Ujambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi katika taarifa hii ya habari jioni ya leo hii. Lakini kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wa habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano mapya yalizuka leo hii kati ya wanajeshi wa taifa na waasi wanaoongozwa na jenerali wa zamani Laurent Nkunda. Mapambano hayo yalifanyika wakati jenerali mwasi alikuwa ameomba mapambano yasimamishwe, akiahidi kuwa yuko tayari sasa kwa kuwapeleka wanajeshi wake wa katika, a, katika vituo vya muungano wa jeshi. Wilayani Ituri, zaidi ya mashirika kumi ya misaada yamekuwa yakiomba yaondolewe kodi zote, ushuru wa kuwasafirisha wafanyakazi wake na kwa ukodishaji wa ndege za taifa na za kimataifa. Naye kiongozi wa shirika la njia za anga mjini Bunia haambatane na ombi hilo. Jimbo la Kasai Magharibi wafanyabiashara walio kwenye barabara itokayo Ilebo hadi Kananga wanalalamika kutokana na kucheleweshwa katika kusafirisha mizigo yao na shirika la reli la Kongo. Hayo na mengine mengi hivi punde katika taarifa hii ya habari, msikilizaji, tega sikio. Okay. Naifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano mapya yalizuka kati ya wanajeshi wa taifa na waasi wanaoongozwa na jenerali wa zamani Laurent Nkunda. Mapigano hayo yalianza leo hii huko Mushaki, Bihambwe, Matanda na Katale zaidi ya kilometa makumane magharibi mwa jiji la Goma, katika mtaa wa Masisi. Mapigano mengine yalifanyika huko Runyonyi, kilometa makumi tisa kaskazini mashariki mwa mji wa Goma, mtaani Ruchuru. Mapambano hayo yalifanyika wakati jenerali muasi alikuwa ameomba mapambano yasimamishwe, akiahidi kuwa yuko tayari sasa kwa kuwapeleka wanajeshi wanaoendelea kumtii katika vituo vya muungano wa jeshi Isafi. Faraji anatujia na maelezo zaidi. Mashambuliano katika lokalite ya Mushake ilianzisha tena nguvu tokea usiku uliopita, pasa tano ya asubuhi, mbele isike pale Buhambwe matanda katale, njiani ya Masisi centre asubuhi alinena hivyo. Colonel Delphin Kahimbi, yeye ni kamanda wa pili usikae na operation katika jimbo nane jeshini. Mwongozi moja wa jeshi wa FRDC alituelezea hivyo njiani ya simu akisema kama kumepatikana mashambuliano kubwa kati ya FRDC na wasi wa Laurent Kunda pia pale Katiru na Mweso kumepatikana vile vile mashambuliano tena pale Runyoni njiani ya Bunagana katika teritori ya Ruchuru. Hii ni kutokana tu na misemo ya Kolonel Delfi Kahimbi. Lakini bwana Lohankunda anakubali kama katika mashambuliano hii ya siku tatu amepoteza mingi, pia anaomba kwa wakubwa wa Kongo kuachishe vita. Kutokana tu na misemo yake anasema kama hii juu iruhusu raia wakimbie kwa ajili weko wengi pale Kichanga, na anakubali watu wake wapelekwe katika brassage juu ya jimbo ya nane jeshini. Inasema kama wa FRDC wamejibu tu kwa uchokozi ya watu wa Laurent Kunda. Colonel Kahimbi anasema kama Laurent Kunda hakutimiza agano yake alipana kwa monike ya kwamba atatuma watu wake mia tano na wakati haya yakiendelea takriban familia elfu sita wakiwa wote wa kabila la Watusi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waishio Mushaki, kilometa makumi manne magharibi mwa Goma, waliondoka Mushaki leo hii wakikimbia mapigano yaliyokuwa kando kando ya kijiji chao kati ya wanajeshi wa taifa na wale wa kundi la Loran Kunda. Kwa mjibu wa Monik Goma, familia hizo zimekuwa zikielekea Kirolirwe, kijiji kimoja kilicho kwenye umbali wa karibu kilometa makumi manane kaskazini magharibi mwa mji wa Goma kunako barabara ya Kichanga. Hata hivyo, ofisi ya uongozi wa masuala ya, ya kibinadamu OCHA mjini Goma inasema kuwa ni vigumu kwao sasa kujua idadi kamili ya watu hao wanaokimbia makazi yao pamoja na vifaa vyao hususan mifugo yao na kwa upande wake waziri wa ulinzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema kuwa amekubali mwito wa kusitisha mapigano uliotolewa na Jenerali muasi Chike ZDM. Alisema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Ufaransa la AFP. Tunakubali mwito huo ambao umetolewa baada ya siku nne ya mapambano kwa silaha nzito nzito, na ambako wanajeshi wa taifa wamekuwa wakisonga mbele, alisema waziri huyo. Waziri huyo alisema kuwa vikosi vya taifa havishindwe uongozi wa jeshi uliwatolewa wapiganaji wote waasi muda wa hadi tarehe kumi na tano Oktoba wawe wameingia katika makambi ya kukusanyika. Tunangojelea ndugu zetu waende katika makambi kwa ajili ya kuingia katika zoezi la kuunganishwa kwa jeshi, alidokeza Chike Zidiemu. na Monique, Monique, ime, kwa upande wake Monique jeshi la Monique, Fox, Commander linasikitishwa na mapambano yaliyozuka katika jimbo la Kivu ya Kaskazini wiki hizi za mwisho. Babakar Gaye anafurahishwa na kitendo cha kutekwa kwa mitaa fulani na, na wanajeshi wa taifa na anatoa mwito kwa jenerali aliyeondolewa jeshini Laurent Kunda kwa kusitisha mapambano. Huyo hapa jenerali Babakar Gaye, matamshi yake yalirekodiwa na Owen Yonk wa kitengo cha web cha Monic. Hali hiyo ni tatizo ya kivinadamu. Hatutasema kama tunachoka. Sasa kumekaribia wakimbizi mia saba katika jimbo hiyo. Ndiyo, katika mahali zingine mashambuliano ilipitikana, lakini katika eneo ya, ya karuba na mshake kulipitikana mashambuliano kubwa zaidi. Kwa hiyo kumepatikana wafu zaidi ya mia moja. Ndivyo wanajeshi wa FRDC wanacaukingi popote. Bwana Laurent Nkunda anatoa kwa kwakwatisha vita usemavyo, anakubali kutuma watu wake katika pasaje na wilayani Ituri zaidi ya mashirika kumi ya misaada yamekuwa yakiomba yaondolewe kodi zote, ushuru kwa kuwasafirisha wafanyakazi wake na kwa ukodishaji wa ndege za taifa na za kimataifa. Imepita sasa wiki tatu mashirika hayo yakiwa yameshawasilisha malalamiko yao katika barua waliyoandikia waziri wa usafirishaji wa serikali kuu, lakini mpaka sasa barua hiyo ilisalia bila majibu. Kutokana na ukimya huo, mashirika hayo yalilazimika kuwasilisha malalamiko yao kwa kamanda wa uwanja wa ndege wa Bunia. Jean-Charles Dupin ni msimamizi wa ofisi ya OCHA, hapa anaelezea umuhimu wa juhudi yao. Uh, kuna mapatano kati ya mawaziri ya serikali na mashirika la kiutu. Kati ya mapatano haya imenenwa ya kwamba serikali imepasha kurahisisha kazi ya mashirika la kiutu, hata kama ni kodi ama malipo ya kazi, yote ni fedha imeondoshwa kunako msaada ya kiutu. Wenye kutoa hiyo fedha kwa ajili ya kusaidia nchi ya Kongo ya kidemokrasia, wanapenda serikali isaidie kwa kushusha mzigo juu ya fedha yenyi wanahitaji mashirika uh, la kiutu. Kwa upande wake, kamanda wa shirika la njia za anga wa Bunia anasema kuwa mashirika ya misaada yameshaondolewa kodi nyingi za serikali. Bwana Nestor Mfumwangani anasema itakuwa kupitisha kiasi kwa kuomba tena yaondoleo pia ushuru una, unaochukuliwa na shirika la njia za anga RVA Nestor Mfumwangani Kuomba kutolipa kwa kodi la RVA na waza kwamba haitawezekana tena, kwa kuwa RVA inatoa usaidizi kwa mashirika hizo. Tunajua kama mashirika hizo wanatayarishi katika bajeti yao pesa ya kulipa mashirika ya usafirishaji kwa ndege, hatuone sababu gani leo kukataa kulipa pesa hizo. Makubaliano yenye ilisainiwa na viongozi kwa mwaka elfu mbili na moja ilikuwa kwa kati ya vita, sio sasa. Serikali anakuwa na lazima ya pesa kwa kujenga nchi kama kweli wanatamani kusaidia serikali, wanapasha basi kumsaidia. Kama sivyo nchi itaendelea kila mara kuomba msaada toka nchi ya kigeni. Nestor Mfuanga Ngani ambaye ni kiongozi wa RVA ya Bunia akikamilisha taarifa ya mwandishi wetu wa Bunia Sadala Shabani na kampuni ya madini Moto Gold Mines limesimamisha kutimiza kwa miradi yake ya maendeleo katika mtaa wa Wacha takriban kilomita 800 kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Tangazo hilo lilitolewa kwa redio Kapi hapo jana na mkurugenzi wa kampuni hilo. Miongoni mwa kazi zinazosimamishwa ni ujenzi wa barabara itokayo Aru barabara iliyo na urefu wa kilomita mia mbili makumi atano pamoja na ukarabati wa mabarabara mengine ya usaidizi wa maana. Kutokana na uamuzi huo, Moto Gold Mine ilipelekea barua ya maelezo yake kwa bunge la jimbo. Kampuni hilo la madini linachukua hatua hiyo kutokana na kile walichokiita kutotolewa nguvu mikataba ya madini na serikali. Luiwa Tum, mkurugenzi mkuu wa Moto Gold, alisema hayo katika mawasiliano na Jose de Shartemenga. Faisons... tumesimamisha kazi kama vile majengo la njia kati ya Aru na Wacha tumesimamisha pia kazi moja, moja moja la maendeleo yenye tulikuwa nafanya kule kama vile kutengeneza nyumba mbalimbali ya serikali pale. Wacha mwelezo wetu wa upiganisho la malaria na ukimwi itashikwa pia na shida ndogo ndogo. Shida letu imetokana na jinsi serikali ya Kongo haituonyeshe waziwazi, wazi wazi kwenye tunakwenda Yaani, imepita karibu miaka miwili tumechunga tu komisioni ya uchunguzi la mikataba kunako Ministere ya Mina, mpaka hivi hatujui maendeleo ya mazungumzo yenye inapasha fasiria Borgakim Kilo Moto na Moto Gold Mines kufanya kazi na kuchimba zahabu. Moto Gold, Gold Mines ni kampuni hii ya kibinafsi ambayo imeundwa kwa jumla na rasilimali kutoka Kanada, lilipewa ruhusa ya kuchimba dhahabu katika uwanja nambari makumi matatu na nane la kampuni la serikali Office de Mines d'Or de Kilomoto Okimo katika mtaa wa Wacha. Rasilimali yake katika sekta hiyo ni ya dola za kimarekani milioni mia tano, aliongeza kiongozi huyo mkuu. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi, Kinshasa. Na katika jimbo la Kasai ya Magharibi, wafanyabiashara walio kwenye barabara itokayo Ilebo hadi Kananga wanalalamika kutokana na kuchelewishwa katika kusafirisha mizigo yao na shirika la reli la Congo. Zaidi ya tani elfu tatu mia nne ya mazao ya kilimo yamewekwa katika stesheni mbalimbali mbali za reli za SNCC yakingojelea tangu miezi minne kupelekwa Kananga. Kwa upande wake shirika SNCC limetangaza kuwa hivi karibuni treni zitatumwa kwa kukokota uvago, yaani mabehewa hayo. Taarifa ya Piero Ila Meji kutoka Kananga inasomwa na Safi Faraji pale Ilebo katika Kananga kupita Pakinda, Mweka, Kakenge, bwa Kakenga na Ndemba. malalamiko yao ni moja tu kwa ajili miindi yao miogo na mafuta ya ngazi zimekwama katika boma ya SNCC tangu miezi mingi. Bwana Jean-Pierre Milambo yeye ni president wa operation ya uchumi ya pale Ilebo, anashikwa na woga kwa ajili vyashara vyoze ndivyo. Katika msemo yake, anasema hivyo inapasha kuongojea tena muda wa miezi Tatu au au ine kwa jili mavagon zifike apa. Ile boti tumekaribia kumawagon ya makumi mnane na saba zinye kuongojia kwenda katika Mwene-Ditu na Kananga. Wakati wagon ikifika pale Kananga, ikifunguliwa, viashara vyote vinaoza. Kwa hiyo, hali hii inasikitishwa maonji ya ukingi ya haki ya kiutu, na njo mana inashitaki shirika SNCC. Kutokana na hiyo, vyakula vinapotea sokoni, pia mabei panda mno tena, maonge zile zinaomba kwa serikali angalie hali ile. Ndiyo Bwana Alfred Nato nescama anaomba kwa wafanya biashara wawe na utulivu, kwa ajili suluhisho imepatikana. Ofisi mkuu ya SNCC itawatumia mavagon tatu pa Ilebo na Kananga na zaidi ya watu makumi mawili wamekamatwa na mahakama ya kijeshi ya Mbushimai nimepita sasa juma moja. Kati ya watu hao kuna polisi ulinzi, wa ulinzi wa maeneo ya machimbo ya madini. Wanajeshi walinzi kumi na sita wa kampuni ya madini ya Bakwanga Miba walikamatwa baada ya kuuawa kwa polisi mmoja katika eneo la machimbo ya Miba. Kutoka Mbushimai, Esunda Lafina ana ripoti kamili. Walinzi wa kiwanda cha Alimasi kia kampuni Miba walifungwa gerezani tangu siku ya kwanza iliyopita. Chumba kikuu cha mahakama la kijeshi kilichonasa walinzi hawa kinawastaki kwa kusukuma askari muvitendo geni kuwa kinyume na sheria, kupora mali ya kampuni Miba na kushiriki katika mauaji ya askari polisi mlinzi wa kiwanda kia Miba mnamo tarehe moja Oktoba. Kifungo hiki kinazusha mzozo. Kwa wakati huu kampuni Miba inalaumu kubebwa kwa kinguvu kwa kesi la wafanyakazi wa wake sababu kilianza uchunguzi kisha kufungwa na chumba kikuu cha mahakama la kijeshi. Wafungwa hawa wanafasiria kwamba wametabishwa siku mbili mbele ya kutumwa gerezani, kwenye wanaendelea kuteseka. Hata tawi la Monuc, lihusikalo na haki za binadamu, linashuhudia jambo hii. Watetezi wa wafanyakazi wa kampuni Miba wanalaumu kifungo kia wenziwe wakisema kwamba walikamatwa kinyume na sheria. Mwandishi mkuu wa kampuni Miba husema kwamba alifanya nguvu lakini Wafungwa awa, awa kuachiliwa kamwe tokea Mbuji Mayi, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Na kumesainiwa asubuhi ya leo kunako wizara ya mambo ya kigeni kwa mkataba mmoja kati ya serikali ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo na UNESCO. Makubaliano haya yalisainiwa wakiwemo waziri wa elimu ya juu na universiti na yule wa elimu ya kimsingi kisekondari, na kiufundi, makamu waziri wa mambo ya kigeni pamoja na balozi wa Italia. Mkataba huo uliofadhiliwa na serikali ya Italia unasaidia katika kuwafunza idadi fulani fula wa elimu katika kuboresha sekta injini ya elimu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwisho wa habari hizi za Radio Okapi. Habari nyingine ni hapo kesho, okay, asubuhi saa kumi na moja unusu hadi wakati huo, kwa heri. Okay.