Habari zetu. Joakim Kalumendo. Ni matumaini yangu imeshinda salama salomini, na kwamba wakati huu utayari kuambatana nasi katika dakika kumi na tano ya habari mbalimbali mbali za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini kwanza kabisa, huu hapa ni musasari wa habari: tani kumi na tisa ya madini iliyokamata wiki iliyopita huku Likasi na ambayo ilisemekana kuwa na inasumu iliyo zaidi Ay, na kumwanga yote katika mtu Murwa eh, sehemu moja ilipotea. Inasemekana kuwa yote haikumwanga katika mtu huo. Matamshi hayo yalitolewa leo hii kwa Radio Okapi Lubumbashi na waziri wa mazingira bwana Didas Pembe akitoka jirani huku Likasi, eh, kaskazini mwa jimbo la Katanga. Kulitolewa maelezo na kukubaliwa kwa uchunguzi ulioendeshwa dhidi ya ulinzi wa watoto katika mitaa sita ya wilaya ya Tanganyika Mwanamke mmoja umeumizwa na mali mengi kuporwa katika mashambulizi yaliyofanywa na watu waliokuwa na silaha na kuvalia sare za kijeshi hapo jana dhidi ya soko ya Ndamugenga, karibu kilomita makumi saba kaskazini mwa mji wa Goma, mtaani Ruchuru. Hayo ni miongoni yaliyo utakayofuata hivi karibuni. Msikilizaji, usiondoke, kaa nasi na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tani kumi na tisa ya madini iliyokamatwa wiki iliyopita huko Likasi na ambayo ilisemekana kuwa ina sumu iliyozidi haya hakumuwangwa yote katika mto Murwa sehemu moja ilipotea. Matamshi hayo yalitolewa leo hii kwa Redio Okapi Lubumbashi na waziri wa mazingira Didas Pembe, alikuwa akitoka Likasi ambako alizuru mto Mura ulio karibu na mji huo wenye milima mingi. Alisema kuwa hali hiyo ni ya kusikitishwa, lakini alisema kuwa habari zaidi itatolewa kwanza kwa rais wa jamhuri pamoja na waziri mkuu. Hata hivyo, alisema kuwa hatua zimekamatwa kwa kulinda wakaaji kwa hatari yeyote ile iliyo katika akiojiwa na mpole munanga a inform... mpango ya kwanza ni yale ya kuwatangazia wakaaji kwa njia ya redio na televisheni ya pale Likasi. Tuliwatangazia vilevile polisi, pia viongozi wa Likasi waeleze wakaaji ya kwamba haipashwe kutumia maji ya mto kwa kazi ya nyumba, imekatazwa vilevile kuoka maji hii nyama ya ufugo vile vilevile haiwezi kuoka maji. Mpango ya pili ni yale ya kuweka mipaka katika eneo ile mliyepatikana maadini yenye kuwa na iranium. Mpango ya tatu ni yale ya kuomba kwa kampuni Jekamin itowe vifaa kawaida kwa kuondosha katika mto Mura maadini yenye kuwa na iranium, na kandokando kando ya mto na kwenye ulalo, tulitambua kama uwingi wa toni kumi na kenda siyo yote iliyepatikana ndani ya mto Mura. Kwa hiyo tulisema kwamba inawezekana ya kama madini zingine ilipelekwa mahali pengine pamoja na lori kubwa mliyepatikana madini. Waziri alitangaza kuwa hapo jana wana memba wa komishoni iliyoteuliwa kusikiliza kwa kushindikiza madini hayo katika migodi ya Shinkolobwe wamekamatwa tangu jana, pindi tu aliporudi mjuni Kinshasa. Waziri wa mazingira Didas Pembe alithibitisha kuwa kundi la wanasayansi alilopeleka katika sehemu hiyo lilibeba vipande vya madini hayo kwa ajili ya kuchunguza nguvu ya ya sumu ya madini hayo. Sheria mpya inayopanga kukaa kwa muda na kuzunguka katika maeneo yaliyo ya madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imekubaliwa katika kikao cha bunge cha leo. Sheria hiyo iliyopendekezwa na mbunge Delise Sanga imevunja sheria ya tarehe makumi mawili na saba Disemba elfu moja mia tisa makumi nane na sita. Kwa pamoja wabunge walitaja uongozi wa sekta ya madini wa zamani kuwa wa ubaguzi na usiokuwa wa kweli, na bunge liliandika pia kuingilia kati kwa mbunge Die Done Mwenze akisema kwa niaba ya Gabriel Kyungu wa Kumwanza kuhusu hotuba yake iliyokuwa mbaya hivi karibuni mjini Kolwezi, ilikubali pia mwito wa mbunge Denis Mpai wa jimbo la Kasai wa kutaka amani na utulivu iwe katikati ya wazaliwa wa Kasai na Wakatanga. Na makamu rais wa zamani wa jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, bwana Jean Pierre Bemba Gombo, anaomba wanamemba wa chama chake cha MLC wawe katika umoja. Mwito huu ulitolewa katika barua aliyoandika kutoka Brussels mji mkuu wa Ubelgiji mnamo tarehe 6 Novemba elfu mbili na saba. Katika barua hiyo aliyoandikia wanamemba wa ofisi ya kisiasa ya chama chake Jean Pierre Bemba anaandika hapa, ni kimnukuu: chama cha MLC kinapashwa linda kuendelea kwake mbele ma... na maadui wa demokrasia wanaopendelea niendelee kuishi wa mishoni, mwisho wa kumnukuu. Mwandishi wetu Inosa Olenga alidurusu barua hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo inayosoma na mwandishi wetu wa Goma Sifo Maguru aliyeziarani katika studio zetu za Kinshasa. Katika kibarua kile Jean Pierre Bemba anawaita wanamemba wa ofisi ya kisiasa ya chama cha MLC kubaki wakiungana kwa yale yaliyo ya muhimu kwa chama kama vile kutafuta ujenzi wa Kongo mzuri. Jean Pierre Bemba anasema kusitopinga mazungumzo ndani ya chama ila inapaswa kutendeka katika uhuru na utulivu bila kuonyesha nia za ugawanyi wa chama. Akikumbusha kazi inayongojea chama cha MLC kama vile uongozi wa upinzani, uchaguzi ndani ya miji na mitaa Jean-Pierre Bemba anawaita wapendelevu wa chama chake kujitolea katika mambo ya lazima ili wafikie udemokrasia wa kweli na ambao unastahili kwa ujio wa Kongo. Na kwa hiyo presidenti wa chama cha MLC anatoa pendekezo la heshima na uaminifu katika kuchagua msimamo wa kisiasa, tena kubaki kwa lengo la pamoja. Akasema tena nina mnukulu, tusizubae Tuwe na dhamiri ili kesho tusianguke katika udanganyifu na tusije tukasema ningelijua. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Okapi, Kinshasa. <muchas> Kaskazini mwa jimbo la Katanga kulitolewa maelezo na kukubaliwa kwa uchunguzi ulioendeshwa dhidi ya ulinzi wa watoto katika mitaa sita ya wilaya ya Tanganyika. Tume ya Sheria na Amani inayopata usaidizi kutoka kwa shirika la watoto ulimwenguni UNICEF iliandaa mkutano huo hapo jana kuhusu swala hilo. Karibu wawakilishi makumi manne wa washirika ya mashirika yasiyokuwa ya kiserikali walishiriki katika kikao hicho, wakiweko pia viongozi wa serikali wa huko kutoka Kalemie. Mwandishi wetu na ripoti kamili. Baada ya uchunguzi uliodumu miezi mitatu ni idadi ya watoto elfu kumi na kenda mia sita wanaoishi wakitumika kwa kutoa uchumi ndani ya jamii yao, elfu kumi na moja mia kenda wasiosoma masomo na wengine elfu kumi na moja mia tano wanaoishi yatima. Uchunguzi huu ulifuatilia maisha ya watoto wanaoitwa na jamii kuwa walozi, wengine waliobakwa au walioingia ndani ya makundi iliyoshika silaha. Manono ina jumla kubwa ya watoto elfu tatu mia saba wanaokuwa wayatima na pia wasiosoma masomo, ikifatiwa na mji wa Kalemi, ni Kabalo na Kongolo ambako watoto sio wengi, ijapo Kongolo ushuhudiwa kuwa na watoto wengi wanaotangatanga barabarani. Vinyume vya vita, kuachana, ukosefu wa kazi kamilifu na umaskini wa wazazi ni mmoja wao wa sababu inayofanya watoto waishi vibaya. Badiri David Luhaka wakamisheni ya haki na amani Le travail que nous faisons, c'est le travail de l'Etat. kazi tunayofanya ni kazi ya serikali sio kufanya kazi siku tatu au siku ine na kuwacha ni kazi inayodumu siku nyingi kukinga maisha ya watoto wanaoshirika mkutano wanaendelea kuomba serikali kukamilisha sheria anayoikamata na kwa jamii nzima kuzambalisha sheria kwa watu wote ili watoto wapate nafasi ya kukingwa iwezekanavyo. Tokea Kalemi, mimi ni Francois Javier Mibe kwa niaba ya Redio Kapi. Upungufu wa damu umejitokeza sana kwa watoto wa Kapoloe, mji ulio kwenye umbali wa kilometa makumi matatu na mji wa Likasi. Kwa mjibu wa daktari mkuu wa hospitali kuu ya Kapoloe, wamekuwa wakiwapokea wagonjwa kumi kwa kila siku. Daktari Felix Mutomp anasema kuwa jumla ya wagonjwa ni juu kuliko uwezo wa kuwapokea wagonjwa, na tena hospitali yake imepungukiwa na mifuko ya damu. Jimboni Kasai Mashariki, ugonjwa usiojulikana uliotambuliwa huko Kabinda unaendelea kutia wasiwasi wakuu wa kiafya wa huko. Kwa kipindi cha juma moja, wagonjwa wapya makumi mane wameongezeka katika mtaa wa afya wa Kabinda, kilometa mia moja makumi matano kaskazini mashariki mwa mji wa Mbujimai. Kinachofariji ni kwa sasa ni kwamba hakuna mgonjwa aliyefariki. Kulingana na daktari Rose Mwambule, mkuu wa mtaa wa afya wa Kabinda, wagonjwa wamekuwa wakitibiwa na madawa ya kutoa usingizi pamoja na ya malaria. Ripoti zaidi na Estendalafina kutoka Mbujimai. Ugonjwa unakumba mabinti wenye umri wa miaka kumi na mbili hadi makumi mawili na tano. Mganga mkuu kiongozi wa kituo cha afya cha Kabinda anafasiria kwamba wenye ugonjwa huu wanalialia, wanavua mavazi na wanapiga wenye kuwa karibu nao. Wengine wenda hata kutosha matamsi ya haya. Kwa kupiganisha ugonjwa huu, mganga mkuu Rose Mwambule alipendelea watume huko Kabinda, mganga mwenye kuhusika na ugonjwa wa msipa ya kichwa kwa kutazama ugonjwa kutafuta kinachosababisha ugonjwa, kutoa dawa na kukomesha ugonjwa. Kwa kutungiza utimizi wa mpango huu, wagonjwa wanahudumiwa yaani, wanapewa dawa ya malaria. Mganga mkuu husema kwamba bahati nzuri ya matibabu hii ni kwamba kisha ugonjwa mabinti hawa hawaonyeshe ubovu wa mwili. Tujulishe kwamba ugonjwa huu ulijitokeza pale mji wa Kabinda mu mwaka wa elfu mbili na mbili elfu mbili na tatu na wa elfu mbili na sita Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina mjini Kindu zaidi ya wanawake makumi manne viongozi walimaliza juzi shughuli za kusherekea kumbukumbu ya saba la azimio kumi na tatu makumi mawili na tano la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Shughuli hizo ziliandaliwa na Tume Huru ya Uchaguzi pamoja na usaidizi wa tawi la uchaguzi la MONIK. Wanawake hao walitoa mapendekezo kwa kuepuka kuanguka katika makosa ya zamani. Benjamin Medi Rashidi ni kiongozi wa Muungano wa Mama na Maendeleo. Kwa kifupi hapa anaelezea njia za kuepuka makosa hayo. Tunajikaza kwa vile wamama wa manyema kusisimua wanamemba wote na wa, wa, wananchi wote juu ya kuchagua wanawake na kusisimua pia wanawake wenye kuwa kwa kandidat kwa kukua na wenzao katikati ya maparti politiki wa sosiete sivili. Wanawake wa maparti politiki wote tunakutana ju tupatishane mawazo na tubadilishe namna gani. wa mama wa manyema walikuwa bila kuchaguliwa kwa maelekshon yenye ilipita. bafame ya manyema abiko reprezante, tuna identifie bafame benye banakuwa na makapasite ya kutumikia provensi yetu katikati ya maparti politiki na tuna na sisimua wale wenye wanakuwa na mavolontaire ya kufanya hiyo kazi kusudi wakwe pamoja na wenzao na wanaume katikati mapartie politique juu watumikie wote pamoja, hii Kongo, mkono mkononi, mwanaume na wanamuke, na wanatumika juu ya maendeleo na kukua salama katika hii nchi. Mwanamke mmoja ameumizwa na mali mengi yameporwa katika mashambulizi yaliyofanywa na watu waliokuwa na silaha na kuvalia sare za kijeshi hapo jana dhidi ya soko la Ndamugenga, takriban kilomita makumi saba kaskazini mwa mji wa Goma, mtaani Ruchuru. Viongozi wa brigedi ya sita iliyochangwa walio huku Ruchuru wanasema kuwa eneo hilo limo mikononi mwa wanajeshi watifu kwa Loran Kunda kutoka Goma. Bernarde Nyangi ana maelezo zaidi. Mashambulizi yale yaliendeshwa kwa majira za saa sita mchana hiyo jana, kwa mujibu wa viongozi sehemu zile. Watu wanane wenye silaha na wakivaa mavazi ya kijeshi waliwasili sokoni na punde tu wakapiga masasi hewani, kiisha kwa wanabiashara na wateja wao sokoni. Mke mmoja alijeruhiwa kwa lisasi mkononi na bidhaa kadhaa yakaibwa na washambulizi. Jioni kwa majira za saa tano za usiku kijijini huko tu ni maiti ya baba mwingine iliyokutiwa kwa meta mia mbili na makao ya wakaaji wa Tamugenga waeleza kuwa aliuliwa kwa upanga. Kwa wakati huu, familia kadhaa za wakaaji pa Tamugenga waliama makao zao na kutafuta hifadhi Parubare, kwa kilomita karibu ishirini na Tamugenga. Afisa mmoja wa batalieni ya kwanza ya brigade la sita la FRDC tulie mmoja eleza kuwa eneo la Tamugenga lamilikiwa na waaskari wa asitifu kwa Laurent Kunda tokea mwezi Agosti uliopita. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Wilayani Ituri, mawasiliano yameanza kufanyika kati ya viongozi wa wilaya pamoja na wanamgambo walioasi katika kundi la FNE pamoja na wanamgambo wa FRPI ambao bado wangali porini ili wajisalimishe katika amani. Habari hiyo ilitolewa jana mjini Bunia na naibu kamisa wa wilaya usikae na uchumi na fedha katika mkutano na waandishi wa habari. Diedo Nerua Bona anasema mawasiliano ya hayo yamekuwa yakifanyika katika ushirikiano na kamanda wa majeshi ya taifa wilayani Ituri, huyu hapa Dedonerwa Bona akiojiwa na Suzan Nzobo. Kunakuwa sasa ujumbe mmoja yenye kuwa na mazungumzo na wapiganaji wengine wenye wakiangali bado porini katika mtaa Djugu, hususan wale kukataa kumtii Peter Karim, kiongozi wa zamani ya FNI, kama vile Pilipili na yule mwingine mwenye kurudi porini na alitoka kuvikwa pete ya meja na viongozi wa jeshi ya FARDC. Hata ngambo ya chei kikao kuu ya zamani ya FRPI bado kukiangali wapiganaji wengine wenye kuwa na silaha tunaijua, sio kusema kama tunapinga solution kupitia ya upokonyaji kwa kinguvu hapa. Hapana, yafaa tuendeshe kwanza mazungumzo na hawa wapiganaji, kwa kuepuka vinyume naweza kutokea kwa mapambano. Tunatumika mikono kwa mikono na viongozi wa jeshi la RDS hapa Ituri kwa nia moja tu ya kuepuka kusukuma tena wakaaji katika mateso. Na Poloni imesema kwamba itasaidia ushirikiano na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na huku, kutokana na matakwa mata ya jamhuri ya Kongo. Balozi wa Poloni alisema hayo katika mkutano wa waandishi wa habari leo hii mjini Kinshasa. Uh, kupitia sherehe yao ya kumbukumbu ya makumi manane na tisa ya uhuru wa nji yao, Bulgavno Vokoski aliweza kusema kwamba mazao ya kwao ni bei chini, anaweza kusaidia wakongomani kwa kuendelea. Mwisho wa habari hii, natawatakia wote wasikilizaji wikend njema. Kwaheri.