Matangazo yetu Joachim Kalumendo. Oh, hojambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi katika dakika 15 ya habari mbalimbali za Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kwanza kabla kabisa, huyo hapa ni msasari wa habari. Kamanda wakuu wa majeshi ya Rwanda, Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Burundi wamekubaliana kupanga mikutano ya makamanda wa vikosi vya kulinda mipaka kwa minajili ya kuepuka mizozo ya kijeshi kwenye mipaka ya nchi nne. Hayo yametoka katika mkutano wa siku mbili mfululizo kati ya maamri jeshi wa nchi hizo nne uliofanyika mjini Lubumbashi. Sheria kuhusu kujitegemea kwa majimbo bado inaendelea kungojelewa. Mikakati ya kutimiza kujitegemea huko itatolewa hivi karibuni. Itakuwa katika mkutano juu ya kujitegemea kwa majimbo utakaofunguliwa kesho hapa mjini Kinshasa, kama alivyotangaza waziri wa mambo ya ndani Deni Kalume. Jimboni Kivu ya Kusini, safari kunako Ziwa Kivu zimesimamishwa tangu siku ya tatu jioni mjini, mjini Bukavu. Sababu ni kufungwa Uh, kwa huku ni kwa kwamba kodi zinazoitwa ad ambazo zinazimishwa na jimbo kwa mtajiri wa mashua. Tayari matokeo mabaya yameanza kutokeza. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde tu, karibu katika sikio na ifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Kumekamilishwa leo hii mjini Lubumbashi jimboni Katanga na mkutano uliokusanyisha makamanda wakuu wa majeshi ya Rwanda, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Uganda pamoja na Burundi. Katika mkutano huu wa siku mbili, washiriki walikubaliana kwa kupanga mikutano ya makamanda wa vikosi vya kulinda mipaka kwa minajili ya kuepuka mizozo ya kijeshi kwenye mipaka ya njini hizo. Kutoka Lubumbashi, Denis Maheo anaripoti kamili kati ya hatua iliyochukuliwa kwenye mkutano wa nchi ya kanda la Maziwa Makuu ni kwamba maofisa wakuu wa majeshi walikubaliana kusubutisha vikundi vya pamoja vitakavyohusika na kuchunguza hali ya usalama mipakani na pia kutoa ripoti kamili kuhusu hali hiyo. Maofisa wakuu wa majeshi ya nchi ya Rwanda, Burundi, Kongo na Uganda walitamani pia kuona ofisi zingine kama vile ya askari polis ya kuchunguza kuingia na kutoka inchini pia ofisi ya serikali kukutana mara na mara. Wahudhuria walikubali wote pamoja kuundwa kwa kituo kitakachohusika na kusimika mipango kamili. Mwisho, walikusudia kwamba mkutano ujao utaandaliwa pale Kampala nchini Uganda. Tujue kwamba mkuu kiongozi wa majeshi ya Monuc alihudhuria pia mkutano huo kama mwangalizi, naye mjumbe wa ofisi ya jeshi ya Amerika kwenye ubalozi wake nchini Kongo alikuweko pia. Denis Mayo, Radio Okapi. Na baada ya kikao hicho kumalizika, Amiri Jeshi wa Jeshi la Rwanda alielezea kuwa nchi, nchi yake haitoi msaada na haitatoa msaada kamwe kwa Laurent Nkunda. James Kabarebe alitamka hayo mbele ya waandishi wa habari mjini Lubumbashi. Alisema kuwa Rwanda imekubali kuingia katika operesheni ya pamoja kwa kuangamiza vikosi haramu katika maeneo ya Maziwa Makuu. James Kabarebe: kwanza uh, huu mkutano wa tripartite hauhusu mambo ya Rura Nkunda. Huu mkutano wa tripartite unahusu maforse negative ambayo iko inaopere ku teritwari ya, ya DRC uh, kuhusu mambo ya Rwanda kusaidia Rura Nkunda. Kwa hiyo mkutano, tumesisitiza na tumerudiria kwamba Rwanda haisaidie Kunda haitamsaidia leo, haita msaidia msaidi kesho juu hatujui kwa nini anapigana, hatujui vizio yake. Entere za Rwanda na DRC zitaweza kuendelea vizuri zaidi tukitumika bilaterali na DRC na regio na community international, sio kutumika na faksio moja ambayo iko inapigana kwa vizio yake au kwa kwa intere zake. njia katikati ya Rwanda na DRC ya guvernema ya DRC iko wazi. Huyo ni James Kabarembe, mkuu kiongozi wa majeshi ya Rwanda. Matamshi yake yalirekodiwa na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Neli Kabena. Lakini mtatua radhi kutokana na matokeo na urekodi huo ambao ulikuwa mbaya. Sheria kuhusu kujitegemea kwa majimbo bado inaendelea kungojelewa. Mikakati ya kutimiza kujitegemea huko itatolewa hivi karibuni. Itakuwa katika mkutano juu ya kujitegemea kwa majimbo utakaofunguliwa hapo kesho mjini Kinshasa. Habari hiyo ilitolewa leo hii kwa waandishi wa habari na waziri wa mambo ya ndani Denis Kalume, ambaye alielezea pia njia muhimu za mradi huo. Namna gani kupelekea polisi kuheshimu kuheshimu kazi yake e, katika hasa sana kwa kuheshimu haki na uhuru wa wananchi, ndiyo shabaha ya semina iliyoandaliwa siku ya pili hii kunako Centre pour la Social Sepas hapa mjini Kinshasa. Mkutano huo uliandaliwa na mfuko wa Kijerumani Conrad Adenoel. Washiriki walitafakari juu ya jukumu pamoja na mabadiliko katika polisi ya taifa. Aidha, walipata mafunzo juu ya deontolojia ya polisi. Huyu hapa ni kanali Gaston samu mingi inspekta mkuu wa polisi ambaye ni mmoja waliohutubia katika semina hiyo ya leo. Matamshi yake yalirekodiwa na Wili Jaringa. Shabaha modern... ya mkutano mkuu ya sasa ni kwa kuongoza kazi ya askari polisi, sababu ya kusaidia raia vyema. Mpaka sasa katika maeneo zote za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo tulisha pima kupana mafundisho kwa askari wa polisi. Unafahamu mzuri kama wa wapolisi wachache hawana masomo lakini kazi ngali nguvu kwa sababu tunapaswa kuendesha mafundisho kwa kupata askari polisi wa kukamilika na mabomu ya kujikinga ni hatari kubwa. Hayo ni matamshi ya Askofu Marini Bodo, msimamizi wa kanisa la kikristu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ilikuwa wakati wa kufunguliwa kwa kikao nchini juu ya tatizo la mabomu ya mkono nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mkutano ambao utachukua siku mbili. Askofu Marini anasema kuwa mabomu ya kujikinga ni vita isiyoonekana baada ya kipindi cha mizozo. Kanisa ambalo mara nyingi huwasaidia wahanga wa mabomu ahayo wanapendelea kutatua shida hilo kupitia sheria. Askofu Marini anahojiwa na Joselin Musauponde. Kanisa inazowezi kusaidia kwa mara watu ambao wapo katika mateso, watu walipoteza jamaa yao, wala wenye waliguswa na swali ya madini. Sasa tunazani kama tunapaswa kusaidia kwanza, kwa kuongoza swali ambayo unafanya msiba. Ndio maana inafaa kwanza kuhimiza watu na kuwapatia mafundisho. Tunapaswa kuwafasilia namna gani wanapaswa kuishi katika maeneo yaliyoguswa na Vita. Inafaa kuongoza sheria kwa kuchungua swali ya vita na ya madini katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati watu wanatayarisha vita, kanuni ya kanisa inaikataza. Kanisa inasema hivyo, hatuwezi kusumulia kwa mbali, inafaa kukutana na viongozi. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Jimboni Kivu ya Kusini, safari kunakoziwa Kivu zimesimamishwa tangu siku ya kwanza jioni, mjini Bukavu. Sababu ni kwamba kodi zinazoitwa ead ambazo zinalazimishwa na jimbo kwa matajiri wa mashua. Kodi hizo ambazo zimetajwa na wenyeji mashua kuwa zisizo halali zinaondolewa kwa nauli, yaani ba ya kila msafiri na kwa kila aina yoyote ya bidhaa inayopakizwa. Matokeo mabaya ya mgomo huo yameanza kujitokeza tayari kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Bukavu, Jean Baptiste Ntonka. Kilichokuwa chanzo cha mgomo wa kazi huo ni barua kiongozi wa idhaa ya uchukuzi alichokituma kwa Komisaire la kustre siku ya sita inayopita barua hiyo ilizungumzia utozaji ushuru na iliomba comisare la kustre asitowe vibarua vya ruhusa ya kuondoka kwa wachukuzi wasiolipa ushuru. Hii siku ya pili kwenye bicha za Bukavu, mitumbwi na mashua mbalimbali zimebaki bila kusafiri. Mgomo wa wachukuzi hao umekamilika, wasafiri hawakwenda na wananungunika. Mimi ni mchuruzi kutoka Kalemi, hapa niko na machozi mingi kuroho yangu. Nafika mjini Bukavu, hakuna mashua ya kwenda Goma. Sina ndugu, hakuna mwenye ananijua ile mashua na njoo nyumba yangu. Mimi nalalaka ndani na njoo mule nafanyia biashara. Mimi siko peke yangu, tuko ataba mama makumi sita. Hapa tuko naenda Goma. Upande wa idhaa ya usafirishaji jimboni wanajitetea. Baguma Bagutwirirwe, kiongozi wa idhaa hiyo: tumebadilisha mipango toka mwezi wa nne. Kwa sasa bunge jimboni lime amua kuongeza pesa za serikali ndiyo maana limetuomba ushuru za EAD katika maservisi zirudiliwe. E, wa armatero wa Bukavu wanataka mgomo wao udumu hadi ushuru huo uondoshwe, ushuru wanaouona kama usio halali. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. na jimbo likasaya mashariki tani kumi na saba ya malakiti ilikamatwa jana kwenye stesheni ya reli ya Mweneditu, kilometa mia moja makumi matatu kusini mwa jiji la Mbujimai. Madini hayo yalikuwa yakitoka kabea ya Kamwanga kupitia Mbujimai, yakisafirishwa hadi Lubumbashi, jimboni Katanga. Kulingana na waziri jimboni wa madini pamoja na nishati, mchuhuzi mwenyeji mali hayo aliweza kuelezea uongo uliogunduliwa na shirika la reli la Congo, SNCC kutoka mbuji Mai. Estenda Lafina anaarifu zaidi. Ni mara ya kwanza viongozi vya kampuni SNCC Mwenditu wapokee madini mingi ya aina ya malakiti kwa kusafirishwa kwenye jimbo la Katanga. Madini hii iko miongoni mwa yale walivumbua siku zilizopita na inachimbwa na raia pale Kabia Kamwanga kwenye kilomita makumi ine na tano na mji Mbujimaji. Waziri jimboni ya usikai na madini ujulisha kwamba mnunuzi wa madini huu alijaribu kukimbia serikali kwa kutokulipa kodi ya asilimia moja ya biashara yake. Ni kusema alijulisha kwamba ana toni mbili ya madini ya aina ya malakiti pahali pa toni kumi na saba. Tulipo muhoji mfanyabiashara wa madini anafasiria, kwamba alionyesha vikaratasi vya ofisi la gavana na ofisi la madini vinashuhudia kwamba alilipa kodi kabla ya kusafirishwa madini yake. Kampuni SNCC inaendelea kupima wingi kamili la madini. Baada ya hapo, mfanyabiashara huu atalipa malipizi na vikaratasi vyote vya maofisi mbalimbali. Tamshi la waziri jimboni usikai na mambo la madini, tokea a Mbuji Mayi, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Mjini Kindu katika jimbo la Maniema, wanawake mia moja wasiojiweza wamoja wakiwa wahanga wa ubakaji wametolewa mkopo wa dola za Kimarekani mia moja makumi sita kwa kila mmoja. Mikopo hiyo ilitolewa na shirika lisilokuwa la kiserikali la wanawake Uwakii. Msaada wa dola za Kimarekani elfu makumi mawili na nne mia saba makumi matano na sita ulitolewa na Prid Comrek kwa shirika hilo. Mafunzo ya siku tatu kwa kulinda fedha hizo yamekuwa yakitolewa kwa wali opokea fedha hizo e, tangu hapo jana. Akihojewa na Mathie Ilunga Bika D Kasa Karume e, katibu mtendaji wa Uwaki Maniema, anaelezea hapa sababu ya kuwachagua wanawake hao na sababu ya msaada huo. Wale wamama ni wenye kwa wanachuzaka lakini, mfuko yenye wanakuwa nao ni ndogo. Na sasa kupitia hii mafunzo, tuliweza kukafanya mradi tukaweza kutia kwa punit kwa mgaek na punit kwa mgaek alitusaidia na msaada kwa ajili ya wamama mia moja wenye wanaweza kukapata kila mama kiasi ya dolari mia moja makumi sita ya Kiamerika sababu msaada walitupatia pia mmahatua, hatua ya kwanza walitupatia ni msaada wa dolari ya Kiamerika elfu kumi na mbili mia saba makumi tano na sita na ni hiyo itatusaidia kwa kuweza fanya kwanza mafunzo eh, ni muda wa siku tatu itafanyika tu, ni pale wamama wale walioandaliwa ilo msaada kwa kuweza kuchuuza, sio msaada wa bure, lakini ni mkopo yenye wanapewa sababu kwa kutumikisha na kuangalia juu wamama uko wengi, hawa wakamaliza wakalipa, ni pale tunaweza hama, na hiyo watarudisha kwa kusaidia hata wamama wenye kuwa ngambo ya Alunguli na wakaaji wanaoishi katika mbuga la wanyama la Virunga katika jimbo la Kivu ya kaskazini walianza kuhesabiwa. Imepita sasa juma moja hivi, sasa zaidi ya jamaa elfu tano zimehesabiwa. Lengo ni kuwahamisha wakaaji hao na kuwapeleka sehemu nyingine kwa kuepuka shambulizi la mbuga. Operesheni hizo zimekuwa zikiendeshwa na shirika lisilokuwa la kiserikali Relance de la Mission de Paysana pour la Menagement de la Terre, na msaada wa vifaa na kifedha kutoka shirika kulinda mazingira la congo SNCC. kutoka butembo etien muindo ise ana maelezo zaidi operesheni ya kuidadisha watu inaelekea zaidi ya jamaa elfu nane mia tano jamaa hizo zinaikaa katika vijiji kumi na tatu vilivyojengwa bila ruhusa yoyote ndani ya mbuga la wanyama la virunga kando kando la ziwa edward munamo mtaa wa lubero kisha kuhesabu watu itafuata kazi ya kuwapeleka katika maeneo mapya iliyochaguliwa kwa ajili yao Kiongozi wa shirika RVPAT inayoidadisha hawa watu Mwanasheria Deodati Mulimba alisema maeneo tatu mtaani Lubero imechaguliwa kuwapokea hawa watu. Lazima maeneo haya itayarishwe iwe na maji safi, masomo pia vituo vya afya. Kazi hiyo yote italomba zaidi ya dola milioni thelathini. Kwa ngambo yake, kiongozi wa mbuga la wanyama la Virunga katika sehemu yake ya kaskazini, Bwana Musenzi Lusenge aliahidia ya kwamba shirika la Issen pamoja na wapatanishi wake ni tayari kutoa mchango wao kwa kazi ya shirika RMPAT. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Muhindo kwa niaba ya Radio Kapi, na huo ndio utakuwa mwisho wa taarifa yetu hii ya habari hadi hapo asubuhi saa kumi na moja unusu. Nasema kwaheri, jioni njema.