Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Oh, akisikilizwa mbele ya seneti leo hii, waziri wa sheria alihakikisha kwamba usawa wa majina ndio ulisababisha mvuruko katika swala la uchunguzi wa makao ya seneta Polikarpu Mungulu. George Misai tutamsikiliza mwanzo wa kipindi hiki cha habari. Amesema kwamba ni ukosefu wa mapatano kutoka wakuu wa mahakama ya kijeshi na watumishi walioendesha operesheni hiyo. Jimboni Ekuateur mji wa Mbandaka ulikumbwa jana usiku na ajali ya moto katika viwanda vya mpango wa chanjo PEV, dawa za kupinga ugonjwa wa kupooza mw, mwili yani polio, na vifaa vingi vya kiafya viliunguzwa na kuharibika na moto. Na wahami wa kampi mgunga ya kwanza jimboni Kivu ya kaskazini hawana nia ya, ya kurudi makwao kisha kukimbia kutoka kisha kukimbia kutokana na ushambulizi wa watiifu wa jenerali wa zamani Laurent Kunda. Hali ya kiutu ni mbovu katika eneo hilo kisha kupotezwa kwa vifaa vyote kwa ha wahami hao kwa e e. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari, karibuni mara tena na usikilivu mwema. Swala kuhusu kuzingirwa kwa na uchunguzi wa makao ya seneta Polikarpe mungulu Tapangani. Waziri wa sheria anahakikisha kwamba usawa wa majina ndio ulisababisha mvurugo. George Misa alisema hivyo akitoa jibu leo hii kwa swala la Senet kuhusu kitendo hikyo. Ni ukosefu wa mapatano. Wakuu wa mahakama ya kijeshi waliwakilisha watumishi wao, waliwakilisha watumishi wao kwa kuchungua uficho wasila katika makao ya marehemu Mungulu jaka na siyo katika makao ya seneta Polycarpe Mungulu, amesema George Misai. Tumusikilize mbele ya maikrofoni ya Jeff Ngoi. Kutokana na habari tulipata kwa mkata mashtaka ya maovu yalipitikana pa barabara Lukusa mtaani Gombe, ilikuwa nyumba ya marehemu Mgulujiaka ni hiyo ndiye ilipitikana, ndani ya barua walikuwa nayo wakati askari alifika pale, walidanganyika majina na mkaaji wa pale. Sisi tuliandika kama ni danganyiko yaliyofanyizwa kutokana na msemo ya mzee wa sineti, bwana Mungulu alisema kama walikutanisha kwake tu bunduki ya kuwinda ya calibre 12. Waziri wa sheria huyo George Misai akiwa mbele ya mbe mikrofoni ya mwenzetu Jeff Ngoi, wazee wa bunge waliunda komisioni ya kuchungua swala hilo pamoja na ofisi ya uongozi wao lakini seneta Polikaf Mungulu alifurahishwa na hatua ya senet na alikataa kutoa maoni yake kuhusu masemi ya waziri wa sheria kwa kifupi. Jimboni Kasai ya magharibi, kikao cha bunge cha leo siku ya tatu kilisimamishwa dakika chache kisha kuanzishwa kwake, sababu ya mvurugo wa wanabunge wamoja wanaotamani Omer, omer mijimbu presidenti wa bunge aondoshwe madarakani. Wabunge wa jimbo walipinga azimio ya presidenti wa bunge la jimbo ya Kasai ya magharibi ya kufukuza uwane kati yao <muchos> e, jimboni jimboni Ekwateri mji wa mbandaka ulikumbwa na ajali ya moto jana usiku katika viwanda vya mpango wa chanjo pev. Hakuna mtu aliyeuawa katika msiba huo, lakini vitu vingi kadhaa viliharibika na kuunguzwa moto, hususan chanjo za kupinga ugonjwa wa kupooza kwa mwili yaani polio. Vifaa vya usafishaji, vifaa vya usafirishaji, samahani, na vyombo vya kulinda baridi, mafasilio mengi nawe vivian safifaraje katika saa moja ya usiku ndiye moto ilistula raia. Kwa msemo ya mkubwa ya Peve anafasiria kama nyumba ile iliyala na vitu mbalimbali, mafrigo ya petrole, madawa ya chanjo, congelateur, moto, vyombo vya kupana umeme, moteur hors bord, ma kompyuta pia, mangungulu ya essence kukaribia mia moja. Moto iliwaka kwa ajili, mangungulu zingine zilitoboka na kuvuisha essence hiyo, ndiye ilikuwa msingi ya moto hii. Jumba yote ile ilianguka chini pia vitu vyote vikaribika. Kwa sasa uchunguzi iko nafanyizwa kwa wapolisi. Kwa wapolisi, upande mwingine wakaaji wa mji wa Mbandaka hawakufurahisha kamwe na mwendo wa Monique mbele ya ajali hiyo ya moto. Kwa mjibu wa wakaaji wa Mbandaka, Monique ina magari mengi ya kuzima moto, lakini hakuna msaada uliotokea upande wake kwa kupunguza matokeo ya msiba huyo, na kwa upande wake kiongozi kwa muda akiwa pia msemaji wa sekta ya kwanza Monic anasikitika na ajali hizo zenye kufuatana jimboni Equateur. Lakini bwana Tairu Diao anasema kama Monic haina vifaa vyake binafsi vya kuzima moto, wakati wa msiba Monic anatumia vifaa vya kuzima moto kunako kiwanja cha ndege, vifaa vyenye uwezo wa kutolewa na Afrika ya Kusini na hakuna dawa yoyote katika hospitali ya Mungwalu, umbali wa takriban kilomita makumi tisa kaskazini magharibi ya mji wa Bunya. Ni tangu miezi miwili sasa ndio hospitali hiyo haipokee dawa, kwa mjibu wa daktari kiongozi kwa muda wa hospitali hiyo. Kiwanda cha madini Anglo Gold Ashanti kilo e kinachosaidia kituo hicho cha afya katika mpango wake ya kijamii hakitoe dawa tangu mwezi wa Septemba iliyopita. Mafasigo mengi nawe Jean-Claude Loki kutoka mji wa Bunia kulingana na matamshi ya daktari kiongozi kwa muda ya hospitali ya Mungwalu, Ashanti lichukua mpango tangu mwaka elfu mbili na nne kutoa usaidizi ya dawa kila mwezi kiasi ya dola karibu elfu moja mia nane Wagonjwa walikuwa kipata matibabu pasipo malipo lolote, lakini tangu mwezi wa saba uliopita aje kaitoe tena usaidizi. Ndio maana Justin Bayati amesema kwamba leo wagonjwa sawa vile wale wanaombwa kupasuliwa wanaanza kwanza kujitafutia dawa nje ya hospitali. Hata wafanyakazi ya hospitali zamani walikuwa kitunzwa na dawa yenye kuletwa na Ashanti, lakini sasa kuma kuchukua pesa kwenye sanduku ya hospitali. Shirika ya kigeni Part Congo yenye kutumika pamoja na Ashanti amenena kwamba bado hawajapata ripoti lolote, kunaweza kuwa tu kosefu wa dawa kwa muda. Ron Meninger amehakikisha kwamba Ashanti anakuwa tayari kuzidi na usaidizi. Part Kongo, Ashanti na viongozi ya hospitali watatumika pamoja kwa kuchunguza gisi dawa inatumiziwa. Daktari Jiste Bahati anaomba na shirika mbalimbali mbali na pia watu wa mapenzi mema kuunga mikono ya Ashanti kwa kutoa zaidi usaidizi kwa hospitali ya Mungwalu, Bunya. Jean Claude Loki, Radio na leo hii tarehe kumi na nne Novemba ni siku kuu limwenguni ya ugonjwa wa sukari. Jambo lililozungumziwa ni kuhusu ugonjwa wa sukari kwa watoto na kwa vijana. Asilimia kumi na tano ya umri huo ndiyo idadi inayohesabiwa mwaka huu kwa mjibu wa kiongozi wa mpango wa taifa unaopinga ugonjwa wa sukari. Kwa sasa ugonjwa huo hauchague umri, amesema Daktari mpoi mutebanjiani. Mwasim na belinda Bosuma ugonjwa wa diabete inatokana zaidi na mazingira ya mtu pia na hali kubwa ya maungo ya mtu. Ya kwanza inapaswa kufahamu kama diabete haipatikanake zaidi kwa watoto wa chini kwa miaka tano la, lakini cu mia ya miaka mitano inaanza kuonesha mahalama yake, sawa kiu, kila saa kunywa maji kila saa, kukoyola kila saa na kugunda, maasilimia yake kwa watoto inapanda kumaasilimia kumi na tano. Haikamate tu wenye wana gonjwa katika jama yake, lakini watu wote wanapaswa kuipimisha kwa kufahamu kama weko nayo au hapana. Huyo ni daktari Poi Muteba, kiongozi wa mpango wa taifa unaopinga ugonjwa wa sukari, akiwa njiani mwasimu na Belinda Busuma e, kisha kuhama jana asubuhi kwa raia katika kampi ya Mugunga ya kwanza, ngambo ya Katandoso, mjini Goma. Wahami hawana nia ya kurudi katika kampi yao. Kipande kikubwa cha wahami hao kilikimbia kampi ya Mugunga kutokana na ushambulizi watiifu wa jenerali wa zamani Laurent Kunda. Hali ya kiutu ni mbovu sana katika eneo hilo, sababu wahami walipoteza vifaa vyao vyote. Mafasirio mengi. Nawe Bernard Nyangi kutoka mji wa Goma. Hadi mchana kati siku hii ya tatu, wami mia saba pekee miongoni mwa wale elfu ishirini na wanane waliokimbia toka mugunga walikuwa wamekui shahudi kambini kwa msaada wa gari za serikali ya jimbo. Kambini pa Mugunga, nyumba zote za ukimbiza waami ziliibwa, hema zilizokuwa juu. Washuhuda tuliowaoji huko waeleza kuwa walitizama watu wakiwemo wa askari waliojitupa kambini hiyo jana, wakati wa mapambano kati ya FRDC na waasi wake Laurent Kunda na kujitwalia hema na vitu vingine vya waami. Kamanda makamu wa kanda lan la kijeshi Dalphin Kaimbi ahidia kwamba ataendesha uchunguzi na kuwapiza askari yote atakayegunduliwa kuchangia mwanamuwizi ule. Kwa wakati huu wa mvua, waami wengi pamugunga wabaki bila hema za kukinga familia zao. Waziri yausikae wa na mambo ya kiutu jimboni aaidia kuwa suluhisho la haraka litapatikana kwa uhusiano na mashirika za kiutu Goma. Bernard Nyangi, Radio Okapi. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, tujulishe kwamba zaidi ya wahami elfu mia moja hawakaribike katika eneo lake la kusini. Watu hao hukosa uwezo wa kupokea msaada kutoka shirika za kiutu hususan karitas maendeleo ya hapo Goma, kwa mujibu wa Padri Oswald Musoni, kiongozi wa karitas maendeleo pagoma. Shirika hilo tayari lilisaidia wahami takriban elfu mia mbili makumi tano na chakula pamoja na vifaa mbalimbali kutoka shirika la chakula ulimwenguni PAM. Zaidi ya wahami elfu mia tatu makumi tano Wana lazima ya msaada katika eneo hilo. Afuataye ndiye Padri Oswald Musoni akiwa mbele ya mikrofoni ya Jili Ngala wa Mona Chungali. na wengine wa, hawajapata wangali wengi sana, hasa wale wanaopatikana katika mitaa kama kibadi au wanaopatikana Kangungu, wengine wanaopatikana pale Kalembe au hawajapata kitu mpaka hivi kwani usalama yapatikana sehemu ya kwao. E, kwa siku ya leo tunaangalia pamoja na ingine ma ONG zinaopatikana hapa kwetu pamoja na ile coordination ya humanitaire yetu OCHA kufanya plaidoyer karibu ya Monique na karibu ya hao wa autorite politique et militaire kwa kuangalia gisi gani wataweza kutusaidia kusudi wa tuanze vile vile kupita na kuweza kuatendre wale wengine wenye wanaopatikana mm-hmm, sehemu kama hizo. Ah, huyo ni Padre Oswald Musoni akiwa kiongozi wa shirika la Caritas maendeleo Pagoma alijipasiria mbele ya mikrofoni ya Jules Ngala wa Muna. Kwa kifupi, Bwana Amos na Manga Ngongi alitaja kuwa kiongozi wa fondation yani shirika la katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa litakalo husika na msaada kwa walimaji wadogo wa, wa bara la Afrika. Hapa mjini Kinshasa bei ya chakula inapanda sana sokoni tangu sasa miezi miwili. Wachuruzi wa vifaa vidogo vya lazima ya kwanza hawana uwezo wa kufasiria sababu za kweli za kupandishwa kwa bei ya chakula. Thamani ya fedha za kikongomani 20, 20, 40 dollars, mais ça c'est 51. Huo ni ushuhuda wa mchuguzi moja wa soko kuu ya mji wa Kinshasa ulio rekodiwa na mwenzetu na Zenkoko. Na kutokana na hali hiyo ya kupandisha kwa bei ya chakula hapa mjini Kinshasa, Radio Kapili tafuta mafasirio pande wa Wizara ya Uchumi wa Taifa. Fuateni basi mafasirio ya Christophe Bomolo akiwa mshauri wa Waziri wa Uchumi wa Taifa, njiani mwasimu na Willy Akonda. Uh, huyo ni Christophe Bomolo, mshauri wa waziri wa uchumi wa taifa njiani mwasim na wili ya kunda E, basi huo utatenga, utakomesha matangazo yetu ya jioni ya leo hii. Nasema shukran kwa wote waliojiunga nasi, nawakumbusha kabla ya kuangana nani kwamba kisikilizwa leo hii mbele ya Senate, waziri wa sheria alihakikisha kwamba usawa wa majina ndio ulisababisha mvuru katika swala la uchunguzi wa makao ya Senator Polikarp Mungulu. George Misai tulimsikiliza, alisema kwamba ni ukosefu wa mapatano kutoka wakuu wa mahakama ya kijeshi na watumishi walioendesha operesheni hiyo. E, jimboni Equateur, mji wa Mbandaka ulikumbwa jana usiku na ajali ya moto katika viwanda vya mpango wa chanjo PEV, dawa za kupinga ugonjwa wa polio na vifaa vingi kadhaa vya kiafya viliunguzwa na kuharibika na moto. Na wahami wa kampi ya mgunga ya kwanza jimboni Kivu ya Kaskazini hawana nia ya kurudi makwao kisha kukimbia kutoka ushambulizi kutokana na ushambulizi wa watiifu wa jenerali wa zamani Laurent Kunda. Hali ya kiutu ni mbovu katika eneo hilo kisha kupotezwa kwa vifaa vyote vya wahami hau