Habari zetu Jean Desire Kanyama, okay. Eh, jimboni Katanga, stesheni mbili za maji za mji wa Likasi eh, zimesimamisha utoaji wa maji tangu siku ya tano iliyopita kwa kulinda wakaaji wa maeneo wa hayo mbele ya magonjwa kutoka madini mbalimbali mbali. Eh, kinyume ya hiyo wakaaji wa mtaa wa Panda wanaendelea kutumia maji hayo tangu siku ya posho iliyopita wilayani Ituri amehukumia kufungwa maisha yote bwana Agenonga ufurungu mmoja kati ya wauaji wa wachunguzi wawili wa kijeshi wa MONUC mnamo mwaka wa 2005, hapo Mongwalu, eh, kilometa makumi tisa kaskazini magharibi ya mji wa Bunia. Hatua hiyo ni ya tribunali ya kijeshi ya mji wa Bunia. Na watu mnane waliuawa mwisho wa juma iliyopita katika ajali ya usafirishaji wa barabara hapo mjini Goma jimboni Kivu ya Kaskazini. Wengine kumi na sita waliumizwa na kupelekwa katika hospitali kwa kupokea matibabu. Watu hao walisafirishwa juu ya mzigo, kinyume ya hatua ya liwali ya mji ya mwaka wa 2006 na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Stesheni mbili za maji hapo Likasi, jimboni Katanga zilisimamisha utoaji wa maji safi tangu siku ya tano iliyopita, kwa mujibu wa kiongozi wa kiwanda cha Jekamen Likasi anayehusika na suala la maji. Hatua hiyo ina lengo ya kulinda wakaaji mbele ya magonjwa mbalimbali mbali. Maji ya stesheni hizo yanatokea katika mito Mura na Panda, mito iliyoharibishwa na madini tangu juma moja sasa lakini wakaaji wa mtaa wa Panda wanasema kwamba wanaendelea kushota maji hayo tangu siku ya posho iliyopita, na wanaendelea kuyatumia bila shaka. Mafasiliyo mengi nawe Madlen Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Wakati wa matembezi ya kazi pale Likasi, waziri jimboni wa mazingira amejulisha kama pompi ya Panda inayopata maji kutokea mto Mura ni yenye kuharibika kwa madini ya radioaktif iliyomwangwa ndani ya mto Mura, kwa sababu mto Mura unakutana na mto Panda. Teresa Lukenge ameleta angalisho kwa matumizi yoyote ya maji kwa wakaaji wa Likasi. Direta wa Shekamin Likasi amejulisha kama maji ya mto Mura imechuguliwa kwa uchunguzi. Baada ya uchunguzi, imeonekana kama maji haina shida kabisa lakini Jacamin anayekuwa mwenyeji wa pompe kubwa ya Panda amekusudia kutopeleka maji kwa wakaaji wa Likasi wakiojiwa wakaaji wa komini Panda, maji imekatwa tu siku mbili, lakini tangu siku ya sita maji iko natoka kwenye robine zao. Tena wamejulisha kama wanatumia maji hiyo kwa kuzidiwa. Regideso Likasi naye upande wake amesema kama uchunguzi ungali unaendelea kwa maji iliyochuguliwa pale mto Mura. Lubumbashi, Madlene Waila, Radio Jimboni Maniema, hapo Kindu, mji huo umekosa maji tangu siku tatu sasa. Hali hiyo inatokana na ukosefu wa moto wa umeme kutoka shirika SNEL. Wakaaji wa mji huo wanatembea zaidi ya kilomita tano kwa kushota maji safi katika visima mafasiyo mengi. Nawe jedone tumba mobile kutoka mji wa Kindu. Hakuna toni ya maji yenyi kutoka kurobine nyumbani au kuvisima vya azarani. Ijapokuwa tupo wakati wa masika, visima vingi vinakauka, lakini ni chemchemu moja moja mbali ya mji yenyi yasaidia. Jito ya baki tu suluhisho, kwa ngambo ya Bwana Ilunga Mubengai, kiongozi jimboni wa kampuni Regideso. Hali hii yajitokeza kwa ukosefu wa umeme yenyi kukumba Kindu tangu sasa siku tano. Viongozi wa SNEL amba wa ambao wafahamu hali hii wafasiria ukosefu wa umeme kuambatana na kosa kunjia ya moto kalima Kindu, ambako mti mmoja iliweza kukata singa. Kiongozi jimboni Shale Kamalebo iko kwa sasa na timu moja la wataalamu kwa kupata suluhisho ya haraka. Kufatana na wengine viongozi wa SNEL waliobaki kuchumba cha kazi pa Kindu, kurudi ya usawa yaweza kuwa kesho. Wakati hii wakaaji walazimishwa kutumia maji yoyote, hata ile ya jito Kongo, wakihatarishwa na magonjwa ya kutoka kumaji. Nikiripoti Kindu Tumba Mobile, Radio Okapi. Wilayani Ituri, tribunali ya kijeshi ya Bunia ilihukumu kifungo cha maisha yote bwana Agenongo uforungu forungu anayeitwa pia kwisha kwa kusababisha kifo kwa risasi cha moja kati ya wachunguzi wawili wa kijeshi wa Monique aliyeuawa aliyeuawa mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili na tatu hapo Mongwalu, kilomita makumi tisa kaskazini magharibi ya mji wa Bunia. Mhukumiwa ni mpiganaji wa kundi la zamani la silaha la FNI mwenye umri wa miaka mwaka, wa makumi mawili na nne amalizo mengi nawe, Sadala Shabani kutoka mji wa Bunia. Siku ya kwanza asubuhi, korti ya jeshi ya Bunya ilimkatia kifungo ya maisha Agenonga Ufuyuru, mpiganaji wa zamani wa kikundi ya FNI huyu amefungwa sababu alimuua kwa risasi Meja Swafat Horan, askari wa uchunguzi wa Munike asili ya Jordani kutarehe makumi mawili na nne Mai mwaka elfu mbili na tatu Pamungwalu. Siku ile ile mwingine askari wa uchunguzi wa Monike Kapiteni Davis Banda wa asili ya Malawiti aliweza kuwawa pale pale. Mpasha habari wa Munike Bwana Munumbai Manoje ujulisha kama Munike utuliwa kidogo kwa kuona ghadhabu wali Weza kumkatia mtu huyu na wakati huyo huyo alijulisha na kukumbusha wakaaji wa Kongo kama askari wa Munike wanajitolea kufika hapo kusudi ya kuweza kuendelesha mwendo wa usalama. Tujulishe kama Agenonga Firu ndiyo mtu atano kufungwa katika mauaji ya waaskari wa, wa Munike iliyotukia pale pa Mngwalu, na hivi mbele yake wengine watu wine waliweza kufungwa na siku hizi walitumwa pale pa Kinchasa kugala ya makala ni kiripoti kutoka Bunya. Ni mimi Sadala Shaban, Radio Kapi. E, jueni kwamba Monique imefurahishwa na hatua hiyo, na imekumbusha wakaaji wa Ituri kama kuwapo kwake na kwa wachunguzi hao wa kijeshi na kunaambatana na mwenendo wa amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kwa upande mwingine, watu mnane waliuawa mwisho wa juma iliyopita katika ajali ya usafirishaji wa gari hapo kuingia mjini Goma Jimboni Kivu ya Kaskazini, wengine watu kumi na sita waliumizwa vikali na kupelekwa katika hospitali kwa kupokea matibabu. Watu hao walisafirishwa juu ya mizigo katika gari kinyume ya hatua ya liwali wa Jimbo la Kivu ya Kaskazini ya mwaka wa 2006. Na maelezo mengi nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Ajali hiyo ilipitika kwa majira za saa mbili usiku kwa kilomita tatu na uwanja wa ndege mjini Goma. Ajali lile lilisababishwa na shida za kiufundi waeleza waathiriwa wamoja waliopona kifo, na wanaoongeza kuwa kwenye bandari kwa karibuni mita mia tatu na nafasi ya ajali, dereva aliwakisha gari kwa mkazo, na katika mporomoko gari likashindwa kutuliza mwendo na hatimaye likagonga pande la barabara na kumwaga abiria juu ya mawe ya volkeno. Watu wanane hao wakafariki, na wengine kujeruhiwa. Kiongozi wa polisi ya ukingo barabarani hapa mjini Goma aeleza kutia mkazo kwa utekelezaji wa hatua ya viongozi ya kukataa kubeba watu juu ya mizigo, ila jitihada zao hazifikii ukomo, sababu basi za kuchukua watu ni haba jimboni humu. Liwali wa jimbo, yeye hajanena lolote kwa swali hilo, toka Goma. Goma Bernard Nyangi Radio Kapi e, Tukibaki jimbo ni kivu ya kaskazini tulishe moja kwa moja kwamba ofisi inayohusika na mambo ya kiutu Ocha imehesabu leo hii wahami wapya 1117 walio wasili tangu majuma matatu sasa katika mtaa wa Kuchuru wahami hao wanakosa msaada wote e kiongozi wa Ocha katika maeneo hayo bwana Patrick Lavandom amesema kwamba ofisi hiyo ina shida nyingi za vifaa na shida zingine zeni kuhusu, zeni kuhusu usalama kwa kufikisha msaada katika maeneo ambamo wahami wanapatikana. Tumsikilize mbele ya wenzetu wa mji wa Goma. Basi tutaendelea tukijielekeza jimboni Kivu ya Kusini, ambako wazaliwa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaotumikia nchini Rwanda wamesikitika na hali ya kunyang'onywa vikali na shirika la uhamishaji DGM kwa vikaratasi vinavyowaruhusu kusafiri katika nchi jirani vikaratasi vinavyotolewa na ubalozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo nchini burundi hapo majuzi walimu wa kongomani waliojielekeza mjini bukavu katika mapumziko wakitokea nchini rwanda walinyanganywa vifaa hivyo vinavyoitwa lesepas na kunako, walinyanganywa vifaa hivyo kunako mpaka wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo uhamishoni uh, uh, uh, uh, nafasiria kwamba vikaratasi hivyo vyenye kutolewa nafasi ya passport ni vyenye kupoteza uwezo, lakini ubalozi udogo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Burundi umesema kwamba vikaratasi hivyo vina samani popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maelezo mengi nawe Michel Chirimwami kutoka mji wa Bukavu. Kwa kueleza huzuni yao, wahanga waliandika barua kwa kiongozi jimboni wa izaza za uhamiaji Dejem. Wanaomba muda wa kujirekebisha ikija kuonekana kuwa vitambulisho vya kuvuka mpaka vilivyotolewa na balozi wa Kongo nchini Burundi havipo halali kwa wakongomani wanaoishi nchini Rwanda. Msemaji wa walimu wa wakongomani wanaoishi Rwanda, Olivier Masudi anaeleza: wakati tunatoka Rwanda tunapenda kurudi kwetu Mkongo ile tena, ile yenye tuko nayo na banainyanganya ku frontiere inatuzikisha sana kwa kuwa ile dokima hatukuiiba, ni document tuliuza legalement kwa ambasade ya Burundi. Idhaa ya uhamiaji upande wake na baki na msimamo wake. Kiongozi jimboni wa idhaa hiyo anasema kitambulisho chenyewe ni halali tu kwa wakongomani wanaoishi Burundi, ila inafika wakati ambapo hao wakongomani wa, wa nchini Burundi wanapata shida kama hiyo hiyo ya wenzao wa Rwanda. Hali hiyo ya DGM kivu ya kusini haifurahishi mtumishi mmoja kwenye ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Bujumbura, bwana Cosmas Foba. Wenzetu wa Bukavu wanataka kutuweka katika shida na wakongomani waishio hapa. Tumesikia habari kwamba kutakuwa ujumbe wa Kongo utakaofika hapa, tawapa hao wajumbe vikaratasi vyote. Ujumbe utapata muda wa kufafanua kwa viongozi wa Kinshasa shida inayotumikia. Tujulisha kuwa kitambulisho hicho chenye kutumika pahali pa passport kilichotolewa na ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Burundi kinaruhusu mwenyeji kuzuru nchi saba za eneo hili. Bukavu, Michel Chimami, Radio Kapi. Jimboni Mashariki, waaguzi wa mji wa Kisangani wana memba wa la utetezi Senkas walianza mgomo wa kazi leo hii kutokana na hatua ya mkutano mkuu wa siku ya posho iliyopita. Mgomo huo haueshimiwe kabisa katika hospitali kuu za mji wote wa Kisangani. Mafasilio mengi nawe Andre Kitenge kutoka mji wa Kisangani Kusimamisha kwa kazi ya waguzi hapa muji Kisangani ni kufuatana na mpango ya wenzao wa muji mkuu wa Kinshasa, alinena katibu wa jimbo la kundi ya watetezi Bibi Jaki Biyende. Lakini mpango huu haiheshimiwe katika mahospitali kuu mbalimbali ya Kisangani. Kwa mfano, kati ya mahospitali ine wapi tulitembelea waguzi wa vituo mbili walifika kazini, ni wale wa hospitali kuu ya Kisangani na ya mtaa wa Kabondo. Wao wamesema wamefanya kazi kuhusu wasikose prim i husiano ya nchi ya ubeljiji imewapa na wengine wameogopa kupoteza muradi kuhusu primiale lakini kunako hospitali ya university ya kisangani na hospitali kuu ya mtaa wa mangobo waguzi ni ndogo kufanya kazi wao wamesema wameheshimia mpango ule ya wenzao wa muji mkuu wa kinchasa muji kisangani mimi ni Andre Kitengerejo Okapi jimboni e, kasa ya magharibi utume wa komisheni inayopinga ubakaji mtaani luiza ulikomeshwa kwa yote ni wanawake makumi manane na tisa ndio walio kwa yote, wanawake makumi manane na tisa walio hisishwa na hali hiyo ya ubakaji mbaya upande wa eneo za siri ndio walitunzwa bila malipo. Wengine wanawake makumi manane na tisa hawakupokea matunzo hayo, ndio maana kutoka kwa utume huo mtani Luiza, kuna huzunisha wakaaji wake. Kiongozi wa utume huo daktari Leo Mubika ameahidi kwamba ugonjwa un kwamba wagonjwa wengine wataelekezwa katika hospitali kuu ya tikaji hapo Kananga. Tumsikilize mbele ya wakaaji wetu wa mji wa, wa jimbo la Kasai ya Magharibi. Siwezi kupasua wagonjwa mpaka siku ya mwisho, sababu siwezi kuacha mtu mwenye kupasuliwa bila yeye kupata matunzo mazuri. Tulifundisha wauguzi na muna ya kulinda wale wapasua, lakini tuliona kama hawakufahamu vizuri. Tumejua kama ile mafunzo imelomba. Wakati nimefahamu ya kama kuko wanawake wengi wenye wana hiyo shida kuliangala, tulisha kamata kusudi ya kuwapeleka kukana nga ku hopitalo mkuu ya Chikaji kwa kuwatunza, kisha tutajikaza kwa kufundisha wanganga, sababu tumeona kama mjimbo mzima yenye kuwa na karibu milioni saba ya wakaaji ni mpaka ku hopitalo mkuu ya Chikaji njo kuko wanganga wenye kuwa na wezo ya kutunza iyo makesi, njo maana tumelomba serikali jimboni iweze kuangalia iyo shida. Napambuji mai liwali wa jimbo la Kasai Mashariki anapinga kupandishwa kwa bei ya chakula zaidi ya mahindi. E, gari kubwa zote zani kusafirisha mahindi zitachunguzwa kwa kupunguza bei ya uchuru. Maelezo mengi nawe Chris Mukan kutoka mji wa Mbuji Mai. Mipango hizo zimekamatwa na gavana na makamu, kufuatana na kupanda kwa bei ya mahindi na vitu vingine sokoni. Mfano, kipimo ndogo cha mahindi kiliuzishwa kufranga za kikongomani mia moja na makumi tano tu kimeuzishwa leo kufranga za kikongomani elfu moja na mia moja Wafanya vyashara wamefasiria wakisema, kuna sababu nyingi, mfano uchache wa mahindi kuchukulisha, kuna pia bei nguvu, kodi ni nyingi, tena kampuni la SNCC lina shida kwa kuchukua biashara na kuvifikisha pale Mwene Ditu. Kwa kumaliza shida za wakaaji wa Mbujimai, gavana makamu bwana Bruno Kazadi Bukasa pamoja na wauzaji wameelewana kwa mipango zifatazo. Bandari zote zimechukua mahindi hazitachunguliwa, kupunguza bei za kodi juu ya mahindi pia, kutunza hali kati za wafanyabiashara na kampuni la SNCC ili lichukue kwa utaratibu mahindi na mafuta za gari. Mwisho wa mkusanyo huo wote wametumaini mipango hizo kutendeka kwa haraka. Toka Mbuji-Mayi Chris Mukonde, Radio Okapi.