ilitoa sababu kadhaa. Kwanza inataja idadi ya watoto wa kuchanjwa ambao ipo juu ya matarajio. Tumsikilize mratibu wa ofisi husikayo na uchanjaji ndui Kivu ya Kusini, Dr Jean Marie Piko. Mwanzoni tulifanya mpango kupitia idadi ya wakaji tuliyopata kwenye maeneo ya afya mwaka wa elfu mbili na tano. Ni wazi kwamba kufuatana na kutoelewa idadi o, kamili ya wakaaji, kuwe chandarua zinazokosa pia vifaa vingine. Wazazi fulani wanakiri kuwa watoto wote hawatapata huduma kabla ya mwisho wa kampeni hii. Siku ya pili, Bukavu, Michel Chirimwami, Redio Okapi. <laughs>